Trung tâm Thúy Nga thu hình DVD Paris By Night như thế nào?

sondantaday

Ðề: Trung tâm Thúy Nga thu hình DVD Paris By Night như thế nào?

Hát nhép hay không thì cũng là chính ca sĩ ấy hát chứ không phải người khác hát, hay các bác cho rằng Khánh Ly hát không míc trên sân khấu là hát nhép còn người khác hát để ghi âm rồi phát khi Khánh Ly hát chăng, vì sao các ca sĩ khác không hát nhép cho hay, cho thành huyền thoại. Bài viết chê bai các ca sĩ hải ngoại không phải không có chỗ, có ý đúng nhưng đó chỉ là ý chủ quan của tác giả, cũng như tôi thấy phần nhiều ca sĩ trẻ hải ngoại hát không có gì hay, không thể có thêm những huyền thoại như trước nữa.Tác giả bài viết khen Duy Trường hát hay hơn Tuấn Vũ, Ngọc Anh hát hay hơn ý Lan thì tôi (và chắc nhiều người khác nữa) cảm thấy quá buồn cười, không biết hệ thống âm thanh nhà bác ấy hát có ra tiếng người không nữa.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Em đang thắc mắc, bài hát "hồn quê - Hiền Thục" & bài "ngợi ca quê hương - Thái Châu if Sơn Ca" giống nhau quá!

hoangduyvu

Well-Known Member

bài đó 1 giai điệu nhưng tác giả viết 2 lời ca!

tusontay

Huyền Thoại

Em đang thắc mắc, bài hát "hồn quê - Hiền Thục" & bài "ngợi ca quê hương - Thái Châu if Sơn Ca" giống nhau quá!
Em cũng thấy tiết tấu hai bài này khá giống nhau. Nhưng chửa biết lý giải dư lào. :D

DanielTran

Well-Known Member

mình thấy ở đây cũng ghi là của Thanh Sơn, có lẽ 1 giai điệu 2 lời ca
[video=youtube_share;ApBN0yaQU4A]http://youtu.be/ApBN0yaQU4A?t=25s[/video]

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Có thể là đạo nhạc chăng?

hoangduyvu

Well-Known Member

Ngợi ca quê hương em hay Hồn quê đều là của Thanh Sơn các bác à! Ngợi Ca Quê Hương hát trước 1975, Hồn Quê hát sau 1975!
Nhạc sĩ Thanh Sơn hay viết 2 lời cho 1 bài nhạc, như bài Ngày Xuân Tái Ngộ và Mùa Xuân Bên Nhau cũng cùng 1 giai điệu và vó 2 lời nhạc đó thôi, các bác suy nghĩ quá nhiều nên nghĩ là đạo nhạc!

Xin Anh Giữ Trọn Tình Quê của Duy Khánh cũng có 2 lời nhạc.
Họp Mặt Lần Cuối và Nghĩ Chuyện Ngày Xuân của Song Ngọc cũng là 2 lời nhạc 1 giai điệu!
Trên 4 Vùng Chiến Thuật của Trúc Phương cũng có 2 lời nhạc!

bài này mình giải thích bạn hiểu đơn giản vầy. bài đó viết năm 1972 là Ngợi ca quê hương. Sau 75 , ông sửa bài đó thành Hồn Quê. nhìn cách đặt tên thì bạn hiểu tại sao rồi ha.

Ðề: Re: Trung tâm Thúy Nga thu hình DVD Paris By Night như thế nào?

chỉ có các tiết mục hài là live 100%

xin thưa những tiết mục như Cô Đơn, Buồn Ơi Chào Mi,.... Nguyên cuốn 88 chỉ có vài bài là nhép....rất nhiều là hát trực tiếp đó nha! coi mà không phân biệt được đâu là nhép và đâu là thực thì thôi cứ coi thấy hay là được rồi, đừng ngồi phán chi cho mệt!

Đĩa gốc lúc này trong nước bán nhiều bạn ơi. Nhưng có có mấy ai dám bỏ 25 đô (500.000 đồng) ra mua một bộ đĩa Thúy Nga về coi. Chương trình 106 vừa qua mình định mua đĩa gốc về xem nhưng tiếc tiền quá nên không mua dù đang giảm giá chỉ còn 490.000 đồng/bộ.
Chương trình live show của Quang Lê hát trong nước nhưng cũng có giá khá đắc là 275.000 đồng/bộ. Hôm rồi mình nhắm mắt mua đại về xem để ủng hộ ca sĩ nhưng cũng hơi xót tiền!

Cô Tô Ngọc Thủy nói: "Mỗi chương trình PBN mà Thúy Nga bán được 1 triệu đĩa thì Thúy Nga chỉ bán với giá 2,5 đồng chứ không bán với giá 25 đồng như hiện nay"

Vậy sao cô không bán với giá 2,5 đồng đi thì cô sẽ bán được 1 triệu đĩa thôi!, nếu cô bán với giá 2,5 đồng thì mình sẽ là người ủng hộ đĩa gốc tuyệt đối!

Haha! bạn nghĩ cái DVD trắng loại để Thúy nga in giá có 1 đô la hả bạn?
Đĩa lậu DVD9 đã bán cả trăm ngàn 1 bộ mà bạn đòi mua DVD9 đĩa gốc 2.5 đồng. Sao giống chuyện không tưởng quá vậy!

Ðề: Re: Trung tâm Thúy Nga thu hình DVD Paris By Night như thế nào?

Không phải nhép toàn bộ đâu, nếu bac mua đĩa gốc hay coi các bản 1080i trên mạng phần danh mục bài đều có ghi rõ là bài nào có chữ live thì là hát thật, còn ko có thì có thể là thu không có khán giả xong rồi ghép vào.
Cái này là nói bậy nè! Mình coi đĩa gốc mà có thấy cái chỗ nào ghi chữ live gì đâu!

Tôi mới đọc được bài viết này. Các bác xem thế nào nhé! Thực ra trương trình này tôi vẫn chưa được xem...

Paris By Night 109

July 4th năm nay của tôi đặc biệt hơn những năm trước rất nhiều, vì năm nay tôi được đi xem chương trình thu hình trực tiếp của Thúy Nga Paris by Night 109 (chỉ trực tiếp thu hình, còn ca sĩ chỉ nhép miệng theo nhạc cho vui thôi).

Đọc cái bài của anh này post mình rất ấn tượng với trình độ thẩm định của bạn viết bài thẩm định này nếu không nói là đang cố tình viết bài chơi Thúy Nga.
Sân khấu Axis của Planet Hollywood là rạp hát lớn nhất nước mỹ nếu ko nói là đẹp nhất mà chê là chật hẹp ,bình dân. thì không hiểu cái rạp nào mới gọi là lớn. Rạp này là nơi mà Celine Dion diễn show thường xuyên, Miss USA , Miss Univer... cũng diễn tại đây, và hiện giờ đang chào đón Britney Pear làm một chuỗi show tại đây.
Mình nhớ cách đây 5 6 năm. Ca sĩ Lê Hiếu từng ghé rạp Long beach trong show 75 để thăm bằng kiều từng viết 1 câu đại loại như vầy :" lần đầu tiên được vô một rạp hát lớn và đẹp như thế này, ở VN không hề có một rạp hát nào có thể so được với rạp này". mà nhớ rạp Long Beach ko thể so được với Axis nha.
Ai Ra xứ Huế trong PBN 73 là màn trình diễn tuyệt vời nhất mình từng xem qua từ đó mà chê là thất bại.
Đợt PBN 109 phát hành thì nhạc sĩ Thái Thịnh ( người hiện đang làm việc cho TN) than :" ko biết ai có đĩa gốc 109 cho mình mượn xem đi, mình chưa được xem vì về VN ngay lúc phát hành" thì có người cho mượn và ông coi thì ông chụp 1 tấm hình bài Duyên Quê và nói như vầy:" Thật là tiếc cho những bạn chưa bao giờ được coi thu hình trực tiếp. Mình coi trực tiếp show này, phải nói là khi giai điệu cha cha cha của bài này nổi lên thì phải kiềm lắm mới không đứng lên nhảy, nhưng coi DVD thì không thấy một chút gì ấn tượng cả".
Có một số bạn nhảy vô thắc mắc vụ Thúy Nga hát nhép rồi kỹ thuật thu hình Thúy nga như thế nào thì ông có viết 2 câu để trả lời các bạn đó như sau
câu 1 :" High School musical của Disney trình diễn như thế nào thì show PBN trình diễn y chang vậy. với kỹ thuật hát nhép của hollywood thì bạn không thể nào nhận biết lúc nào hát nhép, nó đạt đến độ hoàn hảo. Tội nghiệp những bạn ở quốc gia nhược tiểu, thấy người ta nhép hoàn hảo quá, lại cứ trầm trồ khen ngợi sao họ hát live hay quá"

câu 2:" Hát nhép với kỹ thuật của hollywood hay hơn tất cả mọi thể loại liveshow của VN"

Có bạn thắc mắc âm thanh của show PBN so với VIP party sao chênh lệch nhau nhiều quá.
Bạn nhìn giá nha. Show PBN 25$, VIP party 15$ . Show PBN dùng toàn bộ ekip hàng đầu của hollywood. VIP đạo diễn là Khanh Nguyễn thì phải. Dàn dựng nghệ thuật thì VIP hoàn toàn không có vì đó là chỗ ăn chơi sau show lớn. Nên dĩ nhiên tiền chi cho dàn âm thanh ở VIP làm sao so được với âm thanh ở PBN nên khác biệt là rõ lắm bạn à.

Bạn nào nói show PBN 25$ là mắc thì mình thấy hoàn toàn không đúng nha.
À mà nói luôn 1 phần nhỏ trong show không biết có ai nói chưa. Nếu ai nói rồi cho mình lặp lại nha.
Trong một chương trình phỏng vấn Kỳ Duyên, chị ấy đã tiết lộ là nội chi phí cho dàn vũ công của show PBN cô Thủy đã phải chi 200 ngàn USD vì những vũ công đó toàn là hàng đầu của hollywood.
Nên chuyện bỏ 25$ để coi là chuyện hoàn toàn xứng đáng. Hiện giờ mình đều đặt mua DVD gốc mỗi kỳ PBN ra để ủng hộ và cũng có lý do đó là đĩa gốc âm thanh và hình ảnh đẹp hơn trên mạng có. Dù các bạn nói là y chang nhau.
Ai mua đĩa gốc của TN ở SG đều biết là đĩa gốc luôn có trễ hơn đĩa lậu. Như cuốn 108 trên mạng có coi hết rồi đĩa gốc mới về tới.
Lúc đó chờ không nổi mình đã down về coi trước anh Naxedo thì dứt khoát chờ coi đĩa gốc ko down, đến khi chờ không nổi và đang down thì đĩa gốc về tới. :))
DVD gốc hình ảnh đẹp hơn nhiều và âm thanh dĩ nhiên cũng nhỉnh hơn .
Cuốn 109 thì mình chạy đi mua đĩa lậu trước vì đĩa lại về chậm.
Mình coi thì thấy đĩa lậu in đẹp lắm, nhưng chất lượng đĩa kém quá, coi mà máy giật tưng tưng nên lên đây down DVD5 về coi đỡ hại đầu đĩa của mình. Khi coi thì phát hiện đĩa lậu mình mua chất lượng đep hơn bản DVD5 trên đây rip. Đây là điểm lạ nè.
À mà có 1 chuyện mình gặp thấy vui vui, mình ra tiệm đĩa lậu mua, và hỏi luôn đĩa gốc chưa về phải ko chị?
- ừa em
- Chị coi tức ko, muốn ủng hộ đĩa gốc mà toàn phải coi đĩa lậu trước
- Mà em mua đĩa gốc ở đâu?
- Thì chỗ nào đĩa gốc có sớm, em mua chỗ đó ( nói vậy cho vui thôi vì mình đã đặt chỗ khác rồi)
- Hôm nào có đĩa gốc, em ra mua ủng hộ chi nha, chị để giá đặc biệt cho em. Chưa kể còn thu lại đĩa lậu hôm nay em mua, coi như cho em mượn về coi trước.

