[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

letuanzzz

Member
Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Em ko nghĩ main của Gà lại lởm thế. Trường hợp của bác Tuấn chắc chỉ chiếm 1/1xx.
Mà công ty của bác ptwop thưởng tết to nhỉ, mua được cả lờ xê đê với pê xê :)

Đó giờ xài toàn main cùi ECS hay Jetway , nên muốn chuyển sang Gigabyte cho nó ổn định ai dè dính ngay cái cùi bắp .Bây giờ có cho tiền cũng ko mua Gigabyte nữa ,vì cái main này mà nó hành tui muốn khùng .Bảo hành 3-4 lần moi dc cai đang xài bay giờ nè .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Laptop còi chỉ cần chơi được 720p - nhờ anh em tư vấn dùm !

Nhiều anh em chỉ quan tâm tới mượt hay ko thôi anh Chip ơi. Cứ làm sao thấy chạy ko giật là sướng lắm rồi, mấy ai để ý căn chỉnh tỉ mỉ đâu anh

ừ, thế mình mới nói nếu đã có rồi thì ko tính, nhưng nếu mua mới thì phải đủ mạnh để tận dụng ưu thế HD chứ =D>

ptwop

Member

...Mà công ty của bác ptwop thưởng tết to nhỉ, mua được cả lờ xê đê với pê xê :)
----
Ặc ặc. Nói thế thì hoành tráng quá. Cả nhà làm ăn ky cóp cả năm giời chứ có phải 1 cục tiền tự dưng rơi vào đầu đâu :D. PC thì định hoá kiếp con P4 chạy ram bus từ rất lâu rồi mà chưa có điều kiện thực hiện. Nay phải quyết tâm thôi.

curious

Member

Nghe nói đến 20/1 này Intel sẽ giảm giá chip đấy, không biết bác đã sắm máy chưa hay để chờ đến hôm đó xem sao.
Em cũng đang ngắm cấu hình thế này:
CPU E5200
main: GA-EP43 DS3L
VGA: MSI 4670
Ram: 2G Kingston
Không biết có đủ chơi được full HD không nhỉ ?
có gì các bác góp ý thêm giúp em với :D

Chỉnh sửa lần cuối:

laviek

C2D E7300
GIGABYTE™ GA-EG43M-S2H
2G RAM
Xem HD vô tư, thùng máy thoáng mát và im ru.

RoadStar

Member

ừ, thế mình mới nói nếu đã có rồi thì ko tính, nhưng nếu mua mới thì phải đủ mạnh để tận dụng ưu thế HD chứ =D>

Em nghía con lap C2D T8100 2,1 Ram 2G VGA ATI HD2400 có cổng xuất DVI và S-video nó có chơi được đến 1080p không pác. mà âm thanh thì em phải đầu tư thêm card sound rời nữa phải không ạ. Con ASUS Xonar USB có được không pác, phần cứng em gà quá :(

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em nghía con lap C2D T8100 2,1 Ram 2G VGA ATI HD2400 có cổng xuất DVI và S-video nó có chơi được đến 1080p không pác. mà âm thanh thì em phải đầu tư thêm card sound rời nữa phải không ạ. Con ASUS Xonar USB có được không pác, phần cứng em gà quá :(

con này ổn đấy, chơi được 1080p bằng hardware decode, có DVI thì dùng được HDMI (cộng thêm cả giải pháp D-sub vì laptop nào cũng có). Bạn định dùng loa gì cho HD?

RoadStar

Member

con này ổn đấy, chơi được 1080p bằng hardware decode, có DVI thì dùng được HDMI (cộng thêm cả giải pháp D-sub vì laptop nào cũng có). Bạn định dùng loa gì cho HD?

Hiện tại thì em đang có 1 con âmly Pioneer cũ nhưng em thấy nó có hỗ trợ Dolby pác ạ. Em đang băn khoăn 2 giải pháp trong tầm 5-7 tr thôi vì em còn phải mua cái LCD nữa ( cái này nó làm em mất 15-17tr rồi ):
1. Tận dụng con Pioneer cùi kia và 2 con loa cột cỏ em đang có làm font, kiếm tiếp 3 con cũng cùi cùi nữa cho đủ bộ cỏ xem tạm trong vòng nửa năm :D
2. Tầm tiền đấy thì làm bộ Z5500 mà các pác kia hay nói đến
Thú thật là em vẫn khoái bộ dàn rời hơn nhưng nếu muốn thế em phải xin Gấu nhà em dần dần không nó vả em chết.

RoadStar

Member

các pác cho em hỏi thêm là cái con lap đấy nó có ngõ audio out 3,5 ghi là S/PDIF mà có biểu tượng headphone lun đấy. Card sound của nó là Realtek High Definition Audio. Vậy em có cần nhất thiết bổ xung sound USB gắn ngoài không ạ, nếu không thì tốt quá để dồn tiền vào cái khác

quanghaiphong

Well-Known Member

xem may con laptop tren thi xem thi xem duoc nhung ko ra gi.cau hinh core2,ram toi thieu 2G,card phai la GT moi xem duoc cac pac a

thangtb

Member

ko cần đâu bác ơi! em cũng realtek nè, mà ko có S/PDIF (nhục quá!) nên mới phải mua cái sound usb...

dhruan

Member
Ðề: nâng cấp PC xem phim HD

Vâng, em cũng có ý định nhảy vào chơi HTPC nhưng vì muốn tận dụng bộ PC ở nhà có sẵn, cấu hình hiện nay:

Các bác tư vấn giúp em là cần phải nâng cấp như thế nào để xem phim HD ?

