Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Minhsur

Banned
Ðề: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Vấn đề: Có đúng là nghe nhạc bằng AVR thì không hay?!
Em đang dùng cặp Denon 2010ae và cái AVR Denon 3313. Nhiều lúc em vẫn nghe nhạc LL trực tiếp bằng AVR ra loa 5.1 (không qua DAC), và em thấy nó cũng có cái hay riêng của nó.

Em chỉ sợ nhiều khi chúng ta cứ hay thần thánh hóa cái gì đó.
(Em đang nói về cái sự hay, chứ không bàn về vấn đề âm thanh trung thực đâu nhé).

lan806

Well-Known Member

Vấn đề: Có đúng là nghe nhạc bằng AVR thì không hay?!
Em đang dùng cặp Denon 2010ae và cái AVR Denon 3313. Nhiều lúc em vẫn nghe nhạc LL trực tiếp bằng AVR ra loa 5.1 (không qua DAC), và em thấy nó cũng có cái hay riêng của nó.

Em chỉ sợ nhiều khi chúng ta cứ hay thần thánh hóa cái gì đó.
(Em đang nói về cái sự hay, chứ không bàn về vấn đề âm thanh trung thực đâu nhé).
Lâu rồi em không nghe bộ 2 kênh chuẩn nhất của em, vì đặt trên tầng 5, leo tới nơi thì hết hứng. Vậy là em chiến nhạc với receiver Ya vẫn hay như thường, hôm nào rảnh rỗi em nghe trong phòng ngủ pioneer 7800ii với JBL, bật cả loudness lên nữa. Trường Vũ với album Thư viết từ KBC treble nó cứ phải loảng xoảng, bass cứ bừng bừng mới hay, lúc này amp đèn thua xa :)
Tóm lại thoát ra khỏi khuôn phép thì mới hay.

Minhsur

Banned

Lâu rồi em không nghe bộ 2 kênh chuẩn nhất của em, vì đặt trên tầng 5, leo tới nơi thì hết hứng. Vậy là em chiến nhạc với receiver Ya vẫn hay như thường, hôm nào rảnh rỗi em nghe trong phòng ngủ pioneer 7800ii với JBL, bật cả loudness lên nữa. Trường Vũ với album Thư viết từ KBC treble nó cứ phải loảng xoảng, bass cứ bừng bừng mới hay, lúc này amp đèn thua xa :)
Tóm lại thoát ra khỏi khuôn phép thì mới hay.
Đúng đó bác. Nhiều hôm em nghe CD bằng cái ổ Blueray gắn trên c300, mở luôn chế độ xem phim 5.1. Nghe cũng rất thú vị bác ạ.

alibaba1978

Well-Known Member

Có thể phát sinh 1 trường phái chơi audio mới: HDP + AV gấu = ngon bổ rẻ chăng
cái vụ này em dùng ya ax1 dùng optical thấy cdp nào cũng giống nhau hehehe nghe đâu đén nỗi nào dở đâu chỉ có khuyết điểm là mở càng to càng hay trong khi dàn stereo mở riu riu mới hay nên ko bị hàng xóm chửi như nghe bằng avr

alibaba1978

Well-Known Member

cũng cần nói thêm trường phái nghe nhạc stereo thường nghe ko quá 11g tức tầm số 4 chứ lên cao hơn nữa thì nghe chẳng giống ai còn avr thì ngc lại vặn gần như kịch kim thì mới thoát hết công suất có bác nào cảm thấy thế ko

nqh18

Member

Ngưởi ta đã làm ra ampli 2 kênh để nghe nhạc 2 kênh và amlpi đa kênh để nghe nhạc đa kênh sao cứ phải làm ngược thế nhỉ ? ? ?

