sắm bộ nghe nhạc 2 kênh tầm 100 triệu

minhhaimdc

Well-Known Member
Ðề: sắm bộ nghe nhạc 2 kênh tầm 100 triệu

ồ cái amp đèn DIY của Bác đẹp quá... nhìn thích thật. Bác nào chế ra nó quả là khéo tay.
Bác cho em biết luôn chất giọng nó sao sao đi Bác
Cái này là do bác hiền chủ shop Feeling ráp. Công suất 15W mạch SE nên chất âm mượt mà, đều 3 dải, cái này ráp dựa trên thông số loa Tannoy Turbery. Em mua lại về oánh loa triangle Celius 202. giờ đây bán loa nên em nó được nghỉ ngơi.
rồi sao lại cặp kè thêm: LUA 4040C
4 bóng eL34, PP 40w/k

Ampli " lua " của em made in Đức. Em này chạy bóng EL34 ( em thay bóng mullar), 2 bóng 12AT7 (bóng telefunken), 2 bóng 12ax7, dải trung và dải cao tốt, dài trầm cho tiếng bass không uy lực bằng ampli chạy bóng KT88, 6550, nhưng bù lại em nó cho tiếng ngọt ngào có lẽ vì em thay bóng tầng Pre là bóng Mullar cổ (lúc nào em thay thử cái bóng Tele em sẽ ri viu cho các bác). Tùy cách phối ghép các bác. Nếu có điều kiện em sẽ show toàn bộ cấu hình cho các bác tham khảo. Một ampli rất đáng chơi.

hailua63

Active Member

Bác lại nghiên cứu tới đèn à , sắp khổ rồi đây ...............

dạ thật sự chỉ khi nghe bằng đèn em mới thấy chất âm làm em say được thôi Bác ạ....
nghe bán dẫn nó như thanh niên trai trẻ ý
mà em thì qua rồi thời trai trẻ
khổ cũng phải hưởng chứ biết sao giờ....?

onggia_diehard

dạ thật sự chỉ khi nghe bằng đèn em mới thấy chất âm làm em say được thôi Bác ạ....
nghe bán dẫn nó như thanh niên trai trẻ ý
mà em thì qua rồi thời trai trẻ
khổ cũng phải hưởng chứ biết sao giờ....?

Hì hì đèn thì rất hay nhưng mà cũng rất dễ dở,vụ này bác nên nghiên cứu kỹ và gửi gắm niềm niềm tin vào đúng chỗ nếu chơi đồ DIY :D CÒn chơi đồ hãng thì muốn hay với tầm tiền này e nghĩ là... cực khó.

minhhaimdc

Well-Known Member

Bác ong gia lại làm bác chủ lung lay rồi kìa.

lehoang40

Cái này là chuẩn chứ ko phải nói chơi đâu bác. Loay hoay cả tháng nay mà mình vẫn ko dám hành động gì cả. Ko phải là ham thiết bị khủng, mà là nếu chơi lỡ lỡ ương ương thì thôi đừng chơi, làm quả bán dẫn cho lành. :D

Không biết bác tngoctu có tự mua vật tư xây nhà lần nào không nhỉ?...............:)
Chơi đồ DIY mà kiến thức điện tử có một ít thì giống như tự mua vật tư xây nhà vậy? Khi đi chợ, thì trước rừng vật tư, giá từ thấp đến cao, khuynh hướng người chủ lúc nào cũng mua cái đắt nhất, tốt nhất....:) và cuối cùng là giá thành đội lên rất cao.....:).

Về so sánh giữa đồ hãng và đồ DIY thì mình có vài ý:
Về giá cùng một món hàng, nhưng nếu bác mua 1 cái giá nó rất cao, trong khi hãng nó đặt mua lần cả ngàn cái và mỗi năm mỗi mua thì giá nó chỉ còn 30 - 40% thôi, ngay điểm xuất phát thì đồ DIY đã bị đồ hãng qua mặt về giá vốn rồi.
Bác có bao nhiêu cái mạch DAC để trải nghiệm, so sánh? cùng lắm là 2 hay 3 mạch thôi, còn hãng thì trước khi sản xuất họ có thể làm cả 10 hay 20 cái mạch khác nhau để test.
Rồi khi Test, bác có gì ngoài đôi tai, hãng thì có máy, có đôi tai của chuyên gia. Kiến thức về âm học, khả năng nghe nhạc của những người được mời test có ăn lương chắc chắn không xoàng rồi. Chưa kể thời gian để test, để nghe của đồ hãng, có thể một cái DAC họ phải nghe đi nghe lại vài tháng mới quyết định sản xuất hàng loạt.....:)

Nhưng bù lại, chơi đồ DIY thì có cái trải nghiệm, học hỏi và vui vẻ mà chơi đồ hãng không có được.

hailua63

Active Member

Hì hì đèn thì rất hay nhưng mà cũng rất dễ dở,vụ này bác nên nghiên cứu kỹ và gửi gắm niềm niềm tin vào đúng chỗ nếu chơi đồ DIY :D CÒn chơi đồ hãng thì muốn hay với tầm tiền này e nghĩ là... cực khó.

đúng là với tầm tiền ít mà ham chất cao khó thế....
biết nghiên cứu nơi đâu hả Bác ....
em lại ở tuốt hóc bà tó xó xỉnh đồng quê....
em nghe Bác cảnh báo mà em hoang mang đây này....
vò đầu bứt tai thì cũng chẳng giải quyết được gì... chết thật
có Bác nào muốn cứu em không
em đang cắt lúa rồi, qua tháng 8 là em hạ đao đây

hailua63

Active Member

Không biết bác tngoctu có tự mua vật tư xây nhà lần nào không nhỉ?...............:)
Chơi đồ DIY mà kiến thức điện tử có một ít thì giống như tự mua vật tư xây nhà vậy? Khi đi chợ, thì trước rừng vật tư, giá từ thấp đến cao, khuynh hướng người chủ lúc nào cũng mua cái đắt nhất, tốt nhất....:) và cuối cùng là giá thành đội lên rất cao.....:).

Về giá cùng một món hàng, nhưng nếu bác mua 1 cái giá nó rất cao, trong khi hãng nó đặt mua lần cả ngàn cái và mỗi năm mỗi mua thì giá nó chỉ còn 30 - 40% thôi, ngay điểm xuất phát thì đồ DIY đã bị đồ hãng qua mặt về giá vốn rồi.
Bác có bao nhiêu cái mạch DAC để trải nghiệm, so sánh? cùng lắm là 2 hay 3 mạch thôi, còn hãng thì trước khi sản xuất họ có thể làm cả 10 hay 20 cái mạch khác nhau để test.
Rồi khi Test, bác có gì ngoài đôi tai, hãng thì có máy, có đôi tai của chuyên gia. Kiến thức về âm học, khả năng nghe nhạc của những người được mời test có ăn lương chắc chắn không xoàng rồi. Chưa kể thời gian để test, để nghe của đồ hãng, có thể một cái DAC họ phải nghe đi nghe lại vài tháng mới quyết định sản xuất hàng loạt.....:)

Nhưng bù lại, chơi đồ DIY thì có cái trải nghiệm, học hỏi và vui vẻ mà chơi đồ hãng không có được.
khó quá......
khó quá.......
kiến thức điện tử em chả có tí gì
em chỉ muốn mua đồ DIY cho nó chất với tầm tiền thôi...
nhưng các lão làng đều nói chơi hàng DIY không đơn giản
em phải tự vấn lại thế nào đây...
hay các Bác biết ai là người DIY có trách nhiệm với sản phẩm của mình thì bắn tin cho em với
có thể vào hộp tin hoặc qua Email [email protected]
em rất biêt ơn các Bác đã đồng hành và giúp đỡ em từ lúc em lập thớt này tới giờ.
đã gần tới đoạn kết bây giờ em lại hoang mang...
đúng là khổ....
bây giờ em phải làm sao

hailua63

Active Member

Nghe nói bác chủ đã đặt hàng ampli diy, sao giờ lại thế???

vâng em đã đòi mua nhưng Bác chủ ấy chỉ hẹn 1 tháng đến nghe thử bộ mới rồi mới cho hạ đao, chứ không thèm nhận tiền ứng trước làm tin...
với tai em thì rất thuận.... nhưng tuổi thọ của cái đồ DIY ấy... nó mà hay ốm vặt thì có nước em ốm theo nó ...
chứ có biết gì điện tử đâu...
chỉ biết trồng lúa thôi
phân vân quá

tamdamsg

Member

Em hẽm biết DIY mấy cái đồ audio này :) Amatuer quá thì chán, mà Pro quá thì âu nó cũng là cái nghiệp rồi lại phí thêm công sức, time and money as well, thôi thì mua đồ của hãng cho xong... or đồ mà người nào chuyên nghiệp mình cảm thấy tin tưởng là đc các bác ạ.
Mà DIY đồ ai biết đâu đc các bác đam mê quá sau này lại mở xưởng sx thương mại and make money... ai biết đc :) cũng giống như Antony Michealson, Founder of Musical Fidelity Limited cũng vì đam mê DIY khởi đầu sự nghiệp chỉ với 500 pounds cộng thêm vay Mẹ vợ đc $200 nữa DIY hàng ở nhà bếp cho đến ngày nay đã có thương hiệu ntn thì các bác đều biết cả rồi đấy.

tamdamsg

Member

Heeeee, đúng vậy đó, tùy người chơi mà. Như mình đâu có giới thiệu DAC-END với bác đâu, vì biết sẽ ko gợp gu chơi :D Cũng nên dùng đồ hiệu nếu có đủ $, vấn đề là đồ hiệu vừa túi tiền thì mình nghe ko thích, còn cái rất thích thì ko hợp túi tiền :D Thế nên mới sinh ra cái vụ DIY này đó.
hihihi anh này, em cảm thấy thỏa mãn với cái tai em rồi Anh. Con DAC MF M1 anh recommended cho em nghe cũng có cải thiện chất âm đó, nghe Thúy Nga, Asia vocal nó ngọt hơn rõ à nhen, " tai em với bx" em cùng nhau test đấy.

