So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

alibaba1978

Well-Known Member
Ðề: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

wadia 23 mà bác chủ còn trề môi huống chi, theo em bác cứ sắm cái ổ ghi tốt loại chuyên ghi cd audio ấy rồi có kho nhạc lossless cứ thế mà ghi ra mà nghe hihihi kiểu này là của em đấy, theo em thì mỗi thứ dù là dac tích họp hay rời hay cdp hoặc hdp thì mỗi cái có cái chất tiếng khac nhau và cũng giống như mình đeo kiếng mát vậy cũng cảnh đó khi thì mình ko đeo kiếng thì dòm khác khi ko đeo thì lại khác nhạc nó cũng vậy vui thì nghe phê từng tế bào còn ko thì khó nói. em thì chơi qua cái gì 1 thời em cũng giữ lại để sau này chán hiện tại lại quay về quá khú còn hứng thú thì nghiên cứu tiếp cho tương lai,ko có điểm dừng dâu bác ạ

bshyman

Member

Bác chủ chọn nguồn phát là Oppo hay Dune là chắc có ý định dùng thêm phần "nhìn" nữa chăng? Còn nếu chỉ để chơi Lossless thì tìm giải pháp đơn giản hơn đi bác. Một số DAC có cho cắm trực tiếp ổ cứng vào và có màn hình để duyệt thư mục, cũng có thể duyệt bằng Smart phone qua mạng wifi. Ví dụ như Stream Magic 6 có thể làm được chuyện này, chất âm khá, giá cả phải chăng.

Còn cách nữa là bác để nguồn lossless trong PC, cách xa bộ dàn cũng được, dùng cái này: NAD DAC 1 Wireless USB, khỏi phải kéo dây nhợ lằng nhằng. Em có lần nghe thử (lossless nhạc vàng) qua USB DAC không dây này với loa Revel ở DPN cảm thấy OK lắm!

sontay99

Active Member

nếu bác dùng máy tính làm nguồn phát thì nên ngó qua DAC xuất âm bằng đèn made in Việt Nam của bác Quang Hào và Thi Văn bên VNAV !

kusanagi

Ðề: Re: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

Mình đang nói về oppo thường thôi bạn. Chứ con Mod bên bác Tuấn thì ở tầm cao khác hẳn rồi. Bác Tuấn đã đồng ý hôm nào cho em nghe thử. Em đang dự định chơi mức cỏ, khoảng giá con oppo 105 regular trở lại. Bác xúi em con mod này thì em khô máu chết. Em đang phải dành 1 phần ngân sách để nâng cấp cái amp nữa đó bác.

Thế em mới sợ là bác nghe lỡ thích con ấy nhưng mua con thường về lại nghe ko bằng, tiền mod cũng đã hơn mua con zin rồi. Em thì ko nghĩ 2 lựa chọn của bác phù hợp nhất là khi bác đã có CDP Wadia 23 . Còn 1 cách khác chơi lossless khác, gọn không cần PC, HDP là chơi qua dùng ipod dock làm transporter , cách này em thấy cũng tốt hơn xài HDP vì ko phải đồ chuyên dụng. Wadia cũng có model 170i,171i đó bác, hoặc onkyo NDS1/10/1000. Còn phần DAC chắc bác phải đi nghe để chọn rồi

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác chơi nhạc vàng thì bác dùng CDP mà chơi mua thêm HDP rồi DAC cho tốn kém , có tiền bác nâng cấp loa hay ampli ngon hon.

rainsg

Member

Vấn đề bạn chủ topic quan tâm tôi nghĩ cũng là vấn đề rất đáng lưu ý hiện nay, đó là xu thế từ từ chuyển dần sang lossless. Bạn cứ hình dung trường hợp như thế này nhé, bạn đã có một dàn CDP - Ampli - Loa truyền thống ngon lành từ trước đến giờ rồi. Chơi CD, sưu tập CD dĩ nhiên là một cái thú từ lâu, nhưng luôn gặp cái chuyện là đút đĩa CD vào chỉ để nghe được có 1, 2 bài xong lại đút đĩa khác và cứ thế cứ thế. Một vài lần, vài trăm lần vẫn còn là cái thú, nhưng nếu cảnh này tái diễn hàng mười mấy năm trời trở lên (các bác lão thành thì lên đến cả hàng chục năm trời) thì không còn là cái thú nữa mà trở thành quá là cực hình, cứ nghĩ đến cái cảnh chạy đi chạy lại thay CD thì còn gì là hưởng thụ nữa.

