Tội nghiệp các sư!

Tình hình là dạo này ngoài film phỏm còn 1 món em luôn đau đáu trong tâm trạng thèm thuồng, ấy là món Cơm chay.
Thấy báo đài nói luôn ngày về mấy vụ các bác an toàn thực phẩm bất ngờ ập vào mấy cửa hàng cửa hiệu, nào là bánh nướng bánh dẻo ư, trà sữa ư, để kiểm tra mức độ độc hại, em thiết tò mò "Ko bít đã có vụ nào liên quan đến cái món cơm chay em thích chưa nhỉ?"
Bác nào có thông tin gì ko cho em biết và chia sẻ với!!! Em lo cho em thì ít, mà lo cho các sư các sãi thì nhiều lắm ý ;;)

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Tội nghiệp các sư!

Sư nào ăn mấy món cơm chay của Đài Loan? Có chăng là mấy vị tu hú ăn chay theo phong trào nhưng vẫn còn lưu luyến rượu thịt nên mới chế ra gà chay, lợn chay, bò chay, .... thôi.
Nhà sư chân chính dùng cơm với lạc, đậu phụ, rau do chùa tự trồng thì làm gì có độc hại :)

buihung

Administrator

Chính thức thì chưa thấy vụ nào liên quan đến an toàn thực phẩm đối với món chay. Tuy nhiên theo trào lưu chung thì mình nghĩ họ sẽ dùng phụ gia trong chế biến chứ không dùng các chất tạo mầu tự nhiên như ngày xưa vẫn dùng. Bây giờ ăn chay với ý nghĩa để thanh lọc cơ thể thì còn có lý chứ không còn nguyên vẹn ý nghĩa ăn chay niệm Phật nữa. Cho dù có nguồn gốc từ thực vật, nhưng ngồi chén gà, cá, lợn...chay thì rõ ràng cũng có ý thức sát sinh rồi còn gì.

jackle

Nhìn ghét nhất mấy kiểu ngụy thầy tu. Bày đặt ăn chay rồi còn vẻ cá, gà, heo ra làm cái chi. Đúng là thời này toàn thấy thầy tu vào chùa để hưởng lộc dân đen.

HHN

Active Member

Uhmmm em thấy các món chay ở trong chùa đều làm bằng bột gạo đấy chứ, nhưng nhìn rất ngon và đẹp mắt, nhưng ăn thì có món dễ ăn có món khó ăn :D nhưng nhìn cỗ chay cũng như thật, cũng giò, tôm chiên, thịt viên, chả,...... nhưng đều là giả mà, có phải thật đâu nhỉ ???

Uhmmm em thấy các món chay ở trong chùa đều làm bằng bột gạo đấy chứ, nhưng nhìn rất ngon và đẹp mắt, nhưng ăn thì có món dễ ăn có món khó ăn :D nhưng nhìn cỗ chay cũng như thật, cũng giò, tôm chiên, thịt viên, chả,...... nhưng đều là giả mà, có phải thật đâu nhỉ ???
Em hay ăn cơm chay ở đường Cát Cụt ý ;;) Toàn các món ăn ngon thui àh. Giò, thịt gà, ốc xào sả ớt, thịt cừu, sườn xào chua ngọt, trứng chiên, dồi, xúc xích... Bao nhiu là món ngon! Nhưng mà em nghi nó cho hàn the hoặc nhuộm phẩm :( Vẫn thấy các sư ra vào tấp nập, chỉ chỏ "Cho thầy miếng dồi, thêm tý thịt nướng đi con ơi" :D Nghe xong mà toát mồ hôi hột :)) Sư bi giờ sướng!

HHN

Active Member

Em hay ăn cơm chay ở đường Cát Cụt ý ;;) Toàn các món ăn ngon thui àh. Giò, thịt gà, ốc xào sả ớt, thịt cừu, sườn xào chua ngọt, trứng chiên, dồi, xúc xích... Bao nhiu là món ngon! Nhưng mà em nghi nó cho hàn the hoặc nhuộm phẩm :( Vẫn thấy các sư ra vào tấp nập, chỉ chỏ "Cho thầy miếng dồi, thêm tý thịt nướng đi con ơi" :D Nghe xong mà toát mồ hôi hột :)) Sư bi giờ sướng!

Chưa bao giờ ăn mấy quan chay ở HP cả, có hai lần ăn cơm chay ở một chùa trên HN, nhưng toàn những món do nhà chùa tự làm.

quanghaiphong

Well-Known Member

Chính thức thì chưa thấy vụ nào liên quan đến an toàn thực phẩm đối với món chay. Tuy nhiên theo trào lưu chung thì mình nghĩ họ sẽ dùng phụ gia trong chế biến chứ không dùng các chất tạo mầu tự nhiên như ngày xưa vẫn dùng. Bây giờ ăn chay với ý nghĩa để thanh lọc cơ thể thì còn có lý chứ không còn nguyên vẹn ý nghĩa ăn chay niệm Phật nữa. Cho dù có nguồn gốc từ thực vật, nhưng ngồi chén gà, cá, lợn...chay thì rõ ràng cũng có ý thức sát sinh rồi còn gì.

-Em đi mua cơm chay tranh luận với con mụ chủ quán như a nói ,thế là nó alôxo xông vào tế em...bala,buồn cơừi vãi,đúng là cái bọn con buôn

buihung

Administrator

Hay là hôm nào Volcano đi ăn cơm chay thì ới anh em nhé.

nhmt92

trong saigon có quán cơm chay thuyền viên nổi tiếng lắm đó.bữa nào chán đồ mặn hay ra ngoài đó ăn cho đỡ ngán mà lại tốt cho sức khỏe nữa.mình hay ăn các món từ rau nên không sợ hàn the hàn thiếc gì ráo

cuongdoanvan

Well-Known Member

trong saigon có quán cơm chay thuyền viên nổi tiếng lắm đó.bữa nào chán đồ mặn hay ra ngoài đó ăn cho đỡ ngán mà lại tốt cho sức khỏe nữa.mình hay ăn các món từ rau nên không sợ hàn the hàn thiếc gì ráo

ở chùa vỉnh nghiêm củng có 1 nhà hàng cơm chay nửa đó bác . ngon , sang trọng . nhưng trong túi phải rủng rỉnh tiền

toan612

Member

Các bác toàn giới thiệu nhà hàng không à.
Bác nào rảnh độ 3-4 ngày lên chùa Yên Tử ở với các thầy ấy.
Toàn cơm rau với đậu phụ, thanh đạm nhưng mà.....thiếu đạm đó.
Ngoài ra còn bonus thêm cả món "cách ly công nghệ" nữa, tha hồ mà thanh tịnh.

Món cơm chay giờ lại thay cho cơm văn phòng buổi trưa của em rùi :"> Vừa ngon có khi lại vừa giảm péo :"> Em bị chê Péo suốt :D Nên chắc em sẽ gắn bó với món này dài dài. Thi thoảng các bác dẫn Vợ đi ăn thử cho biết :)

Bên trên