[Share] Kinh nghiệm ZTV A / E / C Class - Rom Cook + Root + XBMC

Đôrêmi

Moderator
Ðề: [Share] ZTV AClass Rom Cook + Root + XBMC

Hình như trong thư mục adb của bạn có một thư mục adb nữa à ?
bạn phải có file adb.exe .... và 2 file nữa giải nén vào thư mục đó

Lệnh trên cho biết không có file trong đó , bạn kiểm tra lại nhé

Đúng rồi, mình lại để 2 thư mục adb, mình vừa kiểm tra lại đây

Ban xem có khác gì không nhé!

hungphutho

Active Member

GIống hệt nhau , chứng tỏ 2 con vẫn là một thôi .
Bạn root máy đi . download CWM và làm đúng như mình nó nhé .

Sau đó backup cái bootloader hộ mình để mình test máy mình

vuasumu_online

Bác thớt nhiệt tình quá, bác giống tên em. Nhà mình ở Yên Bái, mình cũng có 1 em E và 1 e C. Nếu bác cần e thì báo mình, mình chuyển phát nhanh cho, bác cứ vọc, khi nào ok thì gửi lại mình.

hungphutho

Active Member

Bác thớt nhiệt tình quá, bác giống tên em. Nhà mình ở Yên Bái, mình cũng có 1 em E và 1 e C. Nếu bác cần e thì báo mình, mình chuyển phát nhanh cho, bác cứ vọc, khi nào ok thì gửi lại mình.
mình ở đoan hùng , có gì bạn pm mình nhé , đoan hùng cạnh yên bái , không chừng gần

ngonphi_bg

Member

Chủ thớt root luôn con C nữa cho anh em dùng. Bỏ mấy cái games, facebook, yahoo đi cho nhẹ máy. Ai cần thì cài.

hungphutho

Active Member

Thông báo là vừa rồi mình test lại trên một A-class bản chính thức của thằng em trai mình đều ok tất cả . các bạn đầu mới yên tâm nếu muốn nghịch nhé , sẽ không bao giờ có chuyện bị sao . ( CWM recovery + root + up rom cook đề ok hết )

Còn vụ đầu cũ thì để bạn mod ĐồRêMi test rồi thông báo lại .

Đôrêmi

Moderator

Hướng dẫn tiếp này sau khi biết được cái bootloader kia , như trên hình là con box của mình , là "mtd9: 00400000 00001000 "bootloader""

Tức là là ở phân vùng "mtd9"

Bây giờ bạn root máy đã nhé . root hướng dẫn ở đầu bài đó . ( Yên tâm root không sợ brick đâu vì nó không liên quan đến bootloader )
Bạn download cái CWM và file utoo-root-signed.zip về . giải nén CWM vào thẻ nhớ , copy cả utoo-root-signed.zip vào cùng . ( tất cả là 3 file nhé )

Rút nguồn aclass , sau đó gắn thẻ nhớ vào aclass . và cắm lại nguồn , đợi một lúc bạn sẽ thấy giao diện CWM recovery . bây giờ dùng phím nguồn của điều khiển để chọn đến mục "Insstall zip from sdcard" chọn vào đó bằng phím 0 . sau đó chọn đến file utoo-root-signed.zip > chọn yes > đợi mấy giây là máy bạn đã root được rồi . khởi động lại rồi bắt đầu lấy bootloader nhé

- gắn thẻ nhớ vào aclass

- Vào lại cmd như hướng dẫn bên trên

"cd C:\adb" ( không có ngặc kép nhé ) > enter
tiếp
"adb connect 192.168.0.108:5555" > enter
tiếp
"adb shell" > enter
"su" > enter

"dd if=/dev/mtd/mtd9 of=/sdcard/external_storage/sdcard1/bootloader.img" > enter

vậy là đã có file bootloader ở thẻ nhớ . ( sdcard/external_storage/sdcard1 ) là đường dẫn thẻ nhớ ngoài

bây giờ upload cho mình cái file đó nhé

Bước 1 Root mình đã làm xong nhưng đến bước 2 khi lấy file bootloader ra thì thế này do đó trên thẻ nhớ không được gì cả

huapro

Member
Re: [Share] ZTV AClass Rom Cook + Root + XBMC

Root thôi mà cũng vất vả qúa các bác nhỉ?

hungphutho

Active Member

Bước 1 Root mình đã làm xong nhưng đến bước 2 khi lấy file bootloader ra thì thế này do đó trên thẻ nhớ không được gì cả
Bạn lại lệnh này nhé

dd if=/dev/mtd/mtd9 of=/sdcard/bootloader.img

Tức là file bootloader.img sẽ lưu ở thẻ nhớ trong . ( bộ nhớ của máy ) dùng file manager của ztv và copy ra thẻ nhớ ngoài .

Nếu nó vẫn báo lỗi Permission Denied thì kiểm tra lại máy đã root được chưa .

Bạn mở cái SupperSU nên để nó update SU nhé .

Đôrêmi

Moderator

Bạn lại lệnh này nhé

dd if=/dev/mtd/mtd9 of=/sdcard/bootloader.img

Tức là file bootloader.img sẽ lưu ở thẻ nhớ trong . ( bộ nhớ của máy ) dùng file manager của ztv và copy ra thẻ nhớ ngoài .

Nếu nó vẫn báo lỗi Permission Denied thì kiểm tra lại máy đã root được chưa .

Bạn mở cái SupperSU nên để nó update SU nhé .

Ok, mình đã làm được rồi, đây là file bootloader của em A Class đời đầu
http://www.fshare.vn/file/TV1HH1YHWT/

hungphutho

Active Member

Ok, mình đã làm được rồi, đây là file bootloader của em A Class đời đầu
http://www.fshare.vn/file/TV1HH1YHWT/

OK bạn vậy là xác nhận máy bạn đã root nhé . còn phần kiểm tra cái bootloader thì để mình test trên máy mình , Nếu máy mình vẫn lên ok có nghĩa là đầu demo của bạn cũng up rom ok . và cái bạn bị brick hôm qua là do bạn đó làm sai

hungphutho

Active Member

Quá nhọ cho đội phú thọ !!! :( . đúng là bootloader con hàng demo khác con mới .
Bạn kia chết là phải :(

Anh em chú ý khi up rom cook của mình ở đầu bài chỉ cần xóa file u-boot.bin đi là sẽ không bị brick , nhưng có thể bộ nhớ sẽ 512mb

Hướng dẫn unbrick cho riêng các đầu hàng demo thôi nhé .

1 . Yêu cầu windows XP ( windows 7/8 không hoạt động đâu )
2 . Download đầy đủ tools dưới đây về
unbrick-ztv-demo.zip
gIải nén vào ổ E:\ ( để các file ngay ngoài cùng của ổ E nhé )
3 . Gắn thẻ vào máy tính Copy 2 file u-boot.bin và reovery.img vào thẻ nhớ ( ngoài cùng của thẻ )
4 . Mở cmd ( start -->run > gõ cmd > enter ),
Di chuyển vị trí nhấp nháp đến ổ E

Gõ :

( chữ l nhé không phải số 1 )
Bạn sẽ thấy danh sách các thiết bị lưu trữ
(device 0--- HDD harddisk của máy tính)
(device 1---thẻ sdcard của bạn)

tiếp gõ

dd 1 u-boot.bin
( Số 1 nhé không phải chữ l , 1 là cái thẻ nhớ của bạn )

như thế này
View attachment 149183

Bây giờ tháo thẻ nhớ từ máy tính ra và gắn vào ZTV - aclass . sau đó gắn nguồn , đợi một lúc bạn sẽ thấy có tín hiệu trên màn hình , hoặc nó boot vào recovery luôn . sau đó bạn lấy cái thẻ nhớ khác ( Thẻ nhớ kia cần phải fomart đi mới dùng để up rom đc ) copy rom gốc của ZTV vào và nạp lại như bình thường là lên nguồn .

Cứ từ từ làm theo từng bước mình hướng dẫn đảm bảo thành công .

PS . Đầu a bản thương mại nếu bị "Gạch" thì cũng làm như trên nhưng thay cái u-boot.bin trong bản rom cook của mình vào tools trên nhé , đừng lấy file trên mà die tập 2 đấy

(Chú ý là brick ở đây có nghĩa là máy không có hiện tương gì trên màn hình khi cắm nguồn vào( đen xì ) , còn nếu có thấy anh sáng hoặc treo ở logo thì chỉ cần up lại rom là lên nguồn )

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hungphutho

Active Member

;))

Vừa kiểm tra lại bản MTD partition của bạn mod cung cấp cho mình có chỗ khác , phân vùng dữ liệu /data khác với userdata của bản mới .
Vậy là mình đã biết nguyên nhân tại sao không thể up rom từ bản mới cho bản cũ rồi .

Tên phân vùng khác nhau và khích thước một cái là 528 một cái là 884 :)

Vậy thì theo lời bác mod nói làm sao lưu được data . nhưng cái này nếu tay mình thì mình sửa cái đó chạy ok trên bản demo

Bác chắc chưa biết vì trước khi có 101 em A Class đến tay anh em Hdvietnam em và bác Tiến được các bác bên ZTV về tận nhà đưa cho 1 con ZTV A Class hàng Demo, con này không gắn chíp bảo mật nên khi mất điện là các dịch vụ của ZTV đều không thể dùng được (vì nó không nhơ được) Hôm rồi mấy bác ZTV có về chỗ em chơi, gửi các bác ấy con Demo để up bản Rom thương mại (bản như anh em bây giờ đang dùng) ai ngờ phần cứng nó không thích hợp giờ đây thì các dịch vụ của ZTV vẫn không dùng được, mỗi khi cắm điện vào lại phải thiết lập từ đầu, cài đặt các ứng dụng thì đều báo không có bộ nhớ trống.
Hiện giờ em A Class này làm cái chặn giấy và làm điểm phát wifi di động cũng rất là ngon rồi :D :D :D

Chúc các bác vui vẻ :D

PS . Mình đã biết thêm nữa . nếu ai đang dùng Aclass bản mới mà vào phần khôi phục cài đặt gốc . sau đó khởi động lại sẽ dính đạn . bộ nhớ sẽ còn có 512mb thôi . có lẽ các bác bên ZTV nên fix vụ này nhé . đây là lỗi các bác nhầm nhọt rồi

hungphutho

Active Member

Mình vừa up lên bản mới 27/01/2014 các bác ấy mới up cách đây vài hôm lên server . và thấy đã fix lỗi vụ "khôi phục cài đặt gốc" nhưng mà các bác ấy fix bằng cách cắt cái "Khôi khục" đi . cứ "đợi tắt nguồn " hoài .

Chúc các bác ZTV sớm ra bản fix hoàn hảo .

Re: [Share] ZTV AClass Rom Cook + Root + XBMC

Bác Hùng chuyến này sẽ được ztv mời về 65 LT để ăn chơi và ngắm mấy em chân dài, chứ nếu để bác tự do thì mấy trăm lập trình viên của ztv sẽ bị đuổi việc hết ka ka..

Bên trên