Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Tất cả các kênh đều dùng chung 1 bộ nắn điện (1 cầu Diode) + 1 cặp tụ lọc nguồn 10.000uF thì hay cái nỗi gì, bình thường thôi

Cái NAD 747 (củ chuối nhất của NAD) mình đang xài dùng cặp tụ lọc nguồn 18.000uF :)

Thế thay nó bằng cặp tụ nguồn 33000 uF thì có hay hơn không theo quan điểm của bác? ;))

pkhaudio

Active Member

Thế thay nó bằng cặp tụ nguồn 33000 uF thì có hay hơn không theo quan điểm của bác? ;))

Dĩ nhiên nhưng chưa phải là tất cả, còn nhiều vấn đề khác nữa
Bác cứ chơi qua những ampli có thiết kế nguồn riêng cho mỗi kênh (ví dụ: Apmli 2 kênh có 2 cục biến áp) để kiểm nghiệm nhé.

"phần nguồn của Ampli quyết định 50% chất lượng âm thanh" cái này em đã đọc qua ở đâu đó ko nhớ :)

Tất cả các kênh đều dùng chung 1 bộ nắn điện (1 cầu Diode) + 1 cặp tụ lọc nguồn 10.000uF thì hay cái nỗi gì, bình thường thôi

Cái NAD 747 (củ chuối nhất của NAD) mình đang xài dùng cặp tụ lọc nguồn 18.000uF :)

cái đa kênh còi của em nguồn ăn 880 w tụ nguồn thì 100 ngàn uf ! tẩn cũng ổn nhiều âm ly 2 kênh còi xách dép !

pkhaudio

Active Member

cái đa kênh còi của em nguồn ăn 880 w tụ nguồn thì 100 ngàn uf ! tẩn cũng ổn nhiều âm ly 2 kênh còi xách dép !

100 ngàn uF 0_0 ? có nhầm ko ? chưa thấy bao giờ

Theo kinh nghiệm, cứ cái Ampli nào nặng kg hơn thì sẽ khoẻ hơn

100 ngàn uF 0_0 ? có nhầm ko ? chưa thấy bao giờ

Theo kinh nghiệm, cứ cái Ampli nào nặng kg hơn thì sẽ khoẻ hơn
dạ ko nhầm ạ em dòm kỹ lắm bác ợ :v ! còn mấy cục khác tụ còn xếp hàng cơ công suất ra loa 550 w 1 kênh một cục và hybrid class A bác ợ ! còn cái bộ đa kênh của em nói trên đây xin khoe với bác ak

khoa1964

Member

amli da kenh minh nghe nhac 2 kenh duoc khong vay ban

hbc

Moderator

amli da kenh minh nghe nhac 2 kenh duoc khong vay ban

Nghe được chứ sao không được! Hay ở mức nào thì còn tùy dòng nhạc.

- Rock, Rap, POP hay những dòng nhạc nhanh mạnh ầm ĩ thì rất OK.

- Jazz, Accoutics, Instrumental hay nhạc vàng... cần nền âm tĩnh chi tiết thì còn phải xem xét vì cấu tạo của bọn đa kênh thường hay có quạt tản nhiệt chạy hơi ồn tý với lại bọn chúng hay dùng nguồn xung để tối ưu cho công xuất nên có tý nhiễu mặc dù cũng hơi khó phát hiện.

lan806

Well-Known Member

Làm nghề bán hàng thì nhiều lúc cũng không tránh khỏi chuyện lăng xê quảng cáo nổ như pháo...
Makeno đi bác Lan806.

Hi hi, ngứa tai chút là anh em đang nói con gà thì nhảy vào khoe con phượng, muốn khoe muốn nổ thì cũng phải tế nhị chứ bác nhỉ. Em nhớ ngày xưa có thằng ngu cãi chày cãi cối cục công suất trong ô tô lên tới mấy chục ngàn wat, mở mồm ra là cái xe ghẻ của em, cái xe còi của em. .... Xe thì toàn Mẹc với BMW.
Vâng em nghe bác, đúng là make me no hô hô :))

coolpix8700

Well-Known Member

Làm nghề bán hàng thì nhiều lúc cũng không tránh khỏi chuyện lăng xê quảng cáo nổ như pháo...
Makeno đi bác Lan806.

Quảng cáo thì vẫn có hàng trăm cách!
Nhưng mang hình ảnh của một cái home recording lên rồi mô tả công nghệ siêu lắm thì hơi có vẻ xem thường người bị xem quảng cáo!
Ngay cả hàng tầu, người ta chỉ chê ăn bớt nguyên liệu làm đĩa, lớp tráng mỏng chứ máy móc họ dùng chắc chẳng đến nỗi bị hiện đại như vậy. Cái cơ bản bị chê là nguồn âm để họ nhái!

Tuy đầu năm, nhưng cũng vẫn góp ý cho các bác bán hàng!!!

Minhsur

Banned

Hi hi, ngứa tai chút là anh em đang nói con gà thì nhảy vào khoe con phượng, muốn khoe muốn nổ thì cũng phải tế nhị chứ bác nhỉ. Em nhớ ngày xưa có thằng ngu cãi chày cãi cối cục công suất trong ô tô lên tới mấy chục ngàn wat, mở mồm ra là cái xe ghẻ của em, cái xe còi của em. .... Xe thì toàn Mẹc với BMW.
Vâng em nghe bác, đúng là make me no hô hô :))

Đánh giá về việc nghe nhạc bằng AVR em thấy không đến nỗi quá tệ đâu. Em đã dùng Denon 1912, 2313, 3313 (2 lần), dùng thử X4000, X4100... em cũng hay LL bằng AVR, chẳng đến nỗi kém cỏi gì. Giờ em vân hay nghe như vậy. Nhưng em thấy nghe nhạc bằng 3313 là hay nhất.

Về chuyện pháo nổ dịp Tết, em nghĩ cũng nên thông cảm cho mọi người. Bán hàng thì phải quảng cáo, đi Tây thì phải tỏ cho sang.
Em cũng có thời gian sống ở nước ngoài, giờ bạn bè ở lại bên đó cũng còn nhiều. Đa số rất cần cù làm ăn kiếm sống bác ạ, ai cũng đều phải gắng phải gượng thôi.
Có ai biết đi Tây là khổ? - VietNamNet

do_long_khach

Well-Known Member

Em nghĩ bác gì hồn nhiên là chính thôi

Năm mới mà tôi thấy rất nhiều bác xỉa sói nhau ghê gớm ! Đúng là Giang sơn khó đổi bản tính khó chừa ! Đang bàn về cái Đa kênh và hai kênh ! Kể cả khoe cũng thực tế có dẫn luận ko phải tải mạng về khoe bảo của mình là được !
Quay trở lại về hai kênh hay đa kênh thì nhiều người hay chụp mũ chê đa kênh , ngợi ca hai kênh hết lời ! Mặc dù hai kênh còi rẻ tiền cũng cứ nghe thấy cụm từ đa kênh là phải chê kịch liệt đã ! Xét lại mình và đồ chơi của mình đi cũng như kiến thức uyên bác của mình đi !
Em chỉ xin ví dụ sơ sơ là có con pre đa kênh 7.1 mà giá riêng cục pre đa kênh thôi đã 35 ngàn đô mỹ nó cũng đến từ nước Mỹ ! Vậy cái hai kênh hàng bãi rác cả bộ giá vài triệu vnđ kịch liệt phản đối chê đa kênh là sao ?
Hãy xét lại 2 cụm từ đa kenh và hai kênh nghiêm túc đi !
Còn tuỳ thuộc rất nhiều yếu tố việc hơn thua để làm gì hay đang chơi 2 kênh còi thì cứ phải chê đa kênh để mình đc cho là sành ?!!!!
Đa kênh và hai kênh là hai phạm trù khác nhau ! Chơi đa kênh hiend thì tốn kém hơn chơi 2 kênh theo số chấm !
Xu thế giờ cũng có dạng all in one để đáp ứng nhiều nhu cầu ! Chất lượng từ thấp tới cao ! Ai hợp khả năng và nhu cầu đoạn nào thì chơi đoạn đó !
Còn đồ chơi nhà em thì em mua về chơi chứ ko bán buôn ! Thích thì chơi thôi !
Năm mới chúc cả diễn đàn vui vẻ !

C_Pham

Well-Known Member

Ai chơi âm thanh cũng biết là khi so sánh người ta đều so sánh cùng tầm tiền. Nếu để nghe nhạc Stereo thì 2 kênh cùng tầm tiền sẽ hay hơn dàn đa kênh.

Còn chỉ có các "trọc phú" mới so sánh bộ dàn vài chục nghìn USD với bộ dàn vài triệu đồng thôi.

Chúc mừng năm mới tất cả anh em HDVN.

lan806

Well-Known Member

Còn chỉ có các "trọc phú" mới so sánh bộ dàn vài chục nghìn USD với bộ dàn vài triệu đồng thôi.

Vâng, bác nói đúng, em không dùng hàng 2nd nhưng cũng chưa bao giờ dám miệt thị bạn chơi là dùng hàng bãi rác, vậy mà !!

Minhsur

Banned

Lại nói về cách chơi. Nhà em chưa có điều kiện nên tất cả Nhạc - Phim - Kok em cho tất vào phòng khách. Nhưng nếu ngày đẹp giời nào đó em có điều kiện thì em sẽ chơi kiểu Phòng nghe nhạc + Thư viện để vừa đọc sách vừa nghe nhạc; Phòng xem phim + Hát hò. Hiện giờ em vẫn thường nghe LL bằng AVR hoặc đôi lúc xem phim bằng amply 2CH. Em thấy cũng chấp nhận được trong hoàn cảnh của mình.

Còn ở VN mình thì có một câu chuyện về trọc phú mà em quên mất người kể rồi. Đại ý là: Ông chủ shop âm thanh hỏi ông nhân viên là cái bộ 2CH hơn 2 tỷ ông khách mới mua được lắp đặt ở đâu. Cậu NV nhanh nhảu: Ở phòng khách sếp ạ. Ông chủ shop phán luôn: Thằng cha này khoe mẽ với hàng xóm chứ chơi nhạc mịa gì; mua được bộ 2 tỷ mà không làm nổi cái phòng nghe...

Câu chuyện khoe nhà em có mấy bộ còi bộ ghẻ, mỗi bộ mấy chục ngàn đô và đều trưng ra ở phòng khách kiêm luôn phòng thờ thì em cũng quá hiểu pháo cối ngày xưa nó nổ to như thế nào rồi.
Có ai biết đi Tây là khổ? - VietNamNet

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member

Em thấy cái tiêu đề topic này có vấn đề nên dẫn đến các bác ko hiểu ý nhau rồi. Bác chủ tự dưng nói Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay? mà ko nói gì đến mức giá cả nên bác Marantzfan mới lấy ví dụ về AVR đắt tiền

C_Pham

Well-Known Member

Em thấy cái tiêu đề topic này có vấn đề nên dẫn đến các bác ko hiểu ý nhau rồi. Bác chủ tự dưng nói Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?mà ko nói gì đến mức giá cả nên bác Marantzfan mới lấy ví dụ về AVR đắt tiền

Bác đọc kỹ lại post #293 của bác ấy ở trên thì ý bác ấy không phải như bác nghĩ ạ.

Đặc biệt là đoạn dưới này thì em thấy bác ấy kỳ thị những anh em có dàn không tương xứng với dàn của bác ấy ạ.

Xét lại mình và đồ chơi của mình đi cũng như kiến thức uyên bác của mình đi !

Em thấy bác Sieulong cũng ở Đức, bộ dàn của bác ấy cũng hay lắm, nhưng em thấy bác ấy khiêm nhường, những bình luận của bác ấy có giá trị với diễn đàn, chứ không phải ở Đức ai cũng nổ như bác trên.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên