[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Ðề: [REQ]Xin tư vấn cấu hình Desktop

1. CPU và main thì ok . Về sau ổ sẽ có dung lượng lớn hơn nên 6 sata có lẽ là đủ dùng rồi bác ạ .
2. Ram quá good .
3.HDD thì Samsung có tỉ lệ mang đi bảo hành cao bác ạ ,bác mua WD em nghĩ là hợp lý :)
4.VGA quá tồi ....GT430 không đáng để mua đâu bác ạ .Vì em nó ko xứng đồng tiền bát gạo bỏ ra mà đầu tư vì hiệu năng kém mà giá thì cao và 1 dàn máy với CPU thế kia mà đi với GT430 thì ..em thà chơi VGA on còn hơn .
Nếu không quá chú trọng về game khủng ,bác hãy chọn HD6670 ( VGA mạnh nhất không cần nguồn phụ bây h ) hoặc HD 6850 ,GTX 560Ti .
5. Nguồn nếu có nhiều HDD + HSF ...thì chọn FSP EPSILON 600W - TruePower ,nếu chỉ 1-2 HDD thì bác làm em FSP blue storm 500W - TruePower là ok.
6. Ổ DVD thì em vote cho Asus :)

cảm ơn bác đã chia sẻ,tiện đây cho em hỏi luôn,giờ e muốn đổi sang cái main này ko biết chất lượng của main đó thế nào,em có nghe nói nó có lỗi gì đó nhưng chưa thấy ai post lên.
Main xem hình dưới:

REV 3.0 - New P67 B3 Revision
DIGI+ VRM - Digital Power Design: The New Standard on Intel P67 Platform

Dual Intelligent Processors 2 with DIGI+ VRM
BT GO! (Bluetooth) - Diverse BT Enjoyment, New Technology Lifestyle
EFI BIOS (EZ Mode) - Flexible & Easy BIOS Interface
Quad USB 3.0/SATA 6Gb/s Support - Double Access, Double Convenience
Intel® LAN Support - Faster Transfer Speed

Thông tin chi tiết của sản phẩm
CPU Intel® Socket 1155 for Intel® 2nd Generation Core™ i7 Processor/Core™ i5 Processor/Core™ i3 Processor/
Support Intel® 32nm CPU
Supports Intel® Turbo Boost Technology 2.0
* The Intel® Turbo Boost Technology 2.0 support depends on the CPU types.
* Refer to ASUSTeK Computer Inc. for Intel CPU support list

Chipset Intel® P67(B3) Express Chipset
Memory 4 x DIMM, Max. 32 GB, DDR3 2200(O.C.)*/2133(O.C.)/1866(O.C.)/1600/1333/1066 Non-ECC,Un-buffered Memory
Dual Channel memory architecture
Supports Intel® Extreme Memory Profile (XMP)
* According to Intel® SPEC, the Max. 32GB memory capacity can be supported with DIMMs of 8GB (or above). ASUS will update QVL once the DIMMs are available on the market.
* Hyper DIMM support is subject to the physical characteristics of individual CPUs. Some hyper DIMMs only support one DIMM per channel. Please refer to Memory QVL for details.
* Due to CPU behavior, DDR3 2200/2000/1800 MHz memory module will run at DDR3 2133/1866/1600 MHz frequency as default.
* Please refer to ASUSTeK Computer Inc. or user manual for Memory QVL.

Expansion Slots 2 x PCIe 2.0 x16 (single at x16 or dual at x8/x8 mode)
1 x PCIe 2.0 x16 * [Black] (max. at x4 mode, compatible with PCIe x1 and x4 devices)
2 x PCIe 2.0 x1
2 x PCI
*The PCIe x16_3 slot shares bandwidth with PCIe x1_1 slot, PCIe x1_2 slot, USB3_34 and ESATA12. The PCIe x16_3 runs at x1 mode by default for system resource optimization.(PCIe x1_2 will be disabled.)
Multi-GPU Support Supports NVIDIA® Quad-GPU SLI™ Technology
Supports ATI® Quad-GPU CrossFireX™ Technology
Storage Intel® P67(B3) Express Chipset
2 xSATA 6.0 Gb/s ports (gray)
4 xSATA 3.0 Gb/s ports (blue)
Intel® Rapid Storage Technology Support RAID 0,1,5,10
Marvell® 9120 controller
2 xSATA 6.0 Gb/s ports (navy blue)*
JMicron® JMB362 SATA controller
2 xExternal SATA 3.0 Gb/s ports*

P/S: nhu cầu của e là vừa game online vừa giải trí HD,bác nói cụ thể hơn về VGA (giữa nVidia và ATI nên chọn chip nào)

albatron

Member
Ðề: [Tư vấn] Dựng cấu hình HTPC phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

mình định mua 1 bộ gồm cpu + main + ram nền AMD giá tầm 3-4 tr để dựng HTPC k bít có bộ nào phù hợp k?

mình thấy nhiều bác tư vấn nên dự tính chọn thế này:

CPU AMD Althon II x2 250 (tại so với 245 cũng k chênh mấy mà, khoảng 30k thui): giá tầm 1t3
Main Asrock 880GM-LE/usb3: giá tầm 1tr7
Ram 2x2GB G-skill: giá tầm 1tr1 (G.SKILL NT - 2GB DDR3 1333MHz - F3-10666CL9S-2GBNT )
tổng chi phí khoảng: 4tr1 rùi. hic

không rõ combo này chạy ổn định k?

Chỉnh sửa lần cuối:

namnam97

cảm ơn bác đã chia sẻ,tiện đây cho em hỏi luôn,giờ e muốn đổi sang cái main này ko biết chất lượng của main đó thế nào,em có nghe nói nó có lỗi gì đó nhưng chưa thấy ai post lên.
Main xem hình dưới:

REV 3.0 - New P67 B3 Revision
DIGI+ VRM - Digital Power Design: The New Standard on Intel P67 Platform

Dual Intelligent Processors 2 with DIGI+ VRM
BT GO! (Bluetooth) - Diverse BT Enjoyment, New Technology Lifestyle
EFI BIOS (EZ Mode) - Flexible & Easy BIOS Interface
Quad USB 3.0/SATA 6Gb/s Support - Double Access, Double Convenience
Intel® LAN Support - Faster Transfer Speed

Thông tin chi tiết của sản phẩm
CPU Intel® Socket 1155 for Intel® 2nd Generation Core™ i7 Processor/Core™ i5 Processor/Core™ i3 Processor/
Support Intel® 32nm CPU
Supports Intel® Turbo Boost Technology 2.0
* The Intel® Turbo Boost Technology 2.0 support depends on the CPU types.
* Refer to ASUSTeK Computer Inc. for Intel CPU support list

Chipset Intel® P67(B3) Express Chipset
Memory 4 x DIMM, Max. 32 GB, DDR3 2200(O.C.)*/2133(O.C.)/1866(O.C.)/1600/1333/1066 Non-ECC,Un-buffered Memory
Dual Channel memory architecture
Supports Intel® Extreme Memory Profile (XMP)
* According to Intel® SPEC, the Max. 32GB memory capacity can be supported with DIMMs of 8GB (or above). ASUS will update QVL once the DIMMs are available on the market.
* Hyper DIMM support is subject to the physical characteristics of individual CPUs. Some hyper DIMMs only support one DIMM per channel. Please refer to Memory QVL for details.
* Due to CPU behavior, DDR3 2200/2000/1800 MHz memory module will run at DDR3 2133/1866/1600 MHz frequency as default.
* Please refer to ASUSTeK Computer Inc. or user manual for Memory QVL.

