Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

hippi

đây là plugin hay nhất mà tôi biết của foobar để giúp chúng ta trãi nghiệm âm thanh tube stereo trên desktop
sau khi tôi tải plugin này về và copy file này vào folder components trong phần cài đặt foobar ,thì sau đó khởi động lại foobar ta vào setting của nó thấy thế này

ta chuyển mục tube từ cột phải qua trái để active chế độ tube và bên trên có mục configure selected click vào mục này bạn sẽ thấy 1 bản thông số thế này

dòng đầu tiên là pream bạn có thể set từ 0.1db-0.15db
dòng thứ 2 amuont bạn set 0.2-0.3
dòng thứ 3 asynmetic bạn để 0
bên dưới cùng mục option bạn bỏ chọn lowpass filter thế la xong phần tube.
phần thứ 2 la chọn Vlevel từ cột bên fải sang bên trái và cũng vào mục configure selected

ta thấy có 3 dòng strength,max multi và buffer len.
dòng strength set 0.85-0.87
dòng max multi set 27-29
dòng cuối để nguyên và ok kết thúc
công đoạn cuối cùng là chọn mục noise sharpening và mục Resampler(PPHS)
mục noise sharpening vào configure set 30-60% vì nếu để 100% tiếng treb sẽ rất bén gây cho ta cảm giác giả tạo ,tùy vào tai mỗi người mà set
còn mục Resampler(PPHS) chọn cao nhất là 48000-96000 Hz
thế là xong công đoạn setup cho foobar bây h khởi động em nó lên và thưởng thức luồn gió mới,mình khuyên các bạn nên chọn những nhạc có bitrate cao như losless,wave,flac,CD,chống chỉ định MP3 hay WMA có bitrate thấp<192 sẽ gây bể tiếng rất dỡ:-s
đánh giá chất lượng plugin tube+vlevel
thừ vài bài test của B&W "Various Artists - 2001 - B&W Audiophile Recordings, vol.1" và jazz của Susan Won định dạng flag(16/44.1)
chúng tôi cảm nhận sự đầy đặn của âm thanh,tiếng tròn và có lực độ, lồi rõ nét từng chi tiếc nhac cụ(vd tiếng búng rung rinh chuyển động của dây đàn thùng) ,tiếng lowbass đc trau chuốt kĩ ,trầm ấm,tiếng bass thì sâu , mềm mại và hơi có đuôi(cái này đặc trưng của tiếng bass siêu trầm<40hz) .không gian âm nhạc dc thể hiện là cái chúng tôi thấy rất thuyết phục,giọng ca sĩ ngay trung tâm (ở Susan won thì nghe dc cả tiếng lấy hơi,giọng ca trong vắt, mềm mại đầy xúc cảm,cảm tưởng như susan đang hát trươc mặt mình trong close to you ca khúc mà tôi thấy thích nhất)
cảm nhận riêng của chúng tôi là không gian, dãi âm mid,lowmid và sub dc cải thiện rõ, chính xác ,chi tiết và đầy đặn nghe rất épphê , chính chỗ này đã làm âm thanh ấm áp hơn lung linh hơn so với trước kia.
Đó là cảm nhận riêng của chúng tôi,còn các bạn thì sao?;)

Chỉnh sửa lần cuối:

hippi

Ðề: Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

mod ơi sao em upload file o dc vậy:| báo lỗi hoài pó tay
(file đã upload dc bên voz mục HD media)

nghe&nhin

Member

thank hippi, bài viết rất hay và có giá trị, để mình tải về thử xem sao

havu

bravo ! sẽ thử liền. cám ơn bác đã chia sẻ.

YZFR6

đây là plugin hay nhất mà tôi biết của foobar để giúp chúng ta trãi nghiệm âm thanh tube stereo trên desktop
sau khi tôi tải plugin này về và copy file này vào folder components trong phần cài đặt foobar ,thì sau đó khởi động lại foobar ta vào setting của nó thấy thế này

ta chuyển mục tube từ cột phải qua trái để active chế độ tube và bên trên có mục configure selected click vào mục này bạn sẽ thấy 1 bản thông số thế này

dòng đầu tiên là pream bạn có thể set từ 0.1db-0.15db
dòng thứ 2 amuont bạn set 0.2-0.3
dòng thứ 3 asynmetic bạn để 0
bên dưới cùng mục option bạn bỏ chọn lowpass filter thế la xong phần tube.
phần thứ 2 la chọn Vlevel từ cột bên fải sang bên trái và cũng vào mục configure selected

