[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nmt1978

Member
Ðề: XIN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Chết mê chết mệt cả lũ với Intel.
Làm 1 con AMD X2 5000+ 63$, con Main Jetway 780 VGA ATI HD 3200 Onboard 75$. Đắp vào đó 4 con RAM 1GB Bus 800 Kingston 250K/1 thanh thì có mà chạy HD 1080p + Vista Ultimate phe phé.

con main trên là micro ATX hay full size ATX vậy bạn? main đó có cổng HDMI 1.3 và có xuất được DTS-HD ra không bạn ơi? còn nữa là nó chạy có quiet không nhỉ

HD 1080p

Chết mê chết mệt cả lũ với Intel.
Làm 1 con AMD X2 5000+ 63$, con Main Jetway 780 VGA ATI HD 3200 Onboard 75$. Đắp vào đó 4 con RAM 1GB Bus 800 Kingston 250K/1 thanh thì có mà chạy HD 1080p + Vista Ultimate phe phé.

Bộ của cậu này rẻ đấy, nhưng đuối :cool:. Mọi ngưới chớ có mua main Jetway, nổi tiếng là hàng giá rẻ chất lượng kém, hay bị lỗi phải đi bảo hành. Tiền nào của nấy thôi.

Thế Anh

con main trên là micro ATX hay full size ATX vậy bạn? main đó có cổng HDMI 1.3 và có xuất được DTS-HD ra không bạn ơi? còn nữa là nó chạy có quiet không nhỉ

Hiện tại chưa có Mainboard nào xuất được DTS-HD pass through qua HDMI cả. Cái Card rời xuất được DTS-HD pass through còn chưa ra đời nói gì cái onboard trên Mainboard. Còn Full size hay micro thì tùy bạn chọn lựa trong mấy hãng biostar, Foxcon, ECS...J&W gì gì đó là được.

Chơi 1 cái HTPC (Chỉ để làm HTPC, ko Game) đắt tiền hóa ra vẫn là cái vỏ (Case) và đống ổ cứng thôi. CPU, Mainboard, VGA khủng có giải quyết vấn đề gì đâu.

Vướng vào cái vòng luẩn quẩn CPU + Mainboard + RAM + VGA + Tản nhiệt để đầu tư lên tới 500$ .. trong khi cái quan trọng để xem phim. Chi phí tối thiểu nhất là bộ Z-5500 có 400$ cũng ko chịu mua. Thật là ko tương xứng

Thế Anh

Forum mình chắc trình độ phần cứng PC ko bằng voz nhỉ ?. Sang voz xem họ chọn AMD hay Intel nhé.

HD 1080p

Hiện tại chưa có Mainboard nào xuất được DTS-HD pass through qua HDMI cả. Cái Card rời xuất được DTS-HD pass through còn chưa ra đời nói gì cái onboard trên Mainboard. Còn Full size hay micro thì tùy bạn chọn lựa trong mấy hãng biostar, Foxcon, ECS...J&W gì gì đó là được.

Chơi 1 cái HTPC (Chỉ để làm HTPC, ko Game) đắt tiền hóa ra vẫn là cái vỏ (Case) và đống ổ cứng thôi. CPU, Mainboard, VGA khủng có giải quyết vấn đề gì đâu.
Cậu này cập nhật thông tin quá chậm, thời đại tên lửa mà thế này thì hỏng :-t.
Hiện giờ chưa có main xuất được DTS-HD, nhưng giải pháp dùng card rời là có, HDMI trên những Vga ATi khủng hiện nay đã cho phép xuất DTS-HD, Dolby TrueHD. Vì vậy cậu đừng có nói VGA khủng có giải quyết vấn đề gì đâu b-(
Forum mình chắc trình độ phần cứng PC ko bằng voz nhỉ ?. Sang voz xem họ chọn AMD hay Intel nhé.
Theo tôi biết thì dân kỹ thuật người ta chọn Intel :-"