Lần đầu tiên thấy 1 chỗ bán đĩa lậu mà lại có tâm như vầy.

Còn các bạn nói , hy vọng PBN sẽ về VN diễn thì đó là điều không tưởng vì BBC có phỏng vấn cô Thủy thì cô thủy có nói là :" cô không muốn bị ai ảnh hưởng cô làm nghệ thuật cả, vì làm nghệ thuật cô luôn muôn làm thoải mái để hay nhất, nếu phải suy nghĩ là không được làm cái này vì đụng chạm người này, người kia không thích thì cô không thể làm hay được" . Nên chuyện về VN làm show là không tưởng.
Chưa kể là để mang nguyên Ekip từ Mỹ về kể cả dàn thiết bị mấy trăm tấn theo về thì chi phí ai chịu nổi.
Nếu ai từng đọc cuốn Kỷ Niệm Sân Khấu sẽ biết cuốn PBN 89 In Korea chính là bước thăm dò hệ thống thiết bị Hàn Quốc vì đây là đất nước có nền điện ảnh phát triển nhất á châu và thiết bị ở đây cũng hiện đại nhất, Thúy Nga dự tính dùng phim trường Hàn Quốc để làm phim Việt Nam vì Hàn Quốc và VN dù sao cảnh trí cũng tương đồng nên có thể dùng được. Nhưng vì tự dưng doanh số bán DVD từ cuốn 91 tuột thê thảm nên Thúy Nga không còn vốn để đầu tư thêm lĩnh vực này.
Nếu các bạn xem PBN bao nhiêu năm đều thấy rằng. từ cuốn 91 trở về trước phần dàn dựng, âm thanh, ...đều vượt trội về yếu tố nghệ thuật. Đơn giản vì lúc đó đĩa bán chạy vốn mạnh nên cô Thủy ko tiếc tiền để làm cho thật hay. Còn giờ ko có tiền đành phải cho quảng cáo vào bù lỗ thôi. Ko bù lấy tiền đâu tổ chức chương trình.
Nên các bạn ủng hộ đĩa gốc thì không có gì đáng tiếc vì cô Thủy có tiền đầu tư hay cho mình xem thôi à.

Có 1 chuyện mình nói hơi đụng chạm nhiều anh chị em trong đây. Có gì mình xin lỗi trước nha. Đừng giận vì đây là thực tế rất kỳ lạ.
Có nhiều vị khoe mình có dàn âm thanh hi end, TV 1080p full HD, dàn âm thanh vài chục triệu vài trăm triệu trở lên. Đầu đĩa Denon nhưng lại chụp cái hình đang chiếu PBN bằng đầu HD down lậu trên mạng.
Thiệt là mình không hiểu nổi tại sao có tiền đầu tư thứ dữ vậy mà cái Bluray giá có 30$ = 600 ngàn mà không mua nổi.
Mình hiện giờ xài bộ loa giá lúc mua Altec Lansing có 1 triệu 2. Cái receiver nuforce uDAC 3 giá có 2.5. coi bằng màn hình laptop. Nhưng cũng mua đĩa gốc ủng hộ đều đều vì mình không mua đĩa gốc ủng hộ thì cô Thủy không có tiền để làm hay. Nếu ko có tiền để làm mà mình cứ chê chương trình không hay chỗ này chỗ kia thì chả khác nào mình đang chửi mình.
Cám ơn các bạn đã đọc
nếu có ai cảm thấy động chạm thì mình xin lỗi vì đây là thực tế rất phủ phàng.

À mà có 1 điểm so sánh cần nói là âm thanh của PBN110 chi tiết và sống động hơn PBN109 nha.

Còn có bạn nói là quay khán giả trước để ghép hình lên video thì cũng đúng nhưng có 1 điểm nhiều người không biết là trong lúc show diễn ra họ cũng liên tục quay hình khán giả để bắt những khoảnh khắc độc đáo mà đem về ghép vào DVD coi cho sống động. Ví dụ: mọi người coi PBN92 tới phần giới thiệu vọng Cổ Lòng Mẹ với phần trình diễn của Hương Lan và Hồng Nga. Thì các bạn thấy có 1 cảnh cô khán giả quay sang nói với bà mẹ:" Nghệ sĩ Hồng Nga ở VN đó mẹ". Bạn nghĩ nếu quay trước thì nhìn có tự nhiên vậy không. Hệ thống làm việc của hollywood làm việc cực kỳ chuyên nghiệp nên họ có thể bắt được mạch cảm xúc thật của khán giả. Đó cũng là lý do tại sao mình coi mấy show truyền hình thực tế của Mỹ thấy coi rất sống động, mà coi show VN làm thì nó chán ngắt. Đơn giản vì hệ thống thiết bị họ chuẩn bị cực kỳ khủng khiếp nên mỗi đợt quay họ có một lượng video rất lớn để chọn lọc và đưa lên hình.
À mình kể luôn chuyện mình đi coi show The voice của VN làm để mọi người thấy sự khác biệt hoàn toàn.
The Voice mùa đầu tiên rất hút khách nhưng những màn vòng loại đầu tiên thì mọi người không biết nên vô coi rất dễ dàng. Và khi đi coi trực tiếp sẽ thấy là mấy huấn luyện viên nhận xét, chọc phá nhau cực kỳ vui nhộn. Nhưng lên truyền hình thì hoàn toàn không thấy những thứ hấp dẫn đó . Đơn giản vì cả một chương trình quay hình như vậy chỉ có 2 cái camera. 1 cái quay ngang quay từ trái qua phảim, một cái treo trên trục cao quay từ xa lại gần là hết. Nếu quay giám khảo thì coi như ko có hình của thí sinh mà quay thí sinh là không có hình giám khảo nên họ ko thể ghi hình lại hết mọi thứ. Còn vụ quay phòng chờ với Phan Anh là quay bữa khác.Mình nhớ cái màn vui nhất là vụ Quốc Cường là của Hà Hồ. Vụ này thực tế là ngẫu nhiên, khi anh này hát xong, chỉ có Hà Hồ chọn. Thì Hà Hồ hỏi : "em tên gì?"
- Dạ, Quốc Cường
Anh ĐVH nhảy vô liền: A, QUoốc Cường... em ở gia lai phải ko?...
rồi Thu Minh nhào vô châm thêm, 2 người này nói đủ thứ hết, Hà Hồ lúc đó nói không lại chỉ ngồi cười mỉm chi và không thể nhào vô chặn ĐVH và Thu Minh đang hoạt náo. Ai coi trực tiếp nhìn nét mặt của Hà Hồ lúc này sẽ cười ngặt ngoẽo vụ này. Sau một hồi bị tấn công liên tục, Hà Hồ kết thúc phần nhận xét bằng câu:" Quốc Cường phải là của Hà Hồ thôi" cực kỳ duyên dáng và vui.
Vậy mà lên TV coi chớt quớt. Còn nhiều màn như Hà Hồ ra dáng yểu điệu thục nữ,...mà trên TV ko hề có ( có lẽ bất ngờ không quay kịp).
Trở lại bên Thúy nga, mỗi lần quay hình Thúy Nga bố trí ít nhất 12 máy quay chuyên nghiệp. chưa kể là bữa quay nháp đã quay những góc có thể bị vướng không quay được do khán giả ngồi. Rồi hôm trình diễn là quay thêm những phần còn lại và khán giả để có thể có được không khí sống động nhất khi ra DVD.
Còn phần mà có đạo diễn dạy vỗ tay là đúng . Nhưng nó chỉ là 1 điểm trong đó, vé show TN nếu muốn mình xuất hiện trên DVD thì mình phải bỏ thêm tiền, gọi là tiền lên hình nên họ phải quay hình trước những người đó để chèn vào DVD. Và sân khấu Axis có 7500 chỗ, làm sao đồng loạt cho vào 1 lượt được. Mọi người nhớ là vô rạp phải kiểm tra an ninh, soát vé nên sẽ có người vô chỗ ngồi sớm có người vô chỗ ngồi trễ. Nên cần 1 người hoạt náo , kể chuyện cười câu giờ cho những người vô trước chờ những người đang vô sau. Thử hỏi thời gian sắp chỗ tới mấy tiếng mà không có người hoạt náo thì những người vô sớm làm gì, ngồi chỏng chơ như đồ thừa à?!
Thường thì khoảng 15 - 20 phút sau khi những người đầu tiên vào thì người hoạt náo này sẽ xuất hiện kể chuyện tiếu lâm, thiên tào bắc đẩu để khán giả ko phải thấy giờ trống như mấy show ca nhạc ở VN, cho khán giả ngồi không chờ mòn mỏi. Khi khán giả vào đủ thì bắt đầu mở màn.
Mà có 1 chuyện ngoài lề, mọi người coi show PBN thấy có nhiều người ăn mặc lộng lẫy lắm. Vì họ mặc lộng lẫy như vậy nên họ đâu chịu vô rạp sớm ngồi, họ phải lượn qua lượn lại để khoe đồ đẹp. Họ làm quá đến độ mà mấy anh hoạt náo viên này phải năng nỉ ỷ ôi, rồi móc hầu móc họng để họ vui lòng vào rạp để show diễn bắt đầu.
Trong lúc họ kể chuyện thiên tào bắc đẩu thì họ có kèm vô hướng dẫn mọi người cách vỗ tay như thế nào để lên video cho đẹp.
Chuyện mình biết do bạn mẹ đi coi về kể, 2 vợ chồng cô này năm nào cũng đi, cứ show ở Las Vegas là sẽ bay sang coi.
Ai thắc mắc gì mình biết sẽ trả lời thêm.
Khi đã hiểu công sức của PBN rồi thì chuyện bỏ 25$ để mua DVD thấy nó bình thường à. Chả có gì to tát cả.

hoangduyvu

Well-Known Member

Thấy bác am hiểu Thúy Nga quá nên mình không giám tranh luận với bạn đâu!

Nhưng mình xin nói là ý trên là do cô Tô Ngọc Thủy đã từng tuyên bố chứ không phải mình nói!

Nếu bạn rành Thúy Nga vậy thì về lục lại các điã cũ mà xem có phải cô Thủy từng nói vậy không!!!!

Đĩa DVD9 mình mua lậu chỉ có 50K/bộ thôi bác ơi!

Không phải ai ở Việt Nam cũng có tiền để bỏ ra 10$ hoặc 25$ để mua 1 CD hay DVD đâu bác ơi! Như mình cũng ráng bỏ tiền để mua đĩa gốc ủng hộ trung tâm, nhưng được vài số là hết tiền nên không mua nữa!

Chỉnh sửa lần cuối:

niceguy2

mục đích để bán DVD thôi nên hát nhép để đảm bảo âm thanh là đúng rồi bác

Bên trên