Sự cố về điện và cách bảo vệ hệ thống thiết bị của bạn...

Haxen

Well-Known Member
Ðề: Sự cố về điện và cách bảo vệ hệ thống thiết bị của bạn...

Mình mới vừa làm một hệ thống điện trong nhà khi gặp sự cố mất điện là chuyển qua sài bình thắp sáng trong nhà và máy vi tính mạch hoàng toàn tự động hết mạch này rẽ tiền lắm chưa tới 200k nữa và có mạch kêu khi bình gần hết để mình tất mấy tính cho an toàn dữ liệu

khái niệm về mạch

1 là khi cúp điện tự động chuyển qua chế độ bình biến ra 220v ac

2 là khi có điện chở lại tự động chuyển qua điện bên ngoài tự động

3 là khi có điện tự động sạc bình lại tự động

4 là mình mắt vào đó một cái cò dao khi không xài vào buổi sáng thì mình chuyển qua xài luôn điện khi không cho xài bình vào buổi sáng

Đây là cách mình bảo vệ hệ thống mình đó ai muốn thiết kế mạch như mình mình chụp hình úp lên cho xem nhé

Thế bác chụp hình và úp lên cho mọi người cùng xem nào.
Cảm ơn bác trước nhé

binhhc

Moderator

Mùa dông bão sấm sét đã lại đến, xin phép kéo cái topic rất có ý nghĩa này lên cho mọi người biết.

binhhc

Moderator

Mình xin phép có ý kiến thêm 1 chút về chống sét như sau:
Trên thị trường hiện có loại aptomat chống dò điện, nguyên lý hoạt động của nó là so sánh dòng điện đi và về giữa 2 cực của aptomat, khi dòng này không bằng nhau (có dò ra đất) thì aptomat sẽ tác động cắt. Như vậy aptomat này khả năng bảo vệ khi có sóng sét là khá thấp, vì sóng sét có điện áp (có thể cả dòng điện) là rất lớn nên gây phá hủy (đánh thủng) cách điện của các thiết bị dẫn đến hư hỏng, nhưng khi có sóng sét thì dòng điện đi và về vẫn có thể cân bằng nên aptomat đó không thể tác động (trừ khi aptomat có tích hợp thêm bộ rơ le điện áp (quá áp hoặc kém áp)
Giải pháp chống sét hiệu quả nhất hiện nay đối với gia đình vẫn là:
- Lắp bộ chống sét van hạ thế tại trước tủ điện tổng của gia đình (yêu cầu tiếp địa cho đầu ra của chống sét này phải thật tốt, dây tiếp địa này phải đủ lớn và đi riêng biệt)
- Dùng máy biến áp cách ly có tỷ số biến 1:1 (đầu vào vào đầu ra đều là 220V), MBA này ngoài chức năng chính là an toàn cho người sử dụng (do cách ly với lưới điện 0,4kV có trung tính nối đất của ngành điện) thì còn có chức năng cắt giảm sóng sét, do vậy an toàn cho thiết bị sử dụng phía sau MBA.
Đó là 2 giải pháp chống (hạn chế) sét lan truyền từ lưới điện hạ thế của ngành điện vào nhà, còn chống sét đánh trực tiếp thì dĩ nhiên nhà ở của bạn nếu cao (hoặc đơn độc) thì nhất thiết phải lắp hệ thống chống sét (các kim trên nóc nhà, dây dẫn, tiếp địa đảm bảo yêu cầu kỹ thuật).

PS: việc chống sét lan truyền qua đường điện thoại, mạng internet thì bên ngành viễn thông họ cũng có các thiết bị chống sét tương tự của ngành điện, các bạn có thể mua về lắp đặt.

Thaivg

Active Member

Alo! Admin đâu rồi???

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ!
Em rất quan tâm tới chống sét từ vài năm nay nhưng hiện tại chưa có tiền mua Aptomat chống sét :D có cái mạng là ok rồi vì dùng wifi, chết mấy cái cục mô đem mô đủng thoải mái đê :))

Mình xin phép có ý kiến thêm 1 chút về chống sét như sau:
Giải pháp chống sét hiệu quả nhất hiện nay đối với gia đình vẫn là:
- Lắp bộ chống sét van hạ thế tại trước tủ điện tổng của gia đình (yêu cầu tiếp địa cho đầu ra của chống sét này phải thật tốt, dây tiếp địa này phải đủ lớn và đi riêng biệt)
- Dùng máy biến áp cách ly có tỷ số biến 1:1 (đầu vào vào đầu ra đều là 220V), MBA này ngoài chức năng chính là an toàn cho người sử dụng (do cách ly với lưới điện 0,4kV có trung tính nối đất của ngành điện) thì còn có chức năng cắt giảm sóng sét, do vậy an toàn cho thiết bị sử dụng phía sau MBA.
Đó là 2 giải pháp chống (hạn chế) sét lan truyền từ lưới điện hạ thế của ngành điện vào nhà, còn chống sét đánh trực tiếp thì dĩ nhiên nhà ở của bạn nếu cao (hoặc đơn độc) thì nhất thiết phải lắp hệ thống chống sét (các kim trên nóc nhà, dây dẫn, tiếp địa đảm bảo yêu cầu kỹ thuật).

PS: việc chống sét lan truyền qua đường điện thoại, mạng internet thì bên ngành viễn thông họ cũng có các thiết bị chống sét tương tự của ngành điện, các bạn có thể mua về lắp đặt.

Bác binhhc ơi! Em nghĩ là nếu thay vì biến áp cách ly ta đầu tư cho 3 em Aptomat trống sét nối trực tiếp ở 3 đoạn cách nhau rồi mới vào tủ điện liệu có ok không :))

binhhc

Moderator

Cảm ơn bác chủ đã chia sẻ!
Em rất quan tâm tới chống sét từ vài năm nay nhưng hiện tại chưa có tiền mua Aptomat chống sét :D có cái mạng là ok rồi vì dùng wifi, chết mấy cái cục mô đem mô đủng thoải mái đê :))

Bác binhhc ơi! Em nghĩ là nếu thay vì biến áp cách ly ta đầu tư cho 3 em Aptomat trống sét nối trực tiếp ở 3 đoạn cách nhau rồi mới vào tủ điện liệu có ok không :))
Mình chưa nhìn thấy cái Aptomat chống sét bao giờ. :D
AT là để bảo vệ lưới điện phía sau trong trường hợp bị quá tải, ngắn mạch, điện áp kém. Gần đây có loại có thêm chức năng bảo vệ an toàn chống giật (dòng dò)
Như vậy AT không có tác dụng gì nhiều trong việc chống sét kể cả nó tác động cắt khi có sóng sét, vì khoảng cách giữa 2 tiếp điểm của AT hoặc kể cả công tắc dân dụng là khá nhỏ, trong khi giá trị điện áp của sóng sét là rất lớn nên cái khoảng cách đó hoàn toàn có thể bị đánh thủng.
Biến áp cách ly có thể làm khó cho việc lắp đặt và công suất giới hạn (kể cả giá thành) nên việc lắp cho cả nhà là không khả thi mà chỉ nên ưu tiên khu vực có những thiết bị quan trọng mà thôi.
Giải pháp chung cho cả nhà vẫn chỉ là lắp chống sét van hạ thế: đơn giản dễ lắp đặt, giá thành hợp lý, hiệu quả chống sét cao...

thungrac2038

quá chất. mua cái để đảm bảo an toàn cho chiếc máy tính của em thôi. bác cho hình liền nhau rồi gi giá cho mọi người tiện lựa chọn

caoductho

Các bác thân mến.
Khi sử dụng UPS có một số lợi ích như sau (xét với UPS online em ko nói offline)

- Đảm bảo 99% sóng ra là hình Sin chuẩn 50Hz ( tần số UPS có thể điều chỉnh để phù hợp với ngõ vào hoặc ngõ ra)

- Những em santak, chroma, APC,....và của hãng nào đi nữa thì sóng ra hình Sin nhưng đỉnh của điện áp sẽ ko sạch 100%. Cái này e chứng thực bằng oscilloscope. Nhưng các bác yên tâm vì điện 220 AC hàng ngày tần số cũng ko đúng chuẩn đâu, bị trượt tần, trượt áp là bình thường. trượt nhiều quá là dàn audio trượt theo :D

- Volt output UPS là luôn chuẩn và không đổi dù input thay đổi như thế nào (trong range của UPS, thường tầm 110V đến 260 AC. range này các bác setup đc). còn BACL :lol: lên dĩa input tăng hay giảm là output đi theo :)

- UPS có khả năng chống sét do có MOV (METAL OXIDE VARISTOR) và nhận biết cực tính đầu vào có đúng hay không. Lỡ thiên lôi ghé thăm cơ hội sống sót của system audio là khá cao.... nhớ nối đất cho UPS còn không thì :lol: bị thiên lôi xử đừng méc em

- Khả năng lọc nhiễu của UPS rất cao, nhiễu điện áp tần số....nhiễu cộng hưởng đều sẽ mất hết.... 100% clear

Ko có bất kỳ em nào sin chuẩn 100% vì khi có tải IC, Mosfet, transistor, R....sẽ bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ. Nhưng so với AC hoặc BACL UPS lợi thế hơn rất nhiều.

Nếu các bác nghĩ em là seller của UPS thì em xin nói là không phải. E nói những gì khách quan nhất để các bác lựa chọn
Nếu các bác muốn biết nhiều hơn hay tư vấn về UPS em xin sẵn lòng
Phone : 0937 099 145. E sinh năm 82

hoclaixeoto

nhắc đến điện thì sợ lắm bác ạ

quang118

Active Member

Hay quá, nhờ các bác tư vấn dùm mua những thiết bị đó ở đâu và giá cả thế nào, cửa hàng nào bán uy tín. Cảm ơn

m2ts

Member

Cần mua cái gì chứ? Chống sét thì cứ lắp cột thu lôi cho nó chạy xuống đất (tiếp đất tốt vào) còn sét lan truyền trên đường tín hiệu thì may rủi nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

ATK

Member

Các bài viết của bác chủ thớt rất công phu và bổ ích. Cảm ơn bác.

Bên trên