Expansion Slots 2 x PCIe 2.0 x16 (single at x16 or dual at x8/x8 mode)
1 x PCIe 2.0 x16 * [Black] (max. at x4 mode, compatible with PCIe x1 and x4 devices)
2 x PCIe 2.0 x1
2 x PCI
*The PCIe x16_3 slot shares bandwidth with PCIe x1_1 slot, PCIe x1_2 slot, USB3_34 and ESATA12. The PCIe x16_3 runs at x1 mode by default for system resource optimization.(PCIe x1_2 will be disabled.)
Multi-GPU Support Supports NVIDIA® Quad-GPU SLI™ Technology
Supports ATI® Quad-GPU CrossFireX™ Technology
Storage Intel® P67(B3) Express Chipset
2 xSATA 6.0 Gb/s ports (gray)
4 xSATA 3.0 Gb/s ports (blue)
Intel® Rapid Storage Technology Support RAID 0,1,5,10
Marvell® 9120 controller
2 xSATA 6.0 Gb/s ports (navy blue)*
JMicron® JMB362 SATA controller
2 xExternal SATA 3.0 Gb/s ports*

P/S: nhu cầu của e là vừa game online vừa giải trí HD,bác nói cụ thể hơn về VGA (giữa nVidia và ATI nên chọn chip nào)

Vote cho VGA của Nvidia chơi game và HD đều hơn ATI (theo em là thế) .
Ati thì phù hợp tiêu chí ngon -bổ -rẻ .
Main thì loại nào càng cao cấp càng tốt ,bạn có 3 năm bảo hành nên vấn đề lỗi thì không phải lo ..mà con này quá ngon mình có thấy lỗi lầm gì đâu :)
Thật sự đầu tư với dàn của bạn thì mình khuyên bạn lên Nvidia GTX 560 Ti .Còn nguồn thì bạn mua nguồn công suất thực >= 500W là được .

namnam97

Ðề: [Tư vấn] Dựng cấu hình HTPC phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

mình định mua 1 bộ gồm cpu + main + ram nền AMD giá tầm 3 tr để dựng HTPC k bít có bộ nào phù hợp k?

Althon X2 245 + Main Asrock 880Gmle + Ram 2g gskill = ~ 3mil3

albatron

Member

Althon X2 245 + Main Asrock 880Gmle + Ram 2g gskill = ~ 3mil3

sau 1 hồi ngâm cứu thì phát sinh thêm thế này bác ạ

CPU AMD Althon II x2 250 (tại so với 245 cũng k chênh mấy mà, khoảng 30k thui): giá tầm 1t3

Main Asrock 880GMH-LE/usb3: giá tầm 1tr7
http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=880GMH-LE/USB3

k rõ con này so với con 880GMH/USB3 thì lấy con nào hơn?
http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=880GMH/USB3

Ram 2x2GB G-skill: giá tầm 1tr1
Ram thì mình thấy mỗi nơi ghi 1 khác, chả bít cái nào đúng:
cái này thì ghi hỗ trợ bus 1666: http://www.nhatthanh.com.vn/?module=product&act=detail&id=324
cái này thì ghi hỗ trợ bus 1066: http://hanoicomputer.vn/ProductDetail.aspx?ProductId=3667

Chỉnh sửa lần cuối:

phamhongson

Well-Known Member

sau 1 hồi ngâm cứu thì phát sinh thêm thế này bác ạ

Main Asrock 880GMH-LE/usb3: giá tầm 1tr7
ASRock > Products > 880GMH-LE/USB3

k rõ con này so với con 880GMH/USB3 thì lấy con nào hơn?
ASRock > Products > 880GMH/USB3

Ram 2x2GB G-skill: giá tầm 1tr1
Ram thì mình thấy mỗi nơi ghi 1 khác, chả bít cái nào đúng:
cái này thì ghi hỗ trợ bus 1666: NHẬT THANH AMD - Nhà cung cấp Mainboard AMD, CPU AMD, xử lý sự cố AMD chuyên nghiệp
cái này thì ghi hỗ trợ bus 1066: HanoiComputer - Gskill 4GB DDR3 Bus 1333 (2*2GB) F3-10666CL9D-4GBXL

Combo này OK rồi, ngon- bổ- rẻ và quan trọng là vừa đủ dùng. Main 2 loại cơ bản không khác nhau. Loại có chữ LE là main cỡ nhỏ hơn so với loại không có chữ LE và chúng chỉ kém hơn số khe cắm ram (2/4 khe). Bus của ram đối với AMD mặc định là 1333 hoặc cao hơn là 1600, 1800, 2000. thông số của cả 2 đều không có gì phải lăn tăn cả (PC1280 = bus 1600, PC1066 = bus 1333). Tuy nhiên nếu bạn chọn chip 245 thì không nên lấy 4GB ram làm gì vì nếu chạy XP thì chỉ cần 1GB thôi, nếu chạy Win 7 thì cũng chỉ cần 2GB thôi (mình chạy W7, play phim HD chưa bao giờ sử dụng ram vượt quá 1GB). Tốt nhất nên dùng ram2GB, bù lõm thêm 200-300k nâng chip lên x4-635 hoặc x4-640

saa1111

Member

ok ,nếu còn cố được thì nâng CPU lên Althon II x2 245 ( 61usd ) hoặc 250 ( 63usd)nhé :)
Main hoặc lấy Biostar hoặc lấy Asrock 880GM-LE (67 usd) . Dota hạ Ram xuống 1GB cũng được . 1gb gskill 17usd.
Cứ ra mua về thôi ,nếu được thì cố lên tí cho em nó khoẻ :)
Mai đi ráp luôn đi bác :)

thưa bác nay e vừa đi ráp về.nói chung xài thì cũng được,nhưng mà có vẻ em nó hơi yếu bác ạh :((

albatron

Member

Combo này OK rồi, ngon- bổ- rẻ và quan trọng là vừa đủ dùng. Main 2 loại cơ bản không khác nhau. Loại có chữ LE là main cỡ nhỏ hơn so với loại không có chữ LE và chúng chỉ kém hơn số khe cắm ram (2/4 khe). Bus của ram đối với AMD mặc định là 1333 hoặc cao hơn là 1600, 1800, 2000. thông số của cả 2 đều không có gì phải lăn tăn cả (PC1280 = bus 1600, PC1066 = bus 1333). Tuy nhiên nếu bạn chọn chip 245 thì không nên lấy 4GB ram làm gì vì nếu chạy XP thì chỉ cần 1GB thôi, nếu chạy Win 7 thì cũng chỉ cần 2GB thôi (mình chạy W7, play phim HD chưa bao giờ sử dụng ram vượt quá 1GB). Tốt nhất nên dùng ram2GB, bù lõm thêm 200-300k nâng chip lên x4-635 hoặc x4-640

xem trên mạng thấy con 880GMH/USB3 dùng nhiều tụ giấy quá.
phải bù lõm 500k

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Cần giúp đỡ về Máy tính dùng chơi game, xem hd

Chỉ cần bác alo cho 1 trong 2 công ty mà bác namnam97 chỉ là có thể họ cho xe rước bác ra HN mục sở thị, chuyển giao công nghệ rồi rước bác về nhà thưởng thức a-Z luôn. Còn để đáp ứng nhu cầu sử dụng (công năng chứ không phải hình thức) như bác thì bọn em chỉ cần 20% kinh phí của bác thôi, còn lại 80% làm hẳn em 60" cho hoành tráng.

