Sub Velodyne Bị Hư Gì? (Không Vô Điện, Die Luôn òi)

happythanh

Active Member
Ðề: Sub Velodyne Bị Hư Gì? (Không Vô Điện, Die Luôn òi)

- SVS: VN BH 1 năm - USA BH 5 năm
- Velodyne: BH 1 năm - USA BH 5 năm Driver, 2 năm cho AMP
Chính vì lý do này nên em chơi toàn sub USA ship về (vẫn được hưởng chế độ BH 5 năm), amp có mệnh hệ gì chỉ việc ship sang (phí vài trăm k) và ship amp mới về.

theo em được biết là ở VN bị cắt bảo hành do giá gốc rẻ hơn đó bác, nghe mấy bác bên MSV nói hàng của BV toàn hàng B stock nên không còn bảo hành 5 năm mà shop tự đứng ra bảo hành 1 năm.

Em này đang bị chê tơi bời ở topic http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/947799-review-trai-nghiem-ca-nhan-ve.html. Bác lên đời này làm gì, chuyển sang SVS PB-2000 mà chơi cho nó hoành bác ạ :D.
Cá nhân mình thì coi sub chỉ là "phụ" nên xài optimum 10 là thấy đủ lắm rồi, dưng mà dạo này thấy dòng Vel hay lăn đùng ra chết nên cũng hơi run cho em sub ở nhà (em nó cũng ở với mình được 3 năm rồi).

Nghe mấy bác ấy nói mà cũng xiu theo làm gì? Lỡ mai mốt mấy bác í nói đem con Ya 515 vs Optimum rùi nói thế này thế kia rồi kết luan con Ya hay hơn thì cũng nghe theo àh...Chỉ có mấy bác cao thủ thì đọc xong cười mím thôi chứ tranh luận làm zì cho mệt...Thôi mình xài hàng thấy ưng ý và đẳng cấp là được rùi...Còn chuyện hư board hay amp cũng là ngẩu nghiên thôi.

khactuyen

Banned

theo em được biết là ở VN bị cắt bảo hành do giá gốc rẻ hơn đó bác, nghe mấy bác bên MSV nói hàng của BV toàn hàng B stock nên không còn bảo hành 5 năm mà shop tự đứng ra bảo hành 1 năm.

Em đang nói hàng chính hãng (dealer của hãng ở VN) đó bác, mấy shop tự bảo hành em ko tính.

seagalvsjetli

Active Member

Cám ơn các bác đã quan tâm chia sẻ.

Giờ chưa biết hư gì. Em có mấy tấm hình moi ruột ra, nhưng kg tháo cái main ra đi tiệm đc. Đang nhờ ai đến xem và chốt (tính phí).

Nếu phí ship để sửa là 500$ chắc em tính đg khác chứ chả thèm vel nữa.

Imageshack tự nhiên đòi thu phí, em up tạm thử vài tấm, forum mình kg có preview nhỉ.

ngdhieu

Well-Known Member

seagalvsjet đã viết:

Giờ chưa biết hư gì. Em có mấy tấm hình moi ruột ra, nhưng kg tháo cái main ra đi tiệm đc. Đang nhờ ai đến xem và chốt (tính phí).

Imageshack tự nhiên đòi thu phí, em up tạm thử vài tấm, forum mình kg có preview nhỉ.

Bác có thể chở nguyên con ra tiệm cho thợ người ta coi. Về nguyên lý thì SUB chỉ là 1 cái loa với board mạch khuếch đại và cắt tần bỏ chung 1 cái thùng nên thợ điện tử biết sửa ampli nhất định sẽ sửa được.
Trừ phi board mạch làm 3 lớp trở lên và sử dụng toàn linh kiện SMD, chip loạn xị ngậu nhưng những vụ như vậy rất hiếm.

gvnth

Active Member

Bác chủ thử...... ngửi xem có chỗ nào khét không? nhìn hình thế này thì chịu

duytanltl

Member

Bác tìm chổ nào cháy chụp lên, em sẽ bắt bệnh cho bác. Khả năng cao là đứt cầu chì trong biến thế thôi

dolongbinh1122

Well-Known Member

Mình hướng dẫn bác kiểm tra nhé trước tiên là kiểm tra nguồn vào và nguồn ra từ biến thế nguồn coi có không
nếu bác có đồng hồ thì mới kiểm tra được nếu có đồng hồ trước tiên để thang đo DC 250V và đo trên con diot màu trắng có 4 chân ấy que đỏ để vào đầu dương còn que đen để vào đầu âm xem thế nào nếu không có điện thì kiểm tra ngược lại hoặc là đo thông mạch bằng thang đo X1 nếu như kiểm tra nguồn có rồi thì hãy kiểm tra nguồn trên bốn cái tụ thường thì nguồn nhân đôi đo trên tụ coi có điện không nếu có điện thì được đến phần công xuất bác nên hút các con chạy công xuất ra kiểm tra coi con nào chết thì thay ở đây em không biết là bác xài con gì nên nói xoo xơ thôi nếu mạch có cò chì ra loa nên kiểm tra xem

mà bác nên kiểm tra loa trước đi thường thì xài lâu năm dây râu của loa bị đứt ấy đem ra tiệm thay không có bao nhiêu đâu nên lấy bin quẹt thử coi nghe không
nếu không được gửi cho em sửa cho nè
nói thì nói vậy thôi chứ khó biết lắm bác à vì bác không nắm rõ thì không sửa được đâu

Khả năng lớn là chết công suất, mà chết công suất thì ở Vn bó tay, mang đi nhiều chỗ thợ giỏi cũng lắc đầu không sửa được vì không có linh kiện để thay. Trường hợp này may mắn lắm mua được nguyên amp cho sub này đâu đó trên mạng nước ngoài... hoặc ship qua hãng rebuild lại. Mình có 2 ông Bạn chơi sub velodyne SPL 1200 chết công suất , 1 ông may mắn mua được nguyên amp tại mỹ thì thay vào chạy ok, ông bạn còn lại cho Sub đắp chiếu lâu lâu lấy ra ngắm chơi vì tìm mãi không mua được board amp. Mình cũng đang sở hữu 1 chú SPL 1000 Series lâu lâu cũng thấy hồi hộp vì mỗi lần đang xem phim mà ai bật máy nước nóng tắm thì sub kêu lụp bụp nên phải đợi tắt máy nước nóng mới dám bật lại !!!

duytanltl

Member

Nó chạy nguồn xung hay sao các bác nhẩy???

ngdhieu

Well-Known Member

Khả năng lớn là chết công suất, mà chết công suất thì ở Vn bó tay, mang đi nhiều chỗ thợ giỏi cũng lắc đầu không sửa được vì không có linh kiện để thay. Trường hợp này may mắn lắm mua được nguyên amp cho sub này đâu đó trên mạng nước ngoài... hoặc ship qua hãng rebuild lại. Mình có 2 ông Bạn chơi sub velodyne SPL 1200 chết công suất , 1 ông may mắn mua được nguyên amp tại mỹ thì thay vào chạy ok, ông bạn còn lại cho Sub đắp chiếu lâu lâu lấy ra ngắm chơi vì tìm mãi không mua được board amp. Mình cũng đang sở hữu 1 chú SPL 1000 Series lâu lâu cũng thấy hồi hộp vì mỗi lần đang xem phim mà ai bật máy nước nóng tắm thì sub kêu lụp bụp nên phải đợi tắt máy nước nóng mới dám bật lại !!!

Nói khơi khơi chết công suất là nói đại khái bác ạ. Nói vậy thì ai nói cũng được.
Một hiện trạng là thợ sửa điện tử giỏi ở VN đa phần đều là người già, tuy giỏi về mạch và tìm pan, nhưng lại không vào mạng, thiếu kiến thức về những linh kiện đời mới cũng như cách đặt hàng.
Phải cụ thể là chết linh kiện gì. VD như con transistor mã số bao nhiêu v.v...
Hay là con relay ký hiệu gì....
Sau khi có ký hiệu mã số linh kiện rồi thì cứ lên mạng đặt hàng (Parts-Express, Mouser, ebay, v.v....) về và thay vào thôi.
Đồ đời mới, linh kiện mới thì chẳng có lý do gì không mua được linh kiện thay cả.
Chỉ có IC mới khó, vì có mua IC được cũng không lập trình lại cho nó được thì phải bó tay thôi.

Bác chán kôg muốn nữa thì thanh lý cái xác cho em cở 3-4 chai em qua hốt liền về ngắm cho đở ghiền nhé! hi hi

Chỉnh sửa lần cuối:

Nếu bác chưa có chỗ đêm kiểm tra thử, velodyl cũ thì chạy IC lai, mấy con mới chạy class D nên hơi khó kiếm linh kiện thôi.

dungkts

Active Member

Em từ hồi mua optimum tới giờ toàn để standby thôi. Không lẽ cứ mỗi lần bật phim lại phải bật on?

mình dùng xong là tắt điện hoàn tuàn bằng công tắc ngoài, nguyên tắc cơ bản ai cũng vậy, chả ai dại mà để standby ngày đêm cả bác.

ngày càng nhiều người dùng velodyne bị die, mình còn con optimum 12" không biết khi nào die tiếp.

duytanltl

Member

Em từ hồi mua optimum tới giờ toàn để standby thôi. Không lẽ cứ mỗi lần bật phim lại phải bật on?

chịu khó bật on cho nó lành, điện ở VN chứ không phải ở Mỹ đâu, chập chờn liên tục => chết không kịp ngáp

dungkts

Active Member

Phía sau Optimum em gạt nút auto on/off sang inactive, các bác cho hỏi khi gạt như vậy thì khi xem phim mình phải bật on có phải không ạ? Và xem xong phim có cần bật off không hay nó sẽ tự tắt hả các bác ơi?

khactuyen

Banned

Phía sau Optimum em gạt nút auto on/off sang inactive, các bác cho hỏi khi gạt như vậy thì khi xem phim mình phải bật on có phải không ạ? Và xem xong phim có cần bật off không hay nó sẽ tự tắt hả các bác ơi?

Chuẩn đó bác, bác để chế độ stanby sờ vào mặt sau của amp vẫn thấy âm ấm (tháo ra sờ vào chip control chức năng này rất nóng -> độ bền và ổn định lâu dài kém).
E thấy tỷ lệ hư amp sub velodyne cao hơn các hãng khác, chắc do sử dụng linh kiện chất lượng vừa phải.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên