Tiềm Lực Quân Sự Việt Nam trong giai đoạn mới !!!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

nvmy

Well-Known Member
Ðề: Tiềm Lực Quân Sự Việt Nam trong giai đoạn mới !!!

Tôi đồng ý với bác về vấn đề này, Việt Nam chưa hề chiến thắng Mỹ. Chỉ có đánh bại chế độ cũ tại Sài Gòn mà thôi. Lật lại lịch sử một chút. Chúng ta thấy Mỹ đã dần rút lui trên đất miền Nam từ năm 1968 ( không biết có chính xác không :) ) . Không còn viện trợ từ Mỹ do đó sức mạnh của VNCH cũng tan theo bong bóng. Lợi dụng cơ hội có 1 không 2 này ( gặp tui thì tui cũng quánh ) quân miền Bắc ( do Liên Xô viện trợ vũ khí ) tràn vào đánh quân miền Nam tả tơi đánh đến 30-4-1975 thì kết thúc và dành thắng lợi. Điều này có một số người thì biết và một số người không biết :-bd

Bạn đang ở trong nước, bạn chỉ nghe đuợc 1 chiều. Nếu bạn là con em của bộ đội cụ Hồ thì bạn cũng chỉ nghe được 1 chiều. Nhưng nếu bạn là con em của VNCH thì bạn lại nghe thêm 1 chiều nữa. Riêng đối với tôi 1 chiều hay 2 chiều không quan trọng. Tôi chỉ quan tâm đến hiện tại, những điều mắt thấy tai nghe mà thôi. Từ đó phân tích tin hay không tin .....

Đúng òi, khi Mỹ thấy oánh nhau ở VN chán quá, oánh đâu thắng đấy, chả còn trò gì vui thì mới bắt đầu chịu ngồi uống nước chè nói chuyện phiếm ở Pa ri năm 68. Chứ nó còn thấy vui, 73 vẫn ko chịu về thì mới còn cơ hội oánh thắng nó! Bấy giờ súng đạn còn đầy, Mỹ về rồi oánh ai bi giờ?
:D

osiric

Well-Known Member

Lấy thịt đè người để kết cục là chiến thắng cũng là 1 chiến thuật trong chiến đấu đấy bạn ạ. bạn có biết rằng lực lượng tấn công phải tối thiểu gấp 3 lần lực lượng phòng thủ thì mới có thể đánh thắng ko? Hiểu biết nông cạn, nghe tin 1 chiều, ko có óc phân tích là những điề mình có thể nói về bạn!

Zậy xin hỏi bạn chiêu 'lấy thịt đè người là của ai' ?????? nhưng tui chắc ko phải của VN mình rùi đó, cũng ko phải của liên xô
- Nó có hại cho tương lai VN sau cuộc chiến như thế nào bạn biết ko
- Nói như thế thì thấy rõ sự ngu dốt chiến thật của bạn rùi
- Nếu bạn hiểu biết lịch sử và cho là tôi nói sai thì hãy cho tui biết số người chết trong chiến tranh VN bên phía miền bắc

Hiện nay chúng ta đag bị TQ chèn ép về mọi mặt, chứ ko phải các bác Lãnh đạo nhà ta ko mún tiến nhanh tiến mạnh đâu
Tiến lên tiến mạnh nào VN

kieucdtin2k52

Active Member

Tiến lên có lẽ Việt Nam mình đi luôn. Thôi nhường được bước nào thì nhường, chúng nó làm quá lắm thì mình mới tiến thôi!

mjfcvn

Banned

Tiến lên có lẽ Việt Nam mình đi luôn. Thôi nhường được bước nào thì nhường, chúng nó làm quá lắm thì mình mới tiến thôi!

Làm một con dân nước Việt, bạn có cảm thấy nhục nhã khi nói đến những câu nói đó không ?
Nếu cứ nhịn ::: Việt Nam sẽ không bao giờ :::
- Có được hai nữ tướng Trưng Trắc - Trưng Nhị !
- Có thể thắng được quân Mông 3 lần ?
- Có thể đánh bại quân Thanh xâm lược ?

Đó là mình không nhắc tới cuộc chiến Việt Nam, vì nếu bạn học tư tưởng Đảng thì bạn cho rằng Mỹ xâm lược (mặc dù VN chả có cóc khô gì cả)...

Tặng bạn :: đọc rồi suy ngẫm :: đừng đi bằng đầu gối ::

Sống tủi làm chi đứng chật trời ?
Sống nhìn thế giới hổ chăng ai ?
Sống làm nô lệ cho người khiến ?
Sống chịu ngu si để chúng cười ?
Sống tưởng công danh, không tưởng nước.
Sống lo phú quý chẳng lo đời,
Sống mà như thế đừng nên sống !
Sống tủi làm chi đứng chật trời ?

akasb

Mngười hãy để ý xem trong sách lịch sử (sgk) lúc nào cũng chỉ đề cập đến việc người VN chiến thắng, số thành công, v.v... mà thôi, còn thực chất thì đã đầy đủ chưa ko? Việc giới hạn này khiến mọi người có suy nghĩ "tự mãn" về "chiến thắng" lắm đó (theo ý kiến của em).

