Tổng hợp các bài viết về ổ cứng, box gắn ngoài qua USB, eSATA, 1394

atula111

Re: Western Digital giới thiệu ổ cứng gắn ngoài dung lượng lớn

Vãi 8TB thì làm gì cho hết.

Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

Tình hình là e sài ổ cứng xịn Lacie porche design p9220 1TB một cách rất cẩn thận mà sao bị RAW hoài , làm hại format HDD lại bị mất mấy trăm GB date oan uổng >:p ( đã bị 2 lần rồi bực mình kinh ) , e có vài câu hỏi này mấy bác giúp em để ổ cứng e sài một cách an toàn nhất !!!:((
- Nguyên nhân của việc safe ổ cứng ko dc ??? e reject ổ cứng mà pc báo là ổ cứng đang sử dụng ( cứ nghĩ là có virus autorun mà e quét hoài k thấy con nào ?? xem task manager cũng ko có chương trình nào hoạt động hết ? ) làm em toàn rút nóng...
- Khi tắt may' có cần Reject ổ cứng ra ko hay tắt máy lun ?
- Khi vừa xem phim trong ổ cứng vừa dowload file có hại cho ổ cứng ko ?

khongthenaoquen

Well-Known Member
Re: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

Nếu reject ko đc thì bạn coi sắp xếp các chương trình nào đang chạy đó , làm sao thì làm miễn tắt hết nó lun , xong turn off lun là lúc đó rút HDD ra đc rồi khỏi cần rút nóng . Đó là các cuối cùng khi ko reject đc mặc dù chả có soft nào đang chạy trên HDD .
Khi tắt máy khỏi reject cũng đc .
Đang down mà xem hay làm j khác trên HDD trong máy thì mình chưa bít sao , tự mình cho rằng là có hại , nên đã down là mình ko xem phim , chỉ lướt web chút là để máy đó cho nó down .

Ðề: Re: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

Nếu reject ko đc thì bạn coi sắp xếp các chương trình nào đang chạy đó , làm sao thì làm miễn tắt hết nó lun , xong turn off lun là lúc đó rút HDD ra đc rồi khỏi cần rút nóng . Đó là các cuối cùng khi ko reject đc mặc dù chả có soft nào đang chạy trên HDD .
Khi tắt máy khỏi reject cũng đc .
Đang down mà xem hay làm j khác trên HDD trong máy thì mình chưa bít sao , tự mình cho rằng là có hại , nên đã down là mình ko xem phim , chỉ lướt web chút là để máy đó cho nó down .
-cái gạch thứ 1 mình thoát hết tất cả chương trình rồi mà vẫn ko reject được , chẳng biết nguyên nhân vì sao ?
-cái thứ 2 mình shutdow vậy nghe nói làm vậy dễ bị bad sector gi` gì đó , cái này ko biết đúng ko mà mình xem có mấy file clip , movie hay bị giựt ????

Ðề: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

àh mà mấy bác ơi khi xem phim HD có nên skip scene ko nhỉ ? mình có thói quen xem phim tới mấy đoạn nào mà dở mình hay kéo skip qua lắm , mà mỗi lần làm vậy là phim hay bị giựt ?

khongthenaoquen

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

-cái gạch thứ 1 mình thoát hết tất cả chương trình rồi mà vẫn ko reject được , chẳng biết nguyên nhân vì sao ?
-cái thứ 2 mình shutdow vậy nghe nói làm vậy dễ bị bad sector gi` gì đó , cái này ko biết đúng ko mà mình xem có mấy file clip , movie hay bị giựt ????

Thoát hết mà vẫn ko reject đc thì chỉ bít là do virus thôi chứ mình chưa bít còn nguyên do nào nữa ko . Kiểm ko thấy virus thì hoặc là ko có virus hoặc là soft quét ko đủ trình độ .
Shutdown bìh thường ko bad sector đâu mình làm vậy hoài chứ j .

HDplayer-giare

Bác thử dùng chương trình USB disk security thử xem coi trị được bịnh này không:link này USB Disk Security 6.2.0.18 Final + Việt hóa MF

Không thì hiện hết file ẩn lên xóa file autorun đi thử coi có reject nó được không

Còn không được thì R.I.P cho ổ cứng thím :D

Ðề: Re: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

Bác thử dùng chương trình USB disk security thử xem coi trị được bịnh này không:link này USB Disk Security 6.2.0.18 Final + Việt hóa MF

Không thì hiện hết file ẩn lên xóa file autorun đi thử coi có reject nó được không

Còn không được thì R.I.P cho ổ cứng thím :D
sài mac os 10.8.2 ko cài dc :( . mà mac ít khi bị virus lắm

nth123

Member

Tình hình là e sài ổ cứng xịn Lacie porche design p9220 1TB một cách rất cẩn thận mà sao bị RAW hoài , làm hại format HDD lại bị mất mấy trăm GB date oan uổng >:p ( đã bị 2 lần rồi bực mình kinh ) , e có vài câu hỏi này mấy bác giúp em để ổ cứng e sài một cách an toàn nhất !!!:((
- Nguyên nhân của việc safe ổ cứng ko dc ??? e reject ổ cứng mà pc báo là ổ cứng đang sử dụng ( cứ nghĩ là có virus autorun mà e quét hoài k thấy con nào ?? xem task manager cũng ko có chương trình nào hoạt động hết ? ) làm em toàn rút nóng...

Em nghĩ ổ cứng xịn cỡ nào cũng phải có ổ bị hư, có điều tỉ lệ hư hỏng nó ít mà thôi.
Để loại trừ nguyên nhân ổ cứng bị hư em đề nghị bác nên low format 1 lần để xem tình hình sức khỏe của em nó ra sao chứ nó cứ chập chờn như vậy hoài thì nguy hiểm quá! (Chú ý: bác chọn chương trình low format của chính nhà sản xuất HDD nhé)

HDplayer-giare

Ghê vậy . Ý bác là Tiêu Diêu Miền Cực Nhọc à ?

Không đến nổi vậy đâu . Vẫn xài bình thường thui . Chỉ là mau chóng tàn. Hàng điện tử mà , có con bền có con dở thui. Ổ cứng thì chết nữa, tại nó lưu giữ dữ liệu bằng từ tính , nếu nó thiếu từ tính thì nó có mất dữ liệu không :D, dùng HD regenerator thì không diệt được hết bad sector đâu . vậy nên mua HDD đừng có pro quá , dùng nhiều nó cũng hư à . yên tâm

Đó là em sưu tầm mấy thánh trên mạng nói vậy , có gì chả bảo em nhé :D

HDplayer-giare

Re: Ðề: Re: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

sài mac os 10.8.2 ko cài dc :( . mà mac ít khi bị virus lắm

Em chưa xài MAC nên không biết =.= , nhưng nghe nói ít khi bị dính lắm tại 2 hệ Điều hành đọc file khác chuẩn nhau và định dạng ổ cứng cũng khác nữa =.=

HDplayer-giare

Ngoài cái công cụ USB Disk Security em giới thiệu bác , em được mấy bác chơi đầu HD giới thiệu là ổ di động 2.5" nên có cộng dây USB 3 đầu . 1 đầu từ ổ cứng và 2 đầu ra cổng usb . Dùng sợ dây đó để đảm bảo ổ di động 2.5" luôn luôn đủ nguồn để sử dụng . và lâu ngày thì bác dùng HDD regenerator để phòng + trị bad sector nhé ( bad nhẹ thì nó trị được , nặng quá thì bó tay =.=)

dinhhuy1979

Well-Known Member

Cách tốt nhất là tắt rồi rút :))

Thaivg

Active Member

Chắc ổ của bác bị virus hay bị lỗi rồi. Mình đang dùng 2 cái 500Gb: Lacie Rukiki và Porche, dùng với các máy tính win, mac, đầu HD cắm ra rút vào chưa bao giờ dùng Safe remove, vẫn chạy tốt, chả găp lỗi gì cả.

Ðề: Re: Ðề: Re: Tư vấn về cách bảo vệ ổ cứng HDD gắn ngoài toàn diện nhất !!!!

Em chưa xài MAC nên không biết =.= , nhưng nghe nói ít khi bị dính lắm tại 2 hệ Điều hành đọc file khác chuẩn nhau và định dạng ổ cứng cũng khác nữa =.=

sài dc 2 HDH bạn , để định dạng NTFS hay exFat là chạy 2 HDH lun

Chắc ổ của bác bị virus hay bị lỗi rồi. Mình đang dùng 2 cái 500Gb: Lacie Rukiki và Porche, dùng với các máy tính win, mac, đầu HD cắm ra rút vào chưa bao giờ dùng Safe remove, vẫn chạy tốt, chả găp lỗi gì cả.

nó chỉ bị khi nào play file bluray đuôi .TS hay M2ts gì đó , play định dạng này nó chạy lâu lắm , hơn nữa đang xem phim file bluray mà thoa't ra là ko safe mode dc

phapsuhuyenvu

Ðề: [Tư vấn] mua ổ cứng gắn ngoài nào?

Ổ gắn ngoài 500GB bạn nên mua loại này: WD My Passport Essential 500GB - USB 3.0 4.8 Gbit/s chạy mát, tốc độ cao - dù máy của bạn không có cổng USB 3.0 nhưng khi mang đi copy phim mà máy có cổng USB 3.0 thì tốc độ copy nhanh hơn gấp đôi thậm chí gấp 3 lần USB 2.0 - khi cắm vào máy của bạn USB 2.0 vẫn tương thích, không có vấn đề gì, ổ thiết kế đẹp, có phần mềm đi kèm để sao lưu tự động, mã hóa và đặt mật khẩu ổ rất tiện lợi. Giá khoảng 1.990k đắt hơn vài chục k so với ổ USB 2.0 nhưng tiết kiệm đc khá thời gian.
Ủa vậy khi mình gắm vào TV để xem phim thì TV truy cập ổ cứng đc không?? Vì nó có 1 lớp password bảo vệ mà.

phongprot

Member
Mua HDD gắn ngoài

Tình hình là em muốn mua 1 ổ HDD gắn ngoài dung lượng 320Gb hoặc 500Gb để phục vụ cop phim. Em muốn nhờ các bác tư vấn giúp. Thứ nhất là nên mua của hãng nào và mua ở chỗ nào uy tín (em ở Hà Nội). Thứ hai là tivi của em chỉ có cổng usb 2.0 thì liệu em mua loại HDD 3.0 thì tivi có nhận được không vậy (ti vi của em là Sony Led EX330). Cảm ơn các bác trước.

Bên trên