Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

JupR74

Active Member
Ðề: Western Digital giới thiệu ổ cứng gắn ngoài dung lượng lớn

Nhìn em này lại nổi máu thèm thuồng nữa rồi, rõ khổ mà...

duchuu

Member

4T có kèm PSU giá 5T thì tốt quá rốì same same 2 cái WD Essential mà lại an toàn hơn

buzzone

Member

2,26kg :))
giá chat quá, e còn đang xài 500GB đây

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Western Digital giới thiệu ổ cứng gắn ngoài dung lượng lớn

Giá cao cho sản phẩm mới :D

quanghaith2

Well-Known Member

lúc nào nó xuống 2tr nhỉ, đi mua luôn và ngay.

ntphan

Mình thấy hiện nay ổ My Book 2TB gần 2.5 triệu đồng. Nếu là mình, mình sẽ mua 2 ổ My Book 2Tb thay vì một ổ 4Tb (nếu ổ 4Tb giá 250 đô như bài viết). Ngoài lý do chênh lệch giá tiền (thực ra cũng không bao nhiêu), theo mình, quan trọng là nếu ổ cứng có chết thì cùng lắm là mất 2Tb dữ liệu, thay vì ra đi một lúc 4Tb luôn. Chia nhỏ rủi ro ra cũng là một cách giảm rủi ro :D

XBird

Re: Western Digital giới thiệu ổ cứng gắn ngoài dung lượng lớn

Con này trang bị cổng mạng RJ45 thì tuyệt vời!

vietthuong

Well-Known Member

Ngon lành cành đào! Các ổ 3T có cơ hội down tiếp!!!! =D>

Hai Scm

Active Member

Giá này thì có mấy ai mà mua. Chắc là dân thừa tiền.

Với 849 USD có lẽ đầu tư một SSD 120 GB + 4 ổ WD Green 2TB hay Red 2TB mất chưa quá 600 USD mà tốc độ chạy nhanh hơn nhiều....

VThanhgtvt

Well-Known Member

WD ngày càng bá đạo...

salenguyenduong

Không biết các dòng dung lượng lớn tới 4T, 8T có tương thích đối với các loại máy PC hay DHP ko nhỉ.

hoangdinhhp

mình có ổ cắm ngoài 2t là thấy pro lắm rồi :D

bisuper

Member

Mình mới mua con My book 2TB 2tr750... các bác khi mua nhớ check kĩ để không mua nhầm hàng Refurbish nha!

khongthenaoquen

Well-Known Member

Bác cứ ước tính giá công bố + 1tr-1.5tr nữa là ra.... giá công bố 250 USD thì giá VN chắc khoảng 6-6.5tr...
So ra mắc còn hơn cả 2 cái 2Tb . Mình nghĩ 2 cái thì hơn 1 cái . Ví dụ như hôm nay cắm 1 con ở nhà và mang 1 con đi làm chuyện khác , còn 1 HDD 4Tb thì ko làm vậy được . Mà cái 4Tb hay 2 cái 2Tb chiếm không gian cũng ko bao nhiêu và nếu có mang đi thì cũng bự+cồng kềnh giống nhau nên lựa chọn 2 cái 2Tb là hợp lý hơn . Có khi 1 cái die thì cũng còn vớt được 1 cái .

duytran54

Well-Known Member

Đầu HD chỉ nhận được ổ tối đa 2Tb nên không ham hố. Coi cho biết, dư mà khủng thật.

Bác nhầm hay sao ấy chứ, tối đa 3T chứ bác, em dùng mấy con 3T ngon ơ mà (em dùng Dune Duo bác nhé).

nta139

Member

8TB chạy raid 0... để làm cái gì???

dung lượng cao như vậy, chỉ có chơi HD (mà ace ở đây thì quan tâm đến HD là chủ yếu), không cần tốc độ quá nhanh;
mà raid 0 thì tạch 1 phát là xong!

muốn chép phim cho nhanh thì cũng chả ai chép 1 lần 8TB; chỉ cần ổ 500GB-1TB là đủ để copy rồi!

giá cũng chả rẻ, phải nói là mắc so với 4 em 2TB + 4 box buffalo (đủ dùng và chia nhỏ rủi ro)!

nói chung, con này làm ra chả rõ mục đích để làm cái gì!

ngocphucvt

Re: Lưu giữ phim HD ra DVD, có hay ko?

Xin chào HD Việt Nam !

Mình biết diễn đàn được 1 thời gian và cảm thấy mọi người rất nhiệt huyết và thân thiện. Mình xin nêu 1 vấn đề mà mình đang băn khoăn :

-Vì nhiều lí do nên việc lưu trữ phim HD trong HDD có thể gặp khó khăn. Vậy liệu có thể nén, chia 1 file phim HD ra làm nhiều file *.rar và ghi ra đĩa DVD để lưu lại được hay không? Việc làm này liệu có thể thực hiện được không và liệu có làm giảm chất lượng của file HD ban đầu không?

-Mình thấy hầu hết mọi người đều lựa chọn cách lưu phim vào HDD, nhưng có 1 công cụ là DVD-RW, sao ta không tận dụng nó? Hi vọng được mọi người hướng dẫn thêm.

Mình xin cảm ơn !

"Rất vui nếu giúp được mọi người 1 cách để chia sẻ và lưu trữ phim HD"

Thân ! :x

Theo kinh nghiệm của mình thì lưu phim full HD và 3D vào ổ cứng HDD là tốt nhất. Chứ 1 phim full HD mà bạn cắt ra file .rar nhiều file rồi lưu DVD thì thật phức tạp. Thứ nhất nén lại không chạy trực tiếp trên đĩa, thứ hai chi phí mua DVD tốn kém (vì phải nhiều DVD để lưu trữ), Thứ ba tuổi thọ DVD bền hay kém tùy theo giá cả chất lượng. Thứ tư tốc độ lưu trữ copy trên DVD không nhanh bằng HDD. Ví dụ: Ổ cứng 1 TB lưu khoảng 100-120 phim full HD và 3D, giá khoảng 2tr3, trong khi đó 1Tb= (tương đương 218 đĩa DVD 4.7GB). giá 1 DVD chất lượng chí ít 15.000đ, mà 15.000x218=3tr2. Do vậy cả về kinh tế và tiện lợi thì HDD là lựa chọn tốt nhất.

Bên trên