[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

thienlong

Well-Known Member
Ðề: Nho cac bac tu van gium 1 bo HTPC

X2 5000+:65$
Main ECS 780G:79$
Ram 2GB:23$
HDD 500GB:75$
Case Elite 331:43$
PSU E2 400W:30$
Cấu hình đó đủ xem 1080 vô tư.

thienlong

Well-Known Member
Ðề: xin tư vấn về HTPC

Đủ thì đủ rồi nhưng mấy cái 1080 decode bằng VGA thì hơi đuối nếu đối.

thienlong

Well-Known Member
Ðề: Em muốn nâng cấp bộ PC để xem HD...các bác giúp với ạ ^^

Vâng, em cũng có ý định nhảy vào chơi HTPC nhưng vì muốn tận dụng bộ PC ở nhà có sẵn, cấu hình hiện nay:

Main: Intel 945GTPL (card VGA và sound on board)
CPU: Pentium D 2.66Ghz
Ram: 2 thanh 512MB của Kingmax
Ổ cứng 80GB của Seagate (cái này thì chắc chắn phải nâng lên 1 TB rồi)
Màn hình LCD thì đã có rồi ạ

Các bác tư vấn giúp em là cần phải nâng cấp như thế nào để xem phim HD ?
Cấu hình của bro đổi cặp ram thành 2 GB đi.
ĐỔi HDD thành 500GB internal và kiếm cái 320GB External để đi mua phim.
Lắp con HD 2600 Pro vào là xem phim thui. Kể cả 1080i.

thaothucsg

Bác nào có ý kiến khác nữa không ạ? Cái main và CPU như vậy đã đủ xem phim chưa ạ?

ohyesssvn

Member

Máy chỉ để xem phim, lướt web thì 1GB là quá dư rồi. Tốn thêm tiền vô ích làm gì

dhruan

Member
Ðề: nâng cấp PC xem phim HD

CPU của bác 3.0GHz là D925 phải không ạ, hay là loại 3.0GHz đời trước? Em cũng đang kiểm sát thủ phần cứng đây mà không ra. Download thì phải down hết đủ 4G mới cho giải nén và nối lại với nhau. Ác quá! Em chỉ cần thử một đoạn thôi, vì em cũng chẳng có nhu cầu xem cô ca sỹ này. Nói chung là em không thích cô đấy

down 1 file rar vẫn extract để xem được mà, đâu cần phải down hết mới xem được. bạn làm theo cách sau:
- Download part đầu tiên của bộ phim. Nếu là file rar hoặc zip, bạn click phải vào nó rồi chọn Extract File...
- Trong, tab Genaral của WinRAR bạn click chọn Keep Broken File và OK
- Nó sẽ hiện lên thông báo tìm part2, click Cancel. Sau đó sẽ hiện tiếp một thông báo lỗi thì cứ việc close là xong
chúc vui

Cheap

Member

Mình thì hay làm như sau: down đoạn 1 của file RaR sau đó extract nó ra desktop. Ctrình Rar đòi part tiếp theo, kệ nó đòi, tìm cái file nó vừa giải nén trên desk top giữ ctrl+kéo chuột trái để copy cái file đã giải nén đó. Sau đó tắt ctrình rar đang báo lỗi trên màn hình.

kieuhaminh

PC của em có cấu hình như thế này:
1. Main: Intel D945GCNL.
2. Chip: Intel Pentium D 3.0 Ghz.
3. Ram : 1 Gb bus 667 (2x512)
4. VGA : Onboard.
5. Sound: Onboard. (Nhưng trong Volume Control em ấy nó có cả phần chỉnh cho Front, Rear ... O phía sau chỉ có 3 lỗ cắm Xanh, Xanh lục, Hồng) Vấn đề này em cũng không hiểu lắm. Như thế khi xem HD mình có phải nâng cấp không, nếu không nâng cấp thì sử dụng ntn?
6. PCI: 1 PCIE x16. (Màu đen: Cái này để nâng cấp cắm card màn hình phải không ạ?)
7. Màn hình: LCD IBM 15" cũ.
8. Loa: Microlab 2.1
Tết có tý tiền, em muốn đầu tư thêm khoảng 5tr để xem HD và nghe lossless cho mượt hơn, theo các Bro thì em nên giải quyết ntn là hợp lý nhất? Thanks!