Kể thêm : Liệu có mấy ai biết việc sau khi Nguyễn Huệ chiến thắng quân Thanh.... lúc lên làm vua lấy hiệu là Quang Trung.... cũng phải gửi sớ cho vua Thanh "xin làm vua" không??

nta139

Member

mọi người nên nhớ... chỉ bàn về chiến thuật khi chúng ta có nhiều lựa chọn, nhiều hướng đi; trong những điều kiện nhất định... đôi khi chúng ta buộc phải sử dụng chiến thuật được cho là tệ nhất... nhưng còn cách nào khác !? !?
pác nào nói LX không sử dụng chiến thuật lấy thịt chặn đạn !!! WWII... LX dùng cái gì để chặn quân phát xít !? !?

p/s: chết vì tai nạn giao thông, tai nạn lao động, đâm chém linh tinh.... mỗi năm cũng kha khá như chết trong chiến tranh đó các pác !!!

jimminam2000

Mngười hãy để ý xem trong sách lịch sử (sgk) lúc nào cũng chỉ đề cập đến việc người VN chiến thắng, số thành công, v.v... mà thôi, còn thực chất thì đã đầy đủ chưa ko? Việc giới hạn này khiến mọi người có suy nghĩ "tự mãn" về "chiến thắng" lắm đó (theo ý kiến của em).

Kể thêm : Liệu có mấy ai biết việc sau khi Nguyễn Huệ chiến thắng quân Thanh.... lúc lên làm vua lấy hiệu là Quang Trung.... cũng phải gửi sớ cho vua Thanh "xin làm vua" không??

Việc trong lịch sử ghi nhiều chiến tích hiển hách cũng bình thường thôi vì nó khơi lên khí thế hào hùng của con cháu việt nam,chẳng phải lịch sử cũng có ghi nhưng nguyên nhân thất bại của các cuộc khởi nghĩa đó sao?

Còn việc vua Quang Trung dã sử có gửi sớ cho vua Thanh "xin làm vua" thì đó là một cách ngoại giao khéo léo giữa 1 nước nhỏ đối với cường quốc chứ chẳng phải nhục nhã gì

ahxdtngh

Well-Known Member

Vũ khí thì công nghệ cao nhưng em nghi ngờ trình độ sử dụng của mấy bác quân sự nhà mình :-? Không khéo mấy ổng chỉ biết dùng mấy đồ cổ thôi :D

hai_duong

Member

Vũ khí thì công nghệ cao nhưng em nghi ngờ trình độ sử dụng của mấy bác quân sự nhà mình :-? Không khéo mấy ổng chỉ biết dùng mấy đồ cổ thôi :D

Nói chuyện như bác không bị ném đã là uổng lắm. Tự sỉ vả nhà mình đấy à? Không có trình độ mà có thể phát triển đất nước sao hả? Nói càng quá. Mọi người vào ném đá đi

mjfcvn

Banned

Nói chuyện như bác không bị ném đã là uổng lắm. Tự sỉ vả nhà mình đấy à? Không có trình độ mà có thể phát triển đất nước sao hả? Nói càng quá. Mọi người vào ném đá đi

Ném đá là ném vào bác ! Việt Nam phát triển ? So với ai ? Lào - Cambodia ? Toàn là những nước Cộng Sản ! Sao không so sánh với các nước Tư bản khác ?
Thái - Sing - Hàn Quốc - Đài Loan ? Bạn có biết từ sau năm 75, VN đã rời xa nền văn minh nhân loại như thế nào không ?
Nhưng thôi ! Hãy lấy quá khứ để không phải bị sai lầm lần nữa !
Vì một số lý do, mình nghĩ Mod nên xóa Topic này, kẻo một số anh em hăng máu lên rồi "chém" nhau thì không hay !
Hơn nữa các bạn cũng nên cẩn thận với bọn Công An Mạng nhớ !

Tôi đã nghe khá nhiều câu chuyện cười bể bụng khi các chú bộ đội sử dụng các thiết bị gia đình, những câu nói vu vơ..... của các chú sau khi vào Sài Gòn 1975. Những thiết bị gia dụng bình thường ấy, một đứa con nít Sài thành khi ấy sử dụng rành, nhưng đối với chú ấy thì khó khăn. Cũng chả trách được bởi có bao giờ sử dụng đến nó. thậm chí còn không biết nó có mặt trên đời. Bác ahxdtngh nói có lý của bác ấy. Sử dụng vũ khí công nghệ cao có thể khó khăn với quân VN bởi vì có bao giờ quân VN cầm thử nó trên tay, thậm chí còn không biết nó có mặt trên cõi đời này hay không. Cái này không phải là tự sĩ vả vào mình mà đó là phải chấp nhận thực tế

jimminam2000

cái này là lo bò trắng răng nè:
có bao giờ các bác bỏ tiền ra mua 1 cái điện thoại mà không biết cách dùng kg?
Mình trang bị vũ khí hiện đại thì trước đó nhà nước đã gửi các bác sỹ quan đào tạo ở nước ngoài rồi

cái này là lo bò trắng răng nè:
có bao giờ các bác bỏ tiền ra mua 1 cái điện thoại mà không biết cách dùng kg?
Mình trang bị vũ khí hiện đại thì trước đó nhà nước đã gửi các bác sỹ quan đào tạo ở nước ngoài rồi

Chuyện mua điện thoại mà không biết cách sử dụng là có đó bác ạ. Nhiều người họ mua 1 cái Nokia khoảng 500k mà họ chỉ biết nghe gọi và nhắn tin. Nhiều người mua smartphone giá vài ngàn K cũng chỉ làm mỗi công việc trên + chụp hình + lước web. Các chức năng khác coi như không biết cách sử dụng. Giả sử 1 smartphone có 100 chức năng, bác chỉ sử dụng 10 chức năng thì người khác quánh giá bác là pro ư ?
Bác thử tưởng tượng xem nhà nước cấp kinh phí ( trong đó tiền của em ) cho đi đào tạo ở nước quài. Khi về nước được gọi là tiến sĩ, thạc sĩ, ....lòi sĩ. Nhưng khi xây cầu thì cầu nứt, làm đường thì đường lún, xây nhà thì nhà sụp, xây tượng đài thì tượng đài nghiêng như tháp Pizza thì chắc gì cho các bác sỹ quan đi tu nghiệp nước quài khi về nước các bác sử dụng vũ khí hiện đại thành thạo? hay chỉ lay hoay với dao găm súng trường mỗi lần bắn là phải lên đạn cọc cọc. Cái chiện này là phải nói là giảm niềm tin vào... ghê gớm lắm

Chỉnh sửa lần cuối:

akasb

Còn việc vua Quang Trung dã sử có gửi sớ cho vua Thanh "xin làm vua" thì đó là một cách ngoại giao khéo léo giữa 1 nước nhỏ đối với cường quốc chứ chẳng phải nhục nhã gì

ở đây ko phải là nhục nhã mà thực tế là QT "đã phải" làm như thế (mà cũng ko chỉ QT đâu) .... và ở đây sgk thì không đề cập đến việc này nên..... bây giờ kể ra thì sẽ gặp trường hợp phản bác "một cách ngoại giao khéo léo" như của bác đây;))

Chúng ta đã nói quá nhiều trong cái topic này, và đến lúc phải đóng nó lại. Vì các bạn có ủng hô hay không, các bạn nằm bên phe nào thì sự việc nó cũng đã xảy ra và chúng ta không thể thay đổi được nó. Cho nên mọi người hãy rút về nhà mình, mở máy lên và thưởng thức những gì mình có được trong HDD. Tay ôm vợ ( nếu có vợ ) hoặc nếu chưa vợ thì ôm ghệ cũng được và enjoy! ( Phim or nhạc )
Obama có slogan trong khi tranh cử: we can change
Giờ đây tui có slogan : we can't change
Đề nghị admin close cái topic này lại.

hacuong

Anh chị em đừng no ! cứ để nó theo tự nhiên đi ! người dân Việt Nam đâu còn hứng thú với chiến tranh nữa đâu . Không tin đi hỏi mấy người bán hàng ăn hay bán hàng dong kiếm sống hoặc tầng lớp thấp trong xã hội ( trừ quan chức ra nhé ) họ trả lời ra sao : thây kệ nó chiến tranh giờ ai vào chiếm cũng được ớn với xxxVN rồi !

mjfcvn

Banned

Giờ đây tui có slogan : we can't change
Đề nghị admin close cái topic này lại.

Em thì:"Nothing is Impossible, If we try, make that change" !
Một thứ gì, khi sinh ra, nó không phục vụ Dân tộc, không vì lợi ích người dân, tự bản thân nó sẽ bị hủy hoại ! Chỉ còn vấn đề thời gian !
Thôi, tắt HDVietnam, mở Taeguki xem bọn Cộng Sản Bắc Hàn tàn ác cái đã ! ;;)

nvmy

Well-Known Member

Có lẽ phải sang ếch cà và Hoàng Sa pót đơn xin mở thêm chuyên mục HD cho anh em đỡ phải lang thang! :D

quocuongvan

Chiến tranh thì không có ai thắng cả. Chỉ có dân khổ thôi các bác. Vì vậy nước nào tránh được chiến tranh mới là hay. Không phải ăn thua đủ mới là giỏi đấy các pác. Vietnam war đã "xin" đi khoảng 6 triệu người VN. Vietnam war II "xin" thêm 10 triệu nữa thì cũng không là gì hén?! Pác nào "to mồm" hô hào ăn thua đủ thì phải vắt óc suy nghỉ lại!!!

Anh chị em đừng no ! cứ để nó theo tự nhiên đi ! người dân Việt Nam đâu còn hứng thú với chiến tranh nữa đâu . Không tin đi hỏi mấy người bán hàng ăn hay bán hàng dong kiếm sống hoặc tầng lớp thấp trong xã hội ( trừ quan chức ra nhé ) họ trả lời ra sao : thây kệ nó chiến tranh giờ ai vào chiếm cũng được ớn với xxxVN rồi !

Không ai muốn chiến tranh, họ muốn những thứ khác

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên