Sub Velodyne Bị Hư Gì? (Không Vô Điện, Die Luôn òi)

dungkts

Active Member
Ðề: Sub Velodyne Bị Hư Gì? (Không Vô Điện, Die Luôn òi)

Bác seagalvsjetli ơi, đã sửa được velodyne chưa bác?
Hai bác seagalvsjetli và happythanh cho em hỏi thăm chút: nhà bác có dùng ổn áp hay biến áp cách ly không?
Thanks!

hoamitru

Member

Xin lỗi bác chủ topic cho em hỏi ké tý. Em có con sub whaferdale, AVR Denon 591. Mỗi khi bật Denon lên (chưa bật film) là sub tự động kêu ù ù khe khẽ, bệnh này là cớ làm sao các bác nhỉ??? E tưởng khi nào mình play film thì lúc đó mới có tín hiệu âm thanh truyền xuống loa chứ?

Các bác cho em xin cao kiến với!

seagalvsjetli

Active Member

Bác seagalvsjetli ơi, đã sửa được velodyne chưa bác?
Hai bác seagalvsjetli và happythanh cho em hỏi thăm chút: nhà bác có dùng ổn áp hay biến áp cách ly không?
Thanks!

Vẫn đang chờ..... Chừng nào xong sẽ update ae nhé.

Bác xem topic của em dưới sign tham khảo nhé, thuốc bổ đấy.... Dàn hơn trăm lọ phải xài ổn áp chứ bác. BACL chỉ xài khi nghe nhạc thui, phim kg cần đâu.

Có bác trên luôn để stanby là kg nên đâu trừ khi ngày nào cũng xài, mua ổ điện có on/off có nhiu đâu.

GIỜ BÁN EM NÀY 500 đô được kg các bác? Chưa biết bệnh, hên xui,zậy có điếm lắm hông hay .....super điếm :D

Con này chết mà xác cũng còn giá zữ vậy ta..đúng là Velodyne..

duytanltl

Member

Con này chết mà xác cũng còn giá zữ vậy ta..đúng là Velodyne..

Quá rẽ chứ có gì đâu mà dữ bác, vẫn lời chán đó bác. E mà ở gần em cũng múc về nghiên cứu ....
1 củ đặt gạch bác chủ...

ngdhieu

Well-Known Member

Vẫn đang chờ..... Chừng nào xong sẽ update ae nhé.

Bác xem topic của em dưới sign tham khảo nhé, thuốc bổ đấy.... Dàn hơn trăm lọ phải xài ổn áp chứ bác. BACL chỉ xài khi nghe nhạc thui, phim kg cần đâu.

Có bác trên luôn để stanby là kg nên đâu trừ khi ngày nào cũng xài, mua ổ điện có on/off có nhiu đâu.

GIỜ BÁN EM NÀY 500 đô được kg các bác? Chưa biết bệnh, hên xui,zậy có điếm lắm hông hay .....super điếm :D

Loa mới chưa cắm điện bán có 15tr9 chỗ chị BV. Bạn bán 500 đô cũng được nhưng chắc khó. Hi hi...

vinagoh

Well-Known Member

Loa mới chưa cắm điện bán có 15tr9 chỗ chị BV. Bạn bán 500 đô cũng được nhưng chắc khó. Hi hi...

Ơ................

Velodyne Optimum 12

Chỉ còn 02 cái.

Giá bán: 1.640$ (35.310.000đ)

Giảm còn: 1.350$ (28.890.000đ)

Bass 30cm, 2400w dynamic / 1200w RMS. Brand New.
Prequency: 21Hz-120Hz. AC 120v, 25kg.
Spec.: http://img408.imageshack.us/img408/1028/veloptimum.jpg

ngdhieu

Well-Known Member

dungkts

Active Member

Đó, em hỏi là có lý do đó bác ạ. Em sợ do bác dùng ổn áp là một nguyên nhân gây bệnh cho Velodyn. Vì ổn áp có chổi than quét trên cuộn dây khi thay đổi điện áp sẽ sinh ra biến thiên nhất định và thậm chí có tia lửa điện, có thể ảnh hưởng đến Velodyn. Ngoài ra, do 50Hz nên càng nhạy cảm hơn với các biến thiên. Nếu có thêm BACL thì sẽ cách ly được những biến đổi nhỏ nhạy cảm này.
Em biết hai bác bị hư Velodyne, cũng dùng ổn áp như bác.
Không dám khẳng định, chỉ là suy đoán. Chúng ta cùng thảo luận nguyên nhân, có gì còn rút kinh nghiệm cho nhau.
Thanks

Đó, em hỏi là có lý do đó bác ạ. Em sợ do bác dùng ổn áp là một nguyên nhân gây bệnh cho Velodyn. Vì ổn áp có chổi than quét trên cuộn dây khi thay đổi điện áp sẽ sinh ra biến thiên nhất định và thậm chí có tia lửa điện, có thể ảnh hưởng đến Velodyn. Ngoài ra, do 50Hz nên càng nhạy cảm hơn với các biến thiên. Nếu có thêm BACL thì sẽ cách ly được những biến đổi nhỏ nhạy cảm này.
Em biết hai bác bị hư Velodyne, cũng dùng ổn áp như bác.
Không dám khẳng định, chỉ là suy đoán. Chúng ta cùng thảo luận nguyên nhân, có gì còn rút kinh nghiệm cho nhau.
Thanks

Theo bạn biến thiên gây ra vấn đề là : Điện áp hay là tần số?

duytanltl

Member

Không đúng, hằng ngày biết bao nhiêu tia lửa điện trên lưới điện (hàn hồ quang, đóng cắt điện, cắm phích cắm điện ...) không lẽ làm cho các thiết bị điện tử cháy hết sao????
Em đang nghĩ đến độ ẩm trong không khí tăng làm hỏng các linh kiện điện tử...

hongdo123

Member

Bác xem lại cục nguồn xem khéo mà toi rồi bác ạ

seagalvsjetli

Active Member

Hì hục chở cục nợ đến Hùng 60p NThong lúc 10g30, kêu đi đâu đó 1 tiếng quay lại vì đang bận....ăn. Nói hồi mở đít xem luôn ngoài đường vì nhà không còn chỗ để cục nợ này, xem sơ phán bị hư IC rồi đem về đi vì ở đây còn mấy con đang chờ linh kiện.

Đem qua shop Tan Sanh Vinh (Mr Minh) để gần 2 tuần không có kết quả, lý do: mới đem đến mà em ơi chưa rảnh xem đc, kỹ thuật về quê chưa lên,... Xong mời mua em Vel khác. Thôi đem về chả muốn nói gì nữa.

Giờ để từ từ tính...hẹn các bác vài tháng nữa báo cáo kết quả.

duytanltl

Member

Hì hục chở cục nợ đến Hùng 60p NThong lúc 10g30, kêu đi đâu đó 1 tiếng quay lại vì đang bận....ăn. Nói hồi mở đít xem luôn ngoài đường vì nhà không còn chỗ để cục nợ này, xem sơ phán bị hư IC rồi đem về đi vì ở đây còn mấy con đang chờ linh kiện.

Đem qua shop Tan Sanh Vinh (Mr Minh) để gần 2 tuần không có kết quả, lý do: mới đem đến mà em ơi chưa rảnh xem đc, kỹ thuật về quê chưa lên,... Xong mời mua em Vel khác. Thôi đem về chả muốn nói gì nữa.

Bỏ thì thương, vương thì nợ. Bác vất vả rồi....

Mấy con Vel này xài nguồn biến đổi sung nên rất nhạy cảm và cũng rất khó thay thế linh kiện do rất hiếm...

roughsoul

Member

Em cũng vừa phải sửa con Monitor Audio RXW12 nguyên nhân y chang của bác chủ. Việc xử lý thì như này: Em vào trang web của Monitor Audio và gửi cho hãng một bức thư mô tả sơ qua vấn đề của sub. Hãng nhận được thư phản hồi ngay các lỗi có thể bao gồm cầu chì giắc căm, cầu chì bộ nguồn. Của em thì 2 cái này không sao. Em lại gửi cho hãng nói là đã kiểm tra nhưng 2 cái fuses ok. Hãng trả lời là gửi đến đại lý của hãng ở Việt Nam để xử lý. Em gửi lên Anh Duy - Hà Nội sau 2 tuần không sửa được với lý do hỏng bộ nguồn, không có sparepart và phải gửi sub vào Anh Duy - Sài Gòn. Qua 1 tuần đợi linh kiện thì sửa được. Do loa em hết bảo hành lên phí linh kiện là 1 triệu. Hiện nay sub em vẫn đang dùng OK, chưa sao cả. Nghe nhạc hay khi không chạy là em rút điện nguồn luôn.
Bác chủ tham khảo cách xử lý của em xem sao.

ngdhieu

Well-Known Member

Sao bác không hỏi thử shop Hùng NgThong là cần thay linh kiện gì, rồi lên ebay, Digikey, Mouser v.v... kiếm thử coi sao. Biết đâu lại nhanh thì sao nhỉ? Hi hi.... Khó nhất là tìm ra mã IC. Chứ con này toàn linh kiện đời mới, làm gì có chuyện không có linh kiện thay thế.

new_baby

Member

Mình xài Velodyne CHT-12 khoảng 2 năm rồi, điện 220v, dùng ổn áp và tắt công tắc on/off sau khi dùng, chưa bị gì :D, thấy nhiều người bị die mà đau tim quá

Không biết có phải do đa số là nguồn 100-110v dùng ở VN thường hay bị không nhỉ (an ủi :D) ? vì mình cũng có bạn bị die Vel 110v và đã sửa lại được, ko rõ hư gì.

B30TT9

Member

Em cũng vừa phải sửa con Monitor Audio RXW12 nguyên nhân y chang của bác chủ. Việc xử lý thì như này: Em vào trang web của Monitor Audio và gửi cho hãng một bức thư mô tả sơ qua vấn đề của sub. Hãng nhận được thư phản hồi ngay các lỗi có thể bao gồm cầu chì giắc căm, cầu chì bộ nguồn. Của em thì 2 cái này không sao. Em lại gửi cho hãng nói là đã kiểm tra nhưng 2 cái fuses ok. Hãng trả lời là gửi đến đại lý của hãng ở Việt Nam để xử lý. Em gửi lên Anh Duy - Hà Nội sau 2 tuần không sửa được với lý do hỏng bộ nguồn, không có sparepart và phải gửi sub vào Anh Duy - Sài Gòn. Qua 1 tuần đợi linh kiện thì sửa được. Do loa em hết bảo hành lên phí linh kiện là 1 triệu. Hiện nay sub em vẫn đang dùng OK, chưa sao cả. Nghe nhạc hay khi không chạy là em rút điện nguồn luôn.
Bác chủ tham khảo cách xử lý của em xem sao.
Vậy con Sub của anh đã phải đi bác sỹ rồi à?

Bên trên