So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

NKP

Active Member
Như tiêu đề, ngắn gọn là thế này: bên cạnh CDP, mình đang có ý định chơi thêm lossless và được 1 anh Audiophile bên VNAV recommended cái Audiolab MDAC. Cũng trên HDVN lại có bạn cho ý kiến là Audiolab MDAC thanh khoản kém (việc nâng cấp tai trâu là luôn luôn có nên mình cũng muốn chon em nào vừa hợp tai vừa đáp ứng nhu cầu nâng cấp). Trên HDVN có nhiều topic về Oppo & Audiolab MDAC nhưng mình không có time đọc hết ý kiến nên không nắm được. Vậy mình lập topic này để bác nào đã trải nghiệm chơi lossless qua 2 options này thì cho mình xin cái rì viu oánh giá nên chon PA nào. 2 options này có tổng thiệt hại same same nhau. Mình chủ yếu nghe nhạc vàng. Xin không bàn luận hình ảnh ở đây vì khía cạnh này thì ai cũng biết và mình không xài máy chiếu nên không quan tâm. Hoặc bác nào có option khác "hay trong tầm giá" thì cũng mong các bác chỉ giáo, mình xin cảm ơn trước.

Bổ sung 27Feb: mình mới đọc được ý kiến của bác Rainsg rất tâm huyết và nói đúng nỗi lòng của không it AE đang chơi nhạc 2ch hiện nay nên xin phép quote lên đây để các bác xắn tay vào cho ý kiến đóng góp cho mình mở rộng cả 2 tai & 2 mắt.

Vấn đề bạn chủ topic quan tâm tôi nghĩ cũng là vấn đề rất đáng lưu ý hiện nay, đó là xu thế từ từ chuyển dần sang lossless. Bạn cứ hình dung trường hợp như thế này nhé, bạn đã có một dàn CDP - Ampli - Loa truyền thống ngon lành từ trước đến giờ rồi. Chơi CD, sưu tập CD dĩ nhiên là một cái thú từ lâu, nhưng luôn gặp cái chuyện là đút đĩa CD vào chỉ để nghe được có 1, 2 bài xong lại đút đĩa khác và cứ thế cứ thế. Một vài lần, vài trăm lần vẫn còn là cái thú, nhưng nếu cảnh này tái diễn hàng mười mấy năm trời trở lên (các bác lão thành thì lên đến cả hàng chục năm trời) thì không còn là cái thú nữa mà trở thành quá là cực hình, cứ nghĩ đến cái cảnh chạy đi chạy lại thay CD thì còn gì là hưởng thụ nữa.

Đến lúc này thì bạn bắt đầu quan tâm đến giải pháp lossless, vấn đề bây giờ là dùng giải pháp lossless nào, bên CDP truyền thống thì cộng đồng luôn hết sức đông đảo, đủ mọi tư vấn phối ghép còn bên lossless thì có lẽ còn mới nên ít thấy hơn. Rất mong các bạn đã có kinh nghiệm xài lossless chia sẻ nhiều hơn nữa để mọi người cùng học tập luôn, giả sử như với trường hợp của bạn chủ topic, bây giờ dùng giải pháp lossless nào để chất âm không đến nỗi tệ hại quá, ít ra cũng khoảng 80% - 90% so với cái Wadia 23 sẵn có ?

PS: vẫn còn một giải pháp là rip CD ra lossless, sao đó lọc ra những bài yêu thích rồi rip ngược lại ra CD. Nhưng mà hỡi ơi, đâm đầu vào giải pháp này lại phải nghiên cứu nào là chọn lựa ổ ghi CD, phôi CD thế nào, cách rip ra làm sao v.v... và v.v... thế thì quá tội. Với tiêu chí làm sao hưởng thụ một cách an nhàn nhất có thể, lossless thì có đầy trên mạng, làm thế nào để chỉ cần down về, ném vào một ổ đĩa mạng một lần duy nhất, sau đó nhấn play trên remote là xong, với chất lượng âm thanh 90% so với CDP, với tôi như thế là quá mãn nguyện rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

kusanagi

Ðề: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

DAC Chip Sabre (MDAC, Oppo) thì nghe nhạc vàng ko êm tai đâu bác ơi

islandvt

Banned

nhạc vàng mà cũng chơi lossless tốn kém wa :))

