[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

bazokadance

Ðề: [Help] giúp em build bộ PC với

e tút lại cái cấu hình cuối xem đã ổn chưa,các bác cứ góp ý cho em nhé
CPU : i3 550 = 2t650
Main : P7H55 V = 2t500
Ram : G.skill NT 2GB DDR3 Bus 1333mhz x2 = 1t600
VGA : HIS HD4850 iceQ 4 native 512mb GDDR3 256 bit = 2t4
Power : Huntkeyreal power supply DH500W 500W - 24pin = 1t280
HDD : WD 1TB GP/ 7200Rpm/ Cache 64MB/ SATA 2 / Caviar Green = 1t580
Mor: Samsung E2220x = 2t920
Speaker : Creative T6100 = 1t920
Case : Thermaltake V3 Black Edition Mid Tower = 885k ( ai biết chỗ nào bán rẻ hơn pm em nhé :D )

Tổng thiệt hại bây h là 17t735 chưa kèm mouse & keyboard
em muốn dùng mouse và chuột không dây cho thẩm mỹ

options:
-thay i3 550 = i5 750 (+ 1t720)
-thêm sound card ( khoản này thì em chưa biết gì)

Chỉnh sửa lần cuối:

Đã là main có S/PIDF và HDMI thì chắc chắn pass through (bitstream) được tín hiệu DTS, AC3. Riêng dòng H55 có thể pass thêm được tín hiệu Audio HD nữa

Các tín hiệu này thì source là 5.1 thì nó pass 5.1

source là 7.1 thì nó pass 7.1

Mấy bác cứ bảo giảm main từ 5.1 xuống 5.1 nghe buồn cười quá

Tư vấn với chả tư vấn

Bác chỉ cách pass ra audio HD với corei+H55 đi bác.

lamlun

Đã là main có S/PIDF và HDMI thì chắc chắn pass through (bitstream) được tín hiệu DTS, AC3. Riêng dòng H55 có thể pass thêm được tín hiệu Audio HD nữa

Các tín hiệu này thì source là 5.1 thì nó pass 5.1

source là 7.1 thì nó pass 7.1

Mấy bác cứ bảo giảm main từ 5.1 xuống 5.1 nghe buồn cười quá

Tư vấn với chả tư vấn

ý mình là con loa 7.1 giảm xuôg 5.1 thừa ra khoản kha khá.mình đọc thoáng hóa ra bác ý bảo con main

bazokadance

các bác cho em ý kiến về sound card, sound của main P7H55 thế nào

VGA thì bác chơi luôn GTX 450 luôn cho oách.
k thì GT430 vừa ra mắt, cũng khá ngon luôn, công nghệ mới.
Còn không thì 5570 thôi chứ 4850 làm chi

bazokadance

VGA thì bác chơi luôn GTX 450 luôn cho oách.
k thì GT430 vừa ra mắt, cũng khá ngon luôn, công nghệ mới.
Còn không thì 5570 thôi chứ 4850 làm chi

con đấy đắt gấp đôi mà nhu cầu bây h của em chả chơi game mấy :D, 5570 mà 256bit thì cũng hiếm vs giá cao, con 4850 của em là vừa tầm mà trông đèn đóm cũng đẹp :D

bác ơi soundcard làm gì. sound onbroad la được rồi .làm con loa z5500 nũa thì khỏi chê luôn.quan trọng là ở loa . sound card chỉ có tác dụng khi bác dùng loa ngon thôi . chứ máy cái loa lởm thi soundcard nào chả như nhau...

bazokadance

Z5500 thì chất ai cũng biết , nhưng đặt vào phòng em thế coi bộ không hợp lý mà công suất của em ý thì :-s. nhẹ nhàng tình cảm cho hàng xóm còn quý. cứ thử build 1 bộ vs Z5500 xem như nào. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

cannabis9x

Z5500 thì chất ai cũng biết , nhưng đặt vào phòng em thế coi bộ không hợp lý mà công suất của em ý thì :-s. nhẹ nhàng tình cảm cho hàng xóm còn quý. cứ thử build 1 bộ vs Z5500 xem như nào. :D

SAO KHÔNG THẤY AI THỬ HẬU NHÂN CỦA Z5500 DẬY TA ! Z5450 CHẮC MÌNH PHẢI ĐI TIÊN PHONG QUÁ :d !

bazokadance

2 em này công suất ngnag nhau được cái em 5450 rút gọn được bộ dây,hx, em thấy sao nó cứ thừa thừa kiểu gì ý

Ðề: Tập hợp một số cấu hình tối thiểu để xem FullHD

theo như các anh nhà mình thì cấu hình nào tối ưu, pm dùm mình nhé

kemdau

Member
Ðề: Tập hợp một số cấu hình tối thiểu để xem FullHD

Xem nãy zờ thì mình thấy quan trọng chỉ cần con VGA có CUDA là tốt nhất, còn không thì cũng ko quan trọng. Mà theo mình biết thì VGA có CUDA thì hiện zờ rất đa dạng rồi.

Còn vấn đề âm thanh thì sao ??? Mình ko thấy bàn trong này :D.
Chơi HD thì phải thưởng thức âm thanh nữa chứ =P~
Sử dụng SOund card nào có thể thưởng thức đc DTS :D
Mình dự định chiếu HD bằng máy chiếu và thưởng thức cả âm thanh DTS của nó nữa ^^

Đa số sound onboard bây giờ đều có Digital out rồi nên đâu cần sound ngoài đâu bạn, quan trọng là receiver để giải mã thôi.

Ðề: Tư vấn cấu hình tối thiểu để chơi đc HD 1080p

Hi bác Hoang2008, em cũng đang dùng P4 HT 2.8, 1Gb RAM VGA onboard giống bác, khi nào bác mua loại Vga card nào dùng được thì cho em biết, để em đu theo.
Hiện xem onboard thì chỉ xem được 720p thôi.

hoang2008

Ðề: Tư vấn cấu hình tối thiểu để chơi đc HD 1080p

Hi bác Hoang2008, em cũng đang dùng P4 HT 2.8, 1Gb RAM VGA onboard giống bác, khi nào bác mua loại Vga card nào dùng được thì cho em biết, để em đu theo.
Hiện xem onboard thì chỉ xem được 720p thôi.

Em đang dùng Gigabyte gv-n96tsl-1gi (Geforce 9600GT) bác ạ! Cái này là của thằng bạn dư dùng để lại.

NTT DoCoMo

Nhờ ae xem cấu hình này chiến Full HD ra sao??

Sinh Viên nGhèO nên chỉ có:

- Main: China 915 - Full Onboard
Main siêu cùi + quái đản:

1. Chip 915 mà ko chạy đc Pen D, max chỉ là Pen 4
  2. Ko có bất cứ khe rời nào để nâng cấp
  3. VGA Onboard mà lại chỉ có DVI, cắm đầu chuyển ra HDMI thì đc chứ ko ra VGA đc (Chảnh tập 1: Ko chơi với màn hình cổng VGA)
  4. Sound cùi mà cũng bày đặt có cổng S/PDIF-Out (Chảnh tập 2: Đua đòi thích giao lưu với Receiver)
- CPU: P4 3.6 Ghz - 2MB Cache
- RAM: 1GB/800
- LCD: Dell Ultrasharp™ 24" Res 1920x1200

Hiện tại để res 1920x1200 lướt web thấy ổn, chạy mấy cái clip nhạc Demo của Samsung đuôi Tp hoặc Avi 4 Phút/1.2GB đến 1.6GB cực mượt ko chê đc, CPU ~ 30% (Chạy nền: Firefox + Yahoo + Anti-Virus..)
Vậy xem fim Full HD đc ko ae, vì chưa có để thử, mà sắp Tết rồi tính cày fim về xem, hay là phải bán đi mua thùng khác có khe rời để cắm 8400) #-o

Chỉnh sửa lần cuối:

kemdau

Member
Ðề: Nhờ ae xem cấu hình này chiến Full HD ra sao??

Máy bác chạy file 4 phút/1,2Gb được nhưng chạy Full HD chắc ko nổi đâu. Ko biết cái file của bác nó kiểu gì nữa, đơn giản là bạn copy vài file film full HD tầm 10-15Gb về test thử là biết ngay.

tuanhungct

Well-Known Member

Có máy rồi thì chỉ việc kiếm file 1080 về thử là nhanh và chính xác nhất.

chengvn91

Member

chắc không nổi đâu, thỉnh thoảng lại bị giật hình. Tốt nhất bác load thử 1 bản 720p về:) là biết ngay

hoang2008

Sinh Viên nGhèO nên chỉ có:

- Main: China 915 - Full Onboard
Main siêu cùi + quái đản:

1. Chip 915 mà ko chạy đc Pen D, max chỉ là Pen 4
  2. Ko có bất cứ khe rời nào để nâng cấp
  3. VGA Onboard mà lại chỉ có DVI, cắm đầu chuyển ra HDMI thì đc chứ ko ra VGA đc (Chảnh tập 1: Ko chơi với màn hình cổng VGA)
  4. Sound cùi mà cũng bày đặt có cổng S/PDIF-Out (Chảnh tập 2: Đua đòi thích giao lưu với Receiver)
- CPU: P4 3.6 Ghz - 2MB Cache
- RAM: 1GB/800
- LCD: Dell Ultrasharp™ 24" Res 1920x1200

Hiện tại để res 1920x1200 lướt web thấy ổn, chạy mấy cái clip nhạc Demo của Samsung đuôi Tp hoặc Avi 4 Phút/1.2GB đến 1.6GB cực mượt ko chê đc, CPU ~ 30% (Chạy nền: Firefox + Yahoo + Anti-Virus..)
Vậy xem fim Full HD đc ko ae, vì chưa có để thử, mà sắp Tết rồi tính cày fim về xem, hay là phải bán đi mua thùng khác có khe rời để cắm 8400) #-o

Nếu có PCIe16 thì quá ổn nhưng như bác nói là không có thì có giải pháp như sau : mua main mới + card rời mỗi thứ vài trăm vnd (khỏi đổi nguyên "thùng") khi đó thì chạy full HD mát trời:-*

Bên trên