Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

lan806

Well-Known Member
Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Đã ưa chơi chữ thì em cũng xin đính chính lại một chút là: Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời.
Cái mà anh em bức xúc vì trên mấy Topic chứ không phải vì mỗi một cái việc đa kênh hay 2 kênh. Em chẳng dùng đồ tới mấy chục ngàn nhưng 2 kênh em cũng có, đa kênh em cũng có và đa kênh em đang setup để dùng 2 kênh em cũng có, CD em cũng chơi, lossless em cũng chơi, dac em cũng có nhưng em cũng chưa bao giờ dám bảo anh em chơi cứ tìm hiểu đi rồi hãy nói. Đành rằng có cái mình am hieu hơn anh em khác nhưng không có nghĩa là cái gì người khác cũng dốt hơn mình. Cái chúng ta tranh luận với nhau là thiết bị trung bình thì cái nào hơn cái nào (đơn giản như là dac và nguồn losless chẳng hạn) chứ không nói tới thứ giời ơi cao siêu nào đó. Cái thứ giời ơi đó có đem dac mà anh em đang trao đổi ra mà giải mã được đâu.
Em xin được dừng quan điểm cá nhân lại ở đây.

coolpix8700

Well-Known Member

Cái buồn cười là mang 1 đồ được giành cho DIY (home making) rồi cứ nhắc đi nhắc lại "công nghệ mới"!

Chơi audio mà tôi thấy dường như nhiều bác nhớ rất dai thù vặt vãnh và kiểu như con gà xó bếp tức nhau tiếng gáy ! Chủ đề tại sao nghe nhạc bằng đa kênh không hay bằng 2 kênh ko nói đến tiền ! Và tôi thấy nhiều người nhảy bổ nhất quyết phải chê bằng được đa kênh thì tôi nói các bác chê thì xem lại mình đang chơi ở mức nào ? Ko phải cứ đa kênh là dở và hai kênh mới hay hoặc ngược lại ! Chơi cái gì cũng thế mình thấy thích thấy hay là đc ! So sánh ra thì vô cùng phải có tiêu chí cụ thể như cùng giá tiền ! Cùng năm sx hay cùng hãng ... Cùng tiêu chí kỹ thuật nào đó ! Chứ chỉ gói trọn vào cụm từ đa kênh vơi hai kênh xong chê bai phủ nhận hay công kích nhau năm mới tôi nói thật các bác tài giỏi và bon chen ghê !
Còn tôi chơi thì chơi cả hai mỗi cái có đặc trưng riêng và song hành đều có thế mạnh riêng !
Còn các bác nói đểu tôi hay người khác khi đã biết hơn hay ko hơn thì còn bon chen làm gì ? Phải chăng cứ như thế mới tài ?!!!!
Còn ở đâu cũng thế thôi cũng trên thế giới này cũng phải làm việc hay chơi cũng phải cùng nhau chia sẻ học hỏi nhau chứ ko phải xỉa sói nhau đâu !

Tại sao lại bảo tôi nổ ? Hay ông đang nổ ? Tôi có bảo dàn tôi đắt tiền gay tôi tài giỏi ? Ông đừng ngậm máu phun người nhé C-pham ! Đàm ông chơi audio mà điêu ngoa suy diễn vậy mà ông nghe được à ? Còn tôi nói về dàn đa kênh với 2 kênh tôi lấy ví dụ con pre của đa kênh có con giá mấy chục ngàn đấy ? Dàn nhà ông bao nhiêu tiền mà ông theo đóm ăn tàn ngậm máu phun người như vậy ? Bởi vì chủ thớt tiêu đề to tướng là Tại sao nghe nhạc bằng đa kênh không hay bằng hai kênh mà không đề cập đến giá tiền thì tôi lấy ví dụ để so sánh thôi ! Còn nếu cùng một giá tiền bằng nhau , cùng một hãng thì dàn hai kênh nghe hay hơn dàn đa kênh là đương nhiên ! Chi phí cùng một lượng tiền cho ít kênh hơn thì nó đc làm kỹ hơn hoặc thiết bị cao cấp hơn thì phải hay hơn !
Tôi chả khoe dàn nhà tôi nhất hay nhiều tiền hay là hay nhất hay tôi giàu có hay nọ kia mà bảo tôi nổ !
Có mà khoe còn được chỉ sợ đi tải mạng hay lấy của người khác về khoe mới nổ ! Tôi thấy ông nên tự xem lại lời nói của ông thì hơn !
Năm mới ông đã đi gây hiềm khích kích bác đểu người khác thế thì ông cứ chờ đấy ! Tôi ko cần phải phản pháo ông đâu mà đời sẽ cho ông kết quả ! Nhân quả thôi !
Xin lỗi tất cả anh em đã gây hiểu lầm nhau ! Chúc cả nhà vui vẻ

pkhaudio

Active Member

Bác chủ thấy thoả mãn với hệ thống âm thanh hiện hữu của mình là OK
Tôi đã đi nhiều nơi, hệ thống âm thanh họ đắt tiền hơn mình ... nhưng hay dở là chuyện khác và có sự đánh giá khác nhau ở mỗi người

Tôi thấy nhiều người cứ tìm kiếm (nâng cấp), chạy theo người khác , ... thật phí thời gian, tiền bạc, ... Cứ hưởng thụ những gì đang có và nếu có tiền thì cứ thay thế (nâng cấp, đổi mới, ...) :)

Tôi rất ko thích những ý kiến "cái này đắt hơn cái kia", "bộ dàn này đắt, rẻ hơn cái kia" ,... đắt hơn ko có nghĩa là hay hơn

Còn chủ thớt hỏi "Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?": thớt để chém gió cho vui :)

Chỉnh sửa lần cuối:

C_Pham

Well-Known Member

Em rất mừng là cuối cùng Bác cũng đã hiểu ra là cùng tầm tiền thì dàn 2 kênh nghe nhạc hay hơn đa kênh.

Còn dàn bao nhiêu tiền không quan trọng, quan trọng là mình hài lòng với nó. Có vậy mới tĩnh tâm nghe nhạc và nghe mới hay được.

Khi Bác comment chỉ có 1 người có ý kiến thì còn có thể người đó hiểu lầm, còn khi nhiều Anh em cùng có ý kiến thì Bác nên xem lại mình.

Chúc Bác năm mới vui vẻ.

Minhsur

Banned

Chơi âm thanh mà lúc nào cũng giơ tiền/dàn nhà bác bao nhiêu tiên ra mà so thì gọi là gì? Khen bộ đa kênh 35 ngàn đô hay hơn bộ 2CH bãi rác (đồ chơi của anh em gọi là đồ bãi rác) giá vài triệu thì gọi là gì? Anh em đang bàn tán về cái bộ đồ giá chục triệu trở lại thì nhảy vào khoe bộ nhà mình mấy chục ngàn đô để khen hay chê dở hoặc dàn nhà mình giá cả chục ngàn đô gọi là dàn cỏ, dàn ghẻ... thì là cái thể loại gì?

Quê em gọi là trọc phú, hợm hĩnh, huênh hoang.

Bác nào không hài lòng thì tùy các bác, nhưng vào diễn đàn thì cũng nên biết tôn trọng người khác. Mình cư xử với người khác thế nào thì nhận lại như thế thôi các bác ạ.

Còn bác nào khăng khăng bảo nghe nhạc bằng AVR không hay thì các bác cứ đi nghe thử đi, mỗi thứ có một thú vị riêng. Các bác nghe nhạc 5.1 bằng bộ 2CH thử xem nó ra sao.

do_long_khach

Well-Known Member

Mới mùng 5 thôi, vui tết đã các bác

lan806

Well-Known Member

Anh em đã nói xa nói gần để bác ấy bớt lên giọng, ấy vậy mà vẫn miệt thị anh em là con gà xó bếp tức nhau tiếng gáy. Anh em là con gà thì ông là con gì ?!!!!
Đã không rành ngôn ngữ lại hay bày đặt chơi chữ, con gà xó bếp thì chỉ có vào nồi, con gà tức nhau tiếng gáy thì đúng nhưng không bao giờ tức được nhau ở xó bếp cả.
Mỏi mệt quá.

pgasqlkt

Member

Anh em đã nói xa nói gần để bác ấy bớt lên giọng, ấy vậy mà vẫn miệt thị anh em là con gà xó bếp tức nhau tiếng gáy. Anh em là con gà thì ông là con gì ?!!!!
Đã không rành ngôn ngữ lại hay bày đặt chơi chữ, con gà xó bếp thì chỉ có vào nồi, con gà tức nhau tiếng gáy thì đúng nhưng không bao giờ tức được nhau ở xó bếp cả.
Mỏi mệt quá.
Con công bác ạ :D

coolpix8700

Well-Known Member

Mua đồ audio ngộ nhận "chơi audio"!
Năm ngoái đồ khác, năm nay đồ khác,... mới chỉ biết nói "đồ vừa mua là nhất" chứ tại sao những người khác lại cũng mua chúng còn chưa hiểu!
Ngay bản thân tại sao mua đồ năm nay, bỏ đồ năm ngoái, chắc chỉ mới biết là đủ tiền để mua cái đồ năm nay đắt hơn năm ngoái!

hbc

Moderator

Chúc các bác năm mới "Cường Dương Thịnh Vượng!''

Minhsur

Banned

Một số người Việt mình ở nước ngoài, nhất là các nước đông Âu (phe CNXH cũ) do thường xuyên bị người bản địa coi thường, khinh miệt nên thường có thói quen dương lông, xù vây và hay mắc phải bệnh sĩ nặng khi cố thể hiện mình là công là phượng với người thân, bè bạn ở quê nhà.

Các bác hãy đọc kỹ bài này để thông cảm cho họ, nhất là những người vẫn phải làm việc những ngày Tết xa quê.

Sau 9 ngày nghỉ Tết khá dài, khá mệt mỏi, kính chúc các bác có một năm làm việc thành công, đạt được nhiều thành quả to lớn hơn trong năm Ất Mùi.

coolpix8700

Well-Known Member

Các bác hãy đọc kỹ bài này để thông cảm cho họ, nhất là những người vẫn phải làm việc những ngày Tết xa quê...

Em ở Đức 10 năm, trong thời gian ở bên đó có lúc làm việc cho văn phòng tư vấn thuế, hay đi dịch cho toà án (khi họ xử người mình),... tụi bạn bây giờ vẫn đang sống ở bên ấy. Tụi em đã 2 lần đón ông giáo hướng dẫn về VN chơi (còn ông ấy tự sang do công việc 2 lần khác)!
Bài báo bác dẫn ra viết hơi quá, người ở đâu cũng vậy, có người này người kia. Đúng là ở nước ngoài thì rất khó để thảnh thơi như trong nước mình được, nhất là ở nước Đức. Bà xã đến bây giờ vẫn rất tự hào (chắc là "nổ") kể lại cho tụi trẻ con vì có thời gian làm việc cật lực bên ấy (coi như tấm gương cho chúng về khả năng làm việc). Thực ra so sánh như thế chẳng bao giờ đúng, hồi đó tụi em có động lực, còn bây giờ tụi trẻ con lại thấy không cần phải vậy!

Mr Audio

Banned

Thói quen "nổ" là bản chất của người hay tự ti,mặc cảm.Em nói chung như vậy chứ không ám chỉ một cá nhân nào,mong các bác đừng hiểu sai.
Hy vọng khi tĩnh tâm lại các bác có cái nhìn cởi mở hơn.Mọi mâu thuẫn trên đời này đều do không hiểu nhau thôi.
Sang năm mới, em cũng mong muốn diễn đàn đông đảo người tham gia,chứ quanh đi quẩn lại có vài cái nick buôn chuyện với nhau thì cũng nhàm phải không các bác :))

Mr Audio

Banned

Em chỉ nói những gì mình cho là đúng,chẳng đụng chạm đến ai.Bác nào muốn ném thì xin mời :)):)):))

ttlinhha

Well-Known Member

Em chỉ nói những gì mình cho là đúng,chẳng đụng chạm đến ai.Bác nào muốn ném thì xin mời :)):)):))

Bác ấy nói chung chung vậy thôi chứ có nói bác bậy bạ đâu mà chưa gì đã chuẩn bị xây nhà thế ah :D

Minhsur

Banned

Đúng là ở nước ngoài thì rất khó để thảnh thơi như trong nước mình được, nhất là ở nước Đức. Bà xã đến bây giờ vẫn rất tự hào (chắc là "nổ") kể lại cho tụi trẻ con vì có thời gian làm việc cật lực bên ấy (coi như tấm gương cho chúng về khả năng làm việc). Thực ra so sánh như thế chẳng bao giờ đúng, hồi đó tụi em có động lực, còn bây giờ tụi trẻ con lại thấy không cần phải vậy!
Em cũng có mấy năm ở Liên Xô, vừa học vừa làm thêm để kiếm tiền tiếp sức cho "quê hương" lúc khó khăn và cũng là có tiền để chơi những cặp loa S90D, S70B, loa tháp 3 cục... Ngày đó chưa có khái niệm amply đa kênh như bây giờ để mà so sánh cái gì hơn cái gì.

Nhưng những ngày đó (chắc cùng thời của bác), người ta vẫn có sự tôn trọng nhất định đối với người Việt.

Vừa rồi em quay lại Matxcova, mới đến sân bay đã được dặn dò là trong thời gian ở Mat thì khi ra khỏi KS nhớ mang theo Hộ chiếu và chương trình làm việc và... không nên đến chợ người Việt...

Mr Audio

Banned

Bác ấy nói chung chung vậy thôi chứ có nói bác bậy bạ đâu mà chưa gì đã chuẩn bị xây nhà thế ah :D

Thì em cũng nói chung chung thế chứ,có khẳng định bác ý nói gì đâu.Trả bác chỗ để bác xây nhà nhé :))

coolpix8700

Well-Known Member

Nhưng những ngày đó (chắc cùng thời của bác), người ta vẫn có sự tôn trọng nhất định đối với người Việt.
...

Hồi em sang thì bức tường ở Berlin đã đổ rồi,
Người Việt chẳng còn được coi "đi đầu chống Mỹ nữa",
Thỉnh thoảng còn được chứng kiến quản lý thị trường - cảnh sát Đức đuổi người Việt bán thuôc lá chạy tá hỏa.
Em đi dịch ở toà cũng là các vụ người Việt vi phạm bị xử!
Còn ngoài phố, mình đi cái xe Mẹc vừa đỗ mở cửa bước ra, một lão người Đức quần áo nhếch nhác, chắc dân thất nghiệp đã lâu đi qua nhổ bãi nước bọt trước mũi xe!
Do vậy khi con bé con vừa học xong lớp 3 em gửi nó về luôn, và năm sau em bán sạch cửa hàng, đóng gói vợ chồng kéo nhau về!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên