[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Bluebloa

Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn 1 bộ HTPC ngon bổ rẻ

cám ơn bác nhé
cái nguồn trên hơn ồn
theo các bác lấy nguồn nào chạy êm ạ, ko thì buổi tối nó kêu to lắm hic hic

qn70356

Member
HCM-Cần mua HTPC, xin ý kiến của các bác

Em ở HCM. Đang rất cần mua 01 HTPC chủ yếu phục vụ nhu cầu xem HD chư không chơi game. Bác nào có máy mới 100% thì PM cho em giá và cấu hình. Ổ cúng ít nhất 1TB (có luôn HD film thì tốt), Ram 2GB, cổng xuất audio/video ít nhất gồm 1 optical, 1 HDMI, 2 đến 3 cổng USB 2.0, 01 DVD rewrite. Tầm giá khoảng 10 tr. Thấp hơn càng tốt nếu chạy HD được. Max 15 triệu. Xin cảm ơn.

Em cũng mong nhận được ý kiến của các bác có kinh nghiệm đi trước, nếu có thể cho e xin cấu hình.

Cảm ơn.

Ku_Sứt

Ðề: HCM-Cần mua HTPC, xin ý kiến của các bác

Bác xem lại bài hướng dẫn của bác Chip + một số bài của các bác khác trên diễn đàn là ra vấn đề ngay bác à, còn nếu bác muốn một bộ ráp sẵn và có phim HD rồi thì bác sang diễn đàn VNAV.VN, vào mục HTPC (phải đăng ký thành viên mới xem được) có bài của bác LONGDTS đó (http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=77&t=14266&start=475) rõ ràng chi tiết cả giá PC, cả phim rồi.

qn70356

Member
Ðề: HCM-Cần mua HTPC, xin ý kiến của các bác

Cảm ơn bác Ku Sứt rất nhiều. Em cũng bỏ công ra đọc những bài hướng dẫn trên forum, tuy nhiên thấy nhiều đề xuất quá nên một người không hiểu nhiều về kỹ thuật như em rối như hẹ :)

Ðề: Tìm các mem ở Hải phòng và nhờ tư vấn mua hệ thống htpc

G500 mà nó bán cho e đến $320 thì là hơi quá !!

Cũng may là em chưa mua vì hết xiền
pác có chỗ nào mua rẻ chỉ em với
:)
Ở HP này cũng ít người chơi HD
toàn Audio là chính:p

HD Haiphong Thưa bác là qua forums Voz thì con 3 nhân kia chạy tốt hơn con 2 nhân của intel bác có thẻ qua đó tham khảo. Em đang nghỉ 2/9 ở nhà bác có thể qua nhà em trao đổi cũng được tại.5 Trần Khánh Dư cạnh quán nét Game Zone.

hựa
ý pác là 3 nhân AMD chạy tốt hơn 2 nhân của intel ấy ạ:-/

viethg

Em cũng ở HP, mới tham gia HDVietnam thôi.

Em có khoảng 200GB phim HD. Lúc nào rỗi rãi anh em mình giao lưu cái.

Xin thọ giáo anh cái vụ cập nhật giá gà, loại in advance, hehe.

@all: Các bác cho em hỏi luôn, dạo này tài chính hơi kẹt nên không mua sắm đc HTPC mới. Em có con Macbook Pro chip T7400, dùng làm HTPC được không ạ? Có LCD 32" cùi của Toshiba rồi. Vậy loa thì dùng loại nào nhỉ vì laptop chỉ có 1 lỗ tai nghe,1 lỗ cắm mic thôi ạ.

to Viet.
Ok. hôm nào ae mình giao lưu tí. anh đang định mua ổ cứng 750 gửi vào Nam nhờ các mem Sgòn copy cho nè. Hà Nội ko quen một mem nào cả

luongy

Member
PC chơi được HD dành cho sinh viên nghèo?

em SV khả năng kinh tế hạn hẹp nhưng lại kết fim HD quá,em ko rành kỹ thuật lắm nên hỏi các bác 1 chút.em chưa thấy có bác nào nói dùng Pc chip pentium4(hay celeron) loại main dùng ram Sd ngày xưa ấy để test fim=P~
các bác đừng chửi em ngu,em ko biết nên mới hỏi,hức hức.những loại máy còi như Pentium4 1.5 ram SD 512 buss 133,ổ Ata có xem được fim HD ko ạ?ý em là ở độ phân giải 720p thôi vì tụi em làm j có màn to,quá lắm cũng chỉ có màn 19inch thôi>:D<
có bác nào đã dùng máy tính còi để xem thử fim HD vào cho ý kiến với,những bộ máy còi nhất có thể xem đuợc fim HD sẽ được =D> cảm ơn các bác nhiều

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: PC chơi được HD dành cho sinh viên nghèo?

vậy main này chắc không có PCIex rồi, đồng nghĩa với việc ko thể dùng giải pháp decode hardware -> bó toàn thân bạn ơi.

luongy

Member

nó có khe agp chắc 4x,cắm dc vga 64-->128M,hic có chạy dc ko bác?nếu vga cắm khe pci cũng 64->128M có chạy dc ko bác? em cần 1 số bác đã có test thực tế cho ý kiến,hic

apollon

CPU: AMD Athlon X2 5000 : 65$
Main: Jetwway 780G: 71$
RAm: 1GB : 19$
HDD: 80GB : 39$

Đây là cấu hình rẻ nhất mà good nhất support cả cho 720p và 1080p để xem HD.

apollon

nó có khe agp chắc 4x,cắm dc vga 64-->128M,hic có chạy dc ko bác?nếu vga cắm khe pci cũng 64->128M có chạy dc ko bác? em cần 1 số bác đã có test thực tế cho ý kiến,hic

Chỉ có các dòng ATI HD 2 seies 3 seiries trở lên và Nvidia 8 series và 9 series trở lên mới có các tính năng encode hardwarre.

Mà hầu hết các VGA này đều chạy PCI Ẽ 16 hết

andzuz

Member

Bạn luongy đưa ra thớt này hay đấy, nhiều bạn sv cũng quan tâm ( có mình ).
Máy của em cũng khá yếu:
Pentium 4 2.8GHz
Ram 512 DDR
AGP: Nvidia 5200 FX 128 Mb
Đã test, coi 720p rất ok, với đk là chỉ chạy MPC thôi, dẹp hết các ctrinh còn lại, em muốn các bạn chỉ cho mình cách config cho MPC hay dùng codec nào, chứ em thấy cài bộ codec klite pack thì nặng quá. Thanks

vietrung

Active Member

Bạn luongy đưa ra thớt này hay đấy, nhiều bạn sv cũng quan tâm ( có mình ).
Máy của em cũng khá yếu:
Pentium 4 2.8GHz
Ram 512 DDR
AGP: Nvidia 5200 FX 128 Mb
Đã test, coi 720p rất ok, với đk là chỉ chạy MPC thôi, dẹp hết các ctrinh còn lại, em muốn các bạn chỉ cho mình cách config cho MPC hay dùng codec nào, chứ em thấy cài bộ codec klite pack thì nặng quá. Thanks

Dùng CoreAVC cho nhẹ, máy mình P4 2.4 vẫn play dc 720p!!!

luongy

Member

Dùng CoreAVC cho nhẹ, máy mình P4 2.4 vẫn play dc 720p!!!
quá hay,máy của bác dùng vga rời hay on board ạ?em nghe giang hồ đồn đại chíp P4 1.8 cũng chơi ngon 720p,dưng mà ko rõ vga on board của main đời cũ (thường là 64-96mê) có chơi dc 720p ko? chả có ai thử cả vì trong tư tưởng toàn xài hàng khủng, mà ko thử thì ko rõ dc thực tế ra sao. em khoái mấy case máy đồng bộ của Fujitsu,Dell,Nec rẻ fù hợp với kinh tế sinh viên nhưng ko rõ khi thử xem thì thế nào,cần các bác có máy này thử nghiệm xem sao.mong lắm thay. cấu hình ngon thì chơi HD tốt rồi nhưng ko fải ai cũng có điều kiện kinh tế,mà những bác có máy còi thì lại ko dám thử vì trong đầu thường nghĩ là máy mính ko chơi dc HD cóp về cũng fí=))

tuuvuong

Các bác tư vấn hộ em một cái PC có cấu hình tối thiểu để chơi tốt HD720p với ạ.Em chỉ dùng loa microlab 4.1 , màn hình LCD 32" HDReady , ko có nhu cầu vừa xem phim vừa chạy các ứng dụng khác.Cám ơn các bác nhiều.

sebastien

cấu hình P4 1.5 GHz xài SD của pác luongy ko chơi đc rùi..HD 720p tệ lắm cũng phãi 2.4 GHz.Ram 512,xài CoreAVC nên ko cần VGA rời. Vì P4 1.5 GHz ko có các tập lệnh SSE cần thiết dùng để chơi HD, nâng cấp máy đi pác ^^

cdv1010

Member

bác luongy kiếm mấy con workstation cũ của dell ah? con nào chạy 2 cpu áh.
Còn HDrip thì cpu mới là quan trọng chứ gpu ít tham gia lắm(trừ khi decode bằng hardware)

Bên trên