Tranh luận về Avatar.2009.1080p.BluRay.x264-EbP

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

howtomiss

Member
Ðề: Avatar.2009.1080p.BluRay.x264-EbP

Âm thanh này:

Ngay phần giới thiệu đã nói rõ là làm nghiên cứu về âm thanh dành cho HDTV, và ở trang 25 thì chỉ ra là khi phát sóng HDTV thì DTS 1.5 mbps cho chất lượng đưong với AC3 448 kbps là do bị hạn chế về băng thông.

Tớ chỉ hỏi lại 1 câu: thế bản avatar này là encode từ Blruray hay HDTV mà lại lấy tài liệu kiểu ấy?

2 cái thuộc 2 phương diện khác nhau mà đem ra đánh đồng thì bó tay hoàn toàn.

bác nói có lý. Vì hồi giờ em xem 2 bản cùng 1 phim DTS và AC3 thì DTS luôn cho âm thanh hay hơn.
Mà cũng có lẽ do tùy cảm nhận từng người.

ilundb

Member

cãi nhau làm gì, thích nhóm nào thì down của nhóm đó. Bởi vì khi đã thích "một ai đó" thì xấu cũng thành đẹp, bất kể người khác có chê thế nào.

Em đây trước cũng là fan của ESIR, DON, CtrHD,...nhưng bây giờ thì Wiki, CHD,HDME... cũng chơi tuốt. Lâu lâu kéo bluray về tự encode, mất vài ngày, có khi cả tuần, chất lượng tuy biết ko bằng ai nhưng ngồi thưởng thức thành quả của mình vẫn cảm thấy tuyệt vời.

Từ đó ngộ ra rằng, ko làm fan của bất cứ nhóm nào cho nó nhẹ lòng. Để tinh thần thoải mái thì thưởng thức film mới trọn vẹn. Chứ cứ dành thời gian cãi nhau, nói xấu người khác thì có được gì? Chỉ chuốc bực vào thân thôi

tumlum

Mong rằng bạn nta139 cẩn trọng trong lời ăn tiếng nói, trong group HDViE không có thành viên nào là stamina, bạn đừng võ đoán như vậy dễ gây hiểu lầm.
Cảm ơn.

P/S mong mod box DL nên tách những tranh luận này sang chỗ khác, để thế này chỉ tội cho các bác upload, up film lên chẳng được khen lấy 1 câu chỉ toàn thấy fanboy vào ném gạch nhau.
Thì cũng tranh luận về trong phạm vi topic, có phải OT đâu mà tách ra :| Tranh cãi trong đây thì topic luôn lên top, chủ thớt là người có lợi, khỏi mất công up ;)) Còn chuyện bác nata đoán thế nào là quyền bác ấy, có phải khẳng định, vu oan hay chửi bới đâu mà cấm? Chẳng lẽ giờ đi cấm người ta đoán nữa à! Nếu mình nói "Ko biết bạn nta139 có trong gay group (hoặc liên quan đến gay group) ko?" thì cũng ko được phép à =))

ilundb

Member

Thì cũng tranh luận về trong phạm vi topic, có phải OT đâu mà tách ra :| Tranh cãi trong đây thì topic luôn lên top, chủ thớt là người có lợi, khỏi mất công up ;)) Còn chuyện bác nata đoán thế nào là quyền bác ấy, có phải khẳng định, vu oan hay chửi bới đâu mà cấm? Chẳng lẽ giờ đi cấm người ta đoán nữa à! Nếu mình nói "Ko biết bạn nta139 có trong gay group (hoặc liên quan đến gay group) ko?" thì cũng ko được phép à =))

Trầu ơi là Trầu, Quâu ơi là Quâu!

homer

Member

Cần 1 lọ bự thuốc bổ mắt tobicom và vài lọ thuốc nhỏ mắt khần cấp :D

=))=))=))=))
Và cả bông bịt tai nếu có ai ném đá nhau về các nhóm rip hay show kiến thức mình nữa bác

Nói thật với các bác chứ, đối với em, xem phim là xem cái mà đạo diễn muốn truyền đạt cho bạn, cái nội dung, cái ý nghĩa của phim chứ xem hình ảnh mà làm gì.hihi. Nói thế thôi chứ em dạo này chỉ có internal thôi, và EbP là một trong những lựa chọn của em(tuy rằng xem xong là xóa chứ không lưu)

topic share link mà các bác, trả lại topic cho chủ thớt đi \m/,
tks for share :D

nta139

Member

Mong rằng bạn nta139 cẩn trọng trong lời ăn tiếng nói, trong group HDViE không có thành viên nào là stamina, bạn đừng võ đoán như vậy dễ gây hiểu lầm.
Cảm ơn.

