[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nghe&nhin

Member
Xin báo cáo các bác tình hình là cái HTPC của em giờ còn thiếu mỗi main & cpu, lúc trước em định chọn AMD nhưng sau khi tham khảo ý kiến các bác em quyết định "li hôn" em AMD "yếu đuối" và rước em Intel "mạnh mẽ" hơn.
Giờ vấn đề đặt ra là budget em có ~2tr5 hoặc ráng hơn 1 chút :-s cho main+cpu, các bác tư vấn dùm em chọn main và cpu nào (tất nhiên là Intel) với tiêu chí : ngon, bổ, rẻ, khả năng nâng cấp về sau cao và quan trọng nhất là play được phim HD 1080p ngon lành cành đào.
Em xin hết.

KSK

Member
Ðề: Các bác giúp em chọn main và cpu nào với

Ai bảo AMD yếu đuối, hĩc... :( !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

AMD cũng không yếu lắm đâu, nhưng trong HD performance thì không hiểu sao nó lại mất ưu thế so với E series của Intel thế không biết. Nói cho dễ hiểu, nó yếu như Pentium D vậy.

nghe&nhin

Member

AMD cũng không yếu lắm đâu, nhưng trong HD performance thì không hiểu sao nó lại mất ưu thế so với E series của Intel thế không biết. Nói cho dễ hiểu, nó yếu như Pentium D vậy.

đúng như bác chip nói, em đang nói riêng về HD thôi, còn ngoài ra em là fan's AMD chính hiệu lun, ban đầu em cũng định chọn cấu hình AMD mà
Mà hok có ai giúp em sao... hix

GENERALS

Ban Quản Trị

Xin báo cáo các bác tình hình là cái HTPC của em giờ còn thiếu mỗi main & cpu, lúc trước em định chọn AMD nhưng sau khi tham khảo ý kiến các bác em quyết định "li hôn" em AMD "yếu đuối" và rước em Intel "mạnh mẽ" hơn.
Giờ vấn đề đặt ra là budget em có ~2tr5 hoặc ráng hơn 1 chút :-s cho main+cpu, các bác tư vấn dùm em chọn main và cpu nào (tất nhiên là Intel) với tiêu chí : ngon, bổ, rẻ, khả năng nâng cấp về sau cao và quan trọng nhất là play được phim HD 1080p ngon lành cành đào.
Em xin hết.

Xin trả lời bạn:

*CPU: Intel E2160 giá 62$
*Main: chọn main Asus or Giga giá tầm 80-100$ là ok, GEN ko thể nhớ hết được nhưng trước đây có tư vấn cho a/e con main Giga 73PVM-S2H đầy đủ đồ chơi giá chỉ 105$

Tổng công: 140 ~ 160$ (đúng như tiêu chí bro đưa ra) và khả năng OC con E2160 từ 1.8G @ 2.7~2.8G là điều hết sức bình thường và 100% thành công ^^

namct

tiện đây cho em hỏi con pentium D của em 3.06 GHZ có OC lên được k0 anh...? Tản nhiệt thì yên tâm, em chĩa thẳng điều hòa vào máy!!!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

tiện đây cho em hỏi con pentium D của em 3.06 GHZ có OC lên được k0 anh...? Tản nhiệt thì yên tâm, em chĩa thẳng điều hòa vào máy!!!

Pen D 3.06 OC được, nhưng lên ít và khó. Theo tớ thì giải pháp OC Pen D xung cao không hiệu quả vì performance tăng không rõ rệt.

nghe&nhin

Member

Xin trả lời bạn:

*CPU: Intel E2160 giá 62$
*Main: chọn main Asus or Giga giá tầm 80-100$ là ok, GEN ko thể nhớ hết được nhưng trước đây có tư vấn cho a/e con main Giga 73PVM-S2H đầy đủ đồ chơi giá chỉ 105$

