[Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

cunmaugiao

TV KLV-40BX450 hdmi có avr. Theo tài liệu hướng dẫn sony thì mọi TV có chức năng điều khiển qua hdmi ( BRAVIA Sync) điều có
AVR ạ. Cũng đúng thôi theo kiến thức hạn hẹp của cún thì hmdi mà không có ARC thì BRAVIA Sync bằng cái gì. Niềm tin à. May mắn thay TVI mình có chức năng đó.
KLV-40BX450 : Dòng BX450 : BRAVIA™ HD TV (LED & LCD) : Sony Electronics Việt Nam
Muốn có âm thanh qua HDMI bạn vô setup âm thanh chọn âm thanh là thiết bị ngoài không phải loa tivi ( tên parameter dường như là vậy không nhớ rõ nữa ). Thử đi rồi hồi âm nhé. Tại nhà nghèo chưa có điều kiện thử chỉ dựa trên manual mà phán thôi đừng quăng gạch đá nhé -:)

vinakiva

Tiện nói về âm thanh các bác cho em hỏi chút: Tình hình là em có con TIVI LED SAMSUNG UA40EH6030RXXV, 1 con Sony Vaio, và 1 bộ loa 4.1. Câu hỏi của em là làm thế nào em có thể nghe được âm thanh vòm với loa Microlap4.1 khi sử dụng Tivi và Laptop này. (Trình bày thêm con tivi này chỉ có 2 cổng HIDMI, Cổng Component vào TV và cổng ra âm thanh 3.5, 1 cổng USB. Con Laptop cũng chỉ có 1 cổng HDMI, 1 cổng 3.5, các ổng USB...)

Các bác giúp em với.

---------- Post added 04-04-2013 at 06:08:28 PM ----------

Tiện nói về âm thanh các bác cho em hỏi chút: Tình hình là em có con TIVI LED SAMSUNG UA40EH6030RXXV, 1 con Sony Vaio, và 1 bộ loa 4.1. Câu hỏi của em là làm thế nào em có thể nghe được âm thanh vòm với loa Microlap4.1 khi sử dụng Tivi và Laptop này. (Trình bày thêm con tivi này chỉ có 2 cổng HIDMI, Cổng Component vào TV và cổng ra âm thanh 3.5, 1 cổng USB. Con Laptop cũng chỉ có 1 cổng HDMI, 1 cổng 3.5, các ổng USB...)

Các bác giúp em với.

Hải Băng

HDMI in : thì chỉ nhận hình ảnh + âm thanh vô => nên không out âm thanh và hình ảnh ra ngoài được

HDMI out : thì out được , tuy nhiên rất hiếm hoặc chưa có HDTV có cổng HDMI out tại thị trường VN.

thông thường thì chỉ có AV out hoặc Optical out mà thôi ngoài ra còn có cổng jack 3.5 ( tai phone cũng out âm thanh ra được )

AV thì out 2 đường tiếng : L và R ( trái - phải )

3.5 : out ra tai phone , cũng có thể out L - R nếu mua jack chuyển 3.5 => L-R

Còn HDMI out : nếu có còn tùy thuộc vào chip sử lý hình ảnh và âm thanh của tivi đó .

Tuy nhiên nếu có HDMI out thì giá thành của tivi sẽ đội lên đáng kể
quá chuẩn ! Thanks You ^^

vinakiva

Re: Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Rất may là em đang dùng con TIVI LED SAMSUNG UA40EH6030RXXV là Seri 6. Em hi vọng có cái HDMI 2 (ARC) như bác nói trên. Hiện tại em ko ở gần Tivi nên chưa xem được.

kakavl2010

Thử kiểm tra xem có lỏng không?
Hay là chiếc TV đó không hỗ trợ truyền âm thanh qua cổng HDMI

ThucPro

Hây ah. Thôi nghe 2 phai đi đừng nghe digita làm gi cả . 4.1 đâu có hỗ trợ opticel đâu mà . Đã chơi sợ gì mưa rơi . Hãy ra Siêu thị làm bộ homthe 5.1 đi . Ti vi caop thì phải có đồ sứng tầm chứ

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

Kèm thêm điều kiện nữa là dây HDMI 1.4 chứ bác

Làm gì có dây HDMI 1.4 bác,chỉ có cổng HDMI 1.4 thôi,còn dây thì high speed thôi bác ui.......

longvp

Member

mình đang thắc mắc là tivi nhà mình là tcl có audio out s,l riêng giờ muốn nghe loa ngoài thì làm thế nào nhỉ :)
Tổng kết lại để cho các bác đừng chém loạn.
Audio Out thì có 3 đường :
1. Phone . Cái này dùng Calble 3,5 -3,5 , Hoặc 3,5 - 2 giắc hoa sen hay còn gọi là Cable chữ Y.
2. Cổng Optical : Dùng cable Optical , Receiver phải có cổng OPT.
3. Dùng ARC ( Là 1 cổng HDMI thường có đề chữ ), Cái này yêu cầu Receiver cũng phải có và đặc biệt cần Cable HDMI tốt 1.4, Rẻ nhất bây giờ có loại Cable 1.4 của SONY mầu trắng đi kèm với máy chiếu Dòng DX (Thay thế cho EX- thêm cồng HDMI) , thị trường đang bán tầm 200k/ sợi. Cắm qua cái này cần setup.
-----------
Còn Video Out thì chỉ có loại TV của anh ba TLC là có đường Out - Giắc hoa sen , các hãng khác trước đây mình tìm nhưng không thấy có. Còn bây giờ có thêm ai nữa thì chưa bít.

kohanvn

Member

mình đang thắc mắc là tivi nhà mình là tcl có audio out s,l riêng giờ muốn nghe loa ngoài thì làm thế nào nhỉ :)

Bạn chỉ cần cấm giắc hoa sen, kết nối với amply là ghe được thôi bạn ạ.

trannguyenhien

Active Member
Re: Ðề: [Thắc Mắc-Hỏi Ngu] Tại Sao Tivi có HDMI vẫn không out âm thanh ra được

nghe loa ngoài thì có giắc 3.5 đó rất đơn giản mà.

Bên trên