Đến lúc này thì bạn bắt đầu quan tâm đến giải pháp lossless, vấn đề bây giờ là dùng giải pháp lossless nào, bên CDP truyền thống thì cộng đồng luôn hết sức đông đảo, đủ mọi tư vấn phối ghép còn bên lossless thì có lẽ còn mới nên ít thấy hơn. Rất mong các bạn đã có kinh nghiệm xài lossless chia sẻ nhiều hơn nữa để mọi người cùng học tập luôn, giả sử như với trường hợp của bạn chủ topic, bây giờ dùng giải pháp lossless nào để chất âm không đến nỗi tệ hại quá, ít ra cũng khoảng 80% - 90% so với cái Wadia 23 sẵn có ?

PS: vẫn còn một giải pháp là rip CD ra lossless, sao đó lọc ra những bài yêu thích rồi rip ngược lại ra CD. Nhưng mà hỡi ơi, đâm đầu vào giải pháp này lại phải nghiên cứu nào là chọn lựa ổ ghi CD, phôi CD thế nào, cách rip ra làm sao v.v... và v.v... thế thì quá tội. Với tiêu chí làm sao hưởng thụ một cách an nhàn nhất có thể, lossless thì có đầy trên mạng, làm thế nào để chỉ cần down về, ném vào một ổ đĩa mạng một lần duy nhất, sau đó nhấn play trên remote là xong, với chất lượng âm thanh 90% so với CDP, với tôi như thế là quá mãn nguyện rồi.

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

xóa ,post 2 lần sorry

datbq

Member

[/COLOR]
Vấn đề bạn chủ topic quan tâm tôi nghĩ cũng là vấn đề rất đáng lưu ý hiện nay, đó là xu thế từ từ chuyển dần sang lossless. Bạn cứ hình dung trường hợp như thế này nhé, bạn đã có một dàn CDP - Ampli - Loa truyền thống ngon lành từ trước đến giờ rồi. Chơi CD, sưu tập CD dĩ nhiên là một cái thú từ lâu, nhưng luôn gặp cái chuyện là đút đĩa CD vào chỉ để nghe được có 1, 2 bài xong lại đút đĩa khác và cứ thế cứ thế. Một vài lần, vài trăm lần vẫn còn là cái thú, nhưng nếu cảnh này tái diễn hàng mười mấy năm trời trở lên (các bác lão thành thì lên đến cả hàng chục năm trời) thì không còn là cái thú nữa mà trở thành quá là cực hình, cứ nghĩ đến cái cảnh chạy đi chạy lại thay CD thì còn gì là hưởng thụ nữa.

Đến lúc này thì bạn bắt đầu quan tâm đến giải pháp lossless, vấn đề bây giờ là dùng giải pháp lossless nào, bên CDP truyền thống thì cộng đồng luôn hết sức đông đảo, đủ mọi tư vấn phối ghép còn bên lossless thì có lẽ còn mới nên ít thấy hơn. Rất mong các bạn đã có kinh nghiệm xài lossless chia sẻ nhiều hơn nữa để mọi người cùng học tập luôn, giả sử như với trường hợp của bạn chủ topic, bây giờ dùng giải pháp lossless nào để chất âm không đến nỗi tệ hại quá, ít ra cũng khoảng 80% - 90% so với cái Wadia 23 sẵn có ?

PS: vẫn còn một giải pháp là rip CD ra lossless, sao đó lọc ra những bài yêu thích rồi rip ngược lại ra CD. Nhưng mà hỡi ơi, đâm đầu vào giải pháp này lại phải nghiên cứu nào là chọn lựa ổ ghi CD, phôi CD thế nào, cách rip ra làm sao v.v... và v.v... thế thì quá tội. Với tiêu chí làm sao hưởng thụ một cách an nhàn nhất có thể, lossless thì có đầy trên mạng, làm thế nào để chỉ cần down về, ném vào một ổ đĩa mạng một lần duy nhất, sau đó nhấn play trên remote là xong, với chất lượng âm thanh 90% so với CDP, với tôi như thế là quá mãn nguyện rồi.