Vote cho VGA của Nvidia chơi game và HD đều hơn ATI (theo em là thế) .
Ati thì phù hợp tiêu chí ngon -bổ -rẻ .
Main thì loại nào càng cao cấp càng tốt ,bạn có 3 năm bảo hành nên vấn đề lỗi thì không phải lo ..mà con này quá ngon mình có thấy lỗi lầm gì đâu :)
Thật sự đầu tư với dàn của bạn thì mình khuyên bạn lên Nvidia GTX 560 Ti .Còn nguồn thì bạn mua nguồn công suất thực >= 500W là được .

cảm ơn bác đã tư vấn,tất cả linh kiện trên tiếc là o HCM ko co bán ngoài HN có bán,em thì ở HCM cũng ko biết làm sao đc,ra ngoài đó mua thì khi có vấn đề BH lại rất vất vả cho 2 bên....!! giờ cũng ko biết tính sao.

manhthang

Huyền Thoại

Lắp 1 case để xem phim HD và làm việc thôi, chơi game thì mua PS3 hoặc Xbox360, vừa rẻ hơn vừa tiện lợi vừa lâu bị lỗi thời.
Chơi game bằng máy console còn giữ được giá trị chứ PC nhanh rớt giá lắm, chưa kể đến phần cứng PC cũng nhanh bị lỗi thời với game mới.

namctv01

hoho bác chủ thớt định bỏ học chơi game hay sao mà sắm cái cây khủng thế chài,mọi người giới thiệu toàn cây khủng nhất đó:>

namnam97

Có có!! tớ phát hiện ở chỗ tớ có con HD4650 này:

Asus EAH4650 1GB - ATI Radeon HD 4650 GPU

Đây là Card ATI mà con 9500 là Nvidia.vậy chắc em 9500 tốt hơn phải ko bạn ?

Nhưng mà con nào có thể chạy êm nhất với máy tớ ?nó có yêu cầu về nguồn cao không ?Nhỡ đâu vác con VGA về nó lại làm máy quá tải thì toi!!

Cục nguồn của tớ thuộc loại :JeTek Q350T (350W) - 24pin/Công suất thực

Hì ,yên tâm đi bạn,nguồn này cân được mà . 2 con này bạn lấy con nào cũng được ,ngon bổ rẻ thì HD 4650 hơn 1 chút thôi nhưng chủ yếu HD thì bạn lấy 9500GT nhé :)

namnam97

cảm ơn bác đã tư vấn,tất cả linh kiện trên tiếc là o HCM ko co bán ngoài HN có bán,em thì ở HCM cũng ko biết làm sao đc,ra ngoài đó mua thì khi có vấn đề BH lại rất vất vả cho 2 bên....!! giờ cũng ko biết tính sao.

hic ,ở trong đó mình tưởng mua dễ hơn chứ . Chỗ này cũng không có à ? Vi tinh Phong Vu . Minh Thong Informatic JSC Cty Tín Duy Khang .Nếu không tìm được ,bạn qua vozForums lập 1 topic mua cả case ,chắc chắn sẽ có hàng cho bạn , Bạn đưa luôn tổng ngân sách cho bộ giàn ,các mem bên đó sẽ tư vấn cho bạn sát giá TP HCM luôn . :)

hic ,ở trong đó mình tưởng mua dễ hơn chứ . Chỗ này cũng không có à ? Vi tinh Phong Vu . Minh Thong Informatic JSC Cty Tín Duy Khang .Nếu không tìm được ,bạn qua vozForums lập 1 topic mua cả case ,chắc chắn sẽ có hàng cho bạn , Bạn đưa luôn tổng ngân sách cho bộ giàn ,các mem bên đó sẽ tư vấn cho bạn sát giá TP HCM luôn . :)

ah bác ơi về cái VGA ASUS ENGTX560 TI DCII TOP/2DI/1GD5
Graphics Engine NVIDIA GeForce GTX 560 Ti
Bus Standard PCI Express 2.0
Video Memory GDDR5 1GB
Engine Clock 900 MHz
CUDA Core 384
Shader Clock 1800 MHz
Memory Clock 4200 MHz ( 1050 MHz GDDR5 )
RAMDAC 400 MHz
Memory Interface 256-bit
Resolution D-Sub Max Resolution : 2048x1536
DVI Max Resolution : 2560x1600
Interface D-Sub Output : Yes x 1 (via DVI to D-Sub adaptor x 1)
DVI Output : Yes x 1 (DVI-I)
HDMI Output : Yes x 1 (via Mini HDMI to HDMI adaptor x 1)
HDCP Support : Yes
Accessories 2 x Power cable
1 x DVI to D-Sub adaptor
1 x Mini HDMI to HDMI adaptor
Software ASUS Utilities & Driver
ASUS Features DirectCU Series
TOP Series
Dimensions 9 " x 4.4 " Inch

