[Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Akhademik

Member
Ðề: Re: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

cho em hỏi cái laptop có HDMI làm đầu input dc ko a

Được chứ có gì đâu, trước mình cũng dùng HP Pavillon DV6 làm đầu phát đó thôi, âm thanh hình ảnh bình thường

datqtm07

Member
Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Vậy tất cả các dòng tivi có HDMI đều kết nối từ lap qua tivi đc đúng ko các bác ? Vậy là hình ảnh + âm thanh từ lap đều có thể xuất qua tivi :D

em chờ câu trả lời từ các bác , huhuuh

chon_hoi

Member

Nếu lap của bạn có HDMI thì vô tư. Còn nếu chỉ có cổng VEGA thì cắm vào cổng VEGA và tiếng thì cắm vào lỗ 3.5 của PC in. Chạy ngon

tarzan1234

Các bác ở đây nói thế nào chứ nhà e có con LCD 32' ghẻ của Toshiba vẫn xuất audio out từ hdmi được. Bộ của e nó như thế này

PC->HDMI->LCD 32'

Lúc đầu thì đúng là nó ko có tiếng chỉ có hình, sau đó lên mạng tìm hiểu thì ra là muốn out ra hdmi phải chỉnh ở trong phần audio setting của card âm thanh trên máy. Thời điểm đó máy dùng card âm thanh onboard nên vào phần Playback devices là có cái HDMI chọn nó thì âm thanh không ra loa vi tính nữa mà là ra tivi. Sau đó e nâng cấp lên cái card Creative Xfi để có optical mà nghe dts, kể tử lúc đó nó ko có cho ra TV nữa mà toàn ra âm thanh, chắc là do card sound ko có hổ trợ nữa. Còn như bác gì ở trên nói card vga ra hdmi phải hổ trợ 5.1 mình thấy vô lý quá. card màn hình thì liên quan gì tới phần âm thanh mà hỗ trợ hay không chứ? Vài dòng với các bác. Có gì sai các bác cứ chỉ bảo.

Bác hiểu nhầm câu hỏi của bác chủ topic và những gì mọi người đang bàn ở đây. Theo mô tả của bác thì bác phát từ nguồn là máy tính ra TV, tức là cả hình ảnh và âm thanh từ máy tính ra TV. Còn bác chủ topic và mọi người đang bàn ở đây là việc xuất tín hiệu âm thanh từ TV ra dàn âm thanh ngoài qua cáp HDMI mà không cần dùng đến cáp nào khác. Chuyện kết nối TV với đầu phát hoặc máy tính để xem phim trên TV thông qua cáp HDMI thì không có gì phải bàn. Nhưng khi thu các chương trình TV qua ăng ten chẳng hạn, thì thường âm thanh chỉ phát ra loa của TV. Muốn xuất âm thanh đó từ TV ra loa ngoài thì phải kết nối bằng kết nối quang. Tuy nhiên có cách khác thuận tiện hơn là chỉ dủng một sợi cáp HDMI duy nhất (chính là sợi cáp truyền tín hiệu từ nguồn phát lên TV) để xuất ngược âm thanh ra loa ngoài bằng cách sử dụng tính năng ARC có trên các loại TV đời mới. Ở đây sợi cáp HDMI này đóng vai trò như đường 2 chiều vậy, vừa đảm nhiệm truyền tín hiệu âm thanh+hình ảnh từ nguồn phát lên TV và vừa đảm nhiệm việc truyền tín hiệu âm thanh theo chiều ngược lại.

Nếu máy tính của bác có cổng HDMI thì sẽ xuất được cả âm thanh và hình ảnh ra TV. Máy xách tay của em dùng cạc âm thanh và cạc màn hình tích hợp, không phải loại đặc biệt gì nhưng cứ cắm vào là chạy, không phải chỉnh gì.

leducanhctn

Active Member

Các bác ở đây nói thế nào chứ nhà e có con LCD 32' ghẻ của Toshiba vẫn xuất audio out từ hdmi được. Bộ của e nó như thế này

PC->HDMI->LCD 32'