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Oppo 105 giá khá cao.
Nếu bác thích nhạc vàng và tầm tiền này thì bác nên dùng CDP tích hợp DAC của Marantz , em thấy có thể còn hợp lý hơn.

datbq

Member

Chỉ sợ bác chơi "nhạc ngoại" tốn kém tiền đĩa chứ nhạc vàng thì CD rất rẻ, sẵn, các shop trên này bán đầy cứ order về cho con CDP của bác xay tội gì phải thêm DAC cho đau đầu

NKP

Active Member
Ðề: Re: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

Em nghe đồn là Nhạc vàng thì không nên chơi lossless

Ui da, vậy mình đã down cả kho của bác HDCP trên HDVN về nếu không nghe lossless thì giờ biết làm gì với nó bây giờ.

---------- Post added 26-02-2014 at 12:41 ----------

DAC Chip Sabre (MDAC, Oppo) thì nghe nhạc vàng ko êm tai đâu bác ơi

Sao nghe nói Oppo 105 nghe nhạc vàng hay lắm mà bác.

NKP

Active Member

nhạc vàng mà cũng chơi lossless tốn kém wa :))

Bác cứ nói thế, nhạc gì mà kkhông chơi lossless được hả bác. Trên topic chia sẻ của bác HDCP có cả triệu lượt download rồi.

NKP

Active Member

Oppo 105 giá khá cao.
Nếu bác thích nhạc vàng và tầm tiền này thì bác nên dùng CDP tích hợp DAC của Marantz , em thấy có thể còn hợp lý hơn.

Cám ơn bác, nhưng em đã có Wadia 23 rồi, giờ mua Marantz để chỉ lấy DAC thì hơi ngông quá. Em đang tính chơi lossless từ HDP hoặc từ 1 thiết bị gì đó để phát qua DAC chứ không chơi từ PC vì PC và bộ dàn cách nhau vài mét nên không thể kéo cáp rất vường. Còn đầu tư 1 cái PC để nghe lossless thì kỳ quá.
2 options em đang ngâm cứu có cùng mức ngân lượng mà bác:
- Oppo 105 tích hợp DAC.
- Dune base 3d làm nguồn phát + Audiolab MDAC: cũng khoảng 28,5tr.
Bác có cao kiến gì khác để chơi lossless từ HDD thì xin chỉ bảo.

Thanks bác.

ĐT Nam Phú

Well-Known Member

Cám ơn bác, nhưng em đã có Wadia 23 rồi, giờ mua Marantz để chỉ lấy DAC thì hơi ngông quá. Em đang tính chơi lossless từ HDP hoặc từ 1 thiết bị gì đó để phát qua DAC chứ không chơi từ PC vì PC và bộ dàn cách nhau vài mét nên không thể kéo cáp rất vường. Còn đầu tư 1 cái PC để nghe lossless thì kỳ quá.
2 options em đang ngâm cứu có cùng mức ngân lượng mà bác:
- Oppo 105 tích hợp DAC.
- Dune base 3d làm nguồn phát + Audiolab MDAC: cũng khoảng 28,5tr.
Bác có cao kiến gì khác để chơi lossless từ HDD thì xin chỉ bảo.

Thanks bác.
Với điều kiện như của bác, em nghĩ nên chơi OPPO 105. Em thấy các bác HD Vũng tàu ca ngợi em này nhiều. Nó phù hợp với nhu cầu hiện tại của bác và có một số chức năng khác mà có thể bác sẽ cần đến sau này.

JESSIEBO

Active Member

Bác ưu tiên chức năng gì? DAC hay Bluray? Chuyên cái nào thì chọn loại chuyên cái đó. Vì đã bỏ ra khá nhiều tiền, nhưng cái mình cần mình lại không đầu tư xứng đáng thì sớm muộn gì cũng phải thêm thóc nâng cấp.
Hoặc khó chọn quá, bác cứ mượn MDAC về rồi bưng qua chỗ nào có Oppo 105 để nghe so sánh chức năng DAC, con nào bác nghe hay thì chọn con đó.

vietrung

Active Member

nhu cầu nghe nhạc vàng bằng kho nhạc lossless thì bác kiếm con MD Denon 1600AL nghe thử xem...

NKP

Active Member

Chỉ sợ bác chơi "nhạc ngoại" tốn kém tiền đĩa chứ nhạc vàng thì CD rất rẻ, sẵn, các shop trên này bán đầy cứ order về cho con CDP của bác xay tội gì phải thêm DAC cho đau đầu

Nếu mua đĩa CD thì nhiều khi 1 đĩa chỉ nghe được 1 or 2 bài. Cứ phải nhấn skip & đi thay đĩa hoài thì còn gì sung sướng nữa bạn. Thêm nữa là cứ bấm ra bấm vô chắc banh hết bộ cơ :D

NKP

Active Member
Ðề: Re: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

Nếu bác nghe nói là con 105 bên bác Tuấn Atlantic thì con ấy đã mod thêm đèn rồi (thêm $2,3000) gì đó, con ấy thì có phê thật :D

Mình đang nói về oppo thường thôi bạn. Chứ con Mod bên bác Tuấn thì ở tầm cao khác hẳn rồi. Bác Tuấn đã đồng ý hôm nào cho em nghe thử. Em đang dự định chơi mức cỏ, khoảng giá con oppo 105 regular trở lại. Bác xúi em con mod này thì em khô máu chết. Em đang phải dành 1 phần ngân sách để nâng cấp cái amp nữa đó bác.

NKP

Active Member

Với điều kiện như của bác, em nghĩ nên chơi OPPO 105. Em thấy các bác HD Vũng tàu ca ngợi em này nhiều. Nó phù hợp với nhu cầu hiện tại của bác và có một số chức năng khác mà có thể bác sẽ cần đến sau này.

Em cũng thấy hội HDVT chuộng oppo. Tuy nhiên các bác ấy thiên về phần xem trong khi em CẦN thiên về phần nghe. Vì oppo nó quảng cáo 105 có DAC tích hợp dành cho Audiophile nên em nghe thấy cũng ham lắm. Tuy nhiên, bác thấy ở thread này có bác cũng nói oppo không dùng cho nghe nhạc vàng nên em cũng lăn tăn lắm. Lập topic này em cũng mong nghe được từ các bác đã trải nghiệm qua hoặc đang chơi & welcome em đến nghe thử.
Ngoài cách nghe từ HDP, em không muốn dùng PC thì còn thiết bị gì phát lossless hay không vậy bác?

NKP

Active Member

Bác ưu tiên chức năng gì? DAC hay Bluray? Chuyên cái nào thì chọn loại chuyên cái đó. Vì đã bỏ ra khá nhiều tiền, nhưng cái mình cần mình lại không đầu tư xứng đáng thì sớm muộn gì cũng phải thêm thóc nâng cấp.
Hoặc khó chọn quá, bác cứ mượn MDAC về rồi bưng qua chỗ nào có Oppo 105 để nghe so sánh chức năng DAC, con nào bác nghe hay thì chọn con đó.

Cám ơn bác. Như em đã viết trong thead, em không quan tâm đến phần phát hình mà chỉ ưu tiên quan tâm cho phần phát lossless. Em cũng có suy nghĩ như bác là mượn được or ai đang chơi welcome em đến trải nghiệm thì hay quá rồi còn gì nên em mới lập topic để hóng xem có bác nào chia sẻ.
Bác cho em hỏi, ngoại trừ PC thì ngoài HDP thì còn thiết bị gì phát lossless hiệu quả không vậy?

trangchodom

Well-Known Member

Bác cho em hỏi, ngoại trừ PC thì ngoài HDP thì còn thiết bị gì phát lossless hiệu quả không vậy?
Em nói theo cảm nhận của riêng em không phải của các bác khác nên đừng ném đá em. Em thấy bác có wadia 23 rồi, giờ mà mua oppo sao bác nghe nổi. Họa may bác dùng oppo làm transport dùng dac cao cấp khác giải mã thì khả dĩ bác nghe được nhưng kinh phí đầu tư quá cao, theo hiểu biết nông cạn của em thì em chưa thấy hdp nào làm transport mà đáp ứng với bác được. Tóm lại cả 2 phương án của bác đưa ra, theo em đều không khả thi.

C_Pham

Well-Known Member

Em gú gồ thấy đây là con CDP mà bác :-?

Đầu này là loại play mini disk, MD gần như tuyệt chủng nên anh em dùng nó làm DAC ạ. Nhưng em nó chắc chắn là không đáp ứng được nhu cầu của bác chủ.

Bên trên