cài này ok kô bác ???? vì e sử dụng nhiu vào "xào nấu HD" và giải trí flim HD 3D

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyen667668

Chỉ cần bác alo cho 1 trong 2 công ty mà bác namnam97 chỉ là có thể họ cho xe rước bác ra HN mục sở thị, chuyển giao công nghệ rồi rước bác về nhà thưởng thức a-Z luôn. Còn để đáp ứng nhu cầu sử dụng (công năng chứ không phải hình thức) như bác thì bọn em chỉ cần 20% kinh phí của bác thôi, còn lại 80% làm hẳn em 60" cho hoành tráng.

để bố trí chuyến công tác sớm ra hà nội ghé 2 công ty bạn nannam97 giới thiệu. nhưng cũng muốn tìm hiểu kỹ kỹ tý trên diễn đàn qua ý kiến giúp đỡ của anh em để có chút kiến thức mà trả lới, không công ty người ta họi ban cần gì, như thế nào lai ú a ú ớ con gà cồ thì ngại lắm. :(

nguyen667668

Lắp 1 case để xem phim HD và làm việc thôi, chơi game thì mua PS3 hoặc Xbox360, vừa rẻ hơn vừa tiện lợi vừa lâu bị lỗi thời.
Chơi game bằng máy console còn giữ được giá trị chứ PC nhanh rớt giá lắm, chưa kể đến phần cứng PC cũng nhanh bị lỗi thời với game mới.

mình muốn lắp cái HTPC này vào chung phòng sinh hoạt văn nghệ, xem phim, PC làm việc thì đã có rồi. Muốn lắp 1 cái tổng hợp để nghịch tý nữa

hoho bác chủ thớt định bỏ học chơi game hay sao mà sắm cái cây khủng thế chài,mọi người giới thiệu toàn cây khủng nhất đó:>

tóc cũng hơi râm râm rồi, giờ chỉ thích nghịch chứ học hành gì nữa mà bỏ ;))
Tiêu chí vân là 1 cái HPTC Khủng ;))

nguyenmugiang

Ðề: Mong các pác tư vấn để nâng cấp con pc để chơi HD

ko có pác nào vào tư vấn dùm em sao !!! Chán nhỉ ....

manhthang

Huyền Thoại

mình muốn lắp cái HTPC này vào chung phòng sinh hoạt văn nghệ, xem phim, PC làm việc thì đã có rồi. Muốn lắp 1 cái tổng hợp để nghịch tý nữa

Chính vì bác đã tự nhận là trình độ IT không tốt và nhu cầu chỉ là xem phim, sinh hoạt văn nghệ nên em mới can thôi.
Lắp 1 HTPC khủng mà chỉ để làm mấy việc vặt rất phí tiền, trừ khi bác là dân đồ họa chuyên render hoặc rip phim mới cần những cỗ máy ngốn điện khủng khiếp như vậy. Chỉ nên chi tối đa 10tr cho HTPC là đáp ứng toàn bộ các nhu cầu vui chơi giải trí rồi. Chơi game trong gia đình thì vui nhất là mua máy Wii hoặc Xbox360 + kinect hoặc PS3 + move, người già đến trẻ con đều chơi được.

moonmoon855

Các bác cho em hỏi là sao con pc nhà em coi HD, lâu lâu lại bị lỗi màn hình xanh chết chóc..... em sử dụng Athlon x3, ram 4G, main Asrock, card màn hình onboard......, không biết gắn thêm em card rời thì có hết kô nhỉ?
Các bác nào biết chỉ em với.....
Cảm ơn các bác.

Bên trên