[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

tuancan82

cấu hình này có chạy được 720p ko ạ?

em có bộ PC thừa ra muốn lắp 1 cái HTPC, chip là pen4 531 3Gh/1mb L2/800, main chipset G31, 2Gbram, HDD 1Tb. không biết là khi chạy với phim 720p thì có ổn ko? hay phải thay chip khác? còn với 1080p thì chắc là ko được rồi, ko biết em có phải mua thêm VGA rời nữa ko nhỉ? em định kết nối bằng cổng D-sub trên main để ra con LCD LG3760UR thì ko biết có thể ra hết được độ phân giải của nó không nếu dùng vga onboard? mọi người tư vấn cho em với

tuancan82

Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Nếu lỡ làm mất hứng của bạn thì tôi xin lỗi, nhưng tôi khuyên bạn không nên sử dụng PC như 1 đầu phát HD.

+ Thứ I: giá thành cao, tốn nhiều điện năng (dù không đáng kể);
+ Thứ II: sẽ bất tiện nếu có người nhà đang xem phim mà mình cần sử dụng PC cho 1 mục đích nào đó gấp gáp;
+ Thứ III: Thùng máy PC (dù là case nằm) để bên cạnh dàn Hifi + LCD thì mất thẩm mỹ, chưa kể khi khởi động tốn thời gian hơn và ồn hơn do quạt hút...

Theo tôi, nếu bạn dùng PC với card HDMI tích hợp chỉ để nghiên cứu hoặc convert film thì OK, còn để chơi HD thì không nên..

theo em nghĩ thì thế này:
1. đồng ý với bác là nó tốn điện thật nhưng với các cấu hình vừa phải như chip core2 và Vga on thì cũng ko hết mấy bác ạ
2. thường thì nếu để làm việc và giải trí thì người dùng sẽ sắm 2 bộ riêng, 1 bộ làm việc và chơi game (cấu hình mạnh), 1 bộ xem HD ko thôi (cấu hình vừa phải) nên trường hợp mà sử dụng PC cho cả làm việc và xem HD như vậy cũng ít (chính em cũng phải dùng chung đấy^:)^) nhưng chắc cũng ko có nhiều người dùng màn LCD to để thay màn PC luôn
3. thùng máy PC thì nếu chọn được cái để làm sẵn cho HTPC thì cũng có nhiều cái đẹp lắm chứ, để cạnh LCD có khi nó tôn vẻ đẹp của cả đôi ấy ,còn việc khởi động lâu thì em nghĩ là nó cũng chả lâu hơn mấy cái Media box kia đâu, tầm 30s là cùng thôi, vì vậy bây giờ trên này cũng có nhiều anh em chơi HD là qua PC là chính, em nghĩ số người chơi HD qua media box cũng ko phải là nhiều đâu, nên em thấy bác nói là dùng PC chơi HD là ko nên cũng chưa đúng lắm

em có chút ý kiến, không biết có bác nào có ý kiến nào nữa ko ạ?

IZZ

Active Member

Nếu lỡ làm mất hứng của bạn thì tôi xin lỗi, nhưng tôi khuyên bạn không nên sử dụng PC như 1 đầu phát HD.

+ Thứ I: giá thành cao, tốn nhiều điện năng (dù không đáng kể);
+ Thứ II: sẽ bất tiện nếu có người nhà đang xem phim mà mình cần sử dụng PC cho 1 mục đích nào đó gấp gáp;
+ Thứ III: Thùng máy PC (dù là case nằm) để bên cạnh dàn Hifi + LCD thì mất thẩm mỹ, chưa kể khi khởi động tốn thời gian hơn và ồn hơn do quạt hút...

Theo tôi, nếu bạn dùng PC với card HDMI tích hợp chỉ để nghiên cứu hoặc convert film thì OK, còn để chơi HD thì không nên..

Mình thì phản đối. Cái nào cũng có ưu điểm và khuyết điểm riêng, do vậy không nên nhận xét áp đặt như vậy. Bản thân mình thì dùng quen PC rồi nên thực sự dùng nó rất tiện còn những người hơi kém IT hoặc không quen dùng PC thì đầu phát HD chuyên dụng đương nhiên thích hợp hơn rất nhiều.
Cũng có nhiều người khác vì điệu kiện tài chính cho phép cũng như mục đích sử dụng đã sắm cả 2 loại dùng song song.

P/S: Ấn nhầm quote thế nào lại thành thanks :D

Ðề: cấu hình này có chạy được 720p ko ạ?

Cứ thế mà chạy thui. Chạy tốt. Bạn down thử 1 phim 720 về koi thử mà xem

haipvg

Well-Known Member
Ðề: với cấu hình này mình chơi đc Full HD 1080p?

Con máy mình tương đương chỉ chạy được 720p thôi

HacLong

Member

Tất nhiên mỗi người một ý thích mà. Tôi tôn trọng ý thích của mỗi nguời nên đầu bài viết tôi đã "xin lỗi" truớc rồi. Tôi chỉ muốn góp ý vì 1 chút kinh nghiệm bản thân, nhằm giúp các bạn có thêm tư liệu để quyết định đúng đắn cho đầu tư của mình. Thật sự, tôi là dân IT chính hiệu với 17 năm tuổi nghề. Tôi đã từng ăn cùng máy tính, ngủ cùng máy tính.. và hiểu đầy đủ giá trị của nó... Ngày nay, với công nghệ mới, PC làm đuợc nhiều việc mà cách đây chỉ 5 năm thôi nguời ta không dám nghỉ tới, nhưng nó không thể làm mất đi bàn phím và con chuột (dù có thể dùng wireless).. Những thiết bị này khi để bên cạnh dàn HD, tôi thấy kỳ kỳ... chưa kể bạn không thể vừa ngồi vừa chọn bài hát bằng remote... Người ta biết rằng có thể dùng PC như 1 DVD Player nhưng người ta vẫn mua DVD Player cho dàn âm thanh của mình, người ta cũng có thể gắn thêm card TV là có thể xem TV trên PC nhưng người ta vẫn mua TV,...

Chọn PC như 1 hệ thống Home Theatre chính là 1 lựa chọn "ngon, bổ, rẻ", nhưng rõ ràng không phải là dân chơi HD pro chính hiệu, nhưng lựa chọn cuối cùng vẫn là quyết định của bạn.

Tóm lại, chỉ là những ý kiến cá nhân. Hãy để PC trở về với đúng chức năng của nó và hơn nữa: hỗ trợ cho dàn HD của bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

laminnova

Member

máy của mình T2370 mà xem một số phim 1080p còn bị giựt không xem được. VD Open season 1080p

sieucan

Active Member

Cấu hình máy em thế này:

IBM Thinkpad X60s
Intel Core Duo CPU L2400 1.66 GHz
2GB RAM

Chạy 1080p vẫn mượt, cụ thể là Batman Begins 1080p ESiR (decode bằng ffdshow nhé).
Có thể máy của bạn thiếu RAM.

Anyway, tốt nhất bạn tự test thử đi. Nếu decode bằng ffdshow ko nổi thì dùng CoreAVC ấy, chất lượng cũng ko khác biệt nhiều đâu.

Dòng L này hiệu năng kinh vậy sao:-o

HTung

Member

Dòng L này hiệu năng kinh vậy sao:-o

Ban đầu cũng ko nghĩ em nó kéo dc. Nhưng khi play thử thì thấy ko bị giựt tí nào cả. Off CN này bác có đi ko? Có gì em vác em nó theo để test thử.

HDTAK

Member

mình mê xem phim HD nhưng tài chính chưa cho phép,nên tận dụng con Laptop của mình ,với cấu hình như sau :
CPU : Intel centrino Duo T2050 1.6GHz (theo mình hiểu thì con này là Pentium D thì phải)
Ram : 1.24 GB 798HGz
HDD mình tính mua một em gắn ngoài để xem đc nhiều phim hơn.
con âm thanh thì mình sẻ sắm một cái âm ly để giải mã ra âm thanh 5.1
còn đầu ra video thì mình không biết chuyển ra tivi thế nào , laptop mình có cổng ra VGA 15 pin
không biết với cấu hình nay thì mình xem mượt đc phim full HD 1080p không ?
thank !

Mình dùng Lap T2300, 2GB Ram, VGA onboard, dùng Dsud kết nối LCD nhưng LCD chỉ báo nhận độ phân giải 1024x768 trong khi theo catalogue của LCD có thể cho phép nhận được 1300x768, có cách nào chỉnh độ phân giải lên ko các bác?

tile

Member
NHỜ TƯ VẤN MUA LAPTOP ĐỂ XEM PHIM HD

Mình đang có ý định mua con Laptop vừa để làm việc vừa để xem phim HD. Các bác tư vấn giúp mình nên mua thương hiệu nào, cấu hình, giá tiền?(dưới 16tr nhé).Tiêu chí: có cổng HDMI, có cổng optical hoặc SPDIF để nghe 5.1
Mong các tư vấn dùm. Xin cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

cupid246

Ðề: NHỜ TƯ VẤN MUA LAPTOP ĐỂ XEM PHIM HD

ko biết như thế nào nhưng mình thấy mấy cái acer hầu như cái nào cũng cho xuất tín hiệu quang còn mình thử mấy cái dell, HP, Sony thì chưa thấy dc(có lẽ do ko biết chỉnh).

nokia6681

Member

Theo mình bạn nên lấy con DELL latitude E6400, giá khoảng 1050-1150USD tùy cấu hình, em này theo mình rất good có đấy đủ các cổng HDMI,e sata.....Các thông số của nó bạn tra google có đầy đủ

Zerofire

Theo mình bạn nên lấy con DELL latitude E6400, giá khoảng 1050-1150USD tùy cấu hình, em này theo mình rất good có đấy đủ các cổng HDMI,e sata.....Các thông số của nó bạn tra google có đầy đủ

Hé hé, tớ đang dùng một con DELL Latitude E64000 đặt từ US về đầu tháng 1/2009 đây (giá mua $1600), cổng eSATA thì có, âm thanh thì vẫn là 2.0 (đào đâu ra 5.1 chứ), còn cái vụ HDMI thì chỉ là do cái Mini Display Port có khả năng xuất tín hiệu số với giao tiếp HDMI hoặc DVI thôi (mỗi cái phải mua thêm adapter khoảng $20 nữa).

Được cái là Video Card là dòng NVIDIA Quadro NVS 160M PureHD, hình xem thì cực ngon, xem 2 phim HD (khoảng 5 tiếng mới hết pin - vì xài 9 cells mà).

Tóm lại, máy để làm việc, thi thoảng giải trí tốt, miễn chê.

Note: mua ở VN thì tối thiểu cộng thêm $350 nữa nhé.

tile

Member

Cảm ơn các bạn. Như vậy ko có con Laptop nào đáp ứng được sao các bác?

da vinci

Active Member

Cái này thì dễ mà bạn. Mua laptop cỡ T7xxx đi, mua thêm 1 card sound rời cho lap là ok mà. Tính theo cách này chắc bạn chỉ cần đầu tư cỡ 1000$ là đủ rồi.

da vinci

Active Member

Bệnh này tôi cũng bị 1 lần. Gọi đt lên Toshiba thì đc hướng dẫn là bấm fn + F4 ( hay F5) vài lần là đc. Bạn thử xem.
Còn vụ có máy xem đc 1080p, có máy o thì bạn thử xem lại code giải mã xem. Nếu bị giựt hình thì đừng chọn giải mã DX9 từ phần cứng (vga yếu hay onboard thì giải mã o nổi đâu)

Zerofire

Cái này thì dễ mà bạn. Mua laptop cỡ T7xxx đi, mua thêm 1 card sound rời cho lap là ok mà. Tính theo cách này chắc bạn chỉ cần đầu tư cỡ 1000$ là đủ rồi.

Cái vụ card sound rời cho laptop là thế nào nhỉ? Chỉ dùm cách cắm với....

da vinci

Active Member
Ðề: Cấu hình laptop để chơi HD 720p??

Con laptop này là đang dùng, như bác khuyên vậy là mua chip mới thay vào hả bác? OC nó có được không?
Máy không có SPDIF nên chỉ còn cách mua sound card rời.

Tính tổng cộng cho 2 món nhỏ nhoi này thì chắc tôi dựng luôn cái HTPC mới khoảng 5-6tr như bác chip tư vấn có lẽ ngon lành hơn nhỉ?

Mong các bác tư vấn thêm.
Cái này là tùy nhu cầu bạn sử dụng như thế nào. Nếu bạn mún chỉ xài laptop cho công việc, học tập cũng như giải trí thì đầu tư hẳn cho laptop. Còn nếu như bạn mún xài laptop lẫn desktop thì nên để tiền đầu tư hẳn cho desktop thì tốt hơn. Số tiền đầu tư cho laptop nặng hơn bạn mua 1 desktop khác nhưng hiệu năng lại o bằng desktop. Nhưng bù lại là laptop có tính di động rất cao, o ồn, o nóng, ít tốn điện và ít xảy ra hỏng hóc.
- VD như máy tôi nâg cấp từ T2330 lên T7500 ES tốn 2T. Con T7500 này benmark thì hơn con T8100 và thua T8300 1 chút. Con này hổ trợ OC nhưng tôi chưa thử bao giờ. Mua thêm 1 card sound Audigy 2 NX cho laptop tốn cỡ > 2T tại T&H, nếu o bạn có thể tìm trên 5s hay Voz lâu cũng có người bán hàng xài rồi với giá 1/3 đến 1/2. Ngoài ra còn 1 card sound X-Fi cho laptop giá cỡ 1T6 nhưg hàng ít khi về.
Máy của bạn thì dư sức xem film HD 720p, miễn là đừng chỉnh wá nặng cho máy giải mã hình ảnh bằng DX9 từ phần cứng là ok. Vì vậy tùy theo khả năng tài chính mà bạn quyết định.

Bên trên