[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nqk

Ðề: Tư vấn mua HTPC giá 5tr

theo em thấy có thể giảm cái HDD xuống thành 320gb hoặc thậm chí 160gb nếu chỉ xem phim mà ko dùng để chơi, vì kiểu gì sau này bác cũng tậu thêm chú 1T thôi ah :p
nhưng mà nếu dùng chip AMD thì bác chú ý thêm bộ phận tản nhiệt nếu ko sẽ khá... xót khi kiểm tra nhiệt độ CPU :D

Đúng thế, mua thêm cái tản nhiệt ngon cho nó yên tĩnh. Xem phim mà bị tiếng quạt gió làm phiền thì ghét lắm. Vote cho thằng Ninja Mini

thanhkhont

Main J&W RS780UVD thì có VGA HD3200 nhưng ko có cổng SPDIF out, còn main J&W JW-G82 UMP VHD+ lại có cổng SPDIF out nhưng chỉ có NVIDIA® GeForce® 8200 cũng hỗ trợ HD video decoder. Đùng là nan giải, được này mất kia!!!
Hi,vietrung
Mình đang xài con J&W RS780 UVD AM2+ (128MB video Ram onboard) xài chung với AMD atlhon X2 4600,2GB DDR2 PC6400, không biết có fải là loại bạn đang quan tâm?Nếu đúng thì loại đó có SPDIF out/in đó? Giá ờ HCM là 1.450.000VND,hàng do Silicom fân fối
Đã thử cổng HDMI nối vào SAMSUNG 40 inch đời seri 6,chạy tốt khi chiếu film full HD (perfect storm),có điều là tín hiệu audio cũng đi chung với HDMI vào TV luôn nên nghe oải quá,chưa tìm thử xem có fát riêng tín hiệu audio đươc k vì khi gắn HDMI thì mặc định là nó ghép chung viedo và audio vào luôn?

thainl

Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Bác nhìn kỹ nhé, tôi nói là rất khó gặp. Nếu có cũng không đến lượt chuyển vào SG cho bác đâu 8-x

Nghiêng ngó khắp nới hàng mới, hàng cũ mình thấy có bộ Definitive ProMonitor 100 là phù hợp tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ cho dàn âm thanh của bạn. Bộ này của 1 bác trong ban điều hành diễn đàn audiovnclub, có thể ship đến địa chỉ của bạn trên toàn quốc. Có gì bạn call cho mình 0313600101
Đây là hình thật

Cảm ơn bác thật nhiều. Ra tết em ra hn sẽ hú bác. Nếu còn thì tốt, nếu ko em lại phải nhờ bác nhé.

Thân, Thái

nqk

Bác manhthang vừa biết nghề lại vừa khéo tay quá. Tiêu chí "ngon, bổ, rẻ" thì đúng, nhưng phải thêm chữ "khó". :D. Em tay chân loằng ngoằng mở cái này ra, lắp cái kia vào vừa xấu vừa chả đâu với đâu, có khi lại mất tiền oan.

Khi nào bác rảnh, bác lập thêm cái "ngon, bổ, rẻ, dễ", ý em là kiếm những cái gì có sẵn (đừng xui em mod cái gì ạ, vì là ngoài khả năng) cho bọn nó giao phối một cách tối ưu trong cái khoản ngân quỹ hạn hẹp.

vietrung

Active Member

Hi,vietrung
Mình đang xài con J&W RS780 UVD AM2+ (128MB video Ram onboard) xài chung với AMD atlhon X2 4600,2GB DDR2 PC6400, không biết có fải là loại bạn đang quan tâm?Nếu đúng thì loại đó có SPDIF out/in đó? Giá ờ HCM là 1.450.000VND,hàng do Silicom fân fối
Đã thử cổng HDMI nối vào SAMSUNG 40 inch đời seri 6,chạy tốt khi chiếu film full HD (perfect storm),có điều là tín hiệu audio cũng đi chung với HDMI vào TV luôn nên nghe oải quá,chưa tìm thử xem có fát riêng tín hiệu audio đươc k vì khi gắn HDMI thì mặc định là nó ghép chung viedo và audio vào luôn?

Mình thì định làm bộ HT5.1 riêng, nên chắc chọn J&W JW-G82 UMP VHD+ có SPDIF out để nối với Receiver chứ ko dùng Audio trong HDMI, mình tham khảo giá ở Phương Đăng là 1,2-1,3tr gì đó.

J&W RS780 UVD AM2+ mình coi spec đâu có SPDIF out nhỉ, hay là phải gắn thêm rack, bạn có thể tận dụng audio analog để cải thiện xem sao!!!

thanhkhont

Hi, Vietrung
Xác nhận với bạn khi mua main board J&W RS780 UVD AM2+ thì mình đã được kèm theo 1 jack SPDIF nối thêm chuẩn coaxial và đúng là có connector nối lên main board nghiêm chỉnh,nhưng đúng là con này thua JW-G82 UMP VHD+ ở chỗ JW-G82 UMP VHD+ có tới 2 chuẩn nối SPDIF in/out là coaxial và optical(có sẵn trên mainboard)
Vấn đề giải quyết cho audio trên HDMI thì mình định dùng cổng xuất video trên main board là DVI ,rồi thì audio output thì dùng hoặc SPDIF hoặc analog output.
Theo mình thì bạn mua JW-G82 UMP VHD+ sẽ hoàn hảo hơn về mặt các kết nối ( video: HDMI/DVI - audio:eek:ptical/coaxial),rủi ro có thể chỉ là chất lượng hình giữa chip video (GPU) ATI HD3200 và geforce 8200 (đúng là co người than fien về chất lượng chip geforce)
chúc bạn may mắn

thanhkhont

Hi, Vietrung
Xác nhận với bạn khi mua main board J&W RS780 UVD AM2+ thì mình đã được kèm theo 1 jack SPDIF nối thêm chuẩn coaxial và đúng là có connector nối lên main board nghiêm chỉnh,nhưng đúng là con này thua JW-G82 UMP VHD+ ở chỗ JW-G82 UMP VHD+ có tới 2 chuẩn nối SPDIF in/out là coaxial và optical(có sẵn trên mainboard)
Vấn đề giải quyết cho audio trên HDMI thì mình định dùng cổng xuất video trên main board là DVI ,rồi thì audio output thì dùng hoặc SPDIF hoặc analog output.
Theo mình thì bạn mua JW-G82 UMP VHD+ sẽ hoàn hảo hơn về mặt các kết nối ( video: HDMI/DVI - audio:eek:ptical/coaxial),rủi ro có thể chỉ là chất lượng hình giữa chip video (GPU) ATI HD3200 và geforce 8200 (đúng là co người than fien về chất lượng chip geforce)
Chúc bạn may mắn
P.S: Bộ CPU mình mua cách đây 3 tháng với giá tổng cộng củng khoảng 5T (HDD: 160G,DVD RW,PSU 500W, case bèo,no monitor),jờ thì chắc giảm được 10,20 USD rồi đó,chắc là đủ để đổi HDD thành 320GB?

vietrung

Active Member

Hi, Vietrung
Chúc bạn may mắn
P.S: Bộ CPU mình mua cách đây 3 tháng với giá tổng cộng củng khoảng 5T (HDD: 160G,DVD RW,PSU 500W, case bèo,no monitor),jờ thì chắc giảm được 10,20 USD rồi đó,chắc là đủ để đổi HDD thành 320GB?

Mình cũng thấy trên main JW-G82 UMP VHD+ có jack để nối SPDIF in/out (chắc để làm kiểng) vì trên main nó có sẵn rồi!!! Main J&W hình như của China, hy vọng chơi HD ổn!!!

MrBo682

Well-Known Member

Main J&W RS780UVD thì có VGA HD3200 nhưng ko có cổng SPDIF out, còn main J&W JW-G82 UMP VHD+ lại có cổng SPDIF out nhưng chỉ có NVIDIA® GeForce® 8200 cũng hỗ trợ HD video decoder. Đùng là nan giải, được này mất kia!!![/B]
Như vậy mình thấy ổn rồi.Receiver có cả 2 cổng mà cái kết nối nào cũng giông nhau
AMD X2 5600+ (con này nếu ko có VGA support thì khi play 1080p, CPU sẽ ~50%) - 76$
Main J&W RS780UVD (VGA HD3200 on.) - 76$
HDD Seagate 500GB (32MB cache) - 65$
RAM 2GB Kingmax bus 1066 - 32$
PSU 470W AcBel iPower PFC - 40$
DVD - loại nào cũng được (Lite-on, ASUS...) ~22$
Case - để tiết kiệm thì chơi loại bèo thôi, khi có điều kiện sẽ nâng cấp - ~20-25$

Cấu hình này mình đang dùng >>.good, nhưng thắc mắc seagate 500g-32Mb bạn mua ở đâu??,
Còn nếu bạn ở TPHCM mình mách nước mua RAM sang AN NHẤT,(bây giờ dọn về sát Phong Vũ) giá tốt ,bảo hành tốt ,chất lượng tốt 1gx2<<<20$>Chừng dư tiền nâng cấp Case xịn sau

vipmb

Main J&W RS780UVD thì có VGA HD3200 nhưng ko có cổng SPDIF out, còn main J&W JW-G82 UMP VHD+ lại có cổng SPDIF out nhưng chỉ có NVIDIA® GeForce® 8200 cũng hỗ trợ HD video decoder. Đùng là nan giải, được này mất kia!!![/B]
Như vậy mình thấy ổn rồi.Receiver có cả 2 cổng mà cái kết nối nào cũng giông nhau
AMD X2 5600+ (con này nếu ko có VGA support thì khi play 1080p, CPU sẽ ~50%) - 76$
Main J&W RS780UVD (VGA HD3200 on.) - 76$
HDD Seagate 500GB (32MB cache) - 65$
RAM 2GB Kingmax bus 1066 - 32$
PSU 470W AcBel iPower PFC - 40$
DVD - loại nào cũng được (Lite-on, ASUS...) ~22$
Case - để tiết kiệm thì chơi loại bèo thôi, khi có điều kiện sẽ nâng cấp - ~20-25$

Cấu hình này mình đang dùng >>.good, nhưng thắc mắc seagate 500g-32Mb bạn mua ở đâu??,
Còn nếu bạn ở TPHCM mình mách nước mua RAM sang AN NHẤT,(bây giờ dọn về sát Phong Vũ) giá tốt ,bảo hành tốt ,chất lượng tốt 1gx2<<<20$>Chừng dư tiền nâng cấp Case xịn sau

HDD SG cache 32 bạn có thể mua ở Thành Nhân (TNC). Mấy số cuối trong serial là 320AS (còn 630AS là lọai cache 16MB).

RAM thì tùy, nhiều lọai và giá khác nhau, trước khi đi mua chịu khó lấy báo giá ở vài nơi rồi so sánh. Khi mình mua con X2 5600, ở Nova bán đến 80$ mà TNC chỉ có 76 :rolleyes:. Nhưng nhìu lúc giá Nova lại rẽ hơn, ko bít trước được.

bactrp

Ðề: xin tư vấn về HTPC

em định mua chiếc này mà chẳng ai tư vấn em sao...hix...

letuanzzz

Member

máy đẹp nhưng CPU hơi yêu so voi bay giờ rồi ,lên dc Core 2 Duo thì tốt .mà sao coi trong link Acer thay là Core 2 Quad mà

thaothucsg

Ðề: Em muốn nâng cấp bộ PC để xem HD...các bác giúp với ạ ^^

Vâng, em cũng có ý định nhảy vào chơi HTPC nhưng vì muốn tận dụng bộ PC ở nhà có sẵn, cấu hình hiện nay:

Main: Intel 945GTPL (card VGA và sound on board)
CPU: Pentium D 2.66Ghz
Ram: 2 thanh 512MB của Kingmax
Ổ cứng 80GB của Seagate (cái này thì chắc chắn phải nâng lên 1 TB rồi)
Màn hình LCD thì đã có rồi ạ

Các bác tư vấn giúp em là cần phải nâng cấp như thế nào để xem phim HD ?

letuanzzz

Member

cái đó có SPDIF luôn rồi ,đọc trong trang Acer thay co ghi nhưng chỉ 5.1 thoi

letuanzzz

Member
Ðề: Em muốn nâng cấp bộ PC để xem HD...các bác giúp với ạ ^^

Vâng, em cũng có ý định nhảy vào chơi HTPC nhưng vì muốn tận dụng bộ PC ở nhà có sẵn, cấu hình hiện nay:

Main: Intel 945GTPL (card VGA và sound on board)
CPU: Pentium D 2.66Ghz
Ram: 2 thanh 512MB của Kingmax
Ổ cứng 80GB của Seagate (cái này thì chắc chắn phải nâng lên 1 TB rồi)
Màn hình LCD thì đã có rồi ạ

Các bác tư vấn giúp em là cần phải nâng cấp như thế nào để xem phim HD ?

Nâng hết ---> mua mới trừ LCD ra kakaka

thangtb

Member

bác manhthang ơi, pm em cái giá bộ này với nhé bác :), trừ được cái center thì tốt quá :D, vì em có center rồi ạ
cảm ơn bác ạ

bactrp

Thanks các bác..

Mục đích của em chỉ là Web & xem phim thôi...chắc là no game...nên cấu hình như vậy có đủ chơi Full HD không ?

vietcon55

Nho cac bac tu van gium 1 bo HTPC

E co tam khoang 5-6T. Nho cac bac len ho e 1 cau hinh 1 bo HTPC de choi tet. Cac bac giup e voi. E o HN.
Da ta cac bac truoc!
Xiaxia!^:)^

Bên trên