Nếu chán CD bác có thể chép ra USB và play trực tiếp trên CDP (hiện rất nhiều CDP hỗ trợ play lossless qua ngõ USB), em đảm bảo chất lượng không thua kém CD gốc là bao, riêng cá nhân em không phân biệt được sự khác biệt với bộ dàn hiện có

do_long_khach

Well-Known Member

Bác chủ ko muốn dùng PC để chơi lossless thì trong tầm tiền đó ngâm cứu 2 phương án trên là đúng rồi. Nếu bác trong SG thì mấy món hàng có liên quan đều sẵn cả (ko như ngoài HN có thấy cửa hàng nào bán Oppo đâu), bác nên đi nghe rồi quyết định. Sau đó nếu bác nghiêng về phương án Oppo 105 thì có lẽ nên thử tiếp Oppo 95 vì em nghe Tây kháo rằng 95 nghe nhạc hay hơn (1 cổng USB vs 2 cổng USB gì đó).

NKP

Active Member

Em nói theo cảm nhận của riêng em không phải của các bác khác nên đừng ném đá em. Em thấy bác có wadia 23 rồi, giờ mà mua oppo sao bác nghe nổi. Họa may bác dùng oppo làm transport dùng dac cao cấp khác giải mã thì khả dĩ bác nghe được nhưng kinh phí đầu tư quá cao, theo hiểu biết nông cạn của em thì em chưa thấy hdp nào làm transport mà đáp ứng với bác được. Tóm lại cả 2 phương án của bác đưa ra, theo em đều không khả thi.

Cám ơn ý kiến của bạn. Mình cũng rất lăn tăn suy nghĩ rằng khi chơi lossless thì hiệu quả thu được bao nhiêu, có xứng với tầm tiền bỏ ra hay không. Nếu hiệu quả dưới cái CDP 1 tí thì ok vì mục đích chính là sử dung kho lossless, chứ nếu bỏ ra gần 30 củ mà sau khi nghe 1 hồi lại quay về hì hục xay cái cối CD và để cái lossless cho nhện làm tổ thì rõ khổ. Đó là lý do mình muốn nghe thật nhiều ý kiến từ các bác đã chơi qua. Tất cả ý kiến đóng góp có tâm dù khác biệt đều được trân trọng, không ai ném đá đâu bạn.

NKP

Active Member

Đầu này là loại play mini disk, MD gần như tuyệt chủng nên anh em dùng nó làm DAC ạ. Nhưng em nó chắc chắn là không đáp ứng được nhu cầu của bác chủ.

Cám ơn bác, em cũng nghĩ như bác.

NKP

Active Member

wadia 23 mà bác chủ còn trề môi huống chi, theo em bác cứ sắm cái ổ ghi tốt loại chuyên ghi cd audio ấy rồi có kho nhạc lossless cứ thế mà ghi ra mà nghe hihihi kiểu này là của em đấy, theo em thì mỗi thứ dù là dac tích họp hay rời hay cdp hoặc hdp thì mỗi cái có cái chất tiếng khac nhau và cũng giống như mình đeo kiếng mát vậy cũng cảnh đó khi thì mình ko đeo kiếng thì dòm khác khi ko đeo thì lại khác nhạc nó cũng vậy vui thì nghe phê từng tế bào còn ko thì khó nói. em thì chơi qua cái gì 1 thời em cũng giữ lại để sau này chán hiện tại lại quay về quá khú còn hứng thú thì nghiên cứu tiếp cho tương lai,ko có điểm dừng dâu bác ạ

Đính chính 1 chút là mình không phải trề môi Wadia 23 bạn à. Chỉ là đang có suy nghĩ: lossless được rip từ CD, mình downloaded về rồi lại hì hục burn ra CD lại thì cũng giống như nấu cơm, đem phơi khô rồi nấu lại thành... cơm thì không biết hiệu quả nó giảm xuống đến đâu. Nếu xài 1 transport + 1 DAC chuyên dung cho lossless thì hiệu quả có cao hơn burn lại trên CD không nên muốn đầu tư 1 bộ để trải nghiệm. Cám ơn ý kiến của bạn làm mình bớt lăn tăn với cách mình đang nghe.

NKP

Active Member

Bác chủ chọn nguồn phát là Oppo hay Dune là chắc có ý định dùng thêm phần "nhìn" nữa chăng? Còn nếu chỉ để chơi Lossless thì tìm giải pháp đơn giản hơn đi bác. Một số DAC có cho cắm trực tiếp ổ cứng vào và có màn hình để duyệt thư mục, cũng có thể duyệt bằng Smart phone qua mạng wifi. Ví dụ như Stream Magic 6 có thể làm được chuyện này, chất âm khá, giá cả phải chăng.