Newbie_SG®

Well-Known Member

cũng cần nói thêm trường phái nghe nhạc stereo thường nghe ko quá 11g tức tầm số 4 chứ lên cao hơn nữa thì nghe chẳng giống ai còn avr thì ngc lại vặn gần như kịch kim thì mới thoát hết công suất có bác nào cảm thấy thế ko

Nếu dàn Stereo mở to mất hay, là bởi vì ampli có độ méo lớn, mở to volume thì bị distortion. (méo tiếng)
Để khắc chế cái méo, người ta phải dùng những cặp loa có độ nhạy lớn, để chỉ cần một công suất nhỏ từ ampli là đã phát ra được âm lượng khá lớn rồi. Và mặc dù ampli có công suất khá lớn nhưng nói chung, phần công suất lớn đó không được sử dụng đến.

Receiver thường là công suất yếu nếu so với ampli 2 kênh. Vì VD một con có công suất tiêu thụ 210W (Ghi ở tem đằng sau), thì công suất hiệu dụng cho ra loa của nó giỏi lắm được 70% của công suất trên, tức là khoảng 150W, chia cho 2 loa front thì mỗi cái được 75W max, nếu chia 5 kênh thì mỗi kênh còn có 30W max. Vì thế nên phải vặn volume lớn để kéo loa.

Nhưng AVR tầm trung khá thì nó có chức năng Dynamic Range Control, giúp cải thiện nhạc nhẽo khi mở volume nhỏ, nghe cũng không đến nỗi mất tiếng.

trangchodom

Well-Known Member

Tuy nhiên em thấy vẫn chưa trả lời được câu hỏi của bác chủ "Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?" Em còn nhớ mang máng bài toán Chuồng chim câu hồi xưa: Có N cái chuồng và N+1 con chim câu, vậy chứng minh có ít nhất 1 chuồng có từ 2 con chim câu trở lên. Ai cũng biết đó là chân lý nhưng vẫn phải tìm cách chứng minh. Bằng thực nghiệm thì chứng minh được ngay nhưng bằng lời giải toán thì như thế nào? Đó mới là câu trả lời mà bác chủ topic đang tìm kiếm ;)
Với cảm nhận của em, nghe nhạc bằng avr em thấy nó không có độ động (độ sống động) mặc dù nó vẫn ra hết bass, mid, treb rõ ràng. Nghe avr thiếu sự tinh tế, thiếu sự lắng đọng cảm xúc cho người nghe nhạc như amp 2 kênh. Em cũng nói thêm, mặc dù là như vậy nhưng nghe nhạc còn phụ thuộc vào yếu tố tâm lí của chính bản thân mình. Trong một tâm trạng thoải mái nghe những bài nhạc yêu thích thì thiết bị âm thanh đôi lúc không còn là vấn đề quan trọng tạo nên cảm xúc cho người nghe. Chính bản thân em nhiều lúc ngồi trên PC nghe loa vi tính microlab (mua chưa tới 500K) mà vẫn có cảm xúc rung động tâm hồn. Nói nôm na, nó như là đi đám cưới ăn nhiều món ăn ngon nhưng đôi khi không cảm thấy bằng một vài con cá khô và 1, 2 xị rượu ngồi với vài người bạn tri kỉ.

Pa Ke Xì Cúc

Ai bỏ bom theo kiểu Denial-of-service attack vào số điện thoại 0988.741.350 cho nó tắt luôn khỏi quảng cáo ở đây em tặng luôn 1 phát 50cR.

sonthanhbinh

Active Member
Ðề: Re: Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?

Ai bỏ bom theo kiểu Denial-of-service attack vào số điện thoại 0988.741.350 cho nó tắt luôn khỏi quảng cáo ở đây em tặng luôn 1 phát 50cR.
Để tối về lấy con androi đểu vất nhà cắm sạc pin cho nó nhá máy 24h/30 ngày cho nó bỏ sim này luôn :))

Các bác cho E biết thêm rất nhiều . Tiện đây cho E hỏi . Tu nam 2010 đến nay e nghe nhạc và xem fim all in 1 . E cảm nhận thấy hay . Avr denon 4810. Cdp denon 1510AE . Kết nối anlog . Loa AE . Các Bác góp ý cho E .

Minhsur

Banned

Các bác cho E biết thêm rất nhiều . Tiện đây cho E hỏi . Tu nam 2010 đến nay e nghe nhạc và xem fim all in 1 . E cảm nhận thấy hay . Avr denon 4810. Cdp denon 1510AE . Kết nối anlog . Loa AE . Các Bác góp ý cho E .

Đồ của bác gấu mà, nghe chắc chắn là có hay.

le_hung214

bác thấy hay rồi còn góp ý gì nữa :)

le_hung214

Kêt nối analog hay hơn với đồ có sẵn của bác.

sieulong

Well-Known Member

Tuy nhiên em thấy vẫn chưa trả lời được câu hỏi của bác chủ "Tại sao nghe nhạc bằng AV Receiver lại không hay?" Em còn nhớ mang máng bài toán Chuồng chim câu hồi xưa: Có N cái chuồng và N+1 con chim câu, vậy chứng minh có ít nhất 1 chuồng có từ 2 con chim câu trở lên. Ai cũng biết đó là chân lý nhưng vẫn phải tìm cách chứng minh. Bằng thực nghiệm thì chứng minh được ngay nhưng bằng lời giải toán thì như thế nào? Đó mới là câu trả lời mà bác chủ topic đang tìm kiếm ;)

Cái đoạn ở trên em nhớ không lầm là Định Lý Cho thỏ vào chuồng hay còn gọi là Định lí Dirichlet. Phát biểu một cách tổng quát hơn hình như là: Nếu có m con thỏ muốn nhét vào n cái chuồng, nếu như tồn tại một con số r, sao cho m > r * n, thì chắc chắn có một cái chuồng chứa ít nhất r +1 con thỏ. Trong trường hợp r bằng 1, thì ta có định lý Dirichlet như đã nói ở trên.

Chứng minh thì, ai có xem qua, thì chứng minh đơn giản lắm, chứng mình mệnh đề nghịch đảo lại. Nếu ai ít khi cần dùng đến toán như vầy thì đúng là chứng minh cũng không phải quá dễ.

Quay lại với vần đề audio. Đa phần người sử dụng, thích để thiết bị phục vụ cho mình, gắn thiết bị vào nghe hay thì tức là hay, còn bên trong nó có bao nhiêu sò, bao nhiêu ốc bao nhiêu gì gì đó. Thì đa phần những người dùng lại ít quan tâm.

Câu hỏi này lý thú, câu hỏi "vì sao amp 2 kênh nghe nhạc hay hơn" thì hiển nhiên thể nào cũng có câu trả lời cho anh chủ hài lòng. Tuy nhiên em cảm thấy ở những người sử dụng thiết bị để giải trí như diễn đàn mình ở đây, thì câu hỏi này không dể dàng trả lời đơn giản là vì mình thiếu những kiến thức cần để thảo luận. Còn nếu anh chủ cần câu trả lời nghiên về kĩ thuật nhiều hơn, thì ở những diễn đàn DIY chắc sẽ trả lời được cụ thể hơn. Và chắc chắn sẽ làm anh hài lòng.

trangchodom

Well-Known Member

Cái đoạn ở trên em nhớ không lầm là Định Lý Cho thỏ vào chuồng hay còn gọi là Định lí Dirichlet. Phát biểu một cách tổng quát hơn hình như là: Nếu có m con thỏ muốn nhét vào n cái chuồng, nếu như tồn tại một con số r, sao cho m > r * n, thì chắc chắn có một cái chuồng chứa ít nhất r +1 con thỏ. Trong trường hợp r bằng 1, thì ta có định lý Dirichlet như đã nói ở trên.
Chú sieulong là dân IT hay là dân toán mà biết vụ này nhỉ?.

sieulong

Well-Known Member

Dạ không em không phải IT cũng không phải toán, hồi em học lớp 6 lần đầu được tặng bộ sách "giai thoại toán học", Định lí Dirichlet là một số ít em còn nhớ được ạ.

sieulong

Well-Known Member

Dạ em không phải IT mà cũng không phải toán học, hồi em họp lớp 6 được tặng bộ sách "giai thoại toán học", định lí Dirichlet là số ít nội dung mà em còn nhớ được ạ

Bên trên