Lúc đầu thì đúng là nó ko có tiếng chỉ có hình, sau đó lên mạng tìm hiểu thì ra là muốn out ra hdmi phải chỉnh ở trong phần audio setting của card âm thanh trên máy. Thời điểm đó máy dùng card âm thanh onboard nên vào phần Playback devices là có cái HDMI chọn nó thì âm thanh không ra loa vi tính nữa mà là ra tivi. Sau đó e nâng cấp lên cái card Creative Xfi để có optical mà nghe dts, kể tử lúc đó nó ko có cho ra TV nữa mà toàn ra âm thanh, chắc là do card sound ko có hổ trợ nữa. Còn như bác gì ở trên nói card vga ra hdmi phải hổ trợ 5.1 mình thấy vô lý quá. card màn hình thì liên quan gì tới phần âm thanh mà hỗ trợ hay không chứ? Vài dòng với các bác. Có gì sai các bác cứ chỉ bảo.
HDMI nó chỉ là 1 đường Output thôi. Phần xử lý hình ảnh thì vẫn do Card đồ họa đảm nhiệm và phần âm thanh vẫn do Sound Card đảm nhiệm. Phần Driver của Card đồ họa và Sound Card sẽ cho phép xuất các tín hiệu hình ảnh và âm thanh đã được xử lý đó qua cổng HDMI thôi bạn ạ

Bác này đặt câu hỏi không rõ ràng. Em dự là bác có nguồn phát là PC(laptop), qua dây HDMI, đến TV LG. Nhưng hiện nay trên TV có hình nhưng không tiếng mặc dù trên laptop (loa của PC) âm thanh vẫn ổn. Vậy nguyên nhân ở đâu và cách giải quyết.
1. Dây HDMI bị lỗi.
2. Setup card màn hình và hệ điều hành chưa đúng.
Nếu vậy bác cứ tiếp tục vọc để có thêm kinh nghiệm phá máy. Không thành tài cũng thành nhân là vậy đó.

Akhademik

Member

Bác hiểu nhầm câu hỏi của bác chủ topic và những gì mọi người đang bàn ở đây. Theo mô tả của bác thì bác phát từ nguồn là máy tính ra TV, tức là cả hình ảnh và âm thanh từ máy tính ra TV. Còn bác chủ topic và mọi người đang bàn ở đây là việc xuất tín hiệu âm thanh từ TV ra dàn âm thanh ngoài qua cáp HDMI mà không cần dùng đến cáp nào khác. Chuyện kết nối TV với đầu phát hoặc máy tính để xem phim trên TV thông qua cáp HDMI thì không có gì phải bàn. Nhưng khi thu các chương trình TV qua ăng ten chẳng hạn, thì thường âm thanh chỉ phát ra loa của TV. Muốn xuất âm thanh đó từ TV ra loa ngoài thì phải kết nối bằng kết nối quang. Tuy nhiên có cách khác thuận tiện hơn là chỉ dủng một sợi cáp HDMI duy nhất (chính là sợi cáp truyền tín hiệu từ nguồn phát lên TV) để xuất ngược âm thanh ra loa ngoài bằng cách sử dụng tính năng ARC có trên các loại TV đời mới. Ở đây sợi cáp HDMI này đóng vai trò như đường 2 chiều vậy, vừa đảm nhiệm truyền tín hiệu âm thanh+hình ảnh từ nguồn phát lên TV và vừa đảm nhiệm việc truyền tín hiệu âm thanh theo chiều ngược lại.

Nếu máy tính của bác có cổng HDMI thì sẽ xuất được cả âm thanh và hình ảnh ra TV. Máy xách tay của em dùng cạc âm thanh và cạc màn hình tích hợp, không phải loại đặc biệt gì nhưng cứ cắm vào là chạy, không phải chỉnh gì.

Ra vậy cái đó thì hoàn toàn đồng ý. Chắc do đọc ko có rõ. chưa thử xuất ngược kiểu như thế bao giờ nên có khi cũng nên hóng xem cách nào để thực hiện. Với cả từ tivi có cái optical nữa ko biết gắn cái đó vào cái z906 nó có ra liền ko nhỉ?

Akhademik

Member

HDMI nó chỉ là 1 đường Output thôi. Phần xử lý hình ảnh thì vẫn do Card đồ họa đảm nhiệm và phần âm thanh vẫn do Sound Card đảm nhiệm. Phần Driver của Card đồ họa và Sound Card sẽ cho phép xuất các tín hiệu hình ảnh và âm thanh đã được xử lý đó qua cổng HDMI thôi bạn ạ

Cái đó thì biết, chắc bác cũng ko đọc kĩ như mình. Card sound thì ra sound, card vga thì ra màn hình đâu ai bàn cãi làm gì. Nhưng mà có 1 topic ở trước trungakira nói là vga phải support 5.1, 7.1 gì gì đó thấy vô lí nên mới nói thôi. Bác cso thể đọc lại bài ở trang trước.

H 9999

Active Member

Có vẻ bạn chủ thớt bị nhầm một chút xíu rồi..
Thông thường TV chỉ có HDMI in thôi, vì bản thân cái TV không có tích hợp bộ giải mã âm thanh đủ chất để xuất HDMI out.. Cá nhân mình cũng chưa thấy bác nào cắp HDMI out để lấy âm từ TV.. Thông thường TV có line out là 2 đường trắng đỏ (RCA)..

Bạn có thể setup hệ thống ở nhà như thế này:
HDMI từ nguồn phát tới TV để hiển thị hình ảnh. nếu nguồn phát chỉ hỗ trợ ít HDMI thì chơi kiểu giắc YgPB cho hình ảnh
HDMI hoặc Optical / Coaxial từ nguồn phát tới Receiver hoặc dàn HT..
Chú ý phải vào phần cài đặt của nguồn phát để xuất âm thanh ra theo đường tín hiệu như yêu cầu..

Nguồn phát ở đây có thể là HD Player, đầu thu HDTV, và các thiết bị khác có khả năng phát HD..

chào các bác ! các bác thử kiểm tra lại xem cổng HDMI nhà bác có ARC không ? và xem nó là HDMI IN HAY OUT ? hay chỉ có hdmi in ! và cũng nên xem trong các menu xuất hoặc convert âm thanh hình ảnh của em nó !
em nói ngu tí nhé có gì sai các bác thông cảm bỏ qua cho em nhé ! như cái ti vi đểu nhà em nếu HDMI OUT mà em để off thì cũng tạch chả ra cái gì ! phải để on ! chỉ dùng duy nhất 1 sợi cáp HDMI nó tải cả tín hiệu âm thanh hình ảnh lên và xuống âm ly ( out + in ) lấy tín hiệu âm thanh và hình ảnh chạy lên hoặc xuống âm ly xử lý tiếp ảnh hay âm thanh hay quá đi chứ sao bác lại nói k ai làm việc này...... tín hiêu hoa sen anolog nó vớt lên 1080p hay quá đi đấy chứ !

rytomje

Member

Bác cho em hỏi em kết nối con lap của em với tivi qua HDMI thì màn hình tivi nó tràn ra ngoài, thử kết nối VGA thì full bình thường là sao vậy bác có cần chỉnh gì không? em kết nối cả 2 cổng đều có độ phân giải là 1920x1080

ndhai77

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Denon 1612 có hỗ trợ ARC. Em đang dùng con này, cùng với TV Panasonic Plasma.

Kinh nghiệm bản thân của mình về vụ ARC là ... rất nhức đầu.
Nhớ cách đây 2 năm loay hoay đánh vật với con 1911. Lúc nó ưng thì nó chạy, lúc ko ưng thì thôi, mặc dù mình đọc và tham khảo rất nhiều (HDMI control cho denon)
Cuối cùng mua cable optic về gắn cho khoẻ. Tv hiện tại cũng chưa có sound hd nên cũng chả thiệt hại gì, đỡ nhức đầu!!!

nguyen70

Well-Known Member

thông thường thì chỉ có AV out hoặc Optical out mà thôi ngoài ra còn có cổng jack 3.5 ( tai phone cũng out âm thanh ra được )
từ từ thì cũng sẽ có thôi............cứ từ từ

ongancha

Member

Tổng kết lại để cho các bác đừng chém loạn.
Audio Out thì có 3 đường :
1. Phone . Cái này dùng Calble 3,5 -3,5 , Hoặc 3,5 - 2 giắc hoa sen hay còn gọi là Cable chữ Y.
2. Cổng Optical : Dùng cable Optical , Receiver phải có cổng OPT.
3. Dùng ARC ( Là 1 cổng HDMI thường có đề chữ ), Cái này yêu cầu Receiver cũng phải có và đặc biệt cần Cable HDMI tốt 1.4, Rẻ nhất bây giờ có loại Cable 1.4 của SONY mầu trắng đi kèm với máy chiếu Dòng DX (Thay thế cho EX- thêm cồng HDMI) , thị trường đang bán tầm 200k/ sợi. Cắm qua cái này cần setup.
-----------
Còn Video Out thì chỉ có loại TV của anh ba TLC là có đường Out - Giắc hoa sen , các hãng khác trước đây mình tìm nhưng không thấy có. Còn bây giờ có thêm ai nữa thì chưa bít.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Bác cho em hỏi em kết nối con lap của em với tivi qua HDMI thì màn hình tivi nó tràn ra ngoài, thử kết nối VGA thì full bình thường là sao vậy bác có cần chỉnh gì không? em kết nối cả 2 cổng đều có độ phân giải là 1920x1080

Em bị giống bác này rồi...

20062456

Well-Known Member
Re: Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Đặt TV ở chế độ hình ảnh "Kín màn hình" là OK. Không đặt ở chế độ 16:9

paracels

Well-Known Member
Ngày xưa em cũng bị y chang, mày mò chỉnh độ phân giải của LCD bằng với độ phân giải của con lap là OK.

lumosdt

e nghĩ là bác chỉnh ở device cắm vào thôi,bth HDMI cả tiếng lẫn hình rùi,với e TV của bác

vothaivumhb

Active Member

Thực ra rất nhiều các TV đời mới hiện nay đều có khả năng xuất âm thanh qua cổng HDMI. Tính năng này gọi là "Audio Return Channel" (hay viết tắt là ARC). Thông thường TV có nhiều (2, 3, 4? ) cổng HDMI (vào), nhưng chỉ có một trong số đó là có tính năng ARC. Bác để ý xem cổng nào trong số các cổng HDMI này có đánh dấu ARC hoặc ghi hẳn ra là Audio Return Channel. Nếu không thấy ký hiệu hay đánh dấu gì khác biệt giữa các cổng HDMI thì bác thử xem trong hướng dẫn sử dụng của TV có nhắc đến tính năng này không. Nếu không thấy có thì có lẽ là TV của bác không hộ trợ. Nhưng tất cả các TV mà em từng dùng qua trong 2 năm qua đều có tính năng này.

Để sử dụng tính năng này thì TV phải được kết nối với Receiver cũng hỗ trợ tính năng ARC (phần lớn các Receiver đời mới đều hỗ trợ tính năng này) và kết nối với TV qua cổng hỗ trợ ARC trên TV. Nhiều khi tính năng này không được mặc định bật sẵn trên Receiver nên bác phải vào trong phần cài đặt để bật nó lên.
Khi cả TV và Receiver được kết nối thông suốt thì tín hiệu sẽ được truyền cả 2 chiều qua một cáp HDMI duy nhất. Nếu phát phim từ đầu phát qua Receiver rồi lên TV thì tín hiệu chạy từ Receiver lên TV. Lúc xem TV qua ăng ten hoặc các nguồn khác trực tiếp qua TV như cổng USB thì âm thanh sẽ được đẩy ngược từ TV qua cáp HDMI về Receiver và phát ra loa. Hiện nay em cũng kết nối Receiver với TV qua một cáp HDMI duy nhất, không cần kết nối âm thanh nào khác. Mỗi khi bật qua chế độ xem TV thì âm thanh tự động được đẩy ngược về Receiver. Thậm chí có thể điều khiển Receiver gián tiếp từ TV thông qua cáp HDMI này mà không cần dùng đến điều khiển của Receiver.

Bác nói quá chuẩn, không cần chỉnh.
TV nhà em là Tivi LED Samsung 32 inch UA32ES6220 và AVR Onkyo cả 2 đều hỗ trợ ARC, nhưng em setup mãi mà không sử dụng được tính năng này. Mong Bác hướng dẫn giúp em với. Thanks

Bên trên