Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Mình hiểu từ ngữ bạn nói. Nhưng vẫn thắc mắc: thông thường Rec/Amp mình xuất ngõ Rf/Lf tín hiệu ra loa (tín hiệu này đã được khuyếch đại), nếu dùng sub điện thì mình xuất ngõ Sub Out ra sub (nghĩa là lấy tín hiệu từ phần pre của Rec/Amp hiệu chưa khuyếch đại). Vả lại cách nối ngõ của bạn ra sub thì hay hơn dùng ngõ sub out hay sao. Bạn có thể vd cách bạn gắn sub cho dàn 7.1 không.

Cách bác dùng là để xem phim, tức là âm thanh của loa Sub phát ra theo phim, không phụ thuộc vào 2 loa front ( mỗi loa đảm nhiệm âm thanh khác nhau trong phim) . Còn khi nghe nhạc, đấu kiểu kia thì âm thanh của loa Sub phụ thuộc vào 2 loa front ( mà ở đây đang đc coi là loa nghe nhạc 2.0), đấu như này thì nghe nhạc mới hòa hợp với nhau đc. Đại khái thế ! :D

newceco

Member

Mình hiểu từ ngữ bạn nói. Nhưng vẫn thắc mắc: thông thường Rec/Amp mình xuất ngõ Rf/Lf tín hiệu ra loa (tín hiệu này đã được khuyếch đại), nếu dùng sub điện thì mình xuất ngõ Sub Out ra sub (nghĩa là lấy tín hiệu từ phần pre của Rec/Amp hiệu chưa khuyếch đại). Vả lại cách nối ngõ của bạn ra sub thì hay hơn dùng ngõ sub out hay sao. Bạn có thể vd cách bạn gắn sub cho dàn 7.1 không.
đấu kiểu này hay đấu kiểu kia chỉ là đa dạng cách đấu mà nhà sản xuất họ làm cho người dùng chúng ta có nhiều lựa chọn cho phù hợp với từng trường hợp cụ thể, còn hay hay ko lại phụ thuộc vào bản thân cái AVR hay cái sub kìa, cùng 1 cục sub thì đấu kiểu nào cũng cho ra chất lượng như nhau cả thôi.

hiennguyenvan

Bác Newbie_SG quả là cao thủ. e đọc miết mà khó hiểu quá (hiii vì ko phải chuyên môn của em). em hiểu nôm na là thế này đúng ko bác:
1/ khi muốn nghe nhạc từ AVR thì em sẽ dùng chế độ pure direct của AVR để tắt hết các mạch điện không cần thiết.
2/ dùng chế độ calibrate để chỉnh.
nhưng làm thế nào thì em chưa thử. có khó ko bác.
Và bác có thể giới thiệu 1 số AVR có những tính năng đó ko. (nhớ là càng rẻ càng tốt nhé)

coolpix8700

Well-Known Member

Chất lượng ra không như nhau được bác ạh!
Đấu vào sub dùng cọc High Power là nhà sản xuất hỗ trợ nghe 2.1 cho người nghe nhạc 2 kênh muốn dùng thêm sub để tăng tiếng bass.
Còn qua ngõ pre-out dành cho sub của receiver là sub nhận tín hiệu âm thanh được ghi cho sub trong cả hệ 5 hay 7.1 đã được lồng trong bộ film (tất nhiên có bổ sung thêm-hay bớt bass ở phần khai cho đôi loa front và cắt tần số cho sub trên reciever).
Như vậy 2 cách đấu không hề giông nhau khi nghe nhạc 2 kênh (sẽ không có tiếng bass ở sub nếu dùng tín hiệu pre-out) hay xem film 5.1 nhưng không phải của kênh bass 0.1 nêu dùng cọc high power!

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Nếu có minh họa hình ảnh hoặc setup thì dễ hiểu hơn.

Quynn

Active Member

Đọc hết 19 trang của topic này em thấy vỡ vạc ra nhiều điều và thấy bác chủ và các bác thật uyên thâm.
Tính em là cái gì cũng phải thử mới dám nói.
Hôm qua em so sánh ngay trên bộ dàn nhà em. Cuộc đấu như sau :

1- dàn âm thanh 5.1 : amply đa kênh cùi YAMAHA VX 471 + LOA SYS DENON.
Chơi nhạc phát qua ngõ Aiplay bài : Mùa hoa sim tím định dang WAV 44,1Khz

2 - dàn 2 kênh cũng cùi ( mua năm 1994 ) : SONY 4 thớt LBT-A590 ( Loa Sony SS-70 )
Chơi nhạc qua CDP Sony : bài Mùa hoa sim tím đĩa CD.

Kết quả : Tất cả mọi người nghe đều thấy nghe qua bộ 2 kênh cùi hay hơn.

Hai bộ cùng cùi bắp như nhau . Có lẽ vì thế nên đánh giá cũng khó. Có thể với những bộ cao cấp thì khác chăng.

aqh

Member

@Quynn: bro thử xem film âm thanh 5.1 xem bộ nào nghe hay hơn :)

do_long_khach

Well-Known Member

Đọc hết 19 trang của topic này em thấy vỡ vạc ra nhiều điều và thấy bác chủ và các bác thật uyên thâm.
Tính em là cái gì cũng phải thử mới dám nói.
Hôm qua em so sánh ngay trên bộ dàn nhà em. Cuộc đấu như sau :

1- dàn âm thanh 5.1 : amply đa kênh cùi YAMAHA VX 471 + LOA SYS DENON.
Chơi nhạc phát qua ngõ Aiplay bài : Mùa hoa sim tím định dang WAV 44,1Khz

2 - dàn 2 kênh cũng cùi ( mua năm 1994 ) : SONY 4 thớt LBT-A590 ( Loa Sony SS-70 )
Chơi nhạc qua CDP Sony : bài Mùa hoa sim tím đĩa CD.

Kết quả : Tất cả mọi người nghe đều thấy nghe qua bộ 2 kênh cùi hay hơn.

Hai bộ cùng cùi bắp như nhau . Có lẽ vì thế nên đánh giá cũng khó. Có thể với những bộ cao cấp thì khác chăng.

Đánh giá dễ thế còn thế nào nữa?

coolpix8700

Well-Known Member

Em đang dung cái Sony V777ES đấy để kéo đôi Jamo 707a làm front. Cái Sony này không có option cho bi-amp nên em lấy luôn đường vào 5.1 của nó. Đường vào + Cọc loa cho front em cho kéo cầu dưới còn đường vào+cọc loa cho rear em cho kéo cầu trên. Có vẻ cái receiver này lôi được hết ruột của đôi Jamo đói công suất nên tiếng bass của nó rất sâu, dứt khoát không có đuôi và khong rền... Cách đấu thế này thì chẳng phải lo đặt direct hay khai báo loa vì tín hiệu chạy thẳng từ input qua volum xuống mạch power, chẳng qua phần nào nữa!

Quynn

Active Member

@Quynn: bro thử xem film âm thanh 5.1 xem bộ nào nghe hay hơn :)

Ka ka, Bro lỡm em rồi. Xem phim thì phải 5.1 chứ.
Em quên chưa nói : Em nghe nhạc qua bộ 5.1 thì em chuyển amply về chế độ 2ch stereo ạ.

coolpix8700

Well-Known Member

Vốn đại đa số boxshell thiếu bass rồi, mà giới hạn của receiver nhiều khi ở công suất làm bass hụt hơi, nên với boxshell thì ít ai nhận ra được điều này, bác cứ vô tư!

truongbathoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

với lại gấu nhà em có quan điểm là cái gì to là tiền nhiều nên em mua loa nhỏ để nói cho rẻ tiền :), Giá loa tivi em bảo gấu nhà em là mổi cái có vài trăm ngàn thôi, gấu em mà biết tiền triệu là thôi rồi ....
Phát hiện thêm một bác ăn chơi bằng quỹ đen như em. Cái số ăn chơi khổ thật bác à. He he.

coolpix8700

Well-Known Member

Cái V777ES nếu bác bắt nó kéo đủ 6 cái loa (tất nhiên loa sub thì chỉ có mỗi đường pre-out) thì nó sẽ hụt hơi thật, nhưng chỉ để kéo mỗi 1 đôi thì công suất của nó đủ dùng. Tiếng của nó cxung được đánh giá thuộc loại khá trong hàng những cái reciever đa kênh. Nếu để nó kéo bi-amp thì chất lượng tiếng còn được nâng thêm một chút nữa!

lan806

Well-Known Member

Kéo bi-amp theo em khả thi với những cặp loa phân tần đặt riêng bass còn lại mid+treble riêng. Tất cả các dòng phổ thông hiện nay cầu trên đánh cho mỗi treble nên bi-amp cho treble riêng và bass+mid riêng thì mid+bass vẫn đuối.
Các bác đấu thử cầu trên mà xem.

phamhongson

Well-Known Member

Chất lượng ra không như nhau được bác ạh!
Đấu vào sub dùng cọc High Power là nhà sản xuất hỗ trợ nghe 2.1 cho người nghe nhạc 2 kênh muốn dùng thêm sub để tăng tiếng bass.
Còn qua ngõ pre-out dành cho sub của receiver là sub nhận tín hiệu âm thanh được ghi cho sub trong cả hệ 5 hay 7.1 đã được lồng trong bộ film (tất nhiên có bổ sung thêm-hay bớt bass ở phần khai cho đôi loa front và cắt tần số cho sub trên reciever).
Như vậy 2 cách đấu không hề giông nhau khi nghe nhạc 2 kênh (sẽ không có tiếng bass ở sub nếu dùng tín hiệu pre-out) hay xem film 5.1 nhưng không phải của kênh bass 0.1 nêu dùng cọc high power!
Sub nhà em có cả 3 đường input (RCA-LF, RCA L/R và speakers) nhưng không có input selector thì đấu kiểu nào để khi nghe 2 kênh (chế độ pure direct/ stereo) sub vãn làm viecj? không lẽ cứ mỗi lần chuyển chế độ nghe/xem lại phải rút ra cắm vào, mà dây tín hiệu xịn nên mỗi lần rút phải to tay mới rút được

coolpix8700

Well-Known Member

Với công suất 120w/kênh và phần cấp điện cho nó mà chỉ kéo có 1 đôi loa như vậy thì V777ES sẽ không thiếu công suất để bị hụt hơi. Đấu Bi-amp vẫn cho phép tách được ảnh hưởng của bass khi hoạt động mạnh tới loa chip để phần tiếng của nó "sạch" hơn!

coolpix8700

Well-Known Member

Em dành riêng cái reciever này chỉ cho đôi front, để xem film đã có cái Yamaha 3067 làm pre (và Ya cũng chỉ kéo mỗi đôi rear back) cho nên không phải đấu lại!

sonthanhbinh

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Được cái gấu nhà em dễ tin người bác ah, nhiều khi em mua hàng mới xong đem qua nhà thằng bạn khui thùng rồi lấy cái thùng mì tôm bỏ vào nói là hàng cũ là gấu em tin răm rắp #-o
Lại một người nữa giống như tôi " Nể vợ sống lâu, để vợ lên trên đầu là trường sinh bất lão" =))

namhien

Member
Ðề: Re: Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Được cái gấu nhà em dễ tin người bác ah, nhiều khi em mua hàng mới xong đem qua nhà thằng bạn khui thùng rồi lấy cái thùng mì tôm bỏ vào nói là hàng cũ là gấu em tin răm rắp #-o

Bác đúng là cao thủ em lại đc học hỏi cái chiêu này :)

namhien

Member

Em cũng gom góp tầm 15 củ rồi h mà mua về nữa thì không biết nói tiền ở đâu ra , nên bán bớt rồi mới mua, em cũng tham khảo một số rec đời cũ vì em ở tỉnh mà DTS HD với 3D thì mổi lần tải mất 5-6h nên thôi nghe DTS cũng được. Con V777es này so với Pioneer AX5 thì chất âm có tương đương không vì em ghép với RX2 mà nghe nói pi hợp với RX2..thanks...:)

ý kiến cá nhân của em thôi nha bác, kiếm con nào đời mới chút support HDMI có đầy đủ DTS HD và True HD, chưa có nhu cầu dùng nhưng không có nghĩa là không dùng. Bác mua mấy con đời cũ đc 1 time là lại lăn tăn đấy. Hơn nữa hàng cổ tuổi cao rồi chả may xịt thì ở tỉnh lẻ sửa cũng khó nha. Cái này là em dính rồi đó

coolpix8700

Well-Known Member

Không có AX5 nên em không biết, nhưng khi mua thì em so nó với cái D10EX (nghe thử cả 2) và chọn nó dù giá cao hơn. Còn trong nhà hiện nay cũng đang có cái Pi khác là AX10i (cũng dùng trong bộ xem film). Nếu so sánh với AX10i thì nó kém nhiều tính năng, trong đó có cả đặt Bi-amp trong menu và công suất (cho 1 kênh) không cao bằng (cái AX10i nạng gấp rưỡi), nhưng tiếng thì 1 mười 1 chín. Có điều kiện thì việc chọn những cái recievers cũ có giá khủng lúc mới ra kết hợp với reciever giá phải chăng bây giờ thì vẫn có DTS-HD mà bộ khuếch đại các kênh lại rất tốt cho âm thanh!

Bên trên