So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

...cho hỏi 2 bác tuổi gì mà 'khó' thế.
Thế hiện tại với vga card 7750 tầm 3 triệu và dùng các phần mềm xem phim hiện hành, đồng thời set mặc định hình ảnh (hoặc chỉ cài đặt hình ảnh chuẩn 1 lần) thì chất lượng hình ảnh nó kém hơn oppo à (em hơi ngạc nhiên). 2 năm trước em dùng vga card 6570 xem 2D bằng splash thấy đẹp lắm mà...

quangtuong

Banned

Hôm sinh nhật hdvn trên sài gòn , đại diện zotac có trao đổi với hdvt là đang có con htpc muốn đọ hình ảnh với oppo .nên sẻ gửi 1 con xuống vt cho anh em test .và giá của nó khoảng 37 củ .người ta đả nói vậy rồi bác còn bảo là "htpc là gì ? Zotac nó sx cái gì ?" quan tâm làm gì bác ? miển sao hình ảnh đẹp là được
Vải cm của bác jus

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Tôi kô nói htpc xem đẹp hay kém hơn oppo nhé. Các bác đọc cho kỹ. Chỉ nói vấn đề zotac setup cái htpc 37tr gồm vga xịn này kia để cho chất lượng hình ảnh nghe nói còn hơn oppo. Nếu zotac nói vậy thì là zotac chém gió. Chất lượng hình ảnh của htpc chả liên quan gì mấy tơi sức mạnh của cpu và vga cả. Cpu vừa phải vga vừa phải vẫn cho chất lượng hình ảnh ngang bằng cpu đẳng nhất + vga đẳng nhất cùng dòng.

thanhyk

Well-Known Member

Câu kết 'cpu vừa phải vga vừa phải...ngang bằng cpu + vga đẳng nhất...' hình như phải xem lại dù chỉ xem phim bluray. Em nghĩ giá cả, hãng, hiệu năng của vga có khác nhau về màu sắc, sự mượt mà chứ.
Hãi cái giá HTPC 37 triệu, nhiều lắm có 10% mua còn lại 90% build cho chất lượng ngang ngửa nó (hoặc 9/10) mà rẻ hơn hẳn.

justbenice

Moderator

Xem film đẹp hay xấu kô nằm ở vga mạnh hay yếu vì vga mạnh mục đích là xử lý đồ họa 3D chứ kô phải là xem film. Vì decode film là công việc cực đơn giản, khi xem film bạn để ý sẽ thấy vga load tầm 1%-2% là max, cpu load khoảng 5-9% nếu core i3. Phim xem đẹp hay xấu là do công nghệ vga mới hay cũ có thể hỗ trợ được tập lệnh nào thôi. Các đại gia trên thế giới khi build htpc thì mua cái vga cỡ 150$ là kịch kim. Kô fải vì họ kô có tjền mà vì mua loại cực mạnh cũng ko có tí tác dụng nào hơn so với loại vừa tiền, đã vậy vga mạnh rất tốn điện và ồn ào nữa.

quangtuong

Banned

Tôi kô nói htpc xem đẹp hay kém hơn oppo nhé. Các bác đọc cho kỹ. Chỉ nói vấn đề zotac setup cái htpc 37tr gồm vga xịn này kia để cho chất lượng hình ảnh nghe nói còn hơn oppo. Nếu zotac nói vậy thì là zotac chém gió. Chất lượng hình ảnh của htpc chả liên quan gì mấy tơi sức mạnh của cpu và vga cả. Cpu vừa phải vga vừa phải vẫn cho chất lượng hình ảnh ngang bằng cpu đẳng nhất + vga đẳng nhất cùng dòng.

Bác chưa tận mắt xem 2 em ý trình diển mà nói là người ta chém gió
Bơi vậy họ mới muốn so sánh giửa 2 em vố nhau
Biết đâu nó đẹp hơn oppo thì sao ?

justbenice

Moderator

Bác chưa tận mắt xem 2 em ý trình diển mà nói là người ta chém gió
Bơi vậy họ mới muốn so sánh giửa 2 em vố nhau
Biết đâu nó đẹp hơn oppo thì sao ?

Dạ thưa bác, bác coi lại các topic của tôi đi. Cả HTPC giá hơn 30tr cho tới Oppo 105D tôi đã đều sở hữu cả rồi đấy .
Mà vấn đề ở đây là zotac hoặc bác nào đó chém gió. Cái gì mà htpc công nghệ mới cho hình ảnh đẹp hơn cả oppo. Gió nhiều quá thành bão rồi đấy ạ. Nói như thế chẳng khác nào nói kô biết HTPC là gì.
Đã là HTPC thì chả có cái công nghệ mới nào cả. Đơn thuần chỉ là dùng CPU và GPU decode file phim ra và chuyển nó sang tivi thôi.

ttlinhha

Well-Known Member

Dạ thưa bác, bác coi lại các topic của tôi đi. Cả HTPC giá hơn 30tr cho tới Oppo 105D tôi đã đều sở hữu cả rồi đấy .
Mà vấn đề ở đây là zotac hoặc bác nào đó chém gió. Cái gì mà htpc công nghệ mới cho hình ảnh đẹp hơn cả oppo. Gió nhiều quá thành bão rồi đấy ạ. Nói như thế chẳng khác nào nói kô biết HTPC là gì.
Đã là HTPC thì chả có cái công nghệ mới nào cả. Đơn thuần chỉ là dùng CPU và GPU decode file phim ra và chuyển nó sang tivi thôi.

Em dự là mấy bác kia chưa dùng htpc để xem phim đâu (đặc biệt là bác Thankyk thì e chắc chắn là chưa dùng) nên bác ko nên giải thích nhiều
Khactuyen: bác cần thử htpc nó play phim ntn thì em hoan nghênh bác qua nhà em ngắm thử, còn màu sắc ra sao thì chủ yếu là do phần mềm. Bên box thiết bị phần cứng có bác Khanhkun84 khá rành về card AMD nên có thể sẽ giúp đc cho bác tốt hơn là bác vào mục HDPlayer này

thanhyk

Well-Known Member

Em có cái pc cũ 3 năm trước build để xem phim và nghe lossless, gắn card vga 'lùn' hd6570, tiếc là main zotac loại mini nên không gắn sound card được đành xài qua Dac... Không biết nó có được xem là htpc không nhỉ. Từ lúc sắm Dune và Rec em bỏ cái pc này không xài nữa vì thấy...phiền phức.
Ở đây đang nói về so sánh hình ảnh giữa oppo và htpc, nên không bàn tới các tính năng hay sự đơn giản thuận tiện khác. Em vẫn thắc mắc không lẽ vga cảd đời mới + mấy phần mềm vẫn hay dùng xem phim (splash, TMT, Aiseesoft, VLC, window media, KMPlayer, Cyber link power DVD, v.v..) không có loại nào cho hình ảnh đẹp hơn oppo à.

justbenice

Moderator

Em có cái pc cũ 3 năm trước build để xem phim và nghe lossless, gắn card vga 'lùn' hd6570, tiếc là main zotac loại mini nên không gắn sound card được đành xài qua Dac... Không biết nó có được xem là htpc không nhỉ. Từ lúc sắm Dune và Rec em bỏ cái pc này không xài nữa vì thấy...phiền phức.
Ở đây đang nói về so sánh hình ảnh giữa oppo và htpc, nên không bàn tới các tính năng hay sự đơn giản thuận tiện khác. Em vẫn thắc mắc không lẽ vga cảd đời mới + mấy phần mềm vẫn hay dùng xem phim (splash, TMT, Aiseesoft, VLC, window media, KMPlayer, Cyber link power DVD, v.v..) không có loại nào cho hình ảnh đẹp hơn oppo à.

Đọc 1 vòng các forum và google thì thấy có vài ý kiến sau :
- Cho tới thời điểm hiện tại chưa có 1 phần cứng hay phần mềm nào của HTPC cho ra được hình ảnh đẹp như của OPPO dòng 103 đổ lên
- Chip rời xử lý hình ảnh trên đầu bluray cũng như đầu oppo luôn cho hình ảnh đẹp hơn hình ảnh được render bằng CPU và GPU của HTPC
- Khi so sánh hình ảnh của oppo với htpc thì nhận thấy ngay oppo cho hình ảnh rực rỡ, sáng đẹp , sống động hơn hẳn so với HTPC
- Chỉ cần nhìn sơ qua thôi thì hình ảnh của đầu oppo cho chất lượng hơn hẳn so với bất kỳ htpc nào .

Theo ý kiến của mình :
Chúng ta đừng mong mỏi đến lúc nào đó vga card có thêm cái gì đó hoặc công nghệ nào đó.. đặc biệt làm xem phim đẹp hơn , long lanh hơn. Chắc chắn kô bao giờ có việc này vì VGA card sinh ra kô phải để xem phim.
Đĩa bluray sinh ra để xem bằng đầu bluray với chip xử lý hình ảnh chuyên nghiệp chứ không phải để đưa vào máy tính và nhờ cpu render lại rồi vga card dựng hình ảnh và xuất ra tivi.
:V

ringleader

Active Member

Đọc 1 vòng các forum và google thì thấy có vài ý kiến sau :
- Cho tới thời điểm hiện tại chưa có 1 phần cứng hay phần mềm nào của HTPC cho ra được hình ảnh đẹp như của OPPO dòng 103 đổ lên
- Chip rời xử lý hình ảnh trên đầu bluray cũng như đầu oppo luôn cho hình ảnh đẹp hơn hình ảnh được render bằng CPU và GPU của HTPC
- Khi so sánh hình ảnh của oppo với htpc thì nhận thấy ngay oppo cho hình ảnh rực rỡ, sáng đẹp , sống động hơn hẳn so với HTPC
- Chỉ cần nhìn sơ qua thôi thì hình ảnh của đầu oppo cho chất lượng hơn hẳn so với bất kỳ htpc nào .

