[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Tình cờ em đọc được bài viết này của bác, rất hay =D> và rất phù hợp với những người mới bắt đầu mà không muốn phải trả quá nhiều "học phí" để mua được cái sự hiểu biết. Ông Bill Gates lập cả tập đoàn phần mềm trong khi có người chỉ viết ra vài cái soft tiện ích con con - độ "sướng" khi thành công chưa chắc đã hơn nhau là mấy. Hy vọng có nhiều bác nữa cũng đóng góp các bài viết như bác.

Đôi S-X33V kiếm có khó không bác? giá như trên? Thỉnh thoảng em xuống HP, muốn làm 1, 2 đôi nghe chơi. Nếu có thể, bác cho em số ĐT, khi nào gần xuống đó em call nhờ bác lấy giúp vì em thường chỉ ở đó 1-2 ngày thôi (và mù tịt về các thể loại av). Đa tạ bác nhiều.

Không quá khó kiếm nhưng cũng không sẵn, vì phụ thuộc vào nguồn hàng về VN. Thông thường mỗi tuần cũng có vài đôi về HP. Số ddt của mình ở chữ ký nhé.

Cấu hình laptop để chơi HD 720p??

Mình tính dùng con Laptop Toshiba để xem HD 720p thôi, cấu hình như sau:

Satellite R25-S3513 Product Specifications

Processor: Intel Centrino Duo mobile technology featuring dual-core processing with Intel Core 2 Duo Processor(1) T5200 (1.60GHz, 2MB L2, 533MHz FSB)

Operating System: Microsoft Windows XP Tablet Edition 2005; Windows Vista Premium Ready

Display: 14.1-inch diagonal widescreen TFT active-matrix LCD display at 1440x900 native resolution (WXGA+)

System Chipset: Mobile Intel 945GM Express Chipset

Graphics Controller: Intel Graphics Media Accelerator 950 with 8MB-128MB dynamically allocated shared graphics(11) memory

Memory: 1024MB PC4200 DDR2 SDRAM memory(12)

Hard Drive: 100GB (5400 rpm) Serial-ATA (SATA) hard disk drive(3)

Optical Drive: DVD SuperMulti (+/-R double layer) drive supporting 11 formats

Wireless: Intel PRO/Wireless7 Network Connection 3945ABG (802.11 a/b/g)
Ports: 4 USB v. 2.0, RGB output, TV-Out port, headphone and microphone ports, RJ-45 LAN port, RJ-11 modem port, i-LINK(TM)

Slots: 5-in-1 Bridge Media Adapter (Secure Digital, Memory Stick(TM), Memory Stick PRO(TM), Multi Media Card, xD Picture Card); Two main memory slots (both slots may be occupied); PCMCIA PC Card slot

Audio: Built-in stereo speakers; SRS TruSurround XT(R) virtual surround sound; SRS WOW(TM) stereo enhancement; Windows Sound System; built-in microphone

Phần hình ảnh thì nó chỉ có D-sub port thôi.

Như vậy xem HD 720p được không hả các bác?

Có vẻ như âm thanh 5.1 là đành chịu thua rồi vì nó chỉ có jack phone thông thường thôi. Như vậy có giải pháp nào để nghe 5.1 không các bác nhỉ? (mua soundcard rời chẳng hạn) Chi phí ra sao?

NQMinh

Hi hi, đang lanh quanh tìm hiểu thì được gặp bác manhthang78 cùng đồng hương HP, bác cho em xin địa chỉ để đến xin thỉnh giáo bác!!!

thong phan

Chào các Bác! Mình có 1 cái PC su dung Pentium Dual Core D 925 (3.0Ghz)/ 1GB RAM thì có chơi nổi HD không Bác? Mình đã có LCD 32" Pana có HDMI và D-Sub input. Mình sử dụng Speaker Z5500 ! các Bác tư vấn giúp mình nên đầu tư thêm cái gì nhé !

gialong76

Cấu hình này có xem Full-HD được không?

Em là lính mới toe, em quyết định dùng HTPC để xem HD Movie.

Mấy hôm nay ra Bác Halo chép vài phim về dùng con IBM T60P xem thử với LCD Samsung thì thấy "rất" có nhu cầu thưởng thức, chỉ có điều 720 thì ok (thỉnh thoảng lắm cũng giật hình), còn 1028 thì cà giật liên tục.

