Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Synology

Thảo luận trong 'Thiết bị Lưu trữ và Truyền tải' bắt đầu bởi itman, 17/1/10.

1. need_4_speed

need_4_speed Active Member

Đã được cảm ơn:
    93
    Gần như là không được vì cổng USB của NAS Synology chỉ để mở rộng dung lượng bằng cách cắm thêm ổ USB ngoài. Còn cắm vào laptop trực tiếp thì cổng USB phải có chức năng USB host, những dòng Syno mình biết thì không support.

Tốt nhất không nên nghĩ đến giải pháp này, vì nó mất ý nghĩa của NAS. Mạng của bác chậm thì bác phải cải thiện nó:
    1. Nếu đang dùng switch hay hub Ethernet (100 Mbps) thì thay bằng switch/hub 1Gig đi. Con NAS nào cũng support 1Gig, nhớ thay dây mạng nếu chưa support 1Gig, nếu dùng ở văn phòng thì phải thay cả mạng. Chắc cái này sẽ xử lý được vụ chậm của bác.
    2. Bác nói làm chậm cả mạng, vậy có khả năng bác không dùng switch mà dùng hub mặc dù hub bây giờ tuyệt chủng rồi --> Thay hub bằng switch đi. Tuy nhiên đây có thể đây chỉ là cảm nhận chậm của bác. Nếu dùng switch thì máy tính này truyền dữ liệu sẽ không ảnh hưởng đến máy khác (trừ khi cùng copy vào NAS chung thì chính con NAS chậm chứ không phải mạng chậm).
    Mình copy qua mạng toàn được 80-120 Mbyte, gần bằng copy trực tiếp ổ cứng đấy.

2. mrdragon88

mrdragon88 New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    các bác cho em hỏi với: thỉnh thoảng em update HĐH DSM thì không hiểu sao bị lỗi, nó bắt cài đặt lại từ đầu :(. Sau khi cài lại thì mất hết các phần mềm và cấu hình cài thêm, phải ngồi mày mò setup lại nản quá
    có cách nào để backup lại các phần mềm đó không, chức năng mặc định chỉ backup lại các cấu hình của hệ thống thôi
    em hay download torrent bằng Download Station và Deluge. Cái Download Station thì khi cài lại chỉ phải chỉnh lại chút cấu hình và không phải add lại cái file torrent, cứ thế seed tiếp, còn cài lại Deluge thì mất trắng :(:(:(, nản quá
    Hóng cao nhân ợ :)

3. foresvn

foresvn Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Mình đang dùng one drive và google drive đồng bộ thư mục trên nas. Trong khi thèng google drive hoạt động hoàn hảo, đồng bộ hơn 1TB của mình lên mây thì thằng one drive này chạy cà dựt cà tang. Nó đồng bộ được hơn 200GB thì tự động lúc paused lúc synce, mà khi sync trong trường hợp này thì cũng check file thôi chứ chả update gì cả. Mình lại đăng xuất (xóa dự liệu trên onedrive và đăng nhập lại tài khoản để synce từ đầu thì chạy một mạch được hơn 500GB và lại lúc paused lúc sync. Ai đã dùng qua one drive tư vấn giúp mình. Thanks
    dong bo.jpg

4. trantrung112

trantrung112 Member

Đã được cảm ơn:
    5
    cái này có cái HDD nào ở trong chưa ah? chưa có cái HDD nào thì giá cũng khá chát.

5. foresvn

foresvn Member

Đã được cảm ơn:
    1
    các bác cho hỏi cách nào để hiển thị sub rời khi xem phim qua synology. Mình dùng dune 102 để xem phim qua synology. thanks

6. hoangcuky

hoangcuky Member

Đã được cảm ơn:
    17
    Các bác cho em hỏi có cách nào dùng ipad để get links Fshare rồi add vào download station hay là cách nào tải phim về synology không ạ, các bác chỉ em với
    Em cảm ơn nhiều ạ
    Update
    Dùng phần mềm ds get cho ipad

Chỉnh sửa cuối: 16/6/17
  7. thinhviolin

thinhviolin Active Member

Đã được cảm ơn:
    75
    Xin file host fshare mới nhất để download trên Download Station.
    Cảm ơn nhiều

8. nqn_vnn

nqn_vnn Active Member

Đã được cảm ơn:
    150
    Bác nào hướng dẫn cách em remove file fshare.host khỏi Nas với. TK VIP em hết hạn và đang dùng link lech mà nó toàn fail.

9. Steve Tieu

Steve Tieu Member

Đã được cảm ơn:
    33
    Synology NAS giờ không thể download link Fshare (TK VIP) nếu bên ngoài remote về NAS để ở nhà bằng DS get nữa, không hiểu luôn, trước đây vẫn remote về down được

10. f1_285

f1_285 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Các bác tư vấn giúp em với, em đang định sắm 1 em nas synology 2 bay phục vụ nhu cầu lưu dữ liệu onl và lưu phim để các tivi trong gia đình xem qua wifi. em dự định 2 ổ cứng gắn trong sẽ để raid 1 để lưu dữ liệu quan trọng, tận dụng cổng usb em cắm thêm ổ cứng gắn ngoài để mở rộng dung lượng lưu phim chạy lâu dài thì có được không nhỉ. Thanks all.

11. enix

enix Active Member

Đã được cảm ơn:
    57
    Được, nhưng còn khoảng lâu dài thì tùy thuộc vào cái ổ cứng ngoài của bác.

f1_285 cảm ơn bài này.
  12. f1_285

f1_285 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Lúc đấy thì nas nhận data ở ổ cắm ngoài như bình thường ạ? ví dụ em gắn 2 ổ 2TB vào nas để raid 1 thì dung lượng của nas là 2TB, sau đó em cắm thêm 1 ổ 3TB qua cổng usb 3.0. Như vậy em có tổng dung lượng là 5TB đúng không, lúc đó có phân biệt được ổ nào chạy raid ổ nào không ko nhỉ?

13. enix

enix Active Member

Đã được cảm ơn:
    57
    Đúng rồi, ổ cắm ngoài nó sẽ ở trong USB Share ko dính dáng gì tới mấy volume của mình hết. Y chang như trên máy tính cắm cái usb vào vậy đó.

f1_285 cảm ơn bài này.
  14. camapbiensaupy

camapbiensaupy New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Chào bác,
    Em đang nghía ShieldTV để làm plex server, cắm torrent download. Hiện tại e có 4 cái ổ cứng rời cắm chung 1 cái dock vào pc, xin hỏi bác là cắm cái dock vào Shield thì nó có nhận đầy đủ các ổ không ạ.

15. thanhminhppc

thanhminhppc Active Member

Đã được cảm ơn:
    191
    Mình chưa test cái này bao giờ vì mình dùng NAS, kết nối Shield qua LAN ngon lành, bao nhiêu HDD cũng được. Nếu chơi chuyên nghiệp thì NAS thôi bác

camapbiensaupy cảm ơn bài này.
  16. camapbiensaupy

Đã được cảm ơn:
    0
    Vậy làm em DS216j để chơi phim trực tiếp luôn, kho phim của em tầm 20gb 1 phim thì em nó gánh nổi không nhỉ. Em không có nhu cầu trancode, ra ngoài đường thì có thể truy cập về nhà lấy tài liệu thôi.

17. enix

enix Active Member

Đã được cảm ơn:
    57
    Đường truyền mạnh thì nó chơi nổi, chứ dính dáng gì tới con NAS, vì con này support tới giga lận khỏi lo thiếu băng thông.

camapbiensaupy cảm ơn bài này.
  18. camapbiensaupy

Đã được cảm ơn:
    0
    Vì em nhìn cấu hình nó thấp quá, cái em đang nói là tốc độ đọc phát. Con laptop i5 play cũng bị giật nên thắc mắc :)

19. dungsin_lqd

dungsin_lqd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    695
    Em cần thanh lý nas ds216se mua chính hãng mns. Bác nào nhu cầu pm nhé.

20. enix

enix Active Member

Đã được cảm ơn:
    57
    Con 216j cấu hình tốc độ hơn con 216se nhiều mà giá bán chính hãng ở VN 2 thằng lại xấp xỉ nhau, éo hiểu nổi.
    Hàng Synology giá đúng là cao vãi chưởng, hy vọng nhiều hãng đánh vào mảng này để kéo giá nó xuống thực tế xíu.