Theo ý kiến của mình :
Chúng ta đừng mong mỏi đến lúc nào đó vga card có thêm cái gì đó hoặc công nghệ nào đó.. đặc biệt làm xem phim đẹp hơn , long lanh hơn. Chắc chắn kô bao giờ có việc này vì VGA card sinh ra kô phải để xem phim.
Đĩa bluray sinh ra để xem bằng đầu bluray với chip xử lý hình ảnh chuyên nghiệp chứ không phải để đưa vào máy tính và nhờ cpu render lại rồi vga card dựng hình ảnh và xuất ra tivi.
:V

Bác cứ trả lời thẳng vào câu hỏi như thế có phải nhanh ko, mất thời gian đôi co;

"đầu oppo cho chất lượng hơn hẳn so với bất kỳ htpc nào": Đây là ý kiến của bác, và em cũng có nhận định tương tự và em tin cũng khối người như thế. Vấn đề ở đây là có nhiều người có ý kiến khác, (tưc là PC đẹp hơn) và người ta nói là PC ko đẹp là do ko biết cách tinh chỉnh phần mềm, nếu biết chỉnh nó đẹp hơn oppo; đó cugnx là cái lý do mà mình đã nói họ gửi 1 cái pc để đọ với oppo, phần mềm họ đã chỉnh sẵn cho đẹp rồi, hiểu chưa..........

khactuyen

Banned

Em dự là mấy bác kia chưa dùng htpc để xem phim đâu (đặc biệt là bác Thankyk thì e chắc chắn là chưa dùng) nên bác ko nên giải thích nhiều
Khactuyen: bác cần thử htpc nó play phim ntn thì em hoan nghênh bác qua nhà em ngắm thử, còn màu sắc ra sao thì chủ yếu là do phần mềm. Bên box thiết bị phần cứng có bác Khanhkun84 khá rành về card AMD nên có thể sẽ giúp đc cho bác tốt hơn là bác vào mục HDPlayer này

OK bác, bác cho mình xin sđt nhé, thanks

@ALL: Hiện nay con HTPC của em chỉ dùng để lưu film HD, do đợt này máu 3D và tiện chuyến hàng ship luôn em VGA AMD R7-260X về dùng, phương án này tiết kiệm được rất nhiều tiền (trên nền tảng htpc đã có sẵn) so với mua đầu Oppo 103-105 mới -> ,ục đích em lập topic này ra để so sánh (A-B) giữa HTPC và oppo về màu sắc khi xem film, ta không bàn tới ưu/nhược điểm của từng loại (cái này bàn cả năm không hết ạ).
Khoảng năm 2010 Em cũng dùng HTPC thì nhận thấy VGA onbo bao h màu sắc cũng xấu hơn VGA ngoài chất lượng cao, còn so sánh A-B với Oppo thì chưa.
Mong nhận thêm những ý kiến/nhận xét/đánh giá của các bác đã/đang dùng.
Thanks all.

justbenice

Moderator

Bác cứ trả lời thẳng vào câu hỏi như thế có phải nhanh ko, mất thời gian đôi co;

"đầu oppo cho chất lượng hơn hẳn so với bất kỳ htpc nào": Đây là ý kiến của bác, và em cũng có nhận định tương tự và em tin cũng khối người như thế. Vấn đề ở đây là có nhiều người có ý kiến khác, (tưc là PC đẹp hơn) và người ta nói là PC ko đẹp là do ko biết cách tinh chỉnh phần mềm, nếu biết chỉnh nó đẹp hơn oppo; đó cugnx là cái lý do mà mình đã nói họ gửi 1 cái pc để đọ với oppo, phần mềm họ đã chỉnh sẵn cho đẹp rồi, hiểu chưa..........
Ai nói htpc tinh chỉnh xong đẹp hơn oppo vậy bác? Mình search nát google chưa thấy. Chỉ thấy khi so sánh thì 9 người khen đẹp hơn và 1 người nói nếu tjnh chỉnh tốt thì " kô phân biệt được" thôi.
Cũng kô đôi co nhau gì. Chỉ có cái câu "htpc công nghệ mới 37tr" nghe nó gió to quá mà lại sai kiến thức cơ bản về htpc thôi.

NKP

Active Member

Từ VNAV sang HDVN, đi đâu cũng thấy các bác chém nhau loan xạ thế nhỉ. Đã có hàng gởi cho HDVT test thì cứ bình tĩnh đợi kết quả, việc gì phải xoắn!!! Mong các bác giữ hòa khí vì đây là cuộc chơi giải trí, không phải là đấu trường sinh tử the hunger games.

thanhyk

Well-Known Member

Vậy em phải thay đổi nhận định lại rồi:
- vga pc (dù là card đồ hoạ chuyên dựng phim bom tấn) hình ảnh xấu hơn chip tích hợp đồ hoạ.
- sound card pc chẳng khá hơn Dac oppo vì nó có 2 Dac độc lập.
- htpc gần như không chơi được đĩa SACD và đĩa bluray gốc hoặc chép, còn oppo nuốt tốt.
- pc sử dụng mất thời gian khi mở đến lúc phim bắt đầu phát, không có remote thực hiện các chức năng đơn giản cho nghe nhạc/ xem phim. Oppo thì nhanh và thuận tiện.
Tóm lại vậy cái HTPC thua oppo toàn diện sao...

dungtam25

Well-Known Member

Vậy em phải thay đổi nhận định lại rồi:
- vga pc (dù là card đồ hoạ chuyên dựng phim bom tấn) hình ảnh xấu hơn chip tích hợp đồ hoạ.
- sound card pc chẳng khá hơn Dac oppo vì nó có 2 Dac độc lập.
- htpc gần như không chơi được đĩa SACD và đĩa bluray gốc hoặc chép, còn oppo nuốt tốt.
- pc sử dụng mất thời gian khi mở đến lúc phim bắt đầu phát, không có remote thực hiện các chức năng đơn giản cho nghe nhạc/ xem phim. Oppo thì nhanh và thuận tiện.
Tóm lại vậy cái HTPC thua oppo toàn diện sao...

Bác lại châm ngòi.
Ở đây cái anh em đang bàn là HTPC với card đồ họa khủng,cấu hình cao,khi xuất hình có cho hình ành đẹp hơn Oppo không thôi mà.
Em đang lót dép chờ các bác ấy test đây :D:D:D

thanhyk

Well-Known Member

À em nói thiếu ý 1....là chip tích hợp đồ họa của oppo.
Thôi em té vì mọi người (dù không ngồi chung thuyền) đều nhận xét hiện tại hình ảnh oppo tốt nhất so với htpc, còn có mình em là...thắc mắc.

davidhand

Moderator

Các bác tranh luận sôi nổi quá, thậm chí có phần ... Quá mức! :) Thực ra e chơi Oppo thấy hình ảnh của nó khá hài lòng nhưng e vẫn thích có sự trải nghiệm, biết đâu e sẽ cho nó đi trong 1 nốt nhạc. Trước đây e vẫn khích tướng mấy bác bên HDVT là "cụ nào có HTPC khủng thì hãy mang đến thách đấu với Oppo của e", nhưng cho tới giờ phút này chưa ai mang đến test, mặc dù AE chơi VGA đắt tiền ko phải là ít. Vậy nên e vẫn tự cho rằng hình ảnh Oppo là số 1, để ít nhất e đỡ tốn tiền nâng cấp! :D . Vấn đề ở đây là e cũng "bâng khuâng" khi nghe "Zotac có e HTPC mới ra cho hình ảnh rất đẹp, ngang ngửa và thậm chí trội hơn Oppo" nên làm e cũng khá tò mò. Xin phải confirm với các bác là trong thời buổi công nghệ hiện nay thì ko có cái gì là vô đối cả và mọi cái cần phải có sự trải nghiệm mới đánh giá được chính xác thay vì chỉ ngồi phỏng đoán dựa trên cở sở lý thuyết hay specs của 1 sp. E cũng hy vọng là mọi việc sẽ sớm ngã ngũ khi có vài chục con mắt cùng nhau mổ xẻ để tìm ra câu trả lời chuẩn nhất trong thời gian tới.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Thôi thì cái nào cũng đẹp mỗi người mỗi suy nghĩ cảm nhận cá nhân mình...

vinagoh

Well-Known Member

Mổi người có cách chơi riêng của mình......còn ý kiến giữa HTPC và Oppo thì các Bác đã nói hết rồi.
Giống như mình hiện tại vẩn dùng 2 cái HDp, 1 chíp Sigma và 1 chíp Realtek, mặc dù hình ảnh chíp sigma có nhỉnh hơn chíp realtek 1 tí, nhưng âm thanh khi xem phim chíp realtek hơn hẳn, hiệu ứng âm thanh rỏ ràng, sắc bén....., nhưng khi nghe nhạc thì quay về chíp sigma. :)

Quay lại chủ đề, cá nhân mình nếu có đk vẩn chơi Oppo. :))
Bác David cho Oppo lên đường thì ới em nhé.

Bên trên