The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

Mihar

Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...

nói chung thì khả năng xem phim của đại đa số bạn trẻ bây h cũng chán lắm,nên những bộ phim khủng khiếp như TDKR nhưng vẫn k thu hút thực sự là do tầm hiểu biết chỉ hạn chế ở mức như Ice Age thôi,mình ngóng TDKR khiếp lắm cũng muốn ra rạp mua vé thật nhanh vì sợ hết,nhưng rỗi nghĩ lại mình đảm bảo còn 1 đống ghế trống,y hệt như hồi mình xem The Avenger,trên thế giới thất điên bát đảo,hum đấy mình xem ở Mega Pico cả rạp đúng 2 người bọn mình xem:D
Một mặt bạn có bi quan quá không về taste của lứa tuổi hiện nay, rất nhiều fan TDK là 9x đấy bạn ạ.
Mặt khác bản thân mình thấy so sánh gì mà tầm hiểu biết Ice Age thế là khập khiễng, phim đó là animation, lại hướng đối tượng trẻ em là chủ yếu, bạn lại đem đi so với 1 phim ẩn chứa nhiều nội dung sâu xa như của C.Nolan? Riêng mình thấy Avenger bình thường, & mình thích Inception, chắc không có vấn đề về trình độ nhỉ ;)
Lại nói hôm nọ ngó vé TDKR ở pico mall cách đây 1 tuần mà cũng hết sạch vé VIP rồi, sợ quá phải đi đặt luôn -> tình hình không quá là ảm đạm nhỉ ;)

boyintel

Well-Known Member

Hiện tại thì trên IMDB
The Dark Knight Rise đang có số điểm là 9.1 với 145.674 vote. Không biết có vượt qua được Phần II với 8.9 với 745.888 vote không nữa :D

Nhưng chắc 1 điều là em nó sẽ đè bẹp The Avengers :) ( The Avenger 8.7 voi 279.381 vote )
Vì vậy có thể nói đây là phim hot nhất hè này. Đi xem nào các bác ơi

dqthanh

Hiện tại thì trên IMDB
The Dark Knight Rise đang có số điểm là 9.1 với 145.674 vote. Không biết có vượt qua được Phần II với 8.9 với 745.888 vote không nữa :D

Nhưng chắc 1 điều là em nó sẽ đè bẹp The Avengers :) ( The Avenger 8.7 voi 279.381 vote )
Vì vậy có thể nói đây là phim hot nhất hè này. Đi xem nào các bác ơi

ah mà tiện thể bạn nhắc đến điểm trên IMDB, mình k rõ lắm là điểm trên IMDB được chấm như nào vậy,mình chỉ biết là IMDB lấy điểm của cả người xem lẫn chuyên gia từ Metacritic.com thì fai?,nhưng ma k phải la trung bình cộng đơn giản,hình như có cả phép tính loằng ngoằng lắm thì phải.mình nghĩ biết được cái này khá là hay vì IMDB chấm điểm khá chuẩn cho người dùng tham khảo,cho cả những chuyên gia,người có đam mê hoặc đơn thuần chỉ là người xem phim giải trí.mấy trang khác mình thấy chấm k hay lắm,như Empireonline chấm Twilight tới 4 sao,mà các bác biết seri này như thế nào rồi,hoặc Rottentomatoes mình cũng thấy ko phù hợp lắm.

Thao tran

vừa mới xem ở galaxy về . quá phê bà con ơi . đáng từng đồng bỏ ra . đúng là phim 9.x điểm có khác . âm thanh quá xuất sắc . kết thúc phim khán giả vỗ tay rầm rầm , một điều rất hiếm thấy ở vn . quả thật rất lâu rồi mới xem được một bộ phim hay đến thế . mình bình chọn cho bộ phim này hot nhất trong năm .