hailua63

Active Member

hihihi anh này, em cảm thấy thỏa mãn với cái tai em rồi Anh. Con DAC MF M1 anh recommended cho em nghe cũng có cải thiện chất âm đó, nghe Thúy Nga, Asia vocal nó ngọt hơn rõ à nhen, " tai em với bx" em cùng nhau test đấy.
thật ra với mình đi mua đồ để nghe cũng chỉ mong đạt được như Bác thôi...
thoả mãn lỗ tai là OK
được như vậy là hạnh phúc
chúc mừng Bác nha

onggia_diehard

Đồ hãng tầm 1K thì chắc tiền nguyên vật liệu + linh kiện chắc chưa tới 200 USD còn đâu là tiền nghiên cứu xem làm sao với 200USD nguyên vật liệu vẫn có thể cạnh tranh với các sản phẩm tầm 1K khác trong tầm tiền. DIY thì cũng có hàng tỷ kiểu DIY, như cái DAC END chẳng hạn e cam đoan là chẳng có cái hãng nào trên thế giới test sản phẩm kỹ bằng nó trước khi nó được bán trên thị trường :)) Dĩ nhiên hãng vẫn là hãng họ có rất nhiều ưu thế về máy móc đo đạc nhưng nên nhớ là chi phí cho nguyên vật liệu cho 1 sản phẩm của họ là rất nhỏ rất nhỏ,chủ yếu là bán chất xám thôi. Bác Lê Hoàng đã nghe thử DAC END chưa,nếu chưa e có thể gửi bác bản Demo e đang dùng để bác cùng các anh em HD trong đó nghe thử 1 thời gian.

onggia_diehard

Bác nên gởi vào đi, anh em trong TP. HCM nhiều người cũng đang muốn tìm hiểu nhưng chưa có dịp. Mình tin là khi nghe nó cất tiếng, khó lòng có một đôi tai nào cự tuyệt :D

E cũng có nhời rồi nhưng phải đợi bác Smod gật đầu đã,có người uy tín với nhiều đồ để thử thì nghe mới chuẩn được :D

lehoang40

Bác Lê Hoàng đã nghe thử DAC END chưa,nếu chưa e có thể gửi bác bản Demo e đang dùng để bác cùng các anh em HD trong đó nghe thử 1 thời gian.

Chưa nghe qua bác ạ, hôm nay định chạy lên Atlantis để nghe, nhưng tối hôm qua bác Tuấn báo lại cancel.......:)
Nghe qua review của các bác thì mình tin là nó hay, lúc trước mình cũng dự định đặt con này, đã từng đt cho bác quanghao, nhưng lúc đó bác quanghao lại chưa sẳn sàng để sản xuất sản phẩm hoàn chỉnh. Giờ thì trong nhà có đến 2 con DAC, hơn nửa cũng đã tạm hài lòng, nên tạm ngưng đầu tư DAC. Chắc phải hoàn thành cặp loa DIY xong mới tính tiếp.... không chừng lúc đó bắt chước bác lập một bộ dàn thứ 3 toàn bộ là sản phẩm made in VN...:)

onggia_diehard

Chưa nghe qua bác ạ, hôm nay định chạy lên Atlantis để nghe, nhưng tối hôm qua bác Tuấn báo lại cancel.......:)
Nghe qua review của các bác thì mình tin là nó hay, lúc trước mình cũng dự định đặt con này, đã từng đt cho bác quanghao, nhưng lúc đó bác quanghao lại chưa sẳn sàng để sản xuất sản phẩm hoàn chỉnh. Giờ thì trong nhà có đến 2 con DAC, hơn nửa cũng đã tạm hài lòng, nên tạm ngưng đầu tư DAC. Chắc phải hoàn thành cặp loa DIY xong mới tính tiếp.... không chừng lúc đó bắt chước bác lập một bộ dàn thứ 3 toàn bộ là sản phẩm made in VN...:)

Nghe thử thôi ko nhất thiết phải mua bác ạ,cơ bản là muốn giới thiệu đến mọi người 1 sản phẩm hay mà lại do người Việt ta sản xuất ( thực ra cũng ko hẳn vì mạch của e DAC này ko phải do bác QH thiết kế mà do tay DIYER nổi tiếng thế giới là Andrea làm,nghe nói kỹ sư hãng cũng còn phải nể thằng cha nầy).

hailua63

Active Member

Bác nên gởi vào đi, anh em trong TP. HCM nhiều người cũng đang muốn tìm hiểu nhưng chưa có dịp. Mình tin là khi nghe nó cất tiếng, khó lòng có một đôi tai nào cự tuyệt :D
em cũng rất muốn nghe nhưng chưa có điều kiện để thưởng lãm...đang muốn có dịp nghe thử
phải hơn tuần nữa mới có thì giờ....
sốt ruột quá

onggia_diehard

em cũng rất muốn nghe nhưng chưa có điều kiện để thưởng lãm...đang muốn có dịp nghe thử
phải hơn tuần nữa mới có thì giờ....
sốt ruột quá

Trong SG thì bác có thể pm cho bác Hiệp SĐT 0903300176 để qua nghe thử :D

Bên trên