Em đang tính lấy CPU của HP có cấu hình "khiêm tốn" về chỉ để xem phim, các Bác có kinh nghiệm góp ý giúp nhé:

- CPU: Intel Pentium Dualcore D820 (2.8Ghz-cach 2Mb- 64bit- bus 800)
- Ram: 2Gb

Card màn hình thì em tính sẽ đầu tư thêm vào, dự kiến lấy con Gigabyte 512Mb HD 4550 (hoặc Gigabyte 1Gb HD HD 4650 nếu cần thiết).

Nếu đầu tư như vậy các Bác xem có chạy "mượt" được không ạ! (em chủ yếu chỉ để xem phim thôi vì làm việc thì dùng laptop).

Mong các Bác chỉ giáo, chân thành!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Cấu hình này có xem Full-HD được không?

cấu hình trên vẫn ko mượt

muốn mượt thôi thì:
cpu core 2 E5200
vid nào cũng được
ram 512 MB trở lên

HacLong

Member
Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Nếu lỡ làm mất hứng của bạn thì tôi xin lỗi, nhưng tôi khuyên bạn không nên sử dụng PC như 1 đầu phát HD.

+ Thứ I: giá thành cao, tốn nhiều điện năng (dù không đáng kể);
+ Thứ II: sẽ bất tiện nếu có người nhà đang xem phim mà mình cần sử dụng PC cho 1 mục đích nào đó gấp gáp;
+ Thứ III: Thùng máy PC (dù là case nằm) để bên cạnh dàn Hifi + LCD thì mất thẩm mỹ, chưa kể khi khởi động tốn thời gian hơn và ồn hơn do quạt hút...

Theo tôi, nếu bạn dùng PC với card HDMI tích hợp chỉ để nghiên cứu hoặc convert film thì OK, còn để chơi HD thì không nên..

da vinci

Active Member
Ðề: Cấu hình laptop để chơi HD 720p??

Lap xài T5xxx cũng tốt nhưng nếu có điều kiện thì nên mua T7xxx lun đi bạn. Nếu bạn xem film mà o tinh chỉnh j hết thì o sao, còn nếu chỉnh cho hình ảnh đẹp hơn thì T5xxx có thể bi giựt hình. Còn việc âm thanh có ra cổng quang o thì có 2 cách. 1 là mua sound rời như X-Fi hay Audigy 2 NX (giá mới tại T&H là 2T2); hay nếu máy có đường ra SPDIF thì có thể ra T&H mua đầu chuyển với gia 2x$.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình cũng tính ráp 1 cái máy mới, post với ace lun cho có tụ:
+ mainboard GA-EP43-DS3L (+ cái pci-ex graphic card lõm ở nhà)
+ CPU E5200
+ RAM 1X2G BUS 800
+ POWER SUPPLY: ACBEL I POWER 560W
+ CASE: CM RC 690
Máy này hơi lõm nhưng đc cái rẻ, mà cũng xem đc hd1080p ở chế độ default.

Đã là CPU E5200 thì chỉnh chọt lung tung được rồi, xem default làm gì =D>

gialong76

Cám ơn Bác, em tính ráp con này các Bác thấy thế nào:
- Intel Core 2 Duo E7400 (2,4tr)
- MB: Gigabyte GA-EP31-DS31 (1,5tr)
- Gigabyte 512Mb HD 4550 (1,2tr)
- Ram: 1gb 800hz (2,5k)
- HDD: 250Gb (8,5k) (đã có ổ rời 500Gb rồi)
- Case & Power (1,5tr)

Dự tính tầm 6tr, em thấy hơi cao quá, các Bác tư vấn giúp em khoản nào có thể tiết kiệm được. Em chỉ dùng để xem phim.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Core 2 E7300
Video card Nvidia 8400/8500
Power 380W real, case tùy gia chủ (cả case power là 1.5tr thì hơi bị sang đấy)

HDTAK

Member

Mình tính dùng con Laptop Toshiba để xem HD 720p thôi, cấu hình như sau: Satellite R25-S3513 Product Specifications Processor: Intel Centrino Duo mobile technology featuring dual-core processing with Intel Core 2 Duo Processor(1) T5200 (1.60GHz, 2MB L2, 533MHz FSB) Operating System: Microsoft Windows XP Tablet Edition 2005; Windows Vista Premium Ready Display: 14.1-inch diagonal widescreen TFT active-matrix LCD display at 1440x900 native resolution (WXGA+) System Chipset: Mobile Intel 945GM Express Chipset Graphics Controller: Intel Graphics Media Accelerator 950 with 8MB-128MB dynamically allocated shared graphics(11) memory Memory: 1024MB PC4200 DDR2 SDRAM memory(12) Hard Drive: 100GB (5400 rpm) Serial-ATA (SATA) hard disk drive(3) Optical Drive: DVD SuperMulti (+/-R double layer) drive supporting 11 formats Wireless: Intel PRO/Wireless7 Network Connection 3945ABG (802.11 a/b/g) Ports: 4 USB v. 2.0, RGB output, TV-Out port, headphone and microphone ports, RJ-45 LAN port, RJ-11 modem port, i-LINK(TM) Slots: 5-in-1 Bridge Media Adapter (Secure Digital, Memory Stick(TM), Memory Stick PRO(TM), Multi Media Card, xD Picture Card); Two main memory slots (both slots may be occupied); PCMCIA PC Card slot Audio: Built-in stereo speakers; SRS TruSurround XT(R) virtual surround sound; SRS WOW(TM) stereo enhancement; Windows Sound System; built-in microphone Phần hình ảnh thì nó chỉ có D-sub port thôi. Như vậy xem HD 720p được không hả các bác? Có vẻ như âm thanh 5.1 là đành chịu thua rồi vì nó chỉ có jack phone thông thường thôi. Như vậy có giải pháp nào để nghe 5.1 không các bác nhỉ? (mua soundcard rời chẳng hạn) Chi phí ra sao?
Bác nào có kinh nghiệm chơi HD bằng laptop cho mình hỏi dùng VGA onboard như của bác này kết nối LCD bằng Dsub chỉ lên được 1024x768 hay có thể lên cao hơn nữa?

newbie2988

Không quá khó kiếm nhưng cũng không sẵn, vì phụ thuộc vào nguồn hàng về VN. Thông thường mỗi tuần cũng có vài đôi về HP. Số ddt của mình ở chữ ký nhé.

Thanks Bác trước nhé. Nếu bác cho phép thì em cũng bắt chước mấy ông bạn quý của bác, bê luôn đồ bác tậu sẵn cho nhanh vậy :D (em sẽ pm cho bác sau)

Ngoài ra, em xin hỏi bác:

- Đôi này ghép với amply Pioneer VSA-730 nghe nhạc vàng (Duy Khánh, Trường Vũ, Như Quỳnh...) có ổn không bác? (link amp đây: http://audio-database.com/PIONEER-EXCLUSIVE/amp/vsa-730-e.html). Em dùng nó với 1 đôi loa cỏ made in Chợ Trời (hàng loa tự chế) nghe thấy cũng ok.

- Ở HP mua đồ audio những chỗ nào tốt nhất (giá cả, chất lượng - Đồ loại nào thì em chưa nghĩ ra, thường đi xem cứ ưng ý là nhặt thôi)? Em thấy đồ ở chợ Sắt chắc không chuẩn lắm (xem mấy gian hàng mod lại đồ phía sau thì đoán vậy), chắc chỉ hơn Chợ Trời trên HN chút xíu thôi.

:confused:

Lap xài T5xxx cũng tốt nhưng nếu có điều kiện thì nên mua T7xxx lun đi bạn. Nếu bạn xem film mà o tinh chỉnh j hết thì o sao, còn nếu chỉnh cho hình ảnh đẹp hơn thì T5xxx có thể bi giựt hình. Còn việc âm thanh có ra cổng quang o thì có 2 cách. 1 là mua sound rời như X-Fi hay Audigy 2 NX (giá mới tại T&H là 2T2); hay nếu máy có đường ra SPDIF thì có thể ra T&H mua đầu chuyển với gia 2x$.

Con laptop này là đang dùng, như bác khuyên vậy là mua chip mới thay vào hả bác? OC nó có được không?
Máy không có SPDIF nên chỉ còn cách mua sound card rời.

Tính tổng cộng cho 2 món nhỏ nhoi này thì chắc tôi dựng luôn cái HTPC mới khoảng 5-6tr như bác chip tư vấn có lẽ ngon lành hơn nhỉ?

Mong các bác tư vấn thêm.

ppc2002

Nếu máy đang dùng thì dư sức chạy 720p bác à, tôi dùng T2300 (1.66x2) chạy 720p CPU load chỉ <50%, chạy 1080 vẫn tạm được nhưng CPU load lên gần 100 lun, nóng quá nên ko dám thử lâu.Nếu dư dả bác mua sound rời , còn không bác thử xem có thể xuất 5.1 qua analog port xem sao (tôi có chiếc lap làm được như vậy nhưng cùi quá ko chạy nổi 720, chọn vô cái trình điều khiển sound card nó cho mình chọn 4.0 , 5.1....khi đó các jack line-in và mic-in cũng thành out)
Chúc vui,

gialong76

Cám ơn Bác nhiều, em không rành về máy lắm.

Em xem ở Phong Vũ không có Card Nvidia 8400/8500, nếu lấy con Gigabyte 512Mb HD 4550 thì vẫn ổn chứ hả các Bác?

Thanks.

manhthang

Huyền Thoại

Thanks Bác trước nhé. Nếu bác cho phép thì em cũng bắt chước mấy ông bạn quý của bác, bê luôn đồ bác tậu sẵn cho nhanh vậy :D (em sẽ pm cho bác sau)

Ngoài ra, em xin hỏi bác:

- Đôi này ghép với amply Pioneer VSA-730 nghe nhạc vàng (Duy Khánh, Trường Vũ, Như Quỳnh...) có ổn không bác? (link amp đây: http://audio-database.com/PIONEER-EXCLUSIVE/amp/vsa-730-e.html). Em dùng nó với 1 đôi loa cỏ made in Chợ Trời (hàng loa tự chế) nghe thấy cũng ok.

- Ở HP mua đồ audio những chỗ nào tốt nhất (giá cả, chất lượng - Đồ loại nào thì em chưa nghĩ ra, thường đi xem cứ ưng ý là nhặt thôi)? Em thấy đồ ở chợ Sắt chắc không chuẩn lắm (xem mấy gian hàng mod lại đồ phía sau thì đoán vậy), chắc chỉ hơn Chợ Trời trên HN chút xíu thôi.

:confused:
Loa Pioneer nói chung nghe nhạc vàng khá ổn vì tiếng ấm áp. Tuy nhiên S-X33V dùng để nghe nhạc thì hơi còi mặc dù xuất sắc cho xem phim. Không cần quan tâm đến các bảng xếp hạng, đánh giá tôi vẫn cứ kết Pioneer cả loa lẫn ampli. Pioneer là hãng sản xuất từ đầu đến cuối cho 1 thiết bị nghe nhìn chứ không như Denon chỉ đi mua linh kiện.

Mua đồ audio ở HP thì cũng tùy bạn ạ. Có những nơi bán rẻ nhưng đồ linh tinh hầm bà làng, có cửa hàng chuyên bán đồ thửa nhưng giá cả tương đối cao. Nếu ra Chợ Sắt thì phải biết mua không là mua phải đồ tân trang. Thường thường anh em ngoại tỉnh được dắt ra hàng bác Phúc Trắng (mặt đường đối diện bờ sông, sát với cửa lên tầng 2) hàng hóa phong phú, giá cả trung bình.

manhthang

Huyền Thoại

Chào các Bác! Mình có 1 cái PC su dung Pentium Dual Core D 925 (3.0Ghz)/ 1GB RAM thì có chơi nổi HD không Bác? Mình đã có LCD 32" Pana có HDMI và D-Sub input. Mình sử dụng Speaker Z5500 ! các Bác tư vấn giúp mình nên đầu tư thêm cái gì nhé !

Máy tính của bạn chơi tốt HDrip 720p rồi. Nếu đã có cống xuất âm thanh SPDIF thì chỉ cần gắn thẳng vào Z5500 không cần phải đầu tư thêm gì cả, nếu chưa có thì bạn cần mua thêm Sound card nữa là được.

zbee

Member

Nếu lỡ làm mất hứng của bạn thì tôi xin lỗi, nhưng tôi khuyên bạn không nên sử dụng PC như 1 đầu phát HD.

+ Thứ I: giá thành cao, tốn nhiều điện năng (dù không đáng kể);
+ Thứ II: sẽ bất tiện nếu có người nhà đang xem phim mà mình cần sử dụng PC cho 1 mục đích nào đó gấp gáp;
+ Thứ III: Thùng máy PC (dù là case nằm) để bên cạnh dàn Hifi + LCD thì mất thẩm mỹ, chưa kể khi khởi động tốn thời gian hơn và ồn hơn do quạt hút...

Theo tôi, nếu bạn dùng PC với card HDMI tích hợp chỉ để nghiên cứu hoặc convert film thì OK, còn để chơi HD thì không nên..

Mời bạn đọc bài này của anh Chip:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33
Các vấn đề của bạn nêu ra sẽ được giải quyết.

thong phan

Bác Thắng ơi ! Cái PC cua tui dang xai graphic onboard SIS® 672 Express chipset with SIS® 968 thi cũng OK chứ ! Tui tính sử dụng VistaCodec & Windows Media Classic để play thì OK không hay sử dụng soft nào là good hơn Bác?

Bên trên