So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Re: So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

Oppo kể từ 103 trở đi gặp Civania là bó tay chịu chết, có jb cũng chết như thường.
Mà nghĩ cũng khôi hài, cứ anh nào bảo Oppo đẹp thế này thế kia tuyền là những anh đã lỡ mua phải Oppo với giá cắt cổ nên phải gào lên lấp liếm quả lừa mà mình đã lỡ nuốt cho đỡ phải ức trong lòng. Chứ còn bảo đẹp hơn ở điểm nào? căn cứ vào chuẩn nào mà bảo đẹp hơn HTPC hay HDPlayer khi xem phim Bluray thì anh nào cũng ngọng ngếu không giả lời được. Có anh thì cố cãi bướng là tại vì nó đắt tiền hoặc nó chuyên hơn nên phải đẹp hơn chứ, lý luận cái ngữ ấy thì nói thật em cũng bó tay, không ngửi nổi.
Vài nhời góp vui cùng các bác.

Nếu chỉ nói là so sánh giữa HTPC và Oppo thì lại khác. Đọc cách bác ấy nói thì lại nghĩ android/hdp/htpc/oppo chất lượng hình ảnh là...giống nhau. Bác ấy cứ nói hãng oppo lừa tình cả thế giới, mọi người bị ngọng và cãi bướng vì nó đắt tiền...thì đúng là 'ếch ngồi đáy giếng'.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Re: So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

Em cũng đang tính nói như thế. Ky cóp được tí tiền vênh váo rước em Oppo về khoe cho cả làng xem và cứ tưởng "đang gặm xương" ngon lành. Chả dè được mươi hôm hình ảnh đẹp hơn có đẹp hơn HTPC thì không chắc mà hở một tí là gặp lỗi. Cắn răng cúng thêm tiền đi JB mà cũng chả được việc. Ngẫm lại bỏ vài chục củ mà xem cũng chả hơn 1 em HTPC mươi củ là mấy. Đúng là đau còn hơn "cắn nhằm lưỡi".
Chả thế mà có người mua Oppo vừa tròn tháng là tìm đường bán tống đi ngay đấy ạ. Vì dại gì mà ôm cái của nợ ấy.

Có buồn thì cũng thế thôi vì em thực tâm chỉ muốn nói lên sự thật. Cho dù nó có phũ phàng đi nữa thì chúng ta cũng phải tôn trọng nó. Để nếu không lại có khối người bé cái lầm đi vào vết xe cũ mà những người đi trước (vì sỹ diện) cố tình xóa đi dấu vết.

Còn ai đó thấy em nói sai chỗ nào thì cứ việc thoải mái phản biện. Diễn đàn lập ra để mọi người ai cũng có quyền cất lên tiếng nói của mình và để cùng nhau tìm ra cái chân lý, cái đúng. Chứ không phải là nơi để một nhúm người chơi trò bề hội đồng, cả vú lấp miệng em.

Vâng, ai nói màu Oppo Player đẹp hơn HTPC sử dụng VGA thì cứ việc đưa ra con số cụ thể cũng như cách thử nghiệm thế nào mà nói như thế, để không những em mà mọi người khác ở đây tâm phục khẩu phục xem nào?

Theo em nghĩ bác nên vào topic oppo ngay trong này xem sơ qua tí rồi phát biểu. Em cũng muốn nói vài câu với bác nhưng mà bác nói ra 10 câu thì sai bét hết 9 câu. Em lười "phản biện". Chả hiểu bác tự đoán hay tự mò hay tự "tư duy" ra những điều bác nói nữa.
Để cho rõ ràng theo ý bác muốn thì mời bác nghiên cứu thêm mấy cái bác nói ví dụ như "lỗi", rồi jb gì gì đó cụ thể nó là sao. Xong xuôi em phản biện ngay cho bác xem.

