THIÊN MỆNH ANH HÙNG: vũ khí của anh hùng chính là mỹ nhân

shxtacc06

Banned
Ðề: THIÊN MỆNH ANH HÙNG: vũ khí của anh hùng chính là mỹ nhân

Bạn nên so sánh cát sê của diễn viên và đạo diễn giữa 2 nước. Diễn viên thuộc dạng xịn như Lý Liên Kiệt, Tử Di, ... mà làm phim cũng chí ít triệu (và một vài) $, so với diễn viên VN nổi như Thái Hòa làm xong Long ruồi cũng chỉ được có 150 triệu VND thôi (tầm 7 nghìn $). :)). Mà chắc lương cho đạo diễn phim lớn của TQ cũng tầm vài triệu $, trong khi salary cho đạo diễn VN chắc tầm vài tỷ là kịch kim. Khi nói về kinh phí lớn của phim thì bạn nên tìm hiểu xem nó được trả vào những chi phí gì? Mà mấy cái kinh phí được đưa lên mạng chỉ là estimated thôi chứ ko phải con số thực tế. Ví dụ như Dòng máu anh hùng được nhà sản xuất nói là 1.5 triệu $ nhưng lại được estimate trên mạng là tầm 3 triệu $ (imdb). Nên nếu nói là 80 triệu $ thì cũng có thể hiểu nó tầm 50-60 triệu.

Ok, bạn nói mình tìm hiểu phim kinh phí lớn chi những chi phí gì, mình đã tìm hiểu

Mình theo những số liệu của bạn, giả sử chi phí cát sê ở TQ cao gấp 1000 lần ở VN, chi phí khác TQ cao gấp 10 lần VN

(Số liệu trong khung dưới đây là dự toán chi phí Xích Bích - nguồn vietbao.vn)

100 triệu cho cat-sê diễn viên:

Theo mức trả của Hollywood, cát-sê của Châu Nhuận Phát (Chu Du - nay đã thay bằng Lương Triều Vĩ) là 78 triệu tệ, Kim Thành Vũ (Gia Cát Lượng) 8 triệu, Trương Chấn (Tôn Quyền) 1,5 triệu, Trương Phong Nghị (Tào Tháo) 1 triệu, Triệu Vi (Tôn Thượng Hương) 80 vạn, Hồ Quân 80 vạn, Lâm Chí Linh (Tiểu Kiều) 50 vạn. Cộng thêm thù lao cho các diễn viên khác, tổng cộng cát-sê cho diễn viên là 100 triệu tệ.

=> ở VN tốn 100/1000 = 0.1 triệu tệ

Tạo cảnh: 20 triệu tệ

Bối cảnh chính của phim được dựng tại hồ nước An Cánh Trang, huyện Dịch, tỉnh Hà Bắc. Nơi đây sẽ quay các đại cảnh “Thuyền cỏ mượn tên”, “Hỏa thiêu thuyền liên hoàn”, chi phí cho ngoại cảnh mất khoảng 10 triệu tệ.
Ngoài ra chi phí chothủy trại Tào ở hồ Tây Cổ, cung điện Ngô Quyền và nhà Tiểu Kiều ở trường quay xưởng phim Bắc Kinh… cũng hết khoảng ngần ấy tiền.

=> ở VN tốn 20/10 = 2 triệu tệ

Lương của đoàn làm phim: 80 triệu tệ

=> ở VN tốn 80/1000 = 0.08triệu tệ

Chi phí sản xuất: 280 triệu tệ. Bao gồm đạo cụ và chi phí kỹ xảo, riêng kỹ xảo sử dụng rất nhiều, chi phí cả trăm triệu tệ.

=> ở VN phải thuê nước ngoài nên chi phí tương đương bên TQ => ở VN cho là tốn 200 triệu tệ

Tuyên truyền quảng cáo: 100 triệu tệ. Trong đó có tham gia liên hoan phim và tuyên truyền quảng cáo toàn cầu theo kiểu Hollywood .

=> ở VN tốn 10 triệu tệ

Chi phí khác: 20 triệu tệ

=> ở VN tốn 20/10 = 2 triệu tệ

Dự chi cho bộ phim này lên tới 600 triệu NDT, tức 75 triệu USD

=> Dự chi cho bộ phim dữ dằn như Xích Bích ở VN lên tới: 0.1+2+0.08+200+10+2 = 214.18 triệu NDT, tức 26.77 triệu USD

Chỉnh sửa lần cuối:

haichit

Nếu xem như tính toán trên của bác shxtacc006 thì tiền kỹ xảo chính là tiền chiếm nhiều nhất trong kinh phí làm phim 200*100/214.18 = 91.67%. Tôi nghĩ là không có nước nào làm phim với tiền kỹ xảo chiếm nhiều đến vậy. Với lại tôi thấy kỹ xảo trong phim Xích bích không có gì quá phức tạp cả nên việc thuê công ty kỹ xảo của Mỹ cũng là việc dùng dao to bổ cam thôi. Đây là phim về chiến trận chứ không phải fantasy nên ko đòi hỏi nhiều vfx như mấy phim Lord of the ring, Transformer, ... nên mấy công ty làm kỹ xảo ở VN với Hàn quốc (đã làm vfx cho phim Thiên mệnh anh hùng) thừa sức làm được, quan trọng là phải đổ tiền nhiều hơn để họ có thời gian làm, nên tôi nghĩ cho họ tầm 1-2 triệu $ thì tha hồ mà vùng vẫy.

Để thấy chất lượng của mấy công ty Hàn đã làm kỹ xảo cho TMAH thì bác có thể coi ở đây (tôi ko có show reel của bên VN). Công ty này có trụ sở ở VN và cũng có nhiều người Việt làm trong đó nên giá cả cũng rất VN. Quan trọng là cần có thằng vfx supervisor tốt (mà hình như VN chưa có thì phải nên phải thuê nước ngoài)

[video=youtube;y4C7hMaJTJU]http://www.youtube.com/watch?v=y4C7hMaJTJU[/video]

PS: Với lại tôi nghĩ estimated budget mà tầm 80 triệu $ thì kinh phí thật của nó chỉ tầm 60 triệu $, mà phim này có 2 phần nên nếu chỉ làm MỘT bộ phim thì kinh phí của nó chỉ tầm 40 triệu $ là cùng.

Chỉnh sửa lần cuối:

@Poly và Muoimeo_2005

- Cái cảnh NV ném cục đá bay vòng vòng mà các bác bình luận phân tích thấy hay quá. Y như quyển "Quỳ hoa bảo điển" vậy. Xem xong thì người Kiếm tông thấy nó như vầy còn người Khí tông thấy nó như thế kia. Túm lại nội lực của các bác tăng tiến nhưng không giống nhau nhỉ? Còn tớ thì kệ cha nó, cục đá bắn thẳng cũng được, bắn vòng vòng cũng được, miễn là bắn trúng. Như gái cũng vậy, chơi chiêu này cũng được, chơi thế kia cũng hay, quất được nó là sướng rồi.. các bác nhễ... Hé hé hé....

Chỉnh sửa lần cuối:

shxtacc06

Banned

nên mấy công ty làm kỹ xảo ở VN với Hàn quốc (đã làm vfx cho phim Thiên mệnh anh hùng) thừa sức làm được, quan trọng là phải đổ tiền nhiều hơn để họ có thời gian làm, nên tôi nghĩ cho họ tầm 1-2 triệu $ thì tha hồ mà vùng vẫy.
1-2 triệu có thể tha hồ vùng vẫy, tuy nhiên sẽ ko thể dữ dằn như Xích Bích dc. Chẳng lẽ TQ nó bỏ ra 35 triệu USD mà lại chỉ ngang ngửa 1-2 triệu ở HQ hay VN thôi sao. Nó phải ở 1 đẳng cấp khác chứ

Tôi nghĩ là không có nước nào làm phim với tiền kỹ xảo chiếm nhiều đến vậy

Đúng. Thực tế là vậy. Bởi vì 1 phim kỹ xảo hoành tráng thì dàn diễn viên đạo diễn phải tương xứng với đẳng cấp của nó, chi phí sẽ dc chia đều ra cho những chi phí khác
Tuy nhiên ở đây ko phải thực tế. Mình và bạn đang tranh luận về 1 ý tưởng ko thực tế là làm 1 phim dữ dằn như Xich Bích, thế nên kết quả tính toán của mình đương nhiên cũng ko thực tế.
Nhưng tại sao mình biết là kết quả ko thực tế nhưng vẫn tính như vậy? Vì mình muốn nói cho bạn biết "kết quả ko thực tế bởi vì ý tưởng ko thực tế" chứ ko phải là "mình ko biết tỉ lệ 91,67% là quá cao"

Còn bạn muốn thắc mắc tại sao lại là ý tưởng ko thực tế thì mình nói luôn. Ở VN 5 triệu USD ko thể làm dc 1 phim ngang ngửa Xích Bích, có chăng thì chỉ ngang ngửa cỡ như Họa Bì là tốt lắm rồi