Còn cách nữa là bác để nguồn lossless trong PC, cách xa bộ dàn cũng được, dùng cái này: NAD DAC 1 Wireless USB, khỏi phải kéo dây nhợ lằng nhằng. Em có lần nghe thử (lossless nhạc vàng) qua USB DAC không dây này với loa Revel ở DPN cảm thấy OK lắm!

Ồ ý này hay quá, mình cũng tìm hiểu cách chơi lossless nhưng cứ nghĩ là chỉ có 2 cách:
- PC (cách này mình nghĩ đi dây nhợ lằng nhằng đến amp nên loại bỏ).
- HDP.
Như đã viết ở tiêu đề, mình đang tìm bộ để chơi lossless chứ không quan tâm phần nhìn. Mình đưa ra ý kiến oppo hoặc Dune base + DAC là vì đây được coi là 2 dòng HDP phát lossless tốt, 1 em có tích hợp DAC tầm audiophile & 1 em DAC rời với tổng chi phí 2 options là gần tương đương. Mình đang cố gắng tìm 1 bộ ở mức không khác biệt nhiều với em CDP, nên nếu giải pháp bạn đưa ra mà đạt được mục đích thì mình khỏi lăn tăn HDP nữa. Thanks bạn đã cho ý kiến rất hay, mình sẽ tìm hiểu cách set up này.

NKP

Active Member

nếu bác dùng máy tính làm nguồn phát thì nên ngó qua DAC xuất âm bằng đèn made in Việt Nam của bác Quang Hào và Thi Văn bên VNAV !

Thanks bác, mình sẽ tìm hiểu vụ này.

NKP

Active Member
Ðề: Re: So sánh chất âm phát lossless giữa Oppo 105 vs Dune Base 3D + Audiolab MDAC

Thế em mới sợ là bác nghe lỡ thích con ấy nhưng mua con thường về lại nghe ko bằng, tiền mod cũng đã hơn mua con zin rồi. Em thì ko nghĩ 2 lựa chọn của bác phù hợp nhất là khi bác đã có CDP Wadia 23 . Còn 1 cách khác chơi lossless khác, gọn không cần PC, HDP là chơi qua dùng ipod dock làm transporter , cách này em thấy cũng tốt hơn xài HDP vì ko phải đồ chuyên dụng. Wadia cũng có model 170i,171i đó bác, hoặc onkyo NDS1/10/1000. Còn phần DAC chắc bác phải đi nghe để chọn rồi

Hehe, thêm 1 bác đưa ra ý kiến set up không phải từ HDP. Mình sẽ tìm hiểu về cách này nhưng có lẽ sẽ theo kiểu hướng dẫn của bác bshyman vì mình là fan của BB, không là fan của táo. Thanks góp ý của bác.

NKP

Active Member

Bác chơi nhạc vàng thì bác dùng CDP mà chơi mua thêm HDP rồi DAC cho tốn kém , có tiền bác nâng cấp loa hay ampli ngon hon.

Đang máu chơi lossless thử em nó thế nào bác ạ.

NKP

Active Member

Ôi bác nói thật đúng ngay chổ... ngứa của em (xin lỗi hơi phô 1 chút nhưng phải nói vậy mới diễn tả hết cái sướng khi có người nói chính xác 100% cái đầu mình). Em cũng nghĩ như bác, quyết làm sao khi set up xong thì it nhất phải được 90%CDP. Nếu không được như vậy thì em cứ lụi cụi burn ra CD cho rồi, vừa khỏi tốn xèng vừa đề phòng trường hợp nhìn nó ngồi 1 cục thù lù thêm tức. Em xin phép quote cái post này của bác lên bài viết. Thanks bác đã nói hộ long em =D>

NKP

Active Member

[/COLOR]

Nếu chán CD bác có thể chép ra USB và play trực tiếp trên CDP (hiện rất nhiều CDP hỗ trợ play lossless qua ngõ USB), em đảm bảo chất lượng không thua kém CD gốc là bao, riêng cá nhân em không phân biệt được sự khác biệt với bộ dàn hiện có

Thanks bác nhưng con Wadỉa 23 của mình không có cổng USB bác ạ. Thế nên mới phải khổ chạy lung tung để tìm hiểu đây.

Bên trên