[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Bảng kê chi phí 1 dàn HTPC dành cho công chức.

12-4 = 8 triệu

bác tìm ở đâu ra 8 triệu nữa vậy ?????8-x8-x8-x

Làm thêm cho 1 công ty ngoài giờ, làm mod ăn lương cho 1 trang web nước ngoài, một phần thu nhập từ dịch vụ quảng cáo Google adsense. Cũng bất khuất lắm bác ạ.

nvmy

Well-Known Member

Làm thêm cho 1 công ty ngoài giờ, làm mod ăn lương cho 1 trang web nước ngoài, một phần thu nhập từ dịch vụ quảng cáo Google adsense. Cũng bất khuất lắm bác ạ.

mocx đứt...em cũng mất cửa kiếm cơm...may là phúc ông bà cho còn dày nên cũng chỉ coi là bị mất việc làm thêm. Có điều giờ hết cửa kiếm tiền ăn chơi rồi!8-x
Thời buổi suy thoái là suy thoái tất tần tật, chán thế #:-s

duongbaba

Active Member

mocx đứt...em cũng mất cửa kiếm cơm...may là phúc ông bà cho còn dày nên cũng chỉ coi là bị mất việc làm thêm. Có điều giờ hết cửa kiếm tiền ăn chơi rồi!8-x
Thời buổi suy thoái là suy thoái tất tần tật, chán thế #:-s

Tớ làm trong lĩnh vực CNTT, việc làm thêm là thu mua thanh lý các hệ thống PC, Server. Dạo này nhiều cty phá sản nên tớ làm thêm mệt xỉu :eek:

Nếu các bác làm thêm thì phụ trách mảng thu mua bàn ghế, đồ dùng VPPhẩm đi. Chừa mảng máy tính lại cho em kiếm cơm. :D

vietrung

Active Member

Nó nè:
Ampli Yamaha RX-V430 DolbyDigital DTS 6.1 .............3 tr

Thực ra cái này mua cách đây 6 năm ở Nguyễn Kim giá hình như 350$ thì phải. Xem phim hát karaoke thì ngon chứ nghe nhạc quá tệ.

Yamaha RX-V430 đánh với BOSE 301V hay ko bác, cũng định kiếm 1 em YAMAHA nội địa Nhật đánh với BOSE 301V!!!

duongbaba

Active Member

Yamaha RX-V430 đánh với BOSE 301V hay ko bác, cũng định kiếm 1 em YAMAHA nội địa Nhật đánh với BOSE 301V!!!

Amply mỗi kênh 100w, loa thì auto Watt nhưng max là 150w. Tha hồ gào Karaoke mà không sợ bứt.

Hai thứ đó rất hợp với nhau. Bác không thấy cái loa mắc tiền hơn bị ra làm loa surround àh?

Tớ thấy mua loa chi cho mắc tiền. Loa cao cấp kg nói chứ loa tầm trung thì bose 301 V nghe quá đỉnh.

KHANHDO

Em chỉ góp ý cái khoảng cách từ ghế ngối đến màn hình 42inch của bác gần quá. Em làm trong ngành y, thật khó đảm bảo cho cặp mắt của bác ạ

vinhle

Ðề: RÁP HTPC MÙA GIÁP HẠT

ASUS M3N78-EM AM2+/AM2 NVIDIA GeForce 8300 HDMI Micro ATX AMD Motherboard : $90
Seagate Barracuda 7200.11 ST3500320AS 500GB 7200 RPM SATA 3.0Gb/s Hard Drive : $65
Mouse&keyboard/Wireless G/Remote = $10 + $10 + $30 : $50
G.SKILL 4GB (2 x 2GB) 240-Pin DDR2 SDRAM DDR2 800 (PC2 6400) Dual Channel Kit : $40
IN WIN IW-BL631.300BLP Black Steel MicroATX Slim Case Computer Case 300W PS : $60
AMD Athlon 64 X2 6000+ Windsor 3.0GHz Socket AM2 125W Dual-Core Processor : $75
====
= $380

Khi nào build xong (thứ 6 tuần này) sẽ post hình

letuanzzz

Member
Ðề: RÁP HTPC MÙA GIÁP HẠT

ASUS M3N78-EM AM2+/AM2 NVIDIA GeForce 8300 HDMI Micro ATX AMD Motherboard : $90
Seagate Barracuda 7200.11 ST3500320AS 500GB 7200 RPM SATA 3.0Gb/s Hard Drive : $65
Mouse&keyboard/Wireless G/Remote = $10 + $10 + $30 : $50
G.SKILL 4GB (2 x 2GB) 240-Pin DDR2 SDRAM DDR2 800 (PC2 6400) Dual Channel Kit : $40
IN WIN IW-BL631.300BLP Black Steel MicroATX Slim Case Computer Case 300W PS : $60
AMD Athlon 64 X2 6000+ Windsor 3.0GHz Socket AM2 125W Dual-Core Processor : $75
====
= $380

Khi nào build xong (thứ 6 tuần này) sẽ post hình

chi xin địa chỉ mua cái case đó nha ,hấp dẫn quá .

letuanzzz

Member

vậy phòng 4x4m ngồi sao mới an toàn cho mắt

duongbaba

Active Member

Lên google thì thấy bọn Tây nó bảo rằng khoảng cách xem tối ưu bằng 2 lần đường chéo màn hình. Tức là màn hình 42" = 1.07 mét thì khoảng cách ngồi 2.14 mét là đẹp nhất. Phòng bác 4x4 thì ngồi giữa phòng xem quá chuẩn, miễn là đừng mua TV 84" phải xem từ ngoài cửa số đó :)

Red Water

Theo khuyến cáo của Sony là phải gấp 3 lần đường chéo ạ :D

duongbaba

Active Member

Theo khuyến cáo của Sony là phải gấp 3 lần đường chéo ạ :D

Mắt bọn Tây khác mắt bọn Nhật bác ạ. Tốt nhất chúng ta cứ lấy trung bình cho chắc ăn. Tớ đeo kiếng nên ngồi 2 mét thôi.

HyH

37 triệu mà thua xa cái giàn 22 triệu của bác Chip.

Metnghi

Khái niệm mới ? HTLaptop !!!

Đa phần dân kỹ thuật có máu nghiên cứu công nghệ (vì không sợ điện giật) nhưng lương không cao như giới kinh doanh, tài sản thường có là con laptop. Cuối năm lĩnh thưởng mua TV LCD, Loa nhưng để mua thêm HTPC thấy nó hơi phi phí ... Vậy có giải pháp nào tối ưu để tận dụng con Laptop không ?
Hy vọng các bác sẽ tham gia ý kiến giúp anh em ...nghèo muốn ra gió !
Theo tớ thì có các vấn đề sau :
1.Phần cứng :
a.CPU, RAM,VGA tối thiểu ?(thiếu thì ra VITINH4K nâng lên)
b.Giải pháp ổ cứng ngoài ?
c.Phương thức kết nối âm thanh, hình ảnh ?
d.Vấn đề nhiệt?
2.Phần mềm:
a.Hệ điều hành?
b.Phần mềm coi phim?
...
3.Dữ liệu: Máy nào nên xem loại nào ?
a.720p
b.1080i
c.1080p
4. Các sự cố thường gặp, cách nhận biết và khắc phục ? (ví dụ tiếng trước hình sau hoặc đang nghe nhạc nó lại ra phim XXX ...)
Rất mong anh em đóng góp ý kiến !=D>

DTH

Ðề: Khái niệm mới ? HTLaptop !!!

Mình cũng đang HTLaptop đây, cấu hình như sau

- Macbook trắng Duo 2.1Ghz, 1Gb RAM

- External HDD 320GB

- Màn hình Pioneer PDP-427XG (HD ready) và Toshiba 32" (hình như không HD)
- Receiver YAMAHA RXV-457 (6.1)
- Loa trọn bộ Jamo E6
- Phần mềm dùng VLC for mac

- Kết nối từ laptop sang màn hình bằng DVI - HDMI

- Kết nối từ latop sang Receiver bằng cổng quang

Vì nhà chỉ có mình sử dụng nên chưa có điều gì bất tiện xảy ra

quintus

Tớ không biết nhưng con Lappy của tớ T5800, VGA On 4500 thì nó bảo là xem được HD rồi.

Tớ nghĩ là xem HD được hay không phụ thuộc vào chip là nhiều, T5800 C2D 2Ghz thì có lẽ là đủ (con Desktop của tớ 1,6Ghz còn xem tốt nữa là).

Còn về VGA. Trước đọc trên Anandtech thấy 1 vụ so sánh giữa 3 con VGA onboard của Intel (x3100), AMD và nVidia thì thấy conclusion là cả 3 đều có thể xem được HD, tuy nhiên X3100 là đuối nhất, khi xem HD load ở mức ~100% luôn, còn 2 con còn lại chỉ khoảng 30-50%. X4500 của tớ còn mạnh hơn X3100 thì đương nhiên là đảm đương được.

Đây là suy đoán của tớ về mặt lý thuyết, chiều tớ về nhà cắm thử rồi thông báo lại sau.

Lappy của tớ: HP DV4T - T5800, 4G Ram, 250G HDD, X4500--- Giá 714USD (VAT included) nhưng mà ở VN thì không mua được giá này đâu, tớ khoe tí thôi.

EDIT tí: Trên Anandtech đã có 1 bài review về việc xem HD bằng Laptop rồi, cậu vào trang đó search thử xem

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

PC bao gồm cả Desktop và Laptop

Vậy HTPC là khái niệm đủ để bao hàm cả HT-desktop và HD-laptop :)

Bên trên