Ngoài ra bác nói bác so sánh thấy oppo kô hơn htpc gì. Vậy bác đã đc xem tận mắt oppo nào? Dùng tận tay htpc nào? Cấu hình htpc chạy media gate way nào?
Hoặc trong trường hợp bác nghe lõm bõm ở đâu đó rằng oppo hình ảnh kô hơn htpc bao nhiêu thì bác quăng cái link đấy em xem cũng đc.
Bác nói diễn đàn lập ra là để tranh luận. Em hoàn toàn đồng ý. Nhưng tranh luận thì cũng nên dựa vào kiến thức và sự hiểu biết. Chứ tranh luận kiểu trẻ con, kiến thức kô có, hiểu biết lại càng kô, ngồi lê đôi mách nghe lõm bõm câu đc câu kô nhưng khi nói thì cứ như thánh là điều kô nên.

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

Em có down torrent bên hdvnbits file world cup 2104 này: FIFA.WC2014.Final.Ger-Arg.1080i.H264_422.HDFEED.ts 80.4Gb, dài hơn 4 tiếng. Em không thể xem bằng Oppo lẫn android Q5II, hình ảnh bị chấm lấm tấm hết màn hình giống như kênh truyền hình mà không có tín hiệu, thỉnh thoảng xẹt vài thanh màu... Có phải video này 'H264' không thể đọc bằng HDP. Thế dùng thiết bị gì xơi được em nó ạ (pc, phần mềm,...). Thanks các bác.

p.s: hdvnbits nói là 'Đây là video 4:2:2 (10-bit). Về cơ bản điểm ảnh sẽ nhận được nhiều màu hơn so với thông thường. Cũng vì lẽ đó mà phải dùng decoder 10-bit để giải mã. Có thể máy bác chưa có hoặc không tương thích với chuẩn này'. Là sao ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator

E thì chẳng thích tranh cãi chuyện hơn thua mà cái gì cũng phải mục sở thị thì mới thuyết phục được e. Xin phải nói rõ rằng việc chơi gì là quyền và lựa chọn cá nhân nên ko ai ép buộc và cũng chẳng ai dại gì mà đem 1 đống tiền chỉ để "nghe họ nói thế" rồi phải ngậm cục đắng. Ở đời có cái câu "chết vì thiếu hiểu biết" thôi ạ. Cá nhân e thích làm chuột bạch, đóng góp cũng khá nhiều "học phí" rồi nhưng có lẽ ít người biết cái "học phí" mà e phải trả. Cuộc đời share cho nhau cái gì mà đem lại niềm vui cho người khác mới là niềm vui của e. Việc chơi máy chiếu hay oppo với e cũng vậy, cái đầu tiên e chia sẻ là những người bạn của e, những người gần mình nhất rồi mới tới cộng đồng. Nếu ai đó nói rằng "ngậm cục đắng" vì sĩ diện thì cứ liên lạc với các thành viên HDVT sẽ rõ thôi ạ. Đã bao giờ các bác trước khi phán này nọ mà tự hỏi tại sao AE HDVT chơi Oppo nhiều đến thế chưa ạ? Sao cái gì về Oppo AE HDVT cũng rành rọt đến thế? Xin phải nói ngay và luôn rằng ở đây bọn e chơi theo hội và chia sẻ với nhau những gì mình biết mà đem lại lợi ích thiết thực nhất cho mỗi thành viên của hội. Bất kỳ một sp nào mới cũng đều được AE chia sẻ với nhau và cùng nhau bàn luận về ưu nhược điểm của từng loại. Bác nào muốn biết mức độ chơi OPPO ở VT nhiều thế nào thì cứ hỏi bác Đức - Explorer là người thường xuyên ship OPPO về cho AE HDVT là sẽ rõ thôi ạ.
Việc chơi đồ chơi mỗi người có một quan điểm và họ tự biết mình bỏ tiền ra mua gì hợp với mình nhất, đem lại cho mình hiệu quả cao nhất. Một số bác phát biểu theo nhận định chủ quan thì cũng đừng nên vội phán xét người khác thế này, thế nọ. E nghĩ chúng ta nên tôn trọng nhau, có góp ý hay đưa ra nhận định phản biện thì cũng phải dựa trên kiến thức của mình về vấn đề đó và dựa vào thực tế để người khác thấy mà cảm phục. Ko ai giỏi hết được mọi thứ, nên việc học hỏi lẫn nhau là cần thiết với tất cả mọi người nhằm giúp nhau cùng tiến bộ. Cá nhân e xin được khẳng định là với kiến thức tìm hiểu được về OPPO và kinh nghiệm vài năm sử dụng nó thì e có thể sẽ giải đáp được hầu hết các câu hỏi về ưu nhược điểm của nó về các vấn đề liên quan tới nó mà các bác đưa ra.
Quay trở lại chủ đề của topic thì cho tới giờ phút này e vẫn chưa được trải nghiệm hình ảnh từ 1 HTPC thật sự xuất sắc để cho OPPO về nhì, nhưng điều đó ko có nghĩa là ko có đâu ạ. Hy vọng là sẽ có và đó sẽ là giải pháp tốt hơn mang lại tính hiệu quả và tiện dụng cao cho những Videophile so với việc sử dụng OPPO.

duongha1

Member

HDP VS HTPC em chọn HTPC ......

Pa Ke Xì Cúc

Vâng em cũng chả rỗi hơi và thời gian vào đây đọc mấy cái comment cũ rích khỏi cần đọc cũng biết họ đang lải nhải cái gì.
Mà thật, có nói nhiều cũng thừa vì cho tới giờ này cũng chả có ai chứng minh màu Oppo Player đẹp hơn HTPC sử dụng VGA bằng việc đưa ra con số cụ thể cũng như cách thử nghiệm thế nào. Thôi nhé, em cũng chả muốn vào topic này làm cái gì nữa vì những lý lẽ bào chữa của các bác chỉ tổ gây tranh cãi mất hòa khí chứ chẳng giúp ích kiến thức gì cho ai ở đây cả, để các bác ở lại tự ru nhau ngủ vậy.

Nguyen_Huy

Member
Bạn này có vẻ thích chê bai những thứ ... ko phải của mình, kiến thức hạn hẹp nhưng lại luôn muốn tỏ ra ta đây biết nhiều hơn người khác nhỉ! Đừng tỏ ra nguy hiểm bạn ạ! Xin đừng GATO như thế sẽ chỉ chứng minh rằng bạn là người tầm thường mà thôi. Buồn vì vào các topic mình thích lại phải nhìn thấy các cmt của bạn.

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: So sánh màu giữa Oppo Player và HTPC sử dụng VGA!

Oppo kể từ 103 trở đi gặp Civania là bó tay chịu chết, có jb cũng chết như thường.
Mà nghĩ cũng khôi hài, cứ anh nào bảo Oppo đẹp thế này thế kia tuyền là những anh đã lỡ mua phải Oppo với giá cắt cổ nên phải gào lên lấp liếm quả lừa mà mình đã lỡ nuốt cho đỡ phải ức trong lòng. Chứ còn bảo đẹp hơn ở điểm nào? căn cứ vào chuẩn nào mà bảo đẹp hơn HTPC hay HDPlayer khi xem phim Bluray thì anh nào cũng ngọng ngếu không giả lời được. Có anh thì cố cãi bướng là tại vì nó đắt tiền hoặc nó chuyên hơn nên phải đẹp hơn chứ, lý luận cái ngữ ấy thì nói thật em cũng bó tay, không ngửi nổi.
Vài nhời góp vui cùng các bác.

Vâng em cũng chả rỗi hơi và thời gian vào đây đọc mấy cái comment cũ rích khỏi cần đọc cũng biết họ đang lải nhải cái gì.
Mà thật, có nói nhiều cũng thừa vì cho tới giờ này cũng chả có ai chứng minh màu Oppo Player đẹp hơn HTPC sử dụng VGA bằng việc đưa ra con số cụ thể cũng như cách thử nghiệm thế nào. Thôi nhé, em cũng chả muốn vào topic này làm cái gì nữa vì những lý lẽ bào chữa của các bác chỉ tổ gây tranh cãi mất hòa khí chứ chẳng giúp ích kiến thức gì cho ai ở đây cả, để các bác ở lại tự ru nhau ngủ vậy.

Bác vào box HDVT mà xem các bài review, so sánh OPPO với các đầu phát khác nhé!
Nếu chưa hài lòng thì mời bác cùng gia đình làm chuyến du lịch Vũng Tàu. Đồng thời bác mang theo những HTPC và HDP mà bác ưng ý nhất tới để so sánh trực tiếp với OPPO.
Nếu OPPO xấu hơn thì HDVT đài thọ toàn bộ chi phí đi lại, ăn ở của bác. Còn nếu ngược lại thì bác cứ tự nhiên ra về nhé! ;;)

tienlequoc

Well-Known Member

Đẹp xấu là tùy vào mắt của mỗi người. Chín người mười ý, đôi lúc số đông chưa chắc đúng. Mình nhớ lúc trước có người nói máy chiếu cả tỷ bạc, được tinh chỉnh hình ảnh chân thật nhất, mà khi so sánh với cái máy vài chục chai, cho nhiều người thưởng thức, đa số lại bảo cái máy vài chục chai đẹp hơn. Thôi vậy đi, thích cái gì chơi cái đó, cứ trãi nghiệm bằng con mắt của mình là tốt nhất. Hơn thua chi hả các bác.

akadmi

Member
Theo ngu kiến của em thì vấn đề OPPO Hay HTPC cái nào đẹp hơn cái nào thì các bác cãi nhau đến hàng trăm năm sau cũng không hết được các bác ạ , em thấy nếu các bác so sánh thế là hài ước , kiểu như chuyện Tôn Tẩn đua ngựa với nhà vua ấy , lấy Ngựa thượng hạng đua với trung hạng , thượng hạng thắng , lấy trung hạng đua với hạ đẳng , trung hạng thắng , thế rồi lấy hạ đẳng của mình đua với thượng hạng của đối phượng mình thua , hê hê suy ra mình thắng . Cũng như thế thôi , nếu bác coi OPPO là thượng hạng mà so với mấy em HTPC tầm trung thì bác thắng là chắc , nhưng mà nếu có một dàn máy khủng thì chưa chắc ạ , em thấy trên mấy phòng Test .. ở bên úc người ta lại toàn dùng HTPC mới chết chứ

Nguyen_Huy

Member
So sánh kiểu này giống như việc so sánh khả năng chụp hình của ĐT với cái máy ảnh thôi. Cùng 1 tầm giá thì làm sao 1 chiếc ĐT chụp đẹp bằng cái máy ảnh. Dù sao thì cái HTPC cũng là cái máy tính play phim làm sao mà so với cái đầu bluray chuyên dụng được. Bác nào có HTPC khủng thì mang ra test với Oppo đi xem kết quả thế nào nhé.

sir_hoangnam

Cám ơn các cao thủ võ lâm không tiếc thời gian, công sức bầu chọn Oppo BD Player là Bang chủ võ lâm (BD player), tuy nhiên cũng có không ít giáo phái không đồng tình với kết quả này. Vậy, để cho quần hùng trong thiện hạ được mở mày, mở mặt đồng thời để đập tan âm mưu chia rẽ nội bộ của tà phái cũng như làm sáng tỏ cho bàn dân thiên hạ thấy được võ công cái thế của Bang chủ, Tôi đề nghị trong một ngày gần đây nhất chúng ta tiến hành đại hội võ lâm bất thường để khẳng định lại ngôi vị bá chủ của Bang chủ!

Ai là người có đủ bản lĩnh, võ công thách đấu trực tiếp lật đổ ngôi vị???

