Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Minhsur

Banned
Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Em có con Denon 1611 rồi đang bán kiếm con nào xem phim với nghe nhạc khá khá chút em cũng không đòi hỏi cao , còn chuyện hư hỏng thì hên xui thôi vì người bán bảo hành cho mình 1 tháng mà, em nghỉ chỉ cần 1 tuần là biết nó co bệnh hay không thôi, nếu hư thì mình được đổi mà

Bác nên kiếm từ tầm 2313/X3000 trở lên. Đỡ phải nâng cấp sau này mà đầy đủ tính năng.
Còn chuyện đổi chác sau khi bán thì em nghĩ khó đấy bác. Nhiều ông lúc bán hứa non hẹn biển, nhưng bán xong rồi là vuỗi tay.

coolpix8700

Well-Known Member

Nếu so sánh thì mức hên/xui của mấy cái recievers cũ còn hơn hàng vạn lần mấy cái mới Made by tập, tìm hiểu recievers Denon mới bấy giờ sẽ hiểu ngay. Còn 2 cái recievers cũ em đang dùng thì bóng công suất của chúng đều là loại ít thông dụng, nhưng lại không phải khó tìm. Đọc nhiều thì nếu trục trặc chúng lại rất ít bị ở tầng công suất, mà chủ yếu ở giải mã (mà recievers mới lại còn nhậy cảm hơn). Nếu mục đích sử dụng cho chúng chủ yếu ở bộ các kênh công suất để có công suất tốt mà reciever mới rẻ cho DTS-HD thì chẳng còn là vẫn đề phái bận tâm. Mấy cái đang quan tâm hiện nay ngoài cái Sony này còn có Pi AX10 (hay AX10i), Denon AVC 1SE (hay AVC 1SR hơi đắt hơn một chút),... Nhưng có vẻ cái X777ES này giữ giá nhất!

Lucky76

Well-Known Member

Mấy bác cho mình hỏi : con DENON DAC-300USB nghe lossless trực tiếp từ portable HDD có được ko ? và con này nghe lossless hay ko, mình mới thấy nó trên web chứ chưa nghe thử.

namhien

Member

Nếu so sánh thì mức hên/xui của mấy cái recievers cũ còn hơn hàng vạn lần mấy cái mới Made by tập, tìm hiểu recievers Denon mới bấy giờ sẽ hiểu ngay. Còn 2 cái recievers cũ em đang dùng thì bóng công suất của chúng đều là loại ít thông dụng, nhưng lại không phải khó tìm. Đọc nhiều thì nếu trục trặc chúng lại rất ít bị ở tầng công suất, mà chủ yếu ở giải mã (mà recievers mới lại còn nhậy cảm hơn). Nếu mục đích sử dụng cho chúng chủ yếu ở bộ các kênh công suất để có công suất tốt mà reciever mới rẻ cho DTS-HD thì chẳng còn là vẫn đề phái bận tâm. Mấy cái đang quan tâm hiện nay ngoài cái Sony này còn có Pi AX10 (hay AX10i), Denon AVC 1SE (hay AVC 1SR hơi đắt hơn một chút),... Nhưng có vẻ cái X777ES này giữ giá nhất!

Vâng cái gì cũng hên xui mà Bác, mới cũng vẫn chết như thường. Nhưng mức độ ít hơn chứ, em dùng khoảng 5 cái rec pi-ya-de có cả. nhưng 2 con cũ đều chết vào lúc mùa tháng 3.Bác nào ở miền Bắc thì biết lúc trời nồm là ù xì dễ xảy ra nhất. cái khoản sửa mấy con AVR này mới đau đầu dân tỉnh lẻ chúng em. Cả con rec 20-30kg vác đi 100km mới có chỗ sửa, sau đận ấy em mua luôn con đời mới và dùng đến giờ này. Nói thế không phải chê đồ cũ nhưng cái gì nó cũng có tuổi thọ cả với ae ở tp lớn thì thuận lợi có hư hỏng sửa cũng đơn giản

coolpix8700

Well-Known Member

Có thể như bác khẳng định hên/xui của từng người, hoặc nếu mua phải thứ đồ cũ là do lỗi họ mới bán hay đã quá nát thì sẽ xui hơn. Em hiện cũng đang có ở nhà 5 cái recievers, chỉ có đúng cái Ya 3067 là mua mới và ngoài csau Ya này làm pre với cái PI và Sony đã nói ở trên là đang dùng, còn lại toàn vứt dưới tầng hầm, thỉnh thoảng nhớ ra mới lôi lên nghịch rồi lại cho chúng xuống tầng hầm. Em nghe âm thanh vòm này từ rất sớm, hầu như ngay từ lúc chúng bắt đầu được phổ biến (cái bộ dolby prologic tự lắp đầu tiên của em là năm 1993, nghe với băng VHF), cái reciver Ya RX1300 đầu tiên mua cũ năm 2002 từ Sài Gòn mang ra...Tủ đĩa DVD mua từ ngày xưa vẫn đầy ăp 2 ngăn. Tất cả máy cái recievers vẫn hoạt động bình thường, kêu đủ các kênh, mấy cái đồ cũ này chỉ không có âm thanh HD còn AC3 hay DTS nếu film có thì sẽ hiện lên đầy đủ...!

tktn

Các bác kiến thức chuyên sâu quá, bái phục

bigrony

Well-Known Member

Công nhận đã đam mê cái gì thì phải bỏ thời gian, công sức + tiền bạc ra thì mới thấy cái hay cái dở được, kiến thức thì vô hạn mà cảm quan mỗi người mỗi khác. Sau khi đọc được các thông tin bác chủ đưa ra thì em càng yêu cái AVR cùi của em hehe

edc

Active Member

Hoàn toàn đồng ý với bác zeroFill, đặc biệt là câu :" Đối với em "âm thanh hay" không đồng nghĩa với "âm thanh trung thực".
cái này gọi là zắm ai thì vừa mũi người đó. cái đám loa đài nhạc nhẽo và xem bói hay thần thánh k có gì đo đếm được. nên k biết đâu là lần cả. lúc hứng lên thì caác audio phi lê nghe nhạc đám ma cũng kêu là chất âm mộc mạc, bi ai ^:)^

coolpix8700

Well-Known Member

RX2 em không biết lắm, nhưng bookshell nói chung thường thiếu bass, nhất là lại dùng amp yếu (công suất thấp) để kéo chúng. Nhưng em cũng đang dùng cái V777ES này để kéo đôi Tannoy 707A (sixties), cũng thuộc loại "thiếu bass với amp công suất thấp". Nhưng nghe thì bass chắc chắn không mạnh như mấy cái Di beo xem film như 100ES mới bây giờ, nhưng không hề thiếu. Tiếng bass nghe trầm, sâu và rất gọn (còn vocal thì không nói, vốn là thế mạnh của dòng loa này)!

Re: Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Bác cho em hỏi em sony 777es này ghép với loa gì nghe hay vậy , bác thấy con rx2 có hợp với em sony này không.thanks bác nhiều
bác ơi...bác đã thử với Yamaha dsp A1 hay Az1 chưa. Đảm bảo hay, công suất lớn, ghép với BW683, Sub Ya-515...nghe nhạc xem phim đều rất ổn, S/N trên 96dB.
Nhưng có 1 điều con A1 ( 1996) vơi Sony (1999) đều là sản xuất lâu rồi, bác nên cân nhắc, về việc này e đồng ý với bác Namhien.
Vì e đã chơi A1 một thời gian , sau này bán cho 1 bác, mình dùng thì OK k sao, đến khi về tay bác đó,trục trặc đường tiếng Center. Điều đó khó nói ngoài mong đợi...vì nó là hàng cũ, chẳng biết nó trục trặc lúc nào cả, may hơn khôn bác ạ.
Chúc bác tìm được AVR ngon, vừa tai....hehe. Hiện e đang dùng Pi LX-71, nghe nhạc và xem phim, vẫn ổn.

Theo em : Bác muốn búc seo, bác chọn BW602 S3 hay hàng mới BW685 dưới 10 củ tùy hàng...là hợp với công suất e 777ES. đôi lời chia sẻ, nhờ các cao thủ khác chỉ giáo thêm,,,,hêhhe

ducmdc

Có một sự thật trần trụi đang tồn tại là những Audiophile vẫn đang đầu tư amp 2 kênh nghe nhạc và amp đa kênh cho xem phim. Những Audiophile này chẳng biết tiết kiệm gì cả chỉ cần đầu tư bộ đa kênh là đủ rồi cần gì stereo nữa cho phí tiền.

Sonca10

Có một sự thật trần trụi đang tồn tại là những Audiophile vẫn đang đầu tư amp 2 kênh nghe nhạc và amp đa kênh cho xem phim. Những Audiophile này chẳng biết tiết kiệm gì cả chỉ cần đầu tư bộ đa kênh là đủ rồi cần gì stereo nữa cho phí tiền.

Em thấy các nhà sản xuất amply 2 kênh sống rất khỏe=D> Bác giải thích điều này sao ạ O:) Nếu họ sống được nhờ sự "hoang phí" của các audiophile thì chẳng ai tin :))

theo em chắc bác chủ chưa nghe kỹ lắm...2 kênh và đa kênh khác nhau nhiều. Bác thử nghe cùng 1 CD cho 2 e này và thử, chắc sẽ so sánh được ngay thôi.

chetaomay

Well-Known Member
Ðề: Re: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

theo em chắc bác chủ chưa nghe kỹ lắm...2 kênh và đa kênh khác nhau nhiều. Bác thử nghe cùng 1 CD cho 2 e này và thử, chắc sẽ so sánh được ngay thôi.
đúng, nghe nhạc 2 ch chuyên hơn.

chetaomay

Well-Known Member
Ðề: Re: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Nghe (xem) những đĩa nhạc Bluray phát chuẩn âm thanh DTS-HD Ma 5.1 thì dàn 2ch có chuyên hơn dàn 5.1 không bác?
e thì vẫn chọn 2 kênh để nghe nhạc. Theo em là hơn ạ. Các bác để ý 1 thông số S/N ( signal to noise) của thằng 2 ch vẫn cao hơn thằng 5.1 hay 7.1...
S/N = Signal / Noise ạ.
Nhưng ngoài ra còn do tai và tâm sinh lý người nghe nữa ạ.

kitarakitara

Mấy bác cho e hỏi : DENON DAC-300USB nghe lossless trực tiếp từ portable HDD được ko ? e chưa thử !

dqk2939

Member

Em mới mua bộ loa jamo s426 hsc3 không biết nên ghép với receiver nào tầm 5tr được vậy các bác?

gameduc

vì nó sinh ra là để xem phim mà.

Bên trên