Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

sieulong

Well-Known Member
Các bác xem các ống trong link này xem http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=10&t=45581&start=26375.
Người ta để hở đầu ống ( hình kế cuối cùng, các hình trên ko biết có kín ko ). E thì ko chắc người ta để hở 1 hay cả 2 đấu. Cũng có khả năng hở cả 2 đấu vì nếu hở 2 đầu sẽ là biến tấu của nguyên lý lọ hô - môn.

sao anh này nghe nhạc mà nhìn căng thẳng quá nhỉ :D
file.php

trong hình nhìn căn phòng thấy gia chủ rất để ý đến phòng nghe nhạc, phía trước có tiêu tán âm, phía sau cũng có, bên trái có rèm, trong góc có "ống gỗ" để giảm bass.... chỉ tiếc là cả phòng lót gạch bông bóng loáng... bóng đến nỗi mình nhìn thấy ánh đèn phản chiếu... sóng ánh sáng phản chiếu được thì sóng âm cũng được... em thấy tiếc quá, nếu gia chủ thêm vào một tấm thảm sẽ hoàn hỏa hơn. Dù không biết là hình này của ai, nhưng cũng xin chúc mừng gia chủ

file.php

nhìn bộ đồ này em đoán đại không biết trúng không ta, loa B&W Cd Teac đầu than Pioneer, và 2 cục Mono Blocks của Denon (em nhìn không rõ, đoán chơi thôi đó nha :) )

cuonghaanh

Well-Known Member
Ðề: Tiêu tán âm ARGENT ROOM LENS ĐƠN GIẢN, RẺ TIỀN MÀ HIỆU QUẢ

Chào chú Long!

Lâu rồi mới thấy chú, khoẻ ko? Chị nhà sinh em bé nên có làm ăn dc gì đâu em, lo cái vụ đó đã phờ rồi còn đâu...hi hi mấy bữa nữa đầy tháng xong tiếp tục chơi em ạ.

Kiến thức luôn là đề tài hay khi đi chuyên ngành nên mong ae mỗi ng một ý và có lí giải để cùng bàn, cùng làm ra cho mình 1 sản phẩm mang made in me thì quá tuyệt... Sau khi hoàn thành em sẽ có bài cho ae coi và đánh giá!

Chúc ae mạnh khoẻ và cố gắng!

vupro999

Member

Theo mình nghĩ cũng đúng. Cách này là đưa âm phản xạ vào vị trí LISTEN sang hướng khác. Âm thanh truyền đi theo đường thẳng và phản xạ theo qui luật phản xạ ánh sáng. Theo mô hình thiết kế trên thì một phần âm thanh phản xạ sẽ xuyên qua giữa khe hở các ống nước, còn phần âm thanh đi thẳng vào ống sẽ bị chuyển sang hướng khác do các ống hình tròn nên bề mặt là các cung ah.

phanhiensang

Well-Known Member

Có bạn nào đã xem chương trình Thúy Nga 105 chưa ? trên sân khấu kỳ này thiết kế khá nhiều các ống , hình như ống này nhựa trong nên nó chạy màu rất đẹp, không biết là để trang trí hay có tác dụng gì nửa , bạn nào có quen ông Nguyễn ngọc Ngạn thì hỏi thăm dùm nha .....hihi .

langthangvn33

Uploader

Chào chú Long!

Lâu rồi mới thấy chú, khoẻ ko? Chị nhà sinh em bé nên có làm ăn dc gì đâu em, lo cái vụ đó đã phờ rồi còn đâu...hi hi mấy bữa nữa đầy tháng xong tiếp tục chơi em ạ.

Kiến thức luôn là đề tài hay khi đi chuyên ngành nên mong ae mỗi ng một ý và có lí giải để cùng bàn, cùng làm ra cho mình 1 sản phẩm mang made in me thì quá tuyệt... Sau khi hoàn thành em sẽ có bài cho ae coi và đánh giá!

Chúc ae mạnh khoẻ và cố gắng!

lâu rồi mới thấy bác ....hihihiihh

fostina

Well-Known Member

Topic hay quá mà sao không thây các bác tiếp tục nữa, em đang tính làm vì thấy review của trang nước ngoài ca ngợi nó quá nhung không biết làm sao cho đúng vì thấy có bác lại bịt 2 đầu ống có bác thì để 1 đầu, em đọc thì thấy nó để hờ 2 đầu em trích dẫn:

"How the heck do 3 six-foot tubes change the sound of the room?

The Room Lens is a type of Helmholtz Resonator. These devices rely on the "spring" characteristics of air to do their work. The tubes are open at the top and bottom. Somewhere inside the tubes is some "stuffing" that has to have the correct top-to-bottom position inside each tube and has to have the ideal density and uniformity. If you do this correctly -- and this is one of the major tricks to designing this type of Helmholtz Resonator -- you get a device that, put in appropriate locations within the room, can have a significant impact on the sound you get at the listening position.

nhưng trong ống nó có để cái gì đó mà nó kg nói, mong các bác góp ý thêm nhe

vupro999

Member

Mình thấy ok. Vì đơn giản các ống nhựa tròn là các mặt phản xạ để chuyển hướng sóng âm hướng khác. Ví dụ các ống đặt phía sau người nghe sẽ chặn các sóng âm phản xạ từ sau đi tới -> giảm phản xạ âm. Cơ chế phản xạ giống như các ống nhôm trên các antenna của tivi. Mình nghĩ nếu chúng ta nghiên cứu chút xíu theo vị trí đặt loa, vị trí người nghe và các mặt phản xạ âm từ vách tường phòng là có thể xử lý tốt.

vupro999

Member

Mình thấy cần cho thêm vài option sau:
1. Cho cát xây nhà vào trong để nó vừa nặng vững vàng vừa tránh rung ống do âm tạo ra các âm tạp khác.
2. Có thể dán thêm một lớp nỉ triệt tiêu âm mặt sau của ống nữa

Mình là nông dân mê nhạc. Nghĩ sau nói vậy. Các bác đừng cười.

cuonghaanh

Well-Known Member

Topic hay quá mà sao không thây các bác tiếp tục nữa, em đang tính làm vì thấy review của trang nước ngoài ca ngợi nó quá nhung không biết làm sao cho đúng vì thấy có bác lại bịt 2 đầu ống có bác thì để 1 đầu, em đọc thì thấy nó để hờ 2 đầu em trích dẫn:

"How the heck do 3 six-foot tubes change the sound of the room?

The Room Lens is a type of Helmholtz Resonator. These devices rely on the "spring" characteristics of air to do their work. The tubes are open at the top and bottom. Somewhere inside the tubes is some "stuffing" that has to have the correct top-to-bottom position inside each tube and has to have the ideal density and uniformity. If you do this correctly -- and this is one of the major tricks to designing this type of Helmholtz Resonator -- you get a device that, put in appropriate locations within the room, can have a significant impact on the sound you get at the listening position.

nhưng trong ống nó có để cái gì đó mà nó kg nói, mong các bác góp ý thêm nhe

Quan điểm của em là bác dùng nó lam gì? Nếu bác dùng tiêu âm và tán âm thì cần bịt, nếu tán âm và cộng hưởng thì ko nên bịt mà để hở cả 2 đầu cho hiệu quả cao.
PS: Chú Long đâu, khởi động lại phong trào cái nhể...:-?

cuonghaanh

Well-Known Member

sao mấy cai cho ae máu....

.....còn thieu gì ko nhể??:>

langthangvn33

Uploader

sao mấy cai cho ae máu....

.....còn thieu gì ko nhể??:>

bác đào cái mộ cổ này lên chi vậy ... ah ... bỏ cái loa trên cùng vào hộp cho nó đàng hoàng , không thì đục lỗ bắt ốc phía sau nhé ... để lượm thượm thấy ghế ... ah gửi cho em cặp dây loa ...hahahaah

langthangvn33

Uploader

Lão Lang lập ra rồi chạy mất tiêu, chả tham gia gì cả thế!!!

em tính chôn luôn post này ... bác làm nhà khai quật đồ cổ ah ..ihihiih.... em có cách khác rồi ... hôm nào nói bác nghe sau

Vdzung

Active Member

em tính chôn luôn post này ... bác làm nhà khai quật đồ cổ ah ..ihihiih.... em có cách khác rồi ... hôm nào nói bác nghe sau

Em thấy đào cái này lên lại hay bác Lang ạ.
Sau 1 năm lọ mọ phối ghép, mua bán thiết bị em thấy bây giờ chắc em nên tạm ngưng mà tập trung thêm vào cái vụ này cho đạt đến tối đa sự phát huy của thiết bị sẵn có.

@ bác cuonghaanh và sieulong:
Mình trả hết kiến thức vật lý cho Thày Cô rồi nên không dám bàn sâu nhưng cho mình hỏi chút về cách xử lý mấy cái ống tiêu tán âm:
* Nếu để đứng và bịt 1 đầu ( bịt đầu trên và dưới khác nhau thế nào nhỉ??) : nghỉa là áp dụng theo Hô môn là cộng hưởng âm.
* Nếu bịt 2 đầu hoặc open 2 đầu thì không còn áp dụng theo Hô Môn nữa pk ạ? Lúc này chỉ là tiêu tán âm.

Vậy cả 2 cách trên ngoài việc để ống theo phương đứng còn có thể để ống theo phương nằm ngang hay xéo không?
Việc này làm phong phú thêm cách trang trí trong nhà bác ạ.

Xin chỉ giáo để nghiên cứu kỹ vụ này.
Tks anh em,

cuonghaanh

Well-Known Member

bác đào cái mộ cổ này lên chi vậy ... ah ... bỏ cái loa trên cùng vào hộp cho nó đàng hoàng , không thì đục lỗ bắt ốc phía sau nhé ... để lượm thượm thấy ghế ... ah gửi cho em cặp dây loa ...hahahaah

He he he ... toàn hàng diy bình dân.. khen cũng chả hơn dc đâu.. ha ha ha. Em chưa khoét là vì em đang tét, còn đôi dây cũng diy luôn, nghe tube ghê gớm nhá!

cuonghaanh

Well-Known Member

Cách tiêu tán này cũng ok mà bác! Bác chơi theo kiểu bác đã nói với em cũng ok...hi hi hi

cuonghaanh

Well-Known Member

@ bác cuonghaanh và sieulong:
Mình trả hết kiến thức vật lý cho Thày Cô rồi nên không dám bàn sâu nhưng cho mình hỏi chút về cách xử lý mấy cái ống tiêu tán âm:
* Nếu để đứng và bịt 1 đầu ( bịt đầu trên và dưới khác nhau thế nào nhỉ??) : nghỉa là áp dụng theo Hô môn là cộng hưởng âm.
* Nếu bịt 2 đầu hoặc open 2 đầu thì không còn áp dụng theo Hô Môn nữa pk ạ? Lúc này chỉ là tiêu tán âm.

Vậy cả 2 cách trên ngoài việc để ống theo phương đứng còn có thể để ống theo phương nằm ngang hay xéo không?
Việc này làm phong phú thêm cách trang trí trong nhà bác ạ.

Xin chỉ giáo để nghiên cứu kỹ vụ này.
Tks anh em,

Quan điểm em:
1. bịt trên hay dưới đều tác dụng như nhau là tán âm và cộng hưởng.
2. bịt 2 đầu thì là tán âm và tiêu âm, hở 2 đầu là cộng hưởng và tán âm.
3. để nằm hay nghiêng đều ok, chỉ có thể dùng máy đo bác mới nhận ra.
4. nên đặt song song mặt tường và cách tường = bước sóng chia 4.

PS: chú Long còn hứng bàn tán cãi vã ko nhể???

Vdzung

Active Member

Hi bác cuonghaanh.
Cảm ơn bác và sieulong, cảm ơn bác Lang tạo ra topic hay để anh em bàn tán, học hỏi.
Mình hỏi thêm xíu nữa bác cuonghaanh:
Chắc khi bác thi công, đo đạc, thử nghiệm thì cũng có 1 côn thức chung ( gần đúng) cho :
1/ Loại ống ( vật liệu làm ống: PVC, bìa, Inox, …)
2/ đường kính ống ( fi 60 khác g2 fi 70 hay 80)
3/ Vị trí đặt để tiêu tán âm

Nhà em không có máy đo, cũng dân amater nên nếu có 1 công thức gần đúng thì hay biết mấy.

langthangvn33

Uploader

Quan điểm em:
1. bịt trên hay dưới đều tác dụng như nhau là tán âm và cộng hưởng.
2. bịt 2 đầu thì là tán âm và tiêu âm, hở 2 đầu là cộng hưởng và tán âm.
3. để nằm hay nghiêng đều ok, chỉ có thể dùng máy đo bác mới nhận ra.
4. nên đặt song song mặt tường và cách tường = bước sóng chia 4.

PS: chú Long còn hứng bàn tán cãi vã ko nhể???

chú ấy đi làm thêm lấy tiền mua loa rồi ..hehehhe ..........

Bên trên