Ðề: Tìm các mem ở Hải phòng và nhờ tư vấn mua hệ thống htpc

Buồn như con chuồn chuồn cho HD HP

bactrp

ý em là cấu hình như vậy thì chiếu phim HD có nuột nà không? có bị đứng hay giật giật gì đó không? em chưa thử xem phim HD bằng máy tính bao giờ...và cũng không có HP player nữa :)

sukanice

Member

theo tớ cấu hình vậy là khá OK đấy. Tốt nhất là copy 1 phim HD về thử.

RoadStar

Member

Kính chào các pác.
Em là lính mới tò te trên diễn đàn, vào đây đọc thấy phê quá trời lun... Em đọc cái bài của pác CHIP trên kia rồi nhưng bi giờ mà làm nguyên bộ HTPC chắc em tơi tả quá nên kính nhờ các pác tư vấn trả lời giùm em mí vấn đề này nhá:
1. Hiện tại em đang có 1 con Laptop
+CPU core 2 duo T8100 (2.1Ghz)
+Ram 2G
+VGA cùi ATI HD2400
Cho em em hỏi con Lap này có play HD được không và play được chuẩn nào
hỗ trợ xuất hình của con Lap này chỉ có S-video và DVI thui mà không có HDMI, vậy khả năng xuất hình của nó được tối đa như thế nào ?
2. Em băn khoăn không bít như thế nào vấn đề xuất âm thanh của Laptop nếu nó play HD được vì Sound của nó onboard mà, có mỗi một cái cổng 3,5 ah :(.
3. Em muốn tập trung ngân sách cho màn hình trước nên em muốn hỏi với ngân sách chỉ có tầm 15tr thì tivi nào là tối ưu nhất và mua ỏ đâu nhé các pác (em ở Hà Nội )
Cảm ơn các pác rất nhiều, tư vấn nhanh giúp em Tết này em phải ở nhà không được đi chơi :(

MrBo682

Well-Known Member

Em mới được xem 2 phim 1080p ạ, máy của em có 1GB RAM, chip Duo core 1.6GHz, chắc không được bằng cái 3GB của bác, chạy phe phé mà. Xem CPU Usage của Windows XP thì 1 core là 60%, một core là 90-95%. Ổn lắm mà bác ạ.

Hay tại 1080p của em là phim hoạt hình nên nó đơn giản hơn hả bác. Em thấy bitrate cũng là khoảng 11-13Mbit/s bác ạ.

Em nghĩ bác xem lại phần mềm thì đúng hơn.

À quên, card màn hình của em là loại khủng: Intel 945 Onboard, cả Audio cũng là loại khủng: Realtek HD onboard, khà khà.
Bro nói cũng có phần đúng.Vấn đề còn lại là xem có đẹp như mơ không ,chứ vga intel onboard đến 4500 còn vở nát hình trên TV cở lớn,còn Play được trên box có bàn rồi
theo mình thì để xem được là một chuyện khác , để xem cho đẹp là một chuyện khác nữa.Vậy nên chăng cần có 2 cấu hình đề nghị tối thiểu cho 2 vấn đề riêng biệt để tất cả moi người tham khảo(mình nghĩ chủ quan xem HD khộng đẹp mất hứng).Cái này chắc bác CHIP làm thêm riêng 1 bài kiểu này nữa hỉ=D>

nghe&nhin

Member

X2 5000+:65$
Main ECS 780G:79$
Ram 2GB:23$
HDD 500GB:75$
Case Elite 331:43$
PSU E2 400W:30$
Cấu hình đó đủ xem 1080 vô tư.

con x2 5000 phải OC lên 2.8gz ->3.0gz mới xem 1080p được (ko chắc chạy mượt)
nếu chỉ xem HD ko thui thì giảm cái main xuống, chọn con nào cũng được nhưng phải có Optical out để nối với AV receiver (trước sau gì cũng cần).
Tiền dư ra sắm con VGA 2400XT or 8400GS giá bèo decode HD bằng phần cứng thì bảo đảm chạy mượt 1080p.
Chọn case cùi thui nếu vẫn chưa đủ

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

clap clap, em xin chúc mừng bác ạ, tiện thể... bác cho em hỏi luôn với, chả là em vừa vác về 1 cái receiver R995
bây giờ em muốn gắn cái cục sub quỷ này vào

em đã thử gắn từ cổng pre-out của receiver vào cái jack subwoofer của nó nhưng khi bật lên thì chẳng nghe thấy gì, mong bác giúp đỡ ạ
ah, vì sao em xoắn 3 thằng loa bé xiu của cái bộ loa vi tính kia và gắn vào làm center thì em lại thấy khá ok nhưng khi em thử gắn 2 chú surround của nó vào 2 cái rear thì lại tịt ngòi hả bác... T.T

Hinh như thằng này mấy ngỏ RCA 5.1 phía sau là đểu. cắm ngỏ 2.1 nó kêu tất tật hết 6 loa thì phải.Mình cũng gặp tình huống này rồi trên mấy thằng Soundmax.Như Mạnh thắng nói đúng rồi >> hàng Audio dân dụng đẳng cấp khác loa vitính , đây là ý kiến riêng nha , Thân !!!!1

Thế Anh

nếu chỉ xem HD ko thui thì giảm cái main xuống, chọn con nào cũng được nhưng phải có Optical out để nối với AV receiver (trước sau gì cũng cần).
Tiền dư ra sắm con VGA 2400XT or 8400GS giá bèo decode HD bằng phần cứng thì bảo đảm chạy mượt 1080p.
Chọn case cùi thui nếu vẫn chưa đủ

Ai bảo cậu là cấu hình này chạy 1080p ko mượt, nó chỉ ko mượt với người ko biết cấu hình software thôi.

Mainboard cắm được x2 5000+ thì con đó là khá tốt rồi.

Decoder bằng VGA thì tốn điện hơn Decoder bằng CPU. Được cái này thì mất lợi cái kia, thế cả thôi.

letuanzzz

Member

X2 4600+ còn chơi dc 1080p mà nói chi 5000+ .Nhưng nếu xài 780g thì cái HD3200 encode HD cũng khá ,game online cũng quất tới tấp

ck15a2

Nhờ mấy bro tư vấn cho e 1 bộ HTPC hoàn chỉnh giá rẻ

Vấn đề là em để dành được ít tiền nên cũng mún có 1 dàn HTPC cho có với người ta.nhờ mấy bro tư vấn dùm coi nên chọn thế nào là phù hợp nhất.
Tầm tiền khoảng 1000usd trừ cái PC 5t e sẽ tự chọn những thứ còn lại nhờ a e tư vấn dùm trong tầm tiền 12t.
E thì nghe nhạc nhiều hơn xem phim nên đang kiếm 1 em sound card Onkyo 200pcl nhưng mà có 1 dàn HTPC đúng nghĩa tuy cùi cũng được.
Mong mấy bro tư vấn dùm.thanks

nghe&nhin

Member

Ai bảo cậu là cấu hình này chạy 1080p ko mượt, nó chỉ ko mượt với người ko biết cấu hình software thôi.

Mainboard cắm được x2 5000+ thì con đó là khá tốt rồi.

Decoder bằng VGA thì tốn điện hơn Decoder bằng CPU. Được cái này thì mất lợi cái kia, thế cả thôi.

cậu này có vấn đề về đọc hiểu hay sao nhỉ
Nguyên văn bởi nghe&nhin
còn khi decode = hadware thì
...decode HD bằng phần cứng thì bảo đảm chạy mượt 1080p.
còn
Decoder bằng VGA thì tốn điện hơn Decoder bằng CPU
chẳng có gì chứng minh cả vì khi cậu decode = CPU thì CPU phải load cao --> tốn điện ^:)^
còn vì sao tôi nói
(ko chắc chạy mượt)
là vì tôi đang xài con X2 5000+ đây nên biết rõ 8-x

Bên trên