Tổng công: 140 ~ 160$ (đúng như tiêu chí bro đưa ra) và khả năng OC con E2160 từ 1.8G @ 2.7~2.8G là điều hết sức bình thường và 100% thành công ^^
main này đầy đủ quá :)
http://hardwaretechreview.com/wp-content/uploads/gigabyte-ga-73pvm-s2h-review.jpg
giờ gom lúa đi xúc thoai
Thank bác GEN nhìu nhìu
Khi nào em hoàn thành bộ HTPC mời bác cafe nhé ~o)

sinhpn

Member

AMD nè:
Bác là thành viên bên vnav nên cũng biết là hệ thống AMD khi xem phim thì nhỉnh hơn Intel ( các ứng dụng khác thì thua ) rồi chứ gì, xin đưa cấu hình mình chọn sau nhiều thời gian tìm tòi
chip : AMD Phenom X3 8650 : 145 usd
Main: Jetway HA03 790X: 98usd
card rời : HD 3850 hoặc 4850 ( giá /hiệu năng tốt nhất). Bạn nên chọn card rời để tinh chỉnh theo cách mới thích hợp với card đồ họa mạnh, hình ảnh sẽ đẹp tuyệt vời.
Bộ này xem phim là bá phát, 1080p hay Blueray bản full 50GB chạy ngọt, CPU chỉ 22%

Chỉnh sửa lần cuối:

luciano

Active Member
Nhờ các cao thủ giúp "gà mờ" vài bước hoàn thiện HTPC

Nghiên cứu mày mò diễn đàn ta và vnav.net hoài mà vẫn dốt đặt, nay dần tìm ra đựoc manh mối và con đường đến với HD của em chỉ còn cách một .....xấp giấy con cò xanh xanh của Cụ HỒ, nhưng em vẫn cứ băn khoăn, nên mạo muội post bài mong các cao thủ chỉ giáo em với.

Tình hình em nó là như vầy:.

1. Cấu hình máy em:
+ CPU AMD 4000, Dual Core
+ Main Abit AN-M2 (VGA onboard Nvidea 7025)
+ Ram 1.24G
con này có 1 cổng Spdif (optical nên không cần phải DIY như bác Hà Vũ , 1 cổng D-sub, 1 cổng DVI vậy em có cần làm 1 con VGA rời có cổng HDMI k? (Hay là nên mua giắc chuyển DVI-HDMI)

2. Hiện đang để dành xiền làm ổ cứng 500G đã, rùi mới duyệt các em còn lại

3. Xin ý kiến bác rằng con đường nào cho em đi để bớt phải đổ "lệ" và "phí"

Chờ tin các bác.
Thân

luciano

Active Member
Ðề: Nhờ các cao thủ giúp "gà mờ" vài bước hoàn thiện HTPC

các phần nghe nhìn khác em cũng đã gần đủ thưa các bác. chỉ thiếu mỗi em PC hoàn chỉnh nữa thôi.

Amly: AVR Denon 1707
Loa: Jamo S604, rear : Polk 202
Sub: Yamaha 215
Màn hình: Pana 42'' PV-8H

Mong được giao lưu học hỏi với các bác gần xa! :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nghiên cứu mày mò diễn đàn ta và vnav.net hoài mà vẫn dốt đặt, nay dần tìm ra đựoc manh mối và con đường đến với HD của em chỉ còn cách một .....xấp giấy con cò xanh xanh của Cụ HỒ, nhưng em vẫn cứ băn khoăn, nên mạo muội post bài mong các cao thủ chỉ giáo em với.

Tình hình em nó là như vầy:.

1. Cấu hình máy em:
+ CPU AMD 4000, Dual Core
+ Main Abit AN-M2 (VGA onboard Nvidea 7025)
+ Ram 1.24G
con này có 1 cổng Spdif (optical nên không cần phải DIY như bác Hà Vũ , 1 cổng D-sub, 1 cổng DVI vậy em có cần làm 1 con VGA rời có cổng HDMI k? (Hay là nên mua giắc chuyển DVI-HDMI)

2. Hiện đang để dành xiền làm ổ cứng 500G đã, rùi mới duyệt các em còn lại

3. Xin ý kiến bác rằng con đường nào cho em đi để bớt phải đổ "lệ" và "phí"

Chờ tin các bác.
Thân

Bác đã có cổng DVI rồi thì không cần HDMI vì đã có cable DVI-HDMI (rẻ hơn nhiều so với mua thêm video card with HDMI)

Nhận xét chút: 4000+ và video onboard mà chơi HD thì hơi đuối, phải setting ở mức thấp mới kéo nổi.

