[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Help help Máy PC coi 1080p bị giựt hình!! Cấu hình có đạt yêu cầu không?

Mình vừa lắp con PC cấu hình như sau:
Main BIOSTART TA790GX XE Chipset AMD 790GX / SB750 có chip ATI 3300 + 128 MB Side port (DVI. HDMI Port) --> link (http://annhat.com.vn/productviewdetail.aspx?id=312)
CPU: Phenom 2.1 x 3
Ram 2 Gb x 1
Sound 7.1 Onboard
Ổ cứng: 2 x 500 GB Seagate
Ổ DVD RW LG
Màn hình LCD Samsung Full 1080p 32 inch (3 port HDMI)
Nguồn thực 450W
Win XP Xp3 và Win Vista Ultimate Sp1 đều license update đầy đủ từ microsoft website.
Tại sao mình thấy các main có chip ATI 3200 đều ghi là hỗ trợ Full HD từ Blueray Disk. Mà máy của mình là ATI 3300 (mạnh hơn 3200) coi film 720p thì không sao mà coi 1080p là giựt hình, hình chạy chậm và không khớp tiếng.
Mình chỉ gắn 1 dây HDMI từ mainboard đến cổng HDMI của Tivi LCD luôn để cung cấp hình và tiếng cho tivi.
Có bác nào biết mình phải làm gì để coi được 1080p không? Mình cài XP Sp3 và Vista Ultimate Sp1 đều coi 1080p bị giựt.
Mình cài codec là Vista codec 5.06 mới nhất và dùng Window Media 11 hay Media Player Classic-HomeCinema đều bị giựt
~X(
Tư vấn cho mình gấp. Cảm ơn đã đọc
#:-s

Con CPU: Phenom 2.1 x 3 không ngon đâu Bro. Mình đã thử cả X4 9650 cũng vậy.Tuy nhiên dòng X2 bắt đầu 5400+ cho kết quả mỹ mãn hơn nhiều.Chắc có lẻ do xung thực con này cao.Tuy nhiên ở VN các chỉ số Spec của linh kiện ít được đưa ra đầy đủ(kinh doanh mà, người dùng thường bị che mắt phần này)Bạn cũng nên tham khảo trang chủ AMD một chút.Mình dùng khá nhiều máy(làm IT cho cả gia tộc:confused:) AMD và cả Intel nên có chút ít chia sẽ.Hình như thằng X3 và X4 của AMD mắc lổi gì đó. X2 chưa xãy ra vấn đề gì.Tuy nhiên các con cho xung nhân thấp (cở 2.3 trở xuống) ép xung muốn ôn định thì lai tốn tiền cho quạt.Intel cũng vậy phải ở các dòng cho xung cao cở 2.5 mới ổn cho các setting cao nhất đơn cử E5200 trở lên, bù lại yếu về graphic card (muốn có kết quả tốt hơn phải dùng Card rời) Chút kinh nghiệm chia sẽ chúc Bro tìm đươc setup vừa ý mỹ mãn=D> Bro cứ yên tâm với AMD nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Thử OC lên 1 chút xem sao?

ppc2002

Bác thử k/tra xem CPU đã chạy cả 3 nhân chưa? cái này hình như tuỳ thuộc mình dùng codec nào.

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Em muốn nâng cấp bộ PC để xem HD...các bác giúp với ạ ^^

ATI force 3D 2600 pro An nhất ban giá 35USD.mình dùng thử thấy cũng good lắm.Card rời đời càng về sau cho hình ảnh và màu rất đẹp trên các màn hình lớn >> 40 inch(khác biệt khá rõ).CPU vẫn là cái chính decode HDrip.Intel thì dòng Score 2duo( tránh nhầm lẩn dual core) AMD thì dòng x2.Cố gắng chọn xung nhân cao >>2.5g, chạy default , đừng nên OC.Còn nếu Bro chỉ xem 720 thì vậy đủ rồi, nên tham khảo bài viết config hoàn chỉnh của nham18

vietrung

Active Member
Ðề: Tư vấn mua HTPC giá 5tr

Cấu hình bro dùng thì ok rùi nhưng chỉ cần chỉnh sửa tý thui:
Main bro đổi qua ECS 780G: 74$
CPU AMD Dual Core x2 5000: 65$
Ram 2x1GB KT: 26$.
HDD 500GB Seagate: 75$
Case Elite Cooler Master 43$.
PSU Acbel E2 400W: 30$
Key+mouse chọn bộ logitech không dây hàng refel: 300k
Tổng cộng 313$ + 300k.
Báo giá không chuột tham khảo bên Xuân Vinh - Đà Nẵng.
Phim chuột tham khảo trên VOZ.

Cùng ý kiến với cấu hình này, nhưng mình thay ECS 780G bằng
J&W JW-G82 UMP VHD+ đồng giá nhưng có cổng optical và coaxial để nối với AVR được ko nhỉ!!!

hdfan

Well-Known Member

Cùng ý kiến với cấu hình này, nhưng mình thay ECS 780G bằng
J&W JW-G82 UMP VHD+ đồng giá nhưng có cổng optical và coaxial để nối với AVR được ko nhỉ!!!

Ý kiến của các bác hay đấy, mình cũng đang xài AMD 3 nhân vẩn chạy mượt mà HD1080p, phải thay đổi 1 chút chứ đâu phải nhất thiết cpu phải là intel mới được, AMD vửa kinh tế vừa đáp ứng nhu cầu của mình thì mình chơi thôi.

vietrung

Active Member

Ý kiến của các bác hay đấy, mình cũng đang xài AMD 3 nhân vẩn chạy mượt mà HD1080p, phải thay đổi 1 chút chứ đâu phải nhất thiết cpu phải là intel mới được, AMD vửa kinh tế vừa đáp ứng nhu cầu của mình thì mình chơi thôi.

Mình nghĩ cũng ko cần phải tới 3 nhân, làm con 6000+ ngon bổ rẻ chắc 1080p ko thành vấn đề nhỉ, ai có kinh nghiệm cho ý kiến!!!

hdfan

Well-Known Member

Mình nghĩ cũng ko cần phải tới 3 nhân, làm con 6000+ ngon bổ rẻ chắc 1080p ko thành vấn đề nhỉ, ai có kinh nghiệm cho ý kiến!!!

mình chơi 3 nhân nhưng onboad màn hình, mấy cái main 780 vẫn nuốt trôi 1080p mà cpu khỏang 50-60% thui.

thangtb

Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

bác luciano tính đổi nghề ah, nếu có làm HD càphê nhớ thông báo em đến ủng hộ 2 tay 2 chân :D

sukanice

Member

Tôi cũng bị giống thế này. 1080P CPU chạy hết 60%. Chạy 1 lúc thì dừng CPU xuống 10% xong lại lên 60%. Chán thật không biết vì sao.

nghe&nhin

Member

theo cấu hình các bác đề nghị ở trên là theo hướng decode bằng CPU, vậy có thể giảm main xuống (nhưng chọn con nào có cổng SPDIF out) để bù thêm vào CPU X3 8450, nếu vẫn còn trên 5 củ thì giảm tiếp Ram còn 1g xem HD vẫn ok.

vipmb

mình chơi 3 nhân nhưng onboad màn hình, mấy cái main 780 vẫn nuốt trôi 1080p mà cpu khỏang 50-60% thui.

Nếu là X3 + onboard HD3200 của 780 play 1080p thì CPU chỉ ~20-30% thôi bạn.

Theo mình chủ thread có thể tham khảo bộ này:

AMD X2 5600+ (con này nếu ko có VGA support thì khi play 1080p, CPU sẽ ~50%) - 76$
Main J&W RS780UVD (VGA HD3200 on.) - 76$
HDD Seagate 500GB (32MB cache) - 65$
RAM 2GB Kingmax bus 1066 - 32$
PSU 470W AcBel iPower PFC - 40$
DVD - loại nào cũng được (Lite-on, ASUS...) ~22$
Case - để tiết kiệm thì chơi loại bèo thôi, khi có điều kiện sẽ nâng cấp - ~20-25$

Total: ~336$ <=> ~5.8tr

Notes: bạn nên chơi VGA ATI, HD playback sẽ đẹp hơn NVidia khi bật HW Accelerator. NVidia khi decode HD, màu đen sẽ chuyển sang bạc bạc, giống bị phai màu vậy. Trên forum NVidia có nhiều người bị rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

thangtb

Member

theo em thấy có thể giảm cái HDD xuống thành 320gb hoặc thậm chí 160gb nếu chỉ xem phim mà ko dùng để chơi, vì kiểu gì sau này bác cũng tậu thêm chú 1T thôi ah :p
nhưng mà nếu dùng chip AMD thì bác chú ý thêm bộ phận tản nhiệt nếu ko sẽ khá... xót khi kiểm tra nhiệt độ CPU :D

phungnguyen

máy laptop của em geforce 9600GT, em xem HD phà phà, nhưng khi cài thằng K-lite codec pack mới nhất vào thì xem hình và tiếng đều bị giựt, em xem phim Tranfomer full HD dung lượng đến 22Gb nó nói tiếng anh, cài lên thì nó nói luôn phần tiếng tàu nữa, nghe rõ chán. em thụt lùi lại cài thằng K-lite 4.34 thì xem phà phà và âm thanh lại là tiếng anh, đúc kết cuối cùng của em bác đừng cài thằng k-lite version 4.4.5, bản này của nó hình như ko hoàn hảo lắm.

nghe&nhin

Member

bạn thử theo cách sau: OC CPU lên 1 chút, cài K-Lite Mega Codec rùi config MPC theo cách bác Chip.
Nếu vẫn chưa được thì bạn lại vào đây ae tư vấn tiếp.

vietrung

Active Member

Nếu là X3 + onboard HD3200 của 780 play 1080p thì CPU chỉ ~20-30% thôi bạn.

Theo mình chủ thread có thể tham khảo bộ này:

AMD X2 5600+ (con này nếu ko có VGA support thì khi play 1080p, CPU sẽ ~50%) - 76$
Main J&W RS780UVD (VGA HD3200 on.) - 76$
HDD Seagate 500GB (32MB cache) - 65$
RAM 2GB Kingmax bus 1066 - 32$
PSU 470W AcBel iPower PFC - 40$
DVD - loại nào cũng được (Lite-on, ASUS...) ~22$
Case - để tiết kiệm thì chơi loại bèo thôi, khi có điều kiện sẽ nâng cấp - ~20-25$

Total: ~336$ <=> ~5.8tr

Notes: bạn nên chơi VGA ATI, HD playback sẽ đẹp hơn NVidia khi bật HW Accelerator. NVidia khi decode HD, màu đen sẽ chuyển sang bạc bạc, giống bị phai màu vậy. Trên forum NVidia có nhiều người bị rồi.

Main J&W RS780UVD thì có VGA HD3200 nhưng ko có cổng SPDIF out, còn main J&W JW-G82 UMP VHD+ lại có cổng SPDIF out nhưng chỉ có NVIDIA® GeForce® 8200 cũng hỗ trợ HD video decoder. Đùng là nan giải, được này mất kia!!!

manhthang

Huyền Thoại

nếu có 2808 mà 6tr ở đâu bác chuyển cho em, em mua hết, bao bác cafe he he... dạo này tính mở tiệm AVR đây
Bác nhìn kỹ nhé, tôi nói là rất khó gặp. Nếu có cũng không đến lượt chuyển vào SG cho bác đâu 8-x

Xin bác manhthang tư vấn cho tôi.

Tôi đã có cặp front là sherwood cột (ông già vợ cho) h tính mua thêm sub, center với cặp rear nữa mà đang ko biết mua loại nào với tổng tiền khoảng dưới 10tr. Mong bác tư vấn cả chỗ mua luôn nhé.
Cảm ơn bác nhiều.

Nghiêng ngó khắp nới hàng mới, hàng cũ mình thấy có bộ Definitive ProMonitor 100 là phù hợp tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ cho dàn âm thanh của bạn. Bộ này của 1 bác trong ban điều hành diễn đàn audiovnclub, có thể ship đến địa chỉ của bạn trên toàn quốc. Có gì bạn call cho mình 0313600101
Đây là hình thật

DTH

Nghiêng ngó khắp nới hàng mới, hàng cũ mình thấy có bộ Definitive ProMonitor 100 là phù hợp tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ cho dàn âm thanh của bạn. Bộ này của 1 bác trong ban điều hành diễn đàn audiovnclub, có thể ship đến địa chỉ của bạn trên toàn quốc. Có gì bạn call cho mình 0313600101
]

Bộ này có vẻ ngon quá, bác này lại ở HP nữa. Hôm nào về HP giao lưu bác nhé

Bên trên