P/s : Dừng ở đây nhé, tranh luận cho vui thôi. Mình dựa vào những cái ko thực tế để tranh luận còn bạn lại cứ thích đưa thực tế vào. Quan điểm của bạn đúng trong hoàn cảnh thực tế, còn quan điểm của mình đúng trong hoàn cảnh ko thực tế. 2 người cùng nghĩ mình đúng thì tranh luận ko đi đến đâu cả

Chỉnh sửa lần cuối:

huanpham

Member

Em thực sự cảm ơn hai bác: shxtacc06 và haichit. Em xin thật lòng nhận lỗi là lúc viết kinh phí 30tr USD là em chỉ áng chừng trên cơ sở tham khảo kinh phí 1 số phim nước ngoài; đồng thời dự đoán rằng nếu làm phim cỡ trận Bạch Đằng thì kinh phí phải rất lớn (so với Việt Nam) do phải quay nhiều đại cảnh, chiến trận, CGI phải thuộc hàng khủng (nói thật em xem Xích Bích cũng cảm thấy không đã mắt với phần CGI của nó), phải dựng phim trường: đền đài, cung điện, thành quách... đương nhiên phim trường cho phim cỡ này thì không thể làm kiểu TMAH được, chưa kể phục trang, đạo cụ, cát xê... cái nào cũng thuộc hàng khủng hơn bình thường gấp 10 lần hoặc hơn...

Trong trường hợp chốt lại kinh phí khoảng 10tr USD đi thì việc tiếp theo là tìm kiếm các nhà đầu tư nào đủ "lãng mạn" để đầu tư thôi cũng đủng "khùng " rồi vì khả năng thu hồi vốn quá thấp!

Cho nên em cũng xin thành thật cám ơn 2 bác và bác gì viết về ý tưởng làm phim trận Bạch Đằng!

Em xin sửa lại câu nói ở trên từ "hoang tưởng" thành "lãng mạn" - vâng ý tưởng của bác thật lãng mạn!!!

haichit

1-2 triệu có thể tha hồ vùng vẫy, tuy nhiên sẽ ko thể dữ dằn như Xích Bích dc. Chẳng lẽ TQ nó bỏ ra 35 triệu USD mà lại chỉ ngang ngửa 1-2 triệu ở HQ hay VN thôi sao. Nó phải ở 1 đẳng cấp khác chứ.

Đúng. Thực tế là vậy. Bởi vì 1 phim kỹ xảo hoành tráng thì dàn diễn viên đạo diễn phải tương xứng với đẳng cấp của nó, chi phí sẽ dc chia đều ra cho những chi phí khác
Tuy nhiên ở đây ko phải thực tế. Mình và bạn đang tranh luận về 1 ý tưởng ko thực tế là làm 1 phim dữ dằn như Xich Bích, thế nên kết quả tính toán của mình đương nhiên cũng ko thực tế.
Nhưng tại sao mình biết là kết quả ko thực tế nhưng vẫn tính như vậy? Vì mình muốn nói cho bạn biết "kết quả ko thực tế bởi vì ý tưởng ko thực tế" chứ ko phải là "mình ko biết tỉ lệ 91,67% là quá cao"

Còn bạn muốn thắc mắc tại sao lại là ý tưởng ko thực tế thì mình nói luôn. Ở VN 5 triệu USD ko thể làm dc 1 phim ngang ngửa Xích Bích, có chăng thì chỉ ngang ngửa cỡ như Họa Bì là tốt lắm rồi

P/s : Dừng ở đây nhé, tranh luận cho vui thôi. Mình dựa vào những cái ko thực tế để tranh luận còn bạn lại cứ thích đưa thực tế vào. Quan điểm của bạn đúng trong hoàn cảnh thực tế, còn quan điểm của mình đúng trong hoàn cảnh ko thực tế. 2 người cùng nghĩ mình đúng thì tranh luận ko đi đến đâu cả

Tôi hỏi thật là bác đã xem hậu trường về cách làm kỹ xảo cho phim Xích bích chưa vậy? Đôi khi tiền kỹ xảo nó cao không có nghĩa là độ phức tạp cao hơn mà còn là tiền trả cho thương hiệu. Và giá nhân công của tụi nó cao hơn vài chục lần.

alext

Vũ khí của anh hùng chính là mỹ nhân? Tôi nghi ngờ kết luận này. Mỹ nhân thì chỉ làm anh hùng lỏng đầu gối, đầu óc mụ mẫm vì lo bị cắm sừng....chứ ích lợi gì đâu? Hay ý bạn muốn nói anh hùng dũng mỹ nhân để dụ kẻ địch sa vào bẫy của mình, nếu vậy thì được, nhưng coi chừng mỹ nhân thời nay tráo trở khó lường, yêu tiền hơn sinh mệnh, lỡ kẻ địch trả nhiều tiền hơn thì không chừng anh hùng mới chính là người bị sa bẫy!

shxtacc06

Banned

Tôi hỏi thật là bác đã xem hậu trường về cách làm kỹ xảo cho phim Xích bích chưa vậy? Đôi khi tiền kỹ xảo nó cao không có nghĩa là độ phức tạp cao hơn mà còn là tiền trả cho thương hiệu. Và giá nhân công của tụi nó cao hơn vài chục lần.
Mình ko cãi lại bạn. Mình ko biết gì về kỹ xảo cả :D

poly

Banned
Vũ khí của anh hùng chính là mỹ nhân? Tôi nghi ngờ kết luận này. Mỹ nhân thì chỉ làm anh hùng lỏng đầu gối, đầu óc mụ mẫm vì lo bị cắm sừng....chứ ích lợi gì đâu? Hay ý bạn muốn nói anh hùng dũng mỹ nhân để dụ kẻ địch sa vào bẫy của mình, nếu vậy thì được, nhưng coi chừng mỹ nhân thời nay tráo trở khó lường, yêu tiền hơn sinh mệnh, lỡ kẻ địch trả nhiều tiền hơn thì không chừng anh hùng mới chính là người bị sa bẫy!

E đặt tên topic cho vui thôi, và cũng theo nội dung phim một chút. Em nghĩ bác xem phim rồi thì không nên quan trọng hóa làm gì.

Chỉnh sửa lần cuối:

Em nghĩ bác Poly đặt tên đúng tới 90% cho bộ phim này ấy chứ!:)

Chỉnh sửa lần cuối:

alext

E đặt tên topic cho vui thôi, và cũng theo nội dung phim một chút. Bác nghĩ bác xem phim rồi thì không nên quan trọng hóa làm gì.

Tôi chỉ đùa chút cho vui thôi, bạn đừng để ý!

dungdt2

Nói chung em xem cho biết chứ cũng ko mặn mà gì lắm, chắc phải vài chục năm nữa mới có phim lịch sử võ hiệp đúng nghĩa made in VN để xem hic hic

Nói chung em xem cho biết chứ cũng ko mặn mà gì lắm, chắc phải vài chục năm nữa mới có phim lịch sử võ hiệp đúng nghĩa made in VN để xem hic hic
Bác có căn cứ gì cho đọan bôi đậm ở trên không bác? Hay là phát biểu cảm tính? :)

Hesman136

Active Member

Sao mình thấy phim này nó na ná phim trung quốc làm các bạn nhỉ..........:-/

Sử dụng kỉ xảo là tốt nhưng đừng lạm dụng quá đáng như thế, xem không có chút cảm xúc thì không nên. Cái mà phim này thừa mà lại thiếu chính là sắc thái trong các pha như thế, khiến cho phim nhạt đi chứ không đạt được mục tiêu mong muốn.

kemaodanh

Member
Ðề: THIÊN MỆNH ANH HÙNG : phim võ thuật cổ trang Việt Nam chiếu Tết 2012

Không bàn tới chuyện nhái phim Tàu hay không, nhưng Nhi không thích phim võ hiệp mà giao cho người mẫu, ca sĩ...đóng như ngày nay. Nhất là mấy cái phim của Tàu cho Trương Bá Chi hay mấy chàng hot boy gì đó...
Phim võ thuật phải cho võ sư thực sự đóng thì mới hay được.
.

Chuẩn không cần chỉnh!!!

gundamf91

Member

Phim võ thuật do người mẫu hay ca sĩ đóng không hẳn là ko có chất lượng, đơn cử Dòng Máu Anh Hùng, Ngô Thanh Vân đánh rất cứng và rất lực, nếu không quá khắt khe thì những cảnh đánh của NTV không chê vào đâu được, nhất là cú đá tạt và cú dwitchagi vào Dustin Nguyễn ngay đầu phim. Qua đến Bẫy Rồng, NTV vẫn giữ được cái chất trong những đòn thế mà cô thể hiện, đó cũng là do mấy anh Pháp huấn luyện chuyên nghiệp và sự cố gắng vượt bậc của NTV. Đầu tư nghiêm túc thì sẽ có những cảnh phim thỏa mắt thôi.
Tất nhiên, ngược lại phim võ sư đóng ko hẳn là sẽ hay, đơn cử anh Ngô Kinh, có những phim ảnh đóng rất í ẹ, Fatal Contact, sử dụng quá nhiều dây cáp đâm ra đòn thế nó giả giả không có tính thật.

Quên nhắc lại 1 điều: Xin đừng đánh đầu phim võ (kiếm) hiệp và phim võ thuật

Chỉnh sửa lần cuối:

BlueSea

Active Member

Phim võ thuật do người mẫu hay ca sĩ đóng không hẳn là ko có chất lượng, đơn cử Dòng Máu Anh Hùng, Ngô Thanh Vân đánh rất cứng và rất lực, nếu không quá khắt khe thì những cảnh đánh của NTV không chê vào đâu được, nhất là cú đá tạt và cú dwitchagi vào Dustin Nguyễn ngay đầu phim. Qua đến Bẫy Rồng, NTV vẫn giữ được cái chất trong những đòn thế mà cô thể hiện, đó cũng là do mấy anh Pháp huấn luyện chuyên nghiệp và sự cố gắng vượt bậc của NTV. Đầu tư nghiêm túc thì sẽ có những cảnh phim thỏa mắt thôi.
Tất nhiên, ngược lại phim võ sư đóng ko hẳn là sẽ hay, đơn cử anh Ngô Kinh, có những phim ảnh đóng rất í ẹ, Fatal Contact, sử dụng quá nhiều dây cáp đâm ra đòn thế nó giả giả không có tính thật.

Quên nhắc lại 1 điều: Xin đừng đánh đầu phim võ (kiếm) hiệp và phim võ thuật

Đúng là chuyên gia xem phim võ. :D

Mr Manh

Ủng hộ phim TMAH.
Hôm trước vừa đi thuyền ở Tràng An xong thì hôm nay lại được ngắm lại cảnh trong phim. Không ngờ dưới góc quay của đoàn làm phim , cảnh vốn đẹp lại càng đẹp hùng vĩ đến vậy ( Nhưng ai đã đi thì cũng biết cái hình chùa giữa 2 ngọn núi ở đầu phim thực chất là cái cổng, cõn chỗ Nguyên Vũ tập là bến đò cũ ^^, hoàng cung thì lấy bối cảnh ở chùa Bái Đính. Hình như cảnh hành thích thái hậu còn quay ở Đền Đô thì phải). Các bác có thời gian đi du lịch nhớ qua nhé, đẹp lắm đó. Thiên nhiên cực trong lành :)
Nói chung là phim võ thuật cổ trang của VN đạt đến tầm này là hay lắm rồi. Hy vọng có nhiều phim thế này. Nguyên cái lý do lấy cốt truyện lịch sử của VN để dựng thành phim đã đáng để chấm điểm 10/10 rồi. Dân ta phải biết sử ta, trước giờ dân mình xem phim Tàu và hiểu sử Tàu còn hơn cả Sử Việt :D

Phải nói là quá tuyệt vời cho một bộ phim cổ trang của VN. Hôm 13/2 mình đi xem ra về cảm thấy tự hào về cảnh đẹp quê hương đất nước VN. Với kinh phí 25 tỷ mà làm được một tác phẩm ntn quả là đáng khâm phục và tự hào. Khi xem phim mình chú ý đến phần quay phim nhiều nhất. Có thể nói TMAH đã cho người xem thấy những khung cảnh tuyệt đẹp của khu Tràng An-Bái Đính và một số nơi khác nữa. Những góc máy mà trước đây các bạn phải thốt lên vì quá đẹp quá rộng thì nay tất cả đã có ở TMAH. Những cảnh đánh nhau với máy quay bám sát tạo cho người xem cảm giác như đang tham gia vào cuộc chiến thực thụ. Còn rất nhiều điều ấn tượng đọng lại trong mình sau khi xem xong bộ phim này. Nếu nhà sx phát hành bluray em sẵn sàng mua để ủng hộ. Hôm 26/2 đi thăm chùa Bái Đính và Tràng An em cũng đã cố gắng quay những hình ảnh đẹp nhất của những địa danh trên dưới máy quay fullhd để xem lại.

travel1

Chuẩn đó bác cốt chính vẫn là Mỹ Nhân xem HD thì :D

Bên trên