P/S mong mod box DL nên tách những tranh luận này sang chỗ khác, để thế này chỉ tội cho các bác upload, up film lên chẳng được khen lấy 1 câu chỉ toàn thấy fanboy vào ném gạch nhau.
mình chả có câu nào khẳng định stamia là thuộc hdvie nhé [-X không thấy dấu !? àh [-X

đoạn quote của TQN (encoder của hdvie) là copy bên shoutbox của hd-viet =D>

Chỉnh sửa lần cuối:

Rabomil

Ðề: Tranh luận về Avatar.2009.1080p.BluRay.x264-EbP

hd-torrents.org/details.php?id=6314d581ba7970e12bcaa865a1dc51f757ad2ede

EuReKA rules \m/

Mấy bạn đừng cãi nhau làm tổn thương hòa khí 2 forum, đã có phim của thiên tài Rabomil, lãnh đạo EuReKA ở đây rồi, tranh luận làm gì cho mệt óc ;;)

Sang bên tracker hdvnbits, mình nói EuReKA rules thì bị 1 mod bên đó đập lại EuReKA suck ;))

sieucan

Active Member

mình chả có câu nào khẳng định stamia là thuộc hdvie nhé [-X không thấy dấu !? àh [-X

đoạn quote của TQN (encoder của hdvie) là copy bên shoutbox của hd-viet =D>

Bạn không khẳng định được vì chẳng có cơ sở gì để khẳng định, hay bạn cho rằng cứ ai up film của HDViE thì là nằm trong nhóm HDViE? Mình cũng chỉ nhắc bạn viết như vậy dễ gây hiểu lầm.

:D bạn quote ở đâu cái gì mình ko quan tâm nhưng thứ lỗi cho mình nói thẳng bạn không biết gì về enco, video editing thì đừng nên tham gia, càng nói càng lộ rõ bản chất của bạn, không biết thì dựa cột mà nghe.

mkat

đã có một topic riêng để tranh luận rồi ,anh em vào cãi nhau tiếp đê :))

Supick

Well-Known Member

Hàng nào chất lượng thì tớ kéo thôi, chẳng cứ phải là HDvie, =;

Ebp không phải là thánh nhưng nổ to quá

Ai thích xem hàng của EBP thế nào thì nhìn cái hình này cho nhanh, grain nát bấy do set bitrates quá thấp. Ai nhìn không ra thì down DVD rip xem cho đỡ tốn ở cứng:
eb8c3e75652793
http://www.imagebam.com/image/eb8c3e75652793
http://hdvnbits.org/details.php?id=9924
eb8c3e75652793

Về cái VD bạn đưa ra thì chưa chuẩn rồi, với SS compare này ta chỉ kết luận đc 1 câu là WiKi encode tệ, grain nát bét, mật độ grain cũng rất ít, còn chưa thể kết luận về EbP được vì ko có pic source cùng frame. Ngược lại với 24.4 GB xem 1 vài SS mà EbP so với source của film "Saving.Private.Ryan.1998.1080p.BluRay.DTS.x264-EbP " này thì mật độ grain hơi khác source, ít grain hơn 1 chút, nhưng có thể source này rất khó encode!

Còn với film Avatar phần video quá xuất sắc mình đã xem qua 1 vài SS của các team thì bản EbP khác ít nhất so với Source
(Encoding settings : cabac=1 / ref=4 / deblock=1:-3:-3 / analyse=0x3:0x113 / me=esa / subme=10 / psy=1 / psy_rd=0.80:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=48 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-2 / threads=12 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=0 / interlaced=0 / constrained_intra=0 / bframes=6 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / wpredb=1 / wpredp=2 / keyint=250 / keyint_min=25 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc=2pass / mbtree=0 / bitrate=16000 / ratetol=1.2 / qcomp=0.60 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.50 / pb_ratio=1.30 / aq=1:0.80)

austindang

Không quan tâm lắm đến vấn đề là của ai, miễn là chia sẻ đàng hoàn là được, vì ai chơi Torrent thì fai biết luật, còn cái kiểu làm cho pro vô rùi quăng đó cho mọi người thèm chơi ko down được thì cũng chả khác nào 1 đống sh*t

sieucan

Active Member

Về cái VD bạn đưa ra thì chưa chuẩn rồi, với SS compare này ta chỉ kết luận đc 1 câu là WiKi encode tệ, grain nát bét, mật độ grain cũng rất ít, còn chưa thể kết luận về EbP được vì ko có pic source cùng frame. Ngược lại với 24.4 GB xem 1 vài SS mà EbP so với source của film "Saving.Private.Ryan.1998.1080p.BluRay.DTS.x264-EbP " này thì mật độ grain hơi khác source, ít grain hơn 1 chút, nhưng có thể source này rất khó encode!

Còn với film Avatar phần video quá xuất sắc mình đã xem qua 1 vài SS của các team thì bản EbP khác ít nhất so với Source
(Encoding settings : cabac=1 / ref=4 / deblock=1:-3:-3 / analyse=0x3:0x113 / me=esa / subme=10 / psy=1 / psy_rd=0.80:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=48 / chroma_me=1 / trellis=2 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=0 / chroma_qp_offset=-2 / threads=12 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=0 / interlaced=0 / constrained_intra=0 / bframes=6 / b_pyramid=2 / b_adapt=2 / b_bias=0 / direct=3 / wpredb=1 / wpredp=2 / keyint=250 / keyint_min=25 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc=2pass / mbtree=0 / bitrate=16000 / ratetol=1.2 / qcomp=0.60 / qpmin=10 / qpmax=51 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / ip_ratio=1.50 / pb_ratio=1.30 / aq=1:0.80)

Lolz, theo cái link bạn stamina đưa thì ảnh đó của EBP
EbP vs Wiki

:D Đồng ý rằng Saving Private Ryan's source rất xấu nhưng enco để đến mức không phân biệt nổi đâu là grain đâu là nền, răng môi lẫn lộn thì xin thứ lỗi bạn có bao biện kiểu gì nó vẫn là c nát.

Còn avatar, :D bạn quote lại cái setting để làm gì, hiểu ko mà quote=)) hay bạn pro đến mức nhìn setting là biết hàng đẹp hay xấu

2love1989

Lolz, theo cái link bạn stamina đưa thì ảnh đó của EBP

:D Đồng ý rằng Saving Private Ryan's source rất xấu nhưng enco để đến mức không phân biệt nổi đâu là grain đâu là nền, răng môi lẫn lộn thì xin thứ lỗi bạn có bao biện kiểu gì nó vẫn là c nát.

Còn avatar, :D bạn quote lại cái setting để làm gì, hiểu ko mà quote=)) hay bạn pro đến mức nhìn setting là biết hàng đẹp hay xấu

Mình đủ để hiểu, nhìn setting như thế kia là biết SK đã rất kỹ tính và cẩn thận rồi. Các bạn bên HDViE có thể post setting lên cho mình tham khảo được không \:D/

Đã được thỉnh giáo trình encode của SK và thấy rất khâm phục, mình đang cố gắng để thành 1 thành viên của EbP và EPiK :-bd

Supick

Well-Known Member

Bạn nhìn settings mà không hiểu đc vài phần ah? Khi so sánh 2 bản encode thì tốt nhất là kết hợp cả settings và SS!

MrMilan

Banned

Mỗi một nhóm có cái hay và dở của họ, không phải phim nào họ rip cũng ngon lành hết cả.
Nhưng nói tóm lại thì hàng Việt thì phải ủng hộ thôi.
Cãi nhau xem nhóm nào hay hơn và nhóm nào dở hơn thì có khi cả thế kỷ cũng ko giải quyết xong.

mrwalrus

Member

Tóm lại, ở đây có một số con cún "chưa khôn" và một số người biết phải làm gì, nên làm gì và nên nói những gì. Người ta thường nói "chó khôn chớ cắn càn", nhưng một khi "chưa đủ khôn" thì làm thế nào? Thì nói năng linh tinh, tầm bậy tầm bạ. Thế giới Encode là cả một thế giới bao la, nó phát triển, nó thay đổi từng ngày từng giờ. Bạn muốn tiếp thu những tiến bộ mới được cả cộng đồng quốc tế công nhận, hay là chỉ biết zu zú ở góc nhà gậm nhấm cái kiểu "từ thời cụ nội truyền lại, rồi ông nội, rồi bố rồi thì tới mày".
Ui chao, dẫn chứng kinh nhỉ, hùng biện cũng gớm đấy chớ? Nhưng rồi cuối cùng, chỉ để lại một tiếng cười tiếc nuối cho những người hiểu biết hơn,và tất nhiên họ cũng chẳng muốn lên tiếng.
Tranh luận trên Forum, không tránh khỏi việc sân nhà sân khách. Nhưng, tỉnh táo lại đi, ngoài kia kiến thức còn nhiều hơn những gì bạn biết.
Thân,

P.S: Tớ là mem của Hdvnbits ạ. Tớ hay trọc cười các bro trên IRC ạ[-O< ( xin đừng tiết lộ tên em, bị úp xọt thì làm sao mà đi ăn gà được nữa ) %-(

Tớ thì chắc là tớ biết bác này :-j

Doatphach

Active Member

Nguyên văn bởi trùm SK
Source này không khó encode, nhưng khó ở chỗ tìm ra phuơng pháp crop hay nhất. Dạo qua mấy bản encode của ESiR, Eureka, DiRTY thì thấy như sau:

1) DiRTY: overcrop còn 1916x1076, hậu quả là hình ảnh bị mất đi chi tiết, ngoài ra còn bị chuơng trình play phim scale lên cho vừa 1920 chiều ngang--->hình ảnh bị kéo dãn, mờ

2) Eureka: Không crop, nhưng chính vì thế lại phí bitrate vào những dải đen. Ngoài ra khi xem phim hình ảnh sẽ ko nằm ở trung tâm của HDTV mà bị lệch xuống dưới

3)ESiR: crop xong (1918x1078) rồi lại kéo dãn thành (1920x1080) làm hình ảnh bị mờ so với source, ngoài ra tốn nhiều bitrate hơn.

EbP thì sao? Dùng thủ pháp Crop&Overlay vừa làm sạch blackbar vừa giữa nguyên hình ảnh của source, không bị kéo dãn, hình ảnh nằm ngay trung tâm HDTV

Có 1 vài pixel mà mờ hơn à

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên