Tôi đi mua LCD LED 3D "Thụ động hay chủ động"

tuanaiai

Active Member
Ðề: Tôi đi mua LCD LED 3D "Thụ động hay chủ động"

Gọi là Side by side bác ợ.
Theo em cứ mua thụ động đi vì các bác mua chủ động mang tiếng nét hơn nhưng phim SBS cũng chia màn hình ra làm 2 thì cũng chỉ nét có một nửa thôi mà :)) mấy bác đủ điều kiện với thời gian để tích trữ iso gốc hay mua bluray về đâu.

Hi bác, em đã sửa cái sai rồi, cám ơn bác đã chỉ ra. Còn về xem 3D nhiều thì như em đã có nói, cứ LG mà phan thôi. Còn ít ít 3D thì cứ SS cũng được, đẹp đôi bên. Haha.

Gday.

Tuannv20

Well-Known Member

Em cũng dùng SS 6600 nè. Xem 3D (kể cả 2D) các bác cứ tắt đèn đi xem phê lòi, chả mỏi mắt gì cả (xem kính kèm theo TV)

HLT

Member

Chuc mừng bác chủ đã có tivi ngon. Còn em thấy bác cứ lăn tăn cái vụ 3D. Em thì dùng SS nhưng em thấy 1 điều đối với chủ động em ngồi xem 2,3 tiếng đồng hồ không bị sao cả nhưng với trập bị động em chỉ xem 15' thì cảm thấy chóng mặt và buồn nôn và tháo kính ra em xây xẩm mất hơn nửa tiếng mới tạm gọi là ổn định lại được cảm giác cứ như say xe ấy. Các bác thì không biết thế nào chứ em thì em xin kiếu.
Còn độ nổi của 3d theo em còn phụ thuộc vào nguồn phát nữa.Em ví dụ như những phim hiện tại bây giờ em xem thấy bình thường còn xem file 3d mà nói về quái vật biển cổ đại ấy thì kinh khủng con khủng long thò hẳn đầu ra ngoài màn hình và nhe hàm răng lởm chởm trông đến khiếp, hoặc cái loại xxx mà có phim còn thò chân ra khỏi màn hình ấy. Nói tóm lại xem 3d ngon thì còn phụ thuộc vào nhiều thứ.

manhthang

Huyền Thoại

Và con tim đã vui trở lại

Hay ho ở chỗ này đây, hì hục em chuẩn bị xong xui, chiếu clip LG, tắt đèn phòng đi. Cảm giác lúc này 3D phê lắm, độ sâu,độ sáng, độ trong, 1080p, độ nổi thiệt là đã. Nhất là màu sắc khi xem 3D thật sống động, tươi tắn nhưng không thừa sáng. 15 phút em lại bị chóng mặt. Em quyết định mượn kính 3100GB của bà chị thử lại, wow xem cả tiếng chẳng hề chóng mặt như cái kính 3050GB kia. Thề là từ nay em có thể thưởng thức 3D chọn vẹn trên SS thụ động rồi nhé.

Bác làm em bối rối quá 8-}

tethien

Active Member

Đúng là cãi nhau ghê quá.
Người ta đã tổng kết rồi mà:

-Độ phân giải : 3D chủ động thắng.
-Độ sáng : 3D thụ động thắng.
-Xem 2D đẹp : 3D chủ động thắng.
-Bóng ma : 3D thụ động thắng.
-Flicker : 3D thụ động thắng.
-Kính tiện lợi, rẻ : 3D thụ động thắng.

tuanaiai

Active Member

Bác làm em bối rối quá 8-}

Em ghi nhầm đó bác ơi, bị ông thụ và chủ hành quá em choáng. Thế mà các bác tranh cãi ghê quá mà không phát hiện chỗ em ghi sai.Cám ơn bác đã chỉ ra chỗ sai :p

davidang

Member

Em mắt tinh mà kg phân biệt đc 720 hay 1080 khi ngồi cách 2m. Mà quan trọng là mình thấy nét và đẹp chứ kg phải mắt thằng bạn hay thiên hạ thấy đẹp mà theo.

tonythai

Member

Sao mình nghe phong phanh là khi xem 3D thì tất cả đều phải chịu sự dow chất lượng xuống 1/2.
Tức ớ phức full HD thì sẽ giãm không còn là chuẩn full HD khi xem ở định dạng 3D.

Liệu có đúng không? Vì thấy mấy bác ghi 1080p, như vậy thì nó đâu có giãm???

tuanaiai

Active Member

Các bác không biệt được mình chịu, giống như các bác chụp hình nói khó phân biệt được góc wide khi chụp ở tiêu cự 17 Vs 18 hoặc thấp hơn...chứ chưa nói đến độ phân giải 1080p hay 720p nhé, mà có nói cái vụ 720p Vs 1080p cứ 40" trở lên mà nói không phân biệt được 720 vs 1080p thì hãy xem lại. >:). Có nhiều người cứ plamas to thật to mà múc về, còn 1080 hay hd ready hỏng quan trọng.

Chỉnh sửa lần cuối:

xeom

Active Member

Sử dụng kính chủ động 1 thời gian rồi sẽ thấy cái bất tiện của nó! Đang xem ngon lành,<:p đến lúc hấp dẫn nhất của bộ phim mà cái kính nó chớp chớp báo hết pin![-X Đi kiếm cục pin khác thay vô coi tiếp thì hỡi ôi....hết sạch cả rồi.:(( Xách xe chạy ra ngoài đi tìm mua pin cho nó thì tìm hoài không thấy chổ nào bán hết,~X( lủi thủi về nhà cất kính vào tủ,:-B mở phim HD coi =D>

meomatto

Active Member

Pin bán đầy các cửa hàng bạn ạ! Loại thường thì 10-15n/v. Loại xịn thì 25-30n/v. 1 viên xem liên tục ngày 2 phim thì được khoảng 7-8 ngày. :D

binhhc

Moderator

Cảm nhận cá nhân: chưa nói tới 3D, chỉ cần HD thôi, nếu với TV Full HD khi xem phim 720p hay 1080p thì nhận thấy sự khác biệt rõ ràng bằng mắt thường.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Tôi đi mua LCD LED 3D "Thụ động hay chủ động"

Cảm nhận cá nhân: chưa nói tới 3D, chỉ cần HD thôi, nếu với TV Full HD khi xem phim 720p hay 1080p thì nhận thấy sự khác biệt rõ ràng bằng mắt thường.

thế mắt mình kém quá, bác nhận thấy rõ sự khác nhau cơ ah, mình chỉ thấy khác nhau khi xem ở màn chiếu từ 100inch trở lên thôi :-w

haipvg

Well-Known Member

Sao mình nghe phong phanh là khi xem 3D thì tất cả đều phải chịu sự dow chất lượng xuống 1/2.
Tức ớ phức full HD thì sẽ giãm không còn là chuẩn full HD khi xem ở định dạng 3D.

Liệu có đúng không? Vì thấy mấy bác ghi 1080p, như vậy thì nó đâu có giãm???

Phân biệt được hay không còn phụ thuộc vào độ lớn màn hình, khoảng cách ngồi xem và độ tinh mắt của người xem nữa.

Việc xem 3D bị giảm độ phân giải xuống 1/2 là vì một trong các nguyên nhân sau (chỉ 1 thôi nhé, không phải tổng hợp):
1. TV thụ động dùng kính phân cực (TV LG)
2. TV chủ động xem phim Half Side by Side. Đây là phim được chuyển đổi (convert/rip) từ phim gốc Bluray 3D ra. Còn nếu ta xem phim gốc bluray hoặc phim chuyển đổi Full side by side thì không giảm chút nào hết.

Còn nếu đã dùng TV LG mà lại chơi phim H-SBS nữa thì chỉ còn 1/4 chứ không phải 1/2. TV này thì phải chọn phim H-OU thì mới thích hợp.

Connor

Well-Known Member

Phân biệt được hay không còn phụ thuộc vào độ lớn màn hình, khoảng cách ngồi xem và độ tinh mắt của người xem nữa.

Việc xem 3D bị giảm độ phân giải xuống 1/2 là vì một trong các nguyên nhân sau (chỉ 1 thôi nhé, không phải tổng hợp):
1. TV thụ động dùng kính phân cực (TV LG)
2. TV chủ động xem phim Half Side by Side. Đây là phim được chuyển đổi (convert/rip) từ phim gốc Bluray 3D ra. Còn nếu ta xem phim gốc bluray hoặc phim chuyển đổi Full side by side thì không giảm chút nào hết.

Còn nếu đã dùng TV LG mà lại chơi phim H-SBS nữa thì chỉ còn 1/4 chứ không phải 1/2. TV này thì phải chọn phim H-OU thì mới thích hợp.

Bác nói rất đúng. Với phim Half OU thì chủ động và thụ động nét bằng nhau thôi.

Dai Nhan

Member

Bác nói rất đúng. Với phim Half OU thì chủ động và thụ động nét bằng nhau thôi.

Xem LG thi nên lấy file Half OU dạng mkv về mà xem. Cho vào USB hay HD rồi cắm thẳng vào TV, nếu cần cho luôn cả file phụ đề vào nữa, bật lên cả nhà 5-6 người đều xem được. Ngon-Bổ-Rẻ ;)

manhtien_nb

nhà tôi cũng đang xài một chú Lw5700 cũng đẹp mà, công nghệ 3D thụ động dễ sử dụng hơn,hình ảnh sáng hơn 3D chủ đọng mà xem không bị mỏi mắt nữa chứ,mà được nhiều kính nưa chứ<):)

fundesign

Member
Mình thấy bác chủ thớt đánh giá cũng khá là khách quan đấy chứ cái việc 3D thụ động hay chủ động thì còn tùy vào cảm nhận của từng người và cảm nhận của từng người thôi, cái này cũng như khi mình xem 1 bức tranh vậy người thì bảo đẹp nhưng người khác thì lại thấy xấu. Như mình đây đang xài con SS LED seri 7 và thấy là xứng đáng với số tiền mình bỏ ra ngại mỗi là kính đắt quá nên đến giờ mới sắm được 4 cái đủ cho cả nhà xem thôi [-(

Bên trên