Em hỏi ở duới thì có bác bảo nâng cấp tất, có bác bảo mua thêm cái card VGA và nâng RAM. Chả biết đằng nào mà lần, các bác cho ý kiến em thêm đi...

mình đã nâng cấp rồi, chạy rất mượt, bác cần up lên con E5200 và hoặc card màn hình rời tối thiểu 256Mhz là OK liền. chúc vui, con E5200 mình mua box giá 1T3K.

che

Giúp cho em cái cấu hình PC vừa xem phim HD vừa biên tập phim HD

Em có một mong muốn lớn lao đó là sắm một cái PC với tham vọng là sử dụng nó vừa là dàn máy xem phim HD và vừa sử dụng vào công việc là biên tập phim,(Chẳng là em mới vừa mới "ăn" một cái máy quay HD của Sony!hic!) Hiện nay ngân khoản của em có vào tầm 8tr để đầu tư cho cái case, không cần DVD RW. LCD thì đã có em Sharp Aquos 32". Chuột chít, bàn phím thì ko tính. Có một bác bên Kyxaoviet đưa ra một cấu hình này các pro xem có ổn ko nhé? Các bác cứ mạnh tay phê phán hay đóng góp ý kiến nhé!Em xin trân trọng cám ơn các bác pro

Cache Per Processor: 8MB
Processor: Intel Xeon X3210([email protected], Quad Core)
System chipset: Nvidia NForce 7300
Memory: 2GB(1GBx2) DDR2 800
Form Factor/Colors: Midtower Black crewless
Graphics: Geforce 7300GS 512MB Shared DVI Interface
Hard Drive: 80GB SATA 3Gb/s 8MB Buffer
Optical Drive : 16X/48X DVD-ROM
Power Supply: 400-watt true power ESP12
I/O Ports: Gigabit LAN, 12x USB 2.0, 2x IEEE 1394, Coaxial
Input: USB multi fucntion keyboard + mouse
Recommended Usage: Gamer and 3D Designer Entry level
Model #: DE2#D11GN1L
Net Price $400+
thêm cái vga HD4670 512MB DDR3 vào nữa.

P.S: Em ko hề có nhu cầu chơi game
case chủ yếu dùng xem phim HD, làm thêm phim đám cưới .
Các pro cho ý kiến với nhé!
thanks

hunghoai

Active Member
Ðề: Giúp cho em cái cấu hình PC vừa xem phim HD vừa biên tập phim HD

biên tập HD thì khó đấy bác :)

HTung

Member
Ðề: Giúp cho em cái cấu hình PC vừa xem phim HD vừa biên tập phim HD

Biên tập phim là 1 công việc đòi hỏi đầu tư vào 1 số thiết bị chuyên dùng cho trong ngành thì mới đẹp. Tuy nhiên em nghĩ bác chỉ muốn dừng lại ở bước cắt phim, thêm chút hiệu ứng cho clip gia đình cho vui nên cũng góp ý với bác:

Chip: tại sao phải dùng đến Xeon? Bác có OC ko? Nếu ko thì dùng Core 2 Duo Quad Core là đủ rồi.
RAM: 2GB là ít cho công việc biên tập video, bác nên đầu tư thành 4GB.
HDD: biên tập phim ngốn rất nhiều HDD. Xem phim HD thì ngốn rất rất nhiều HDD. Do đó 80GB bảo đảm với bác sẽ full trong vòng chưa đầy 1 tuần. Mà em ko hiểu sao giờ còn tư vấn HDD 80GB nhỉ?

Em nghĩ bác xác định nhu cầu cụ thể lại đi rồi hẵng đi chọn máy.

duongbaba

Active Member

các pác cho em hỏi thêm là cái con lap đấy nó có ngõ audio out 3,5 ghi là S/PDIF mà có biểu tượng headphone lun đấy. Card sound của nó là Realtek High Definition Audio. Vậy em có cần nhất thiết bổ xung sound USB gắn ngoài không ạ, nếu không thì tốt quá để dồn tiền vào cái khác

Nó nói rõ quá rồi bro mua usb sound chi cho phí. Ra Huỳnh Thúc Kháng mua cái đầu chuyển 3.5mm -> Optical rồi cắm vào AVR thôi.

qhuyqn

Member
CẤU HÌNH TỐI THIỂU CHO HTPC ???

Chào các bác,

Em cũng có dự định đua đòi HTPC :D, xin hỏi cấu hình em hiện có thế này thì có thể xem được ở mức nào ạ. Nếu cần nâng cấp thì cụ thể phải nâng cấp những gì ạ?

MB: Asus P5GZ-MX
RAM: DDR2 512MBx 2
CPU: Pentium D820 2,8Ghz
VGA: onboard
Sound onboard Realtek Audio HD 5.1
HDD : 120GB.

Cho em hỏi thêm là M.B chỉ có cổng VGA out, vậy có loại dây có jack chuyển từ VGA sang đầu AV không ạ?

Chân thành cảm ơn các bác nhiều. :)

tui

Member
Ðề: CẤU HÌNH TỐI THIỂU CHO HTPC ???

D 820 chơi ko nổi 720p đâu bạn...

HDD 120Gb thì ít quá.

qhuyqn

Member
Ðề: CẤU HÌNH TỐI THIỂU CHO HTPC ???

D 820 chơi ko nổi 720p đâu bạn...

HDD 120Gb thì ít quá.

Chào bác,

HDD thì em rõ rồi ạ.

Vậy theo bác tối thiểu CPU là bao nhiêu để chơi 720p? và 1080p? Bác cho em xin ít ý kiến.

Thanks bác nhiều nhiều.

Bên trên