Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

phanhiensang

Well-Known Member
Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

nói thật căn phòng này bày biện khg đẹp và bề bôn , về phần nhìn mình cho 1 điểm , như trên đã nói con ng này hơi lập dị và nhửng thành viên trong gia đình còn cho là a ta bị khùng nặng nửa là . Căn phòng này ngoài nhửng đồ phụ trợ cho âm thanh thì mình khg thấy món nào khác ngoài mục đích nửa , còn nhửng dàn âm thanh mà phải kết hợp với phòng khách , phòng ngủ hoặc phòng sinh hoạt chung cả gia đình thì nó chỉ đạt đến 1 mức nào thôi , và củng chính vì thế chúng ta tốn nhiều tiền về khoảng đổi chác máy móc thiết bị

tuan_ipad2

Well-Known Member

Mình làm thử rồi rất hiệu quả, nhưng có điều mình sử dụng ống phi 100 và bên trong nhồi một ít bông

thaonhien

Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Càng đọc càng thấy cao siêu quá, lý thuyết vật lý dùng trong tất cả các lĩnh vực.

phanhiensang

Well-Known Member

Mình làm thử rồi rất hiệu quả, nhưng có điều mình sử dụng ống phi 100 và bên trong nhồi một ít bông

mình nghỉ ống phi 100 sẻ tốt hơn là 60 và đạt hiệu quả hơn nhưng sẻ kém về phần nhìn

do_long_khach

Well-Known Member

cho em hỏi sơn mấy cái cột như nào cho đẹp ạ?

do_long_khach

Well-Known Member

sơn phun hả bác? Em sợ sơn bằng tay thì lem nhem lắm

whitevndragon

Active Member

Báo cáo kết quả sơ bộ sau 2 tối nghe em sử dụng tiêu âm ống pvc:
12 ống pvc cao 1,6 m bịt kín 2 đầu
1. dựng 3 cái tường trước, 9 cái phía sau so với vị trí ngồi nghe ( phía sau lưng 3 ống phía đối diện mỗi loa 3 ống )
2. dựng 9 cái tường trước ( 3 ống đối diện vị trí ngồi nghe, , 3 ống sau mỗi loa ), 3 ống sau vị trí ngồi nghe.
Cảm giác thấy dc sự hài hoà hơn, tinh tế hơn, và trường âm rộng hơn khi nghe. Tiếng trầm rõ và mạch lạc hơn, về dải trung cao thì tập trung hơn về vị trí giữa 2 loa.
Em mới nghe 2 cd 1 của Yao si Ting, một là nhạc Hoàng Oanh, Phương Dung, Thanh Thuý chọn lọc.
Sẽ cần thêm nhiều tối nữa các bác ạ, mỗi lần thấy cái mới em se bàn tiếp với các bác!

Nếu bác bịt kính 2 đầu mà thấy âm thanh trong phòng nghe hay hơn xem như đầu tư của bác hiệu quả. Xin chúc mừng.
Tuy nhiên e có thắc mắc là nếu các ống này hoạt động theo nguyên tắc lọ Helmholtz resonance thì ống phải có 1 đầu hở. Còn nếu 2 đầu kín mà bác thấy có hiệu quả thì e nghĩ nó ko hoạt động theo nguyên tắc lọ Helmholtz resonance. :D

cuonghaanh

Well-Known Member

Chào các bác!

Báo cáo các bác là em đã có thêm em bé giống bố nó ạ. Sau thời gian việc riêng em lại bắt tay tiếp tục dự án còn dang dở..mong các bác chỉ giáo!

Chú Long dạo này thế nào? Lâu ko gặp...thế tình hình xây dựng nhà cửa tới đâu roài???

Bác Khôi khoẻ ko? Cả nhà có đi đâu chơi trong dịp vừa qua ko ạ? Bác có thêm món gì mới ko chia sẻ cho em với....

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Nếu bác bịt kính 2 đầu mà thấy âm thanh trong phòng nghe hay hơn xem như đầu tư của bác hiệu quả. Xin chúc mừng.
Tuy nhiên e có thắc mắc là nếu các ống này hoạt động theo nguyên tắc lọ Helmholtz resonance thì ống phải có 1 đầu hở. Còn nếu 2 đầu kín mà bác thấy có hiệu quả thì e nghĩ nó ko hoạt động theo nguyên tắc lọ Helmholtz resonance. :D

Bác coi lại kiến thức lý cấp 3 bác sẽ thấy là cộng hưởng của em dùng và Helmholtz cũng tương tự nhau thôi mà. Khác là em muốn tiêu âm nhiều, ko mong cộng hưởng tăng âm như Helmholtz. Về tác dụng thì thiết bị em làm là tiêu âm và tán âm.
Mong bác cho thêm ý kiến cùng trao đổi...

whitevndragon

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Bác coi lại kiến thức lý cấp 3 bác sẽ thấy là cộng hưởng của em dùng và Helmholtz cũng tương tự nhau thôi mà. Khác là em muốn tiêu âm nhiều, ko mong cộng hưởng tăng âm như Helmholtz. Về tác dụng thì thiết bị em làm là tiêu âm và tán âm.
Mong bác cho thêm ý kiến cùng trao đổi...

Theo kiến thức của e thì tác dụng của lọ Hô-môn là tiêu âm, dựa trên nguyên tắc lọ Hô môn người ta đã biến tấu ra nhiều hình thức tiêu âm khác nhau. E ko chắc cách ae mình đang dùng những ống tròn này trong phòng nghe có phải dựa trên nguyên tắc lọ Hô-môn ko nhưng nếu là nguyên tắc lọ Hô-môn thì bắt buộc phải hở 1 đầu và kín 1 đầu. Đầu hở để trong ống có ko khí và khi sóng âm truyền tới làm ko khí trong ống giao động, khi ko khí trong ống giao động nó sẽ tác động đến âm thanh trong phòng. Ví dụ người ta dùng các tấm vật liệu có đục lổ để tiêu âm cho phòng cũng là dựa trên nguyên tắc lọ Hô-môn.:D

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Theo kiến thức của e thì tác dụng của lọ Hô-môn là tiêu âm, dựa trên nguyên tắc lọ Hô môn người ta đã biến tấu ra nhiều hình thức tiêu âm khác nhau. E ko chắc cách ae mình đang dùng những ống tròn này trong phòng nghe có phải dựa trên nguyên tắc lọ Hô-môn ko nhưng nếu là nguyên tắc lọ Hô-môn thì bắt buộc phải hở 1 đầu và kín 1 đầu. Đầu hở để trong ống có ko khí và khi sóng âm truyền tới làm ko khí trong ống giao động, khi ko khí trong ống giao động nó sẽ tác động đến âm thanh trong phòng. Ví dụ người ta dùng các tấm vật liệu có đục lổ để tiêu âm cho phòng cũng là dựa trên nguyên tắc lọ Hô-môn.:D

Bác hiểu nhầm ý rồi...ống Helmholtz là cộng hưởng là chính nhé, nó cộng hưởng tăng chủ yếu dải mid. Còn lại nó cũng 1 phần tiêu âm và tán âm nữa.
Việc em dùng ống pvc với hai đầu bịt kín chỉ tiêu âm là chính, tán âm là phụ, ko có cộng hưởng tăng âm.
Bản chất thì hai món này đều dùng lý thuyết cộng hưởng nhưng công thức tính toán khác nhau ạ.
Mời bác tiếp...

Thật tuyệt với nếu đc trải nghiệm em này

phanhiensang

Well-Known Member

Bác hiểu nhầm ý rồi...ống Helmholtz là cộng hưởng là chính nhé, nó cộng hưởng tăng chủ yếu dải mid. Còn lại nó cũng 1 phần tiêu âm và tán âm nữa.
Việc em dùng ống pvc với hai đầu bịt kín chỉ tiêu âm là chính, tán âm là phụ, ko có cộng hưởng tăng âm.
Bản chất thì hai món này đều dùng lý thuyết cộng hưởng nhưng công thức tính toán khác nhau ạ.
Mời bác tiếp...
Nói chung đối với ống PVC mổi ng có mổi cách vận dụng khác nhau tùy theo sự tính toán của gia chủ , căn phòng đang thứa hoặc thiếu cái gì thì gia chủ sẻ điều chỉnh ống mà thôi . Riêng bạn cuonghaanh thì chủ yếu dùng vào việc tiêu âm là chính nên đã bịt kín 2 đầu , còn có nhửng bạn khác thì 1 đầu bit 1 đầu hở hoặc 2 đầu đều hở là chủ yếu gia chủ muốn cộng hưởng 1 tần số nào đó để cho hay hơn . Nói chung tùy vào mục đích sử dụng

cuonghaanh

Well-Known Member

Nói chung đối với ống PVC mổi ng có mổi cách vận dụng khác nhau tùy theo sự tính toán của gia chủ , căn phòng đang thứa hoặc thiếu cái gì thì gia chủ sẻ điều chỉnh ống mà thôi . Riêng bạn cuonghaanh thì chủ yếu dùng vào việc tiêu âm là chính nên đã bịt kín 2 đầu , còn có nhửng bạn khác thì 1 đầu bit 1 đầu hở hoặc 2 đầu đều hở là chủ yếu gia chủ muốn cộng hưởng 1 tần số nào đó để cho hay hơn . Nói chung tùy vào mục đích sử dụng

Bác nói đúng ý em...hi hi em dùng nó chủ yếu tiêu âm trầm và tán âm trung cao, chứ em ko thic bài cộng hưởng tăng âm nào đó lắm.
Đúng là còn tuỳ điều kiện phòng thế nào mà quyết định dùng tiêu tán hay cộng hưởng âm, nhưng theo em biết qua khá nhiều tài liệu đọc thì thấy riêng âm bass tiêu âm ko bao giờ thừa. Ko biết các bác có ý sao???

newceco

Member

Theo như tài liệu mình có thì lọ hô-môn chỉ có chức năng tiêu âm (nó là lọ không khí dao động cộng hưởng hút âm). Có thể bạn cuonghaanh nhìn thấy từ dao động cộng hưởng mà lầm tưởng nó cộng hưởng để tăng âm lên, nhưng thực chất là nó cộng hưởng để triệt tiêu âm ở 1 tần số nào đó mà người ta mong muốn. Cấu tạo của lọ thì cần phải có cổ lọ nhỏ hơn nhiều khối không khí bên trong, mình có 1 so sánh thế này: nếu bạn để ống nhựa D100 ko làm cổ bóp lại thì cũng như giao thông trên đường 4 làn xe chạy bình thường, nhưng khi bóp cổ lọ lại xuống D32 chẳng hạn thì đường 4 làn xe chỉ còn 1 làn như vậy thì giao thông chắc chắn sẽ bị ùn ứ, không khí khi đi qua cổ lọ bị bóp lại cũng sẽ tăng ma sát với cổ lọ nên khả năng triệt tiêu âm cũng tăng lên -> khả năng hút âm tăng lên.

Còn đối với ống bị bịt kín 2 đầu thì mình chưa hình dung ra là nó hút âm theo kiểu nào vì không khí bên trong ống & bên ngoài ống không lưu thông được với nhau, xét về bản dao động cộng hưởng hút âm thì cũng không đúng vì thành ống rất cứng. Trừ phi 2 đầu bịt của bạn là bịt bằng vải thì lúc đó các lỗ trên sợi vải sẽ trở thành cổ lọ giống trường hợp mình nói ở trên.

Đây là chia sẻ của mình, mong các bạn bổ sung thêm để anh em có thêm kiến thức hoàn thiện cho sản phẩm của mọi người.

whitevndragon

Active Member

Theo như tài liệu mình có thì lọ hô-môn chỉ có chức năng tiêu âm (nó là lọ không khí dao động cộng hưởng hút âm). Có thể bạn cuonghaanh nhìn thấy từ dao động cộng hưởng mà lầm tưởng nó cộng hưởng để tăng âm lên, nhưng thực chất là nó cộng hưởng để triệt tiêu âm ở 1 tần số nào đó mà người ta mong muốn. Cấu tạo của lọ thì cần phải có cổ lọ nhỏ hơn nhiều khối không khí bên trong, mình có 1 so sánh thế này: nếu bạn để ống nhựa D100 ko làm cổ bóp lại thì cũng như giao thông trên đường 4 làn xe chạy bình thường, nhưng khi bóp cổ lọ lại xuống D32 chẳng hạn thì đường 4 làn xe chỉ còn 1 làn như vậy thì giao thông chắc chắn sẽ bị ùn ứ, không khí khi đi qua cổ lọ bị bóp lại cũng sẽ tăng ma sát với cổ lọ nên khả năng triệt tiêu âm cũng tăng lên -> khả năng hút âm tăng lên.

Còn đối với ống bị bịt kín 2 đầu thì mình chưa hình dung ra là nó hút âm theo kiểu nào vì không khí bên trong ống & bên ngoài ống không lưu thông được với nhau, xét về bản dao động cộng hưởng hút âm thì cũng không đúng vì thành ống rất cứng. Trừ phi 2 đầu bịt của bạn là bịt bằng vải thì lúc đó các lỗ trên sợi vải sẽ trở thành cổ lọ giống trường hợp mình nói ở trên.

Đây là chia sẻ của mình, mong các bạn bổ sung thêm để anh em có thêm kiến thức hoàn thiện cho sản phẩm của mọi người.

Bác nói chính xác nhưng chưa hết ý, mình cũng ko có ý tranh luận chỉ là đưa ý kiến cá nhân thôi.
Thật ra thì đây là 1 phần kiến thức của môn Âm học kiến trúc.

sieulong

Well-Known Member
cho em tham gia với cho vui nha,

ống Helmholtz hiệu ứng là sử dụng hiện tượng tự giao động của vật thể, mà trong này vật thể là một khối khí có hở một đầu, khi bị môi trường tác động khối khí này sẽ giao động với tần số riêng của nó (được xác định qua thể tích khối khí và diện tích miệng ống). Vậy khi để một ống Helmholtz trong phòng nghe nhạc là mình để thêm một nguồn phát âm phụ trong phòng. Tùy vào vị trí mà anh đặt ống Helmholtz, nó có thể kích thích hoặc làm giảm cường độ của một tần số. Để cho phòng nghe được hoàn hảo hơn.

Hiệu ứng mà anh Cường sử dụng lầ khác hẳn, anh Cường dùng một ống PVC bịch 2 đầu, giống như một cái "bẫy", những bước sóng nào thích hợp lọt vào cái "bẫy" này sẽ bị giữ lại và triệt tiêu. Hiệu ứng anh Cường dùng chỉ có thể triệt tiêu mà không thể khuyếch đại.

Các anh chị có thời gian xin mời bàn tiếp cho vui.

@Anh Cường làm xong chưa anh? cho em xin cái hình :D (thêm một doạn video nữa là tuyệt) :D

Bên trên