Mong các giáo phái trong thiên hạ cắt cử những học viên ưu tú nhất tham gia tỷ thí, danh sách sẽ được liệt kê dưới đâu:
1. HTPC dùng VGA AMD R7 260x, dùng pm MPC-HC với MadAR;
........................................

thanhyk

Well-Known Member

Hoan nghênh. Nếu có giao lưu em sẽ thử Oppo nghe nhạc với các đầu cdp và pc xem thế nào.

ringleader

Active Member

Cám ơn các cao thủ võ lâm không tiếc thời gian, công sức bầu chọn Oppo BD Player là Bang chủ võ lâm (BD player), tuy nhiên cũng có không ít giáo phái không đồng tình với kết quả này. Vậy, để cho quần hùng trong thiện hạ được mở mày, mở mặt đồng thời để đập tan âm mưu chia rẽ nội bộ của tà phái cũng như làm sáng tỏ cho bàn dân thiên hạ thấy được võ công cái thế của Bang chủ, Tôi đề nghị trong một ngày gần đây nhất chúng ta tiến hành đại hội võ lâm bất thường để khẳng định lại ngôi vị bá chủ của Bang chủ!

Ai là người có đủ bản lĩnh, võ công thách đấu trực tiếp lật đổ ngôi vị???

Mong các giáo phái trong thiên hạ cắt cử những học viên ưu tú nhất tham gia tỷ thí, danh sách sẽ được liệt kê dưới đâu:
1. HTPC dùng VGA AMD R7 260x, dùng pm MPC-HC với MadAR;
........................................

Card này giá chưa đến 4tr, các cao thủ PC xem có loại nào khá hơn chút nữa ko? còn tầm tiền card này mà đẹp rồi thì ngon quá..

khactuyen

Banned

Card này giá chưa đến 4tr, các cao thủ PC xem có loại nào khá hơn chút nữa ko? còn tầm tiền card này mà đẹp rồi thì ngon quá..

Loại này đủe hết công nghệ mới nhất cua AMD rồi mà a, xem film theo ae đánh giá còn thừa ấy chứ.

justbenice

Moderator

Loại này đủe hết công nghệ mới nhất cua AMD rồi mà a, xem film theo ae đánh giá còn thừa ấy chứ.

Quá thừa. Đảm bảo kô hơn gì con VGA onchip tích hợp trong CPU của intel. Tại vì GPU hoạt động và giao tiếp với window dựa trên nền tảng directx . Mà chip iGPU onboard mới nhất của itel cũng đã support tới directx 12 . Card vga có công nghệ thêm tới cỡ nào đi nữa thì cũng kô thể vượt qua được directx vì vượt qua directx thì window kô hiểu -> vô tác dụng.

Đó là sự khác nhau lớn nhất giữa đầu HD rời và HPTC. Đầu HD thì chỉ cần hãng sản xuất chip xử lý hình ảnh ra 1 công nghệ nào đó mới là ngay lập tức có hiệu năng mới ngay. Nhưng HTPC thì vướng anh window là người cầm chịch ở giữa, tất cả đều phải theo 1 chuẩn chung của window. Cho nên khi nói đến hình ảnh của vi tính họ nói : nhanh hơn hay mạnh hơn hay yếu hơn chứ kô ai khen đẹp hơn cả.
Kể cả khi thằng nvida và amd tung ra chip xử lý đồ họa có công nghệ hỗ trợ cảnh cháy nổ trong game 3D , 2 thằng chỏi nhau mỗi thằng 1 định dạng và 1 kiểu nhưng cuối cùng vẫn phải qua anh window. Và kết quả là kể cả gpu cùi nhất miễn là hỗ trợ directx mới nhất thì vẫn giả lập lại được những công nghệ xịn của 2 thằng nvida và amd.

Chỉnh sửa lần cuối:

ringleader

Active Member

Đây là 1 câu kết về vấn đề này đây: tóm váy lại là hình ảnh của PC nó như vậy thôi. trích trên phát biểu của 1 cáo thủ PC nhé
" Quan điểm của mình về vấn đề vga để xem film BD-2D/ 3D, ko chơi game là rất rõ ràng: các dòng vga của cùng hãng Nvidia hay AMD thì cho tông màu như nhau, kể cả khi bác dùng vga thấp tiền nhất có giá chưa đến 1 triệu cho đến vga cao cấp nhất tầm 17-18 triệu. Còn cảm nhận màu sắc, hỉnh ảnh như thế nào là đẹp nhất thì lại tùy vào con mắt đánh giá của mỗi người, làm sao có thể áp đặt dc điều này."

Bên trên