mình cg vừa đi coi dzìa
và mình nghĩ rằng khán giả vỗ tay khen zimmer :D :D :D

Thao tran

Có lẽ chỉ có Nolan mới có thể tạo ra được loạt Batman hấp dẫn, làm người xem phấn khích đến thế. Nếu so với những phiên bản Batman hoàn toàn giải trí đơn thuần trước đây thì 3 phần Batman của Nolan đầy trí tuệ. TDKR đã có một cái kết hợp lý, trọn vẹn nhưng vẫn là cái kết mở để dành cho những bộ phim Batman sau này, nhưng vấn đề là ai, đạo diễn nào dám đụng đến Batman nữa khi Nolan đã tạo ra 3 phần Batman để đời như vậy? Nếu khó tính một chút thì bạn có thể giống tôi, không bằng lòng với những màn chiến đầu giữa Batman và Bane bởi nó thô thiển và hơi kém thông minh, giống hai "diễn viên" trong show WWW thì hơn. Tất nhiên không thể yêu cầu Batman lẫn Bane múa may quyền thế giống... Diệp Vấn nhưng ít ra với tư cách từng là thành viên của Liên mình bóng tối, từng được học hành bài bản những võ công thượng thừa mà không thể thi triển cú đánh cho ra hồn mà chỉ đành múa may như hai võ sĩ vai u thịt bắp đầu đất WWW hạng bét đúng kiểu Mỹ: "tôi chường mặt cho anh oánh 10 phát rồi đến lượt tôi phản công anh bị oánh 10 phát" như thế.
Bỏ qua lỗi nhỏ trên thì TDKR đúng là một bộ phim tuyệt vời. Xem 3 lần vẫn có thể tự hận mình là đã xem quá ít. :D
xem 2 thằng đánh lộn giống xem WWW thiệt . kaka . tiếc là ở vn không có imax nếu có chắc còn phê nữa .

Thao tran

Âm nhạc của Hans cũng là một phần thành công trong tổng thể của bộ phim tuyệt vời này.

Chắc bác xem ở Galaxy Nguyễn Trãi? Suất chiếu của em mọi người xem xong cũng vỗ tay quá trời nhưng lúc đó tâm trí còn đang xúc động nên không vỗ được :p Xem phim ở Galaxy ghét nhất là đoạn generic nhạc đang hay tự dưng bị cắt ngang để có tiếng nhắc nhở Đừng bỏ quên túi xách.

không bạn , mình xem galaxy Tân Bình . vậy chứng tỏ phim quá hay . lúc chiếc máy bay nó bay lên , rung ầm ầm kinh dị thiệt . gặp trong rạp Imax chắc tưởng đang động đất quá . hahaha

PakTHQ

Member

Mình vừa xem xong suất chiếu mở màn tại Lotte Landmark (Hà nội), ngoài việc chất lượng hình ảnh phiên bản digital không giống quảng cáo thì TDKr xứng đáng là một trong những bộ phim đáng chờ đợi nhất trong năm.

Đúng như bạn yevon1987 nhận xét, phần 3 không kịch tính cao độ như ở phần 2. Nhưng TDKr đáp ứng được kỳ xọng là một kết thúc xuất sắc cho bộ ba Batman vô tiền khoáng hậu của đạo diễn Christopher Nolan với kịch bản kết hợp nhuần nhuyễn giữa Batman Begins và TDK.

Nếu như phần đầu Batman phải đối đầu với một nhóm tội phạm, phần 2 là một tên tội phạm mang tính "biểu tượng" Joker thì trong phần 3 cả hai yếu tố trên mới tạo nên cái ác trong phim. Các tuyến nhân vật đan xen rất nhịp nhàng với sự góp mặt của Robin, Catwoman, Miranda. Nhìn chung bộ phim gần như khắc hoạ được thế giới chúng ta đang sống với những đại diện của chính trị, kinh tế, tội phạm... chân thực và sống động.

P/s: Cảnh hành động trong phim rất đẹp mắt và rất vật lý đúng với phong cách của Nolan.

firestork

Member

Phim Batman của Nolan có một cái "không hay" so với comic là hạn chế năng lực siêu nhiên của các nhân vật, toàn là người thường choảng nhau. Thành ra tính hành động và "superhero" trong phim có vẻ không được trọn vẹn lắm.
Có lẽ chỉ có Nolan mới có thể tạo ra được loạt Batman hấp dẫn, làm người xem phấn khích đến thế. Nếu so với những phiên bản Batman hoàn toàn giải trí đơn thuần trước đây thì 3 phần Batman của Nolan đầy trí tuệ. TDKR đã có một cái kết hợp lý, trọn vẹn nhưng vẫn là cái kết mở để dành cho những bộ phim Batman sau này, nhưng vấn đề là ai, đạo diễn nào dám đụng đến Batman nữa khi Nolan đã tạo ra 3 phần Batman để đời như vậy? Nếu khó tính một chút thì bạn có thể giống tôi, không bằng lòng với những màn chiến đầu giữa Batman và Bane bởi nó thô thiển và hơi kém thông minh, giống hai "diễn viên" trong show WWW thì hơn. Tất nhiên không thể yêu cầu Batman lẫn Bane múa may quyền thế giống... Diệp Vấn nhưng ít ra với tư cách từng là thành viên của Liên mình bóng tối, từng được học hành bài bản những võ công thượng thừa mà không thể thi triển cú đánh cho ra hồn mà chỉ đành múa may như hai võ sĩ vai u thịt bắp đầu đất WWW hạng bét đúng kiểu Mỹ: "tôi chường mặt cho anh oánh 10 phát rồi đến lượt tôi phản công anh bị oánh 10 phát" như thế.
Bỏ qua lỗi nhỏ trên thì TDKR đúng là một bộ phim tuyệt vời. Xem 3 lần vẫn có thể tự hận mình là đã xem quá ít. :D

boyvoz

Well-Known Member

Mình vừa xem ở Pico tối qua về, hơi thất vọng vì không khí trước giờ chiếu tại Pico.
Kém xa so với ở Vincom (bạn mình xem xuất 8h ở đó)
Cảm nhận cá nhân của mình là hài lòng với bộ phim.
Bạn nào chưa xem thì không nên đọc nhé.
....................................................................
Ở 1 phương diện nào đó thì TDKR có điểm hơn TDK.
Thứ 1: Cách kết thúc bộ phim- Tuy cũng là happy ending nhưng vẫn đạo diễn dẫn dắt quá hay. Tác giả đẩy bộ phim lên cao trào với việc Batman bay cùng quả boom nguyên tử. Và khi mình ngó sang xung quanh, có nước mắt trên khuôn mặt các bạn nữ ngồi trong rạp, trong đó có bạn mình.
Thứ 2: Các đoạn hội thoại: giữa Bruce vs Alfred (đoạn đầu phim), Bruce vs Bane, Miranda (lúc chiến đấu trong hầm, lúc bị Miranda đâm), Bruce vs ông bác sĩ (lúc ở trong tù) , Bruce vs Selina, Bruce vs Gordon (trước khi Batman ôm boom đi- Đây là đoạn hay nhất :D) ... Mình rất thích những đoạn hội thoại của TDK, cả 3 phần.
Thứ 3: Lần đầu tiên và duy nhất trong 3 tập: ở TDKR có cảnh gọi là nóng bỏng 1 chút (đoạn Bruce với Miranda). Ở 2 phần trước không có :D
Tự chấm điểm: 8.6
Chúc các bạn xem vui vẻ

Chỉnh sửa lần cuối:

yevon1987

mình nhớ là quả bom heli, không phải bom nguyên tử đâu các bạn à :)

à, trong phim có một đoạn, khi bruce tìm tài liệu về "cô hầu gái" ăn trộm chuỗi vòng cổ, có một vài bài báo gọi cô này là "the cat". cả động tác nhảy trốn của cô này cũng là đặc trưng của catwoman. tuy nhiên như Khả Nhi và Daniel nói, đây KHÔNG phải là một phim về batman, ngay cả batman cũng không còn là nhân vật chính. đây là một phim nói về chủ nghĩa anh hùng.

firestork

Member

Batman đúng là người thường không có siêu năng lực nhưng mà các đối thủ và câu chuyện của Batman thì nhiều cái không hề mang tính "người thường" chút nào đâu, cái này bác đọc comic thì biết. Nghe nói WB chuẩn bị làm JLA để cạnh tranh với Avengers, vậy thì có thể sẽ có 1 phiên bản Batman khác chiến đấu trong vũ trụ có siêu năng lực.
Catwoman có nhiều phiên bản, Selina Kyle là bản gốc và nổi tiếng nhất. Tất nhiên trong phim này thì Nolan chắc có hỉnh sửa 1 chút cho hợp (cái này mình đoán thế vì chưa xem phim), cũng giống như Bane trước giờ chuyên làm đầy tớ nhưng tập này được lên trùm vậy :D
Thật ra Batman cũng chỉ là người thường chứ không phải như Người Nhện hay Siêu Nhân mà có sieu năng lực. Cái hơn người của Batman là những thiết bị nhân tạo phụ trợ cho hành động mà thôi.

Theo em hiểu thì nhân vật do Anne Hathaway đóng đều được gọi bằng tên Selina chứ không có ai gọi ả là Người mèo cả, ngay cả những hành động khi chiến đấu hay ăn trộm cũng không phát ra tiếng kêo meo meo hay có động tác của miêu nữ như những phiên bản trước. Vậy nên em thấy gọi Selina là Người mèo thì cũng hơi võ đoán.

werewolf41

Vừa mới trong rạp về, phim rất hay, ấn tượng và cũng ko cần nói thêm nữa vì anh DanielTran và chị Lengockhanhi đã nói rất rõ về nội dung và những triết lí trong cả 3 phần rồi, mặc dù có đọc spoil trước của bác Angus_Bert, nhưng khi xem tới đoạn kết vẫn thấy rất hồi hộp, ko bị giảm cảm xúc chút nào, có lẽ phải xem đi xem lại phim nhiều lần mới cảm nhận hết được những triết lí sống trong phim.

Tuy nhiên đi xem cũng gặp vài chuyện ko vui lắm:
- đầu phim có 2 nhóm, 1 nhóm con nít có người lớn dẫn đi hơi ồn ào tí nhưng vô phim thì tụi nhóc ngồi im xem, còn 1 nhóm teen ồn ào suốt khoảng 15 20 phút đầu phim vì mấy cái chuyện ko đâu của tụi nó chẳng hạn như giành chỗ ngồi, blah...blah...
- 1 chuyện nữa là khi ra khỏi rạp đang lấy xe thì nghe một nhóm khoảng 3 4 bạn nam nữ, chắc nhỏ hơn mình vài tuổi (đoán vậy) thắc mắc lúc batman bị Miranda đâm như thế này: "Tại sao nó(Batman) mặc giáp chi mà để nhỏ kia đâm 1 nhát dễ dàng như vậy? Hóa ra mặc vậy cũng như không ah?" rồi cười với nhau. Nói thật mình nghĩ các bạn ấy không hiểu một tí gì về phim này, về cả nhân vật Batman và bộ giáp anh đang mặc và vội đánh giá 1 tình huống trong phim như vậy, các bạn đó cũng không biết tôn trọng sản phẩm mà đạo diễn Christopher Nolan cùng đội ngũ ê-kíp và dàn diễn viên của phim gửi đến cho chúng ta.

Xin lỗi mọi người vì mình là 1 fan trung thành của Batman từ nhỏ nên đánh giá hơi tiêu cực những bạn như vậy.

Giải thích 1 tí vì sao batman lại bị đâm dễ dàng như vậy:
- 1 là Batman đang có tình cảm với Miranda nên không đề phòng, và còn 1 lí do nữa bác nào xem xong sẽ rõ.
- 2 là bộ giáp của Batman đã thay đổi từ phần 2, phần 1 là 1 bộ giáp liền không có chỗ hở và chất liệu là sợi titan đan chéo với nhau nên rất bền, nhưng Mr.Fox cũng đã cảnh báo từ phần 1 là bộ giáp liền này cũng chỉ không sợ những vết chém hoặc đâm xéo thôi, còn đâm thẳng là ít nhiều gì cũng bị thương, qua phần 2 Batman nói bộ giáp trở nên nặng nề và muốn Mr.Fox thiết kế bộ giáp khác, linh hoạt hơn và có thể xoay được cổ, bộ giáp thứ 2 ra đời và nó là các mảnh rời ghép lại và có chỗ hở nhiều hơn bộ giáp đầu, rồi lúc bị Miranda đâm lại đâm ngay phần hông, nơi mà bộ giáp hở nhiều nhất.

Mình gửi lên 2 ảnh về bộ giáp của Batman để các bạn nào thắc mắc chi tiết Batman bị đâm có thể hiểu được:

Còn 1 chỗ trong phim anh em nào hiểu giải thích dùm mình:
- Lúc đầu phim Batman đi khám chân và bác sĩ nói 2 khớp gối bị mất sụn rồi, 2 khớp khuỷu tay cũng chả khá hơn, đi phải chống gậy, rồi tiếp theo Batman đeo một cái dụng cụ hỗ trợ chân gì đó để tập đi, lúc sau đi lại đánh đấm bình thường, mình thắc mắc là làm sao tái tạo lại sụn khớp gối để mà đi bình thường dc hay là phải đeo dụng cụ hỗ trợ chân luôn.
Thank anh em trên diễn đàn nhiều.

P/S: cái chỗ cuối cùng mình hơi ớn lạnh nổi da gà khi xem đó là khi thằng Bane nó lên gối ngay xương sống rồi được bác sĩ trong tù chữa lại, trước khi chữa ổng nói "Tôi thấy có 1 chỗ xương sống cậu lồi ra trên lưng", nghe rùng mình thật B-). Tóm lại hôm nay đi xem phim thấy đã trong người, nhận ra được thêm nhiều điều nữa, chúc anh chị em trên diễn đàn mình chưa xem thì đi xem vui vẻ nha.

Chỉnh sửa lần cuối:

Lioncoeur

- Lúc đầu phim Batman đi khám chân và bác sĩ nói 2 khớp gối bị mất sụn rồi, 2 khớp khuỷu tay cũng chả khá hơn, đi phải chống gậy, rồi tiếp theo Batman đeo một cái dụng cụ hỗ trợ chân gì đó để tập đi, lúc sau đi lại đánh đấm bình thường, mình thắc mắc là làm sao tái tạo lại sụn khớp gối để mà đi bình thường dc hay là phải đeo dụng cụ hỗ trợ chân luôn.
Thank anh em trên diễn đàn nhiều.

Mình đoán từ đầu tới cuối chỉ là anh Wayne giả bộ bị thọt để ở nhà suốt 8 năm thôi. Cái bản phim chụp cũng là chụp của ai đó thế vô. Cái vụ khám bác sĩ là để che mắt người ngoài, cho thấy là anh từ từ đi lại được. Cái dụng cụ hỗ trợ cũng là để cho người ngoài thấy, chứ thật ra nó để hỗ trợ đánh đấm (chẳng xi nhê gì anh Bane :D)

werewolf41

Mình đoán từ đầu tới cuối chỉ là anh Wayne giả bộ bị thọt để ở nhà suốt 8 năm thôi. Cái bản phim chụp cũng là chụp của ai đó thế vô. Cái vụ khám bác sĩ là để che mắt người ngoài, cho thấy là anh từ từ đi lại được. Cái dụng cụ hỗ trợ cũng là để cho người ngoài thấy, chứ thật ra nó để hỗ trợ đánh đấm (chẳng xi nhê gì anh Bane :D)

Thank bạn, mình xem cũng nghĩ vậy, nhưng không chắc nên lên hỏi lại anh em thử xem có ai có cao kiến gì ko :D

abchen

Member

Vừa check hàng xong, xuất 11:00am 27/07/2012 tại Megastar C.T. Plaza.
Rạp trống toàn bộ các ghế standard... nhưng không sao vì mình xem phim chứ không xem khán giả.
Không hề tiếc tiền mua vé cho phim này!