Con đường khắc phục:
1. Đổi CPU mới (6000+ trở lên)
2. Nâng cấp vid card rời (đừng bị lệ thuộc vào tiêu chí bắt buộc phải có HDMI nha)

Mua CPU nào cặp với vid nào thì còn tùy tình hình tài chính của bác. Không thì giữ lại bộ hiện tại để xem tạm cho qua ngày đoạn tháng thì cũng được.

spiderman

cấu hình của Anh xem phim rip 720 tốt, với màn hình Pana này thì cũng o cần phim 1080.
Bây giờ Anh chỉ cần ... mua HDD về chép phim và xem
Chúc vui với Plasma 42" mới

caynam

Super Moderators

các phần nghe nhìn khác em cũng đã gần đủ thưa các bác. chỉ thiếu mỗi em PC hoàn chỉnh nữa thôi.

Amly: AVR Denon 1707
Loa: Jamo S604, rear : Polk 202
Sub: Yamaha 215
Màn hình: Pana 42'' PV-8H

Mong được giao lưu học hỏi với các bác gần xa! :D

Đằng ấy bao giờ setup xong cái HTPC nhất định phải post hình dàn Home Theater của nhà lên cái thread Home Theater đây nhé :-bd

luciano

Active Member

dạ cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình.

Vậy thì em làm con HDD trước cái đã rùi nếu thấy k được thì em sẽ tính tiếp, :D

@Bác chip và bác caynam:

Em sẽ lượn qua Bùi Thị Xuân tìm con HDD sau đó sẽ úp bộ dàn "lá hẹ" của em lên để giao lưu với các bác.

newbieppc

Member
Nhờ setup giúp dàn HTPC < 10tr (w/o HDD)

Dear các bác,

Tình hình là càng nghiên cứu cách setup lại càng rối (quá nhiều nguồn). Trong đó có 2 lần phone trực tiếp bác Chip nhờ tư vấn, nhưng khi xem lại detail thì lại lăn tăn (do bác Chip recommence nên đầu tư cái nào, cái nào không nên... cuối cùng vẫn lăn tăn). --> rất cám ơn bác Chip rất nhiệt tình, khổ nỗi tính mình hơi "cầu toàn"!

Hiện mình đang có sẵn dàn nghe nhìn sau:

TV LCD Samsung 40 F81, full HD (3 HDMI port).
Amply Denon 1708 (có HDMI).
DVD Player Denon 1740 (không cần chi tiết).
Center: Jamo C607
Sub Jamo S200
Center & Rear Jamo S604 (?)
HPTC: coming soon :D

Kinh phí mình dành cho HTPC là 10tr (w/o HDD). Nhờ các bác tư vấn giúp cụ thể giúp (vd Main series, CPU mã, VGA card dòng...) có giá tham khảo thì quá hay.

HTPC này em chỉ dùng để xem phim HD và lướt web thôi các bác ạ.

Xin phép Mod mở thêm thread này do là máu lắm rồi mà cứ lăn tăn.

duycom

Ban Quản Trị
Ðề: Nhờ setup giúp dàn HTPC < 10tr (w/o HDD)

Để setup HTPC, trước hết chúng ta cần có kiến thức căn bản về 1 PC.
PC được cấu thành từ Main + CPU + RAM + VGA + HDD + PSU & Case
  1. Muốn mua main đầu tiên phải chọn lựa xem mình xài loại CPU nào. Hiện nay chỉ có 2 hãng AMD và Intel sx cpu nên việc chọn loại nào là tùy theo mỗi người. Đa số CPU 2 core của Intel hay AMD đều chạy rất tốt HD. Riêng bản thân và anh em trong hội HD đều cảm thấy về phần decode HD thì Intel mạnh hơn AMD, vì thế mình khuyên bạn nên chọn Intel Core2Duo, ít tiền có thể chọn series E2xxx, khá hơn thì chọn E7xxx. Mình khuyên bạn nên dùng E7xxx.
  2. Đã chọn được CPU thì việc mua main khá dễ dàng. Nên chọn 1 main "bốc bốc" 1 tí, những main P35, G35 có p/p rất tốt và hỗ trợ khá nhiều cho OverClock luôn là sự lựa chọn tốt. Tiếp theo phải để ý đến nhu cầu xuất hình:
    • Bạn đôi lúc muốn chơi game? -> VGA rời là giải pháp số 1, chọn VGA của ATi hay nVIDIA là tùy sở thích. Mình recommend nVIDIA, nếu chọn ATi cũng tốt. => Main P35
    • Bạn không chơi game, muốn tiết kiệm cho HTPC tối đa -> VGA tích hợp là giải pháp tốt nhất. => Main G35
  3. Về phần RAM, cá nhân khuyên bạn nên lắp 2GB dual channel. Giá ram giờ đang rẻ, 2GB vừa dùng thoải mái, vừa có hiệu năng cao.
  4. Về phần PSU, nên chọn Acbel, giá tốt hiệu năng cao. Case thì tùy bạn
    • Nếu bạn nhiều tiền và muốn có 1 mặt tiền đẹp cho Home Theater của mình, hãy chọn case Home Theater của những hãng máu mặt như Thermaltake, Silverstone, CoolerMaster,... những case này khi đặt gần chiếc TV của bạn trông như 1 chiếc amply chuyên nghiệp, rất đáng để đầu tư.
    • Nếu bạn ít tiền, chọn case nào cũng được, giá rẻ là ưu tiên hàng đầu. Nên lựa case cứng chắc 1 chút rồi nhét vào góc nào đó không nhìn thấy, người ngoài nhìn vào chỉ thấy chiếc TV, quá xá đẹp.

Bạn có thể lắp PC cho mình theo cấu hình dưới

1. CPU INTEL CORE 2 Duo E7200 (2.53GHz) ~ $129
2. Main GIGABYTE Intel P35 (EP35-DS3) ~ $121
3. VGA 8800GT ~ $160
4. RAM Supertalent 2x1GB ~ $80
5. PSU AcBel I-power 470W ~ $40
6. Case thì có thể chọn case như của anh Chip giá khoảng $80 hơi đắt hoặc chọn case đứng ~ $20 rồi nhét vào góc, quá đẹp
Total: $550 ~ 9tr4

Leo_19

[QUOTE
3. VGA 8800GT ~ $160
6. Case thì có thể chọn case như của anh Chip giá khoảng $80 hơi đắt hoặc chọn case đứng ~ $20 rồi nhét vào góc, quá đẹp
Total: $550 ~ 9tr4[/QUOTE]

Ủng hộ cái cấu hình này của của duycom...rất vừa tầm....

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chết, tống cho bác ấy con 8800GT làm chi vậy?

Cancel lại mau...

GENERALS

Ban Quản Trị

3. VGA 8800GT ~ $160
Total: $550 ~ 9tr4

Ủng hộ cái cấu hình này của cupid...rất vừa tầm....

Đầu tư 8800GT là quá phí nếu chỉ để lưới web, HDmovies và các ứng dụng nhẹ như MS Office or tương đương. Bạn chi nên đầu tư 1 card rời giá tầm 70-100$ là đã đủ tầm để đáp ứng mọi nhu cầu trên.

GEN xin góp ý với tất cả các bạn rằng khi đầu tư 1 dàn HTPC, điều đầu tiên các bạn nên cân nhắc khi mua bất cứ 1 thứ gì đó là Price/Performance sao cho hợp lý nhất, tất nhiên loại trừ khả năng kinh tế dư giả đầu tư vào hàng cao cấp hơn thì ko bàn nữa rồi.

THÂN

Bên trên