ta thấy có 3 dòng strength,max multi và buffer len.
dòng strength set 0.85-0.87
dòng max multi set 27-29
dòng cuối để nguyên và ok kết thúc
công đoạn cuối cùng là chọn mục noise sharpening và mục Resampler(PPHS)
mục noise sharpening vào configure set 30-60% vì nếu để 100% tiếng treb sẽ rất bén gây cho ta cảm giác giả tạo ,tùy vào tai mỗi người mà set
còn mục Resampler(PPHS) chọn cao nhất là 48000-96000 Hz
thế là xong công đoạn setup cho foobar bây h khởi động em nó lên và thưởng thức luồn gió mới,mình khuyên các bạn nên chọn những nhạc có bitrate cao như losless,wave,flac,CD,chống chỉ định MP3 hay WMA có bitrate thấp<192 sẽ gây bể tiếng rất dỡ:-s
đánh giá chất lượng plugin tube+vlevel
thừ vài bài test của B&W "Various Artists - 2001 - B&W Audiophile Recordings, vol.1" và jazz của Susan Won định dạng flag(16/44.1)
chúng tôi cảm nhận sự đầy đặn của âm thanh,tiếng tròn và có lực độ, lồi rõ nét từng chi tiếc nhac cụ(vd tiếng búng rung rinh chuyển động của dây đàn thùng) ,tiếng lowbass đc trau chuốt kĩ ,trầm ấm,tiếng bass thì sâu , mềm mại và hơi có đuôi(cái này đặc trưng của tiếng bass siêu trầm<40hz) .không gian âm nhạc dc thể hiện là cái chúng tôi thấy rất thuyết phục,giọng ca sĩ ngay trung tâm (ở Susan won thì nghe dc cả tiếng lấy hơi,giọng ca trong vắt, mềm mại đầy xúc cảm,cảm tưởng như susan đang hát trươc mặt mình trong close to you ca khúc mà tôi thấy thích nhất)
cảm nhận riêng của chúng tôi là không gian, dãi âm mid,lowmid và sub dc cải thiện rõ, chính xác ,chi tiết và đầy đặn nghe rất épphê , chính chỗ này đã làm âm thanh ấm áp hơn lung linh hơn so với trước kia.
Đó là cảm nhận riêng của chúng tôi,còn các bạn thì sao?;)

Em xin phép hỏi bác dùng loa máy tính hay dàn dân dụng?

fanofcc

thank bác nhìu,để em đown về xem! :D

hippi

cả 2,cái plugin này nó viết để tận dụng sức mạnh của cpu xử lý tính hiệu chứ o sd sound cạc,nên các bác đừng thấy lạ khi foobar ngốn cpu nhá

kenzener

Xin mạn phép trả lời!tôi và hippi đã thử và test trên hai dàn của chính mỗi người.Hippi là dàn loa vi tính tôi là dàn dân dụng của chính mình.Thực sự sẽ có sự khác biệt giữa 2 giàn nhưng tôi chắc rằng các bạn sẽ có 1 trải nghiệm thú vị với các Plugin mà Hippi đã trình bày.Đó là cảm nhận của chính tôi và Hippi.Chúc các bạn sẽ có những cảm giác tuyệt vời....!(Nếu dàn loa của bạn không quá tồi...)

Thank Cu Nguyen very much vì đã viết bài này cho anh em cộng đồng HDvietnam.

dino

Active Member

thanks nhưng cho cái link down đi bồ :(

sebastien

thz cho 1 cai tut khá hay..đúng là nghe lossless đã thật ^^

tui

Member

híc, check rồi. Ko hạp với âm thanh mộc lắm.

vtlam

Active Member

thanks bác đã chia xẻ. Nghe cảm thấy hay hơn đó.

megymax

Member

hic hic, e chỉ có cài trên laptop thì nghe được tiếng nhép nhép của ca sĩ, còn cài lên PC thì k nghe thấy (PC out ra dàn Yamaha 195 5.1, nghe bằng loa Pioneer 2way), k biết vì sao nữa..

buiqtrung

Member

thần đèn thì kén nhạc lắm,mp3...>192kpbs thì mới ko bị rè,xì

megymax

Member

thì em nghe Đan Trường - Hoàng Châu song ca - rip từ disc gốc ra định dạng mp3 với bitrate 192kbps mà, nghe bằng loa built-in của laptop thì nghe tiếng lép nhép của ca sĩ, tiếng phát âm, còn bằng loa dàn thì k nghe thấy, khổ ghê..

Chỉnh sửa lần cuối:

hippi

bác thử rip cd về định dạng wav(lossles) xem nghe có khác biệt gì không,cái này hình như chỉ hợp với file wav thôi thì phải:eek:

megymax

Member

hic hic, e nghe 3album Diễm Xưa của Khánh Ly (320kbps) (HTPC dùng optical out vào Yamaha YHT 5.1) mà vẫn k ra...

HD_HN

bác nào có plugin noise sharpening thì share cho em với

hippi

tặng bác plugin noise sharpening,thân8-x

Bên trên