Angus_Bert

Film critic

Thấy mọi người bàn luận xôm tụ quá, mình cũng làm một bài cho vui. Nhưng mà sẽ viết ngắn để cho mọi người tự khám phá về bộ phim này nhiều hơn, không định huớng phán xét nhiều về nó :)

Nếu hỏi cho đến giờ thì bộ phim nào làm thỏa mãn mình nhất hè này thì xin khẳng định là The Dark Knight Rises, mang lại cảm xúc nhiều nhất, nhiều khoảnh khắc khiến mình há hốc mồm nhiều nhất cũng là nó. Và để gói gọn mọi thứ mình nghĩ về bộ phim này xin dùng một chữ tiếng Anh, vì tiếng Việt không có từ nào đủ diễn tả - CLASSIC!

Mặc dù trước khi đi coi thì gần như toàn bộ các chi tiết tạo bước ngoặc hay bất ngờ mình đã nắm gần hết :D vì hàng ngày cứ phải đọc tin điện ảnh để cung cấp cho anh em nên có gì biết sạch rồi, tuy thế thì những gì Christoper Nolan đã tạo nên thật quá hùng tráng và dạt dào cảm xúc. Thứ mà những tin tức không thể đem lại cho mình, mà chỉ khi coi bộ phim này chính là tâm trạng nó gieo vào trong suy nghĩ của người xem trong xuyên suốt bộ phim, và kể cả trong chính bộ phim, đó chính là Hi vọng.

Nếu coi The Dark Knight Rises là một món ăn thì vị của nó thấm đẫm cảm giác đó. Từ những khung cảnh đầu bộ phim khi chúng ta muốn thấy sự trở lại của Batman, hi vọng người anh hùng đó kịp lúc để về cứu thành phố Gotham, rồi cho đến cả hi vọng rằng con người cao cả ấy vẫn còn tồn tại.

Có thể nói chính luồng cảm xúc chủ đạo đó đã khiến bộ phim trở nên hấp dẫn và say mê từ giây đầu tiên cho đến khi nó khép lại. Nhưng không chỉ dừng lại thế, hơn 160 phút phim là hơn 160 phút người xem đuợc há hốc mồm với những mưu mô thâm sâu của Bane và đồng bọn, sự hoành tráng của những pha hành động giao chiến của Batman và nhân vật phản diện kia, rồi cả một chút hào hùng tráng ca của một cuộc hỗn chiến xảy ra giữa lòng thành phố Gotham để giành giật lấy sự sống.

Ngoài ra, còn nhiều thứ gia vị khác đã được khéo léo lấy từ Batman Begins để thêm vào The Dark Knight khiến bộ phim trở nên cực kì logic và đầy luôn cuốn với người xem. Khi mình xem mà có cảm tưởng như đạo diễn Nolan đã xây dựng kịch bản của phần 1 và phần 3 cùng một lúc vậy, một sự liên kết ngoài tưởng tượng.

Nếu có một ai đó bình luận về nhân vật Bane và Batman rằng cả hai tỏ ra khá mờ nhạt thì mình cũng không hoàn toàn đồng tình cho lắm. Việc Nolan gần như định nghĩa lại dòng phim siêu anh hùng, khiến nó trở nên đời thuờng và sâu sắc hơn khiến sự mờ nhạt của 2 nhân vật anh hùng và kẻ phản diện xảy ra là điều tất yếu, đấy là còn phải kể đến ý nghĩa truyền tải của bộ phim. Ý nghĩa của Nolan muốn gửi gắm chính là sự anh hùng không ở đâu quá xa vời, mà ngay chính trong tâm hồn chúng ta, mỗi người phải tự biết sống sao để đạt được những ước mơ đó. Với cảm nhận của riêng mình, The Dark Knight Rises cũng phần nào thể hiện được nó. Batman là một người anh hùng, đúng, nhưng liệu một cánh én có làm nên nổi một mùa xuân không?

Trong phim thì nếu như không có sự giúp sức của toàn bộ lực lượng cảnh sát và một số người dân thì mọi nỗ lực của Batman sẽ chẳng bao giờ thành công. Tư tưởng được Nolan đề cao trong phim chính là hi vọng vào những gì tốt đẹp, sự anh hùng trong mỗi con người của Gotham, nó được thể hiện qua Gordon, Robin hay Fox, còn Batman của chúng ta đơn giản là một hình tượng để mọi người tin vào nó hơn là vị anh hùng mạnh mẽ như các bộ phim truớc đây, thay họ quét sạch tất cả. Còn về Bane thì mình nghĩ đó là do dụng ý của đạo diễn để mở các nút thắt khác trong phim hơn là do không thể gây ấn tượng mạnh mẽ như The Joker (ai xem sẽ hiểu ý mình nói).

Nhưng chung quy lại thì tuy nội dung gần như hoàn hảo, nhờ có sự giúp sức thêm của nhạc nền quá kích thích lượng adrenaline của người xem, nhưng đúng là The Dark Knight Rises không đạt được sự trí tuệ như The Dark Knight, bù lại nó lại chứa nhiều cảm xúc hơn, gần gũi hơn với người xem. Ít nhất thì nếu ai không hiểu bài học của bộ phim thì cũng cảm nhận được cái hay trong hình ảnh và bề nổi của nó.

Về phần đoạn kết tuy nhiều người khen là happy ending nhưng mình thì không cho thế lắm. Thực chất nó là một cái kết mở, mang hơi hướng của sự thi vị và lãng mạn hóa chứ không phải là một niềm vui trọn vẹn. Xét đúng theo logic thì gần như điều Alfred thấy là không thể, nhưng có lẽ Nolan muốn truyền tải ý nghĩa rằng người anh hùng và cái đẹp sẽ luôn sống mãi trong lòng mọi người. Tất nhiên đó là suy nghĩ của mình, còn ai muốn nghĩ khác thì nghĩ. Dù gì thì nó vẫn rất tranh cãi và gây đau đầu cho những ai muốn một sự rõ ràng trong cái kết rất Nolan của The Dark Knight Rises.

Chỉnh sửa lần cuối:

s60v3

Member

Sáng nay cũng vừa đi xem xong. Đúng là phim của Nolan, xem khá "hại não":D, chờ bản hd xem lại vài lần để cảm nhận hết nội dung. Mình chỉ tiếc là với Bane, chiếc mặt nạ đã làm giảm đi rất nhiều cảm xúc diễn trên khuôn mặt của Tom Hardy, trong khi khán giả đang chờ đợi một truyền nhân của Joker trong phần này!

Angus_Bert

Film critic

Sáng nay cũng vừa đi xem xong. Đúng là phim của Nolan, xem khá "hại não":D, chờ bản hd xem lại vài lần để cảm nhận hết nội dung. Mình chỉ tiếc là với Bane, chiếc mặt nạ đã làm giảm đi rất nhiều cảm xúc diễn trên khuôn mặt của Tom Hardy, trong khi khán giả đang chờ đợi một truyền nhân của Joker trong phần này!

Mình thấy giọng của Bane rất khá đấy chứ, diễn tả cảm xúc tốt, nhiều đoạn nghe lạnh người :D

s60v3

Member

Mình thấy giọng của Bane rất khá đấy chứ, diễn tả cảm xúc tốt, nhiều đoạn nghe lạnh người :D
Uh, nhưng mà gần như hầu hết các đoạn diễn giọng nói đều thể hiện cùng một tính cách chậm rãi, ngạo mạn, độc ác. Điều đó sẽ hợp lý hơn nếu ko có đoạn Bane bảo vệ cho Talia và chỉ có đánh đấm lên kế hoạch khủng bố từ đầu đến cuối. Ít nhất thì mình mong sẽ có 1 cảnh Bane diễn cảm xúc trên mặt thật như lúc Talia lắp lại cái mặt nạ cho hắn, trước khi bị cái Batpod bắn (nói thật phần này ấn tượng cái Batpod:D, nhiều đất diễn hơn phần 2, bá đạo hơn, giải pháp né mấy đoạn tắc đường:D)

Bên trên