Thế Anh

Cậu này cập nhật thông tin quá chậm, thời đại tên lửa mà thế này thì hỏng :-t.
Hiện giờ chưa có main xuất được DTS-HD, nhưng giải pháp dùng card rời là có, HDMI trên những Vga ATi khủng hiện nay đã cho phép xuất DTS-HD, Dolby TrueHD. Vì vậy cậu đừng có nói VGA khủng có giải quyết vấn đề gì đâu b-(

Theo tôi biết thì dân kỹ thuật người ta chọn Intel :-"

He he. Con Card xịn nhất, mới nhất, khủng nhất bây giờ là ATI 4870 thì tôi đã có dịp xài thử. Đúng là nó có tích hợp 1 cái gọi là HDMI Sound 5.1 nhưng nó chưa gọi là xuất DTS-HD, Dolby True HD được. Vì đơn giản DTS-HD, Dolby True HD là 7.1 ko phải là 5.1

Khẳng định lại. Trên thế giới chưa có Card VGA xuất âm thanh 5.1 qua HDMI 1.3a. Nếu có, chỉ là mẫu Concept. Chưa SX hàng lọat [-X

HD 1080p

He he. Con Card xịn nhất, mới nhất, khủng nhất bây giờ là ATI 4870 thì tôi đã có dịp xài thử. Đúng là nó có tích hợp 1 cái gọi là HDMI Sound 5.1 nhưng nó chưa gọi là xuất DTS-HD, Dolby True HD được. Vì đơn giản DTS-HD, Dolby True HD là 7.1 ko phải là 5.1

Khẳng định lại. Trên thế giới chưa có Card VGA xuất âm thanh 5.1 qua HDMI 1.3a. Nếu có, chỉ là mẫu Concept. Chưa SX hàng lọat [-X
Không xuất được DTS-HD, DolbyTrueHD là do trình độ, thiết bị AV hạn chế của người sử dụng :cool:>:D<
Mã:
 ATI Radeon™ HD 4850 & ATI Radeon™ HD 4870 - GPU Specifications:

HDMI output support
    * All display resolutions up to 1920x10802
    * Integrated HD audio controller with support for stereo and
[B]multi-channel (up to 7.1) audio formats[/B], including AC-3, AAC, DTS,
[B]DTS-HD & Dolby True-HD[/B], enabling a plug-and-play audio solution
over HDMI

nmt1978

Member

Nếu đầu tư một con HTPC mà có card rời để có thể ít nhất là pass through được DTS-HD thì giá chắc đắt hơn hẳn một con TVIX phải không các bạn?

Thế Anh

Mã:

HDMI output support
[B]multi-channel ([COLOR=red]up to[/COLOR] 7.1) audio formats[/B], including AC-3, AAC, DTS,
over HDMI

Lại phán roài

Cái tội ngồi search Google rồi phán.

Cứ thử đi rồi biết đ/c à. Driver lúc tôi test thử là Catalyst 8.9 chưa làm đc việc đó. Driver sau này thì may ra có thể

Sắp tới trực tiếp mua con ATI 4870 về dùng. Test thử lại với bản Beta Catalyst 8.10 xem thế nào.

Nếu đầu tư một con HTPC mà có card rời để có thể ít nhất là pass through được DTS-HD thì giá chắc đắt hơn hẳn một con TVIX phải không các bạn?

TVIX xịn nhất 500$ mới có khả năng stream out được Audio HD (chưa tính HDD). 1 cái HTPC AMD với Card ATI 4850 chưa có HDD và Monitor (dĩ nhiên)cũng mới tầm 450$ thôi mà làm nhiều việc hơn TVIX nhiều. (Chơi game khủng, duyệt Web, và những việc cần đến PC khác)

nmt1978

Member

Cho mình hỏi chút để rõ hơn

- cái PC với main AMD và card rời như bạn nói có thể xuất DTS-HD thẳng ra loa để nghe mà không cần qua receiver để giải mã đúng ko bạn?
- Con TVIX và các con tương tự như HDX hoặc popcorn thì cũng phải xuất ra receiver để giải mã hay xuất trực tiếp được?

Mình ko biết về những khái niệm trên nên có thể dùng sai từ nhưng hy vọng bạn hiểu ý và giải thích giúp mình.:) Vì mình đang băn khoăn lựa chọn giữa PC và HDD player

HD 1080p

Mã:

HDMI output support
[B]multi-channel ([COLOR=red]up to[/COLOR] 7.1) audio formats[/B], including AC-3, AAC, DTS,
over HDMI

Lại phán roài

Cứ thử đi rồi biết đ/c à. Driver lúc tôi test thử là Catalyst 8.9 chưa làm đc việc đó. Driver sau này thì may ra có thể

Sắp tới trực tiếp mua con ATI 4870 về dùng. Test thử lại với bản Beta Catalyst 8.10 xem thế nào.
Nhà SX đã đăng thông số chi tiết đàng hoàng, không dám đăng sai, nếu không họ có thể bị các nhà phân phối, khách hàng kiện ra tòa vì đã bán sản phẩm không đạt chất lượng. Driver Ati có phần riêng để cài cho HDMI :cool:. Dân chuyên nghiệp thì tìm hiểu thông tin, catalog, còn dân amateur thì chỉ đi nghe người ta nói, nguy hiểm nhất là lại nghe từ phía của người không có kinh nghiệm, không phải cậu nào cầm trong tay 4870 cũng có thể biết dùng :cool:

HD 1080p

Cho mình hỏi chút để rõ hơn

- cái PC với main AMD và card rời như bạn nói có thể xuất DTS-HD thẳng ra loa để nghe mà không cần qua receiver để giải mã đúng ko bạn?
- Con TVIX và các con tương tự như HDX hoặc popcorn thì cũng phải xuất ra receiver để giải mã hay xuất trực tiếp được?

Mình ko biết về những khái niệm trên nên có thể dùng sai từ nhưng hy vọng bạn hiểu ý và giải thích giúp mình.:) Vì mình đang băn khoăn lựa chọn giữa PC và HDD player

Nếu dùng HDMI thì phải có Receiver để giải mã DTS-HD.
Còn một cách khác là sử dụng soundcard Sonar đời mới, có thể giải mã DTS-HD ngay trên cạc và đưa ra 8 kênh để nối với loa.

havu

AMD fanboy =)).......

Siềng củ riềng =)).......

...

TVIX xịn nhất 500$ mới có khả năng stream out được Audio HD (chưa tính HDD). 1 cái HTPC AMD với Card ATI 4850 chưa có HDD và Monitor (dĩ nhiên)cũng mới tầm 450$ thôi mà làm nhiều việc hơn TVIX nhiều. (Chơi game khủng, duyệt Web, và những việc cần đến PC khác)

Mình mua 6500 hàng xin nhì sau 7000 giá $360 version một nóng như bếp ga, sài passthrough DTS-ES/TrueHD như thường, chỉ tôị cái AVR bị điếc, bấm bấm nó về laị DTS mất hai chử ES

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenphong

Mã:

HDMI output support
over HDMI

Lại phán roài

Gởi bác link này http://www.anandtech.com/video/showdoc.aspx?i=3338&p=2. Chipset Nvidia Geforce 8200 và Intel G35 tích hợp trên các mainboard đã hỗ trợ xuất 7.1 qua hdmi đến reciver rồi.

Hy vọng qua nó, bác có thể set được 8 kênh qua hdmi vào receiver có bộ giải mã DTS-HD và Dolby True-HD cho card ati hd 48xx series

Chỉnh sửa lần cuối:

lanovia

Đã có PC, nên bắt đầu thế nào với HTPC với 10tr?

Em cũng mới vào forum lần đầu à, em ở Nha Trang vào SG có công việc, tình cờ biết anh Tùng cho chép 1 vài film HD về coi thấy đã quá (coi ở nhà bà con, LCD 37" nhưng chỉ coi tv bình thường thôi ko có hệ thống gì) nên em muốn lúc về Nha Trang sẽ đầu tư cho mình 1 hệ thống HTPC, máy tính ở nhà em có sẵn cấu hình như vầy :

CPU : C2D E6300 -> 1.8 Ghz bus 1066 Mhz
RAM : 3G bus 667 (2 cây 1G và 2 cây 512) Dual Chanel
Graphic : Asus 7300 GT 256MB DDRII
HDD : do mấy ng bà con nâng cấp để lại nên em có vài ổ luôn
; 1 ổ Seagate SATA2 160G 8M cache, 1 ổ Seagate SATA2 80G 2M cache và 2 ổ Samsung 40G ATA (hiện tại em đang dùng 1 ổ duy nhất 160G gắn trong máy)

Case với nguồn thì hồi đó mua chung với nhau nên em coi như là hàng cùi nha các bác

LCD : Acer 17" (ko phải wide) max res. 1280x1024 @60Hz

Speaker : nhà em có cái tai nghe thôi à ko có bộ loa nào hết á

còn về mấy hàng dân dụng thì nhà em cũng ko có gì, chỉ có 1 cái tv 21" Sony phẳng CRT, 1 đầu DVD Sony, 1 đầu karaoke 6 số, 1 amply Janguar gì đó của Korea để hát karaoke, 1 amply Onkyo 815EX và 1 cặp loa Sony bình thường thôi. Với tình hình gia đình vậy và dành dụm được 10tr các bác thấy em nên đi vào cái món HD này theo chỗ mô là ngon ăn nhất thì chỉ giáo cho em với nhé. Thanks

HD 1080p

Ðề: Đã có PC, nên bắt đầu thế nào với HTPC với 10tr?

Giàn máy của cậu thế là chơi dư 1080p rồi, cậu cần đầu tư để có cái LCD 40" và vài ổ cứng nữa là đủ

Thế Anh

Ðề: Đã có PC, nên bắt đầu thế nào với HTPC với 10tr?

Em cũng mới vào forum lần đầu à, em ở Nha Trang vào SG có công việc, tình cờ biết anh Tùng cho chép 1 vài film HD về coi thấy đã quá (coi ở nhà bà con, LCD 37" nhưng chỉ coi tv bình thường thôi ko có hệ thống gì) nên em muốn lúc về Nha Trang sẽ đầu tư cho mình 1 hệ thống HTPC, máy tính ở nhà em có sẵn cấu hình như vầy :

CPU : C2D E6300 -> 1.8 Ghz bus 1066 Mhz
RAM : 3G bus 667 (2 cây 1G và 2 cây 512) Dual Chanel
Graphic : Asus 7300 GT 256MB DDRII
Thay Card NVIDIA 8xxx/9xxx hoặc ATI 24xx/26xx để nó hỗ trợ DXVA. (Đỡ mệt cho CPU) ~ 1 triệu.
HDD : do mấy ng bà con nâng cấp để lại nên em có vài ổ luôn
; 1 ổ Seagate SATA2 160G 8M cache, 1 ổ Seagate SATA2 80G 2M cache và 2 ổ Samsung 40G ATA (hiện tại em đang dùng 1 ổ duy nhất 160G gắn trong máy)
Cắm con SATA2 vào PC rồi cài Vista Home chạy AHCI cho nhanh. Vista có Direct 10 cũng hỗ trợ MPC tốt
Case với nguồn thì hồi đó mua chung với nhau nên em coi như là hàng cùi nha các bác
Kiểm tra con nguồn. Tốt nhất thay con nguồn khác Cool Master 400W là đủ ~ 600K gì đó
Speaker : nhà em có cái tai nghe thôi à ko có bộ loa nào hết á
Mua Z-5500 vô địch trong tầm tiền 400 $ ~ 6 triệu 7

LCD : Acer 17" (ko phải wide) max res. 1280x1024 @60Hz
còn về mấy hàng dân dụng thì nhà em cũng ko có gì, chỉ có 1 cái tv 21" Sony phẳng CRT, 1 đầu DVD Sony, 1 đầu karaoke 6 số, 1 amply Janguar gì đó của Korea để hát karaoke, 1 amply Onkyo 815EX và 1 cặp loa Sony bình thường thôi. Với tình hình gia đình vậy và dành dụm được 10tr các bác thấy em nên đi vào cái món HD này theo chỗ mô là ngon ăn nhất thì chỉ giáo cho em với nhé. Thanks

-Phương án với hệ thống Karaoke tách riêng.

10 triệu mua nguồn, Card VGA, Z-5500 mất gần 8 triệu 3 rồi. Còn lại 1 triệu 7, bán con LCD 17", con đầu DVD Sony và con Amply Onkyo kia chắc được tầm hơn 6 triệu. Mua 1 màn LCD LC Wide 22" HD ready là đẹp

Tính Main có cổng S/PIDF rồi đấy nhé. Nếu ko có thì phải bỏ ra 300K mua 1 con Sound có cổng S/PIDF nữa.

-Phương án gộp chung làm 1:

Bán nốt con đầu vi tính 6 số. Dùng ngay PC làm nguồn phát Karaoke với file Karaoke MPEG + phần mềm Herosoft. Dư ít tiền chắc mua đc con ổ WE 1TB 16MB Cache đó.

Bluebloa

Member

các cụ thương em cho trót phát này nhé, em nâng cấp PC chỉ để chạy full HD thôi, em có mấy câu hỏi các cụ giúp em tiếp nhá

1. như cụ 1080 nói là con E7200 dư sức chạy full HD, vậy để giảm tối đa chi phí thì mua con CPU nào vừa tầm (ko phải OC và config thoải mái phần mềm để hình và tiếng ngon nhất)

2. ram thì bao nhiêu là đủ ạ: 1GB hay 2*1GB kingston (dual có ngon hơn nhiều ko)

3. cạc màn hình thì em nên mua loại nào? có cải thiện được rõ rệt chất lượng phim ko. Nếu ko khác biệt nhiều thì e cứ để onboard (intel) cho nhanh

cám ơn các cụ nhiều, thời buổi khó khăn mong các cụ chỉ cho em cái ngon bổ rẻ

HD 1080p

các cụ thương em cho trót phát này nhé, em nâng cấp PC chỉ để chạy full HD thôi, em có mấy câu hỏi các cụ giúp em tiếp nhá

1. như cụ 1080 nói là con E7200 dư sức chạy full HD, vậy để giảm tối đa chi phí thì mua con CPU nào vừa tầm (ko phải OC và config thoải mái phần mềm để hình và tiếng ngon nhất)

2. ram thì bao nhiêu là đủ ạ: 1GB hay 2*1GB kingston (dual có ngon hơn nhiều ko)

3. cạc màn hình thì em nên mua loại nào? có cải thiện được rõ rệt chất lượng phim ko. Nếu ko khác biệt nhiều thì e cứ để onboard (intel) cho nhanh

cám ơn các cụ nhiều, thời buổi khó khăn mong các cụ chỉ cho em cái ngon bổ rẻ
Vừa tầm thì có con E4400 nhưng nói trước là con này nóng và ăn điện, E5200 chơi 1080p là hơi yếu do bus chậm quá.Tốt nhất là cậu cứ mua 7200.
Ram nên chạy dual 2*1GB
Cạc màn hình cậu dùng onboard cũng được nhưng theo tôi dùng Ati2400 hay Nivdia 7300, 8400 thì màu sắc nét và đẹp hơn.

Bên trên