[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

da vinci

Active Member
Ðề: NHỜ TƯ VẤN MUA LAPTOP ĐỂ XEM PHIM HD

Sound này nối với lap wa usb. Ở VN thì chắc chỉ có thể chọn Audigy 2 NX, X-Fi và 1 dòng Audigy 2 ZS Notebook gắn vô laptop wa khe mở rộng (cái này đừng nên mua vì âm thanh khá dở).
Audigy 2 NX:
http://aaryaninfocom.com/peripherals/sound-blasters/Creative%20External%20Sound%20card%20Audigy%204%20Nx/art_Audigy2nx_Prod.jpg

Audigy 2 ZS Notebook:
http://www.trustedreviews.com/images/article/inline/943-overview.jpg

Zerofire

Sound này nối với lap wa usb. Ở VN thì chắc chỉ có thể chọn Audigy 2 NX, X-Fi và 1 dòng Audigy 2 ZS Notebook gắn vô laptop wa khe mở rộng (cái này đừng nên mua vì âm thanh khá dở).
Audigy 2 NX:
http://aaryaninfocom.com/peripherals/sound-blasters/Creative%20External%20Sound%20card%20Audigy%204%20Nx/art_Audigy2nx_Prod.jpg

Audigy 2 ZS Notebook:
http://www.trustedreviews.com/images/article/inline/943-overview.jpg

Èo, hoá ra cắm USB à, thế không có khoái lắm.

Tiện thể thêm tý thông tin chơi, cái con DELL Latitude E6400 của tớ kể ở trên có cái món S/PDIF, mua thêm cái jack cắm là ngon...

Vậy bỏ ra $2000 cho một con laptop làm việc, tiện thì xem HD như trên ổn chứ nhể? :D

theo hiểu biết của mình , mình xin góp y chú , anh em có gì sửa sai giúp . nếu mua laptop để xem HD thì ngoài cấu hình theo yêu cầu thì chọn thêm có đầu ra là DVI ,con âm thanh thì chuyển qua âm ly cho nó giải mã ra âm thanh 5.1 .
MÌnh có chút thắc mắc là cổng HDMI chuyển cả tính hiệu âm thanh và hình ảnh ,vậy khi cắm vào tivi LCD thì âm thanh ra chỉ là 2.1 đúng không ? vậy nếu vừa dùng cáp HDMI vừa dùng cáp analog thì âm thanh sẻ thế nào ? cha lẻ cùng lúc loa tivi và loa ngoài cùng phát ?
mình mới tập tành HD nên anh em có chém thì nhẹ tay giúp :) thank

da vinci

Active Member

Tùy nha bạn. Bạn phải mua đúng phụ kiện của hãng thì mới ra S/PDIF đc. Giống như máy tôi hiệu HP có bộ phụ kện đó nhưng giá khá mắc với lại ở VN này thì kiếm chết cũng o ra. Nhớ check trc nếu o thì về cắm vô lại o đc.

da vinci

Active Member

theo hiểu biết của mình , mình xin góp y chú , anh em có gì sửa sai giúp . nếu mua laptop để xem HD thì ngoài cấu hình theo yêu cầu thì chọn thêm có đầu ra là DVI ,con âm thanh thì chuyển qua âm ly cho nó giải mã ra âm thanh 5.1 .
MÌnh có chút thắc mắc là cổng HDMI chuyển cả tính hiệu âm thanh và hình ảnh ,vậy khi cắm vào tivi LCD thì âm thanh ra chỉ là 2.1 đúng không ? vậy nếu vừa dùng cáp HDMI vừa dùng cáp analog thì âm thanh sẻ thế nào ? cha lẻ cùng lúc loa tivi và loa ngoài cùng phát ?
mình mới tập tành HD nên anh em có chém thì nhẹ tay giúp :) thank

Nếu như đầu DVD hay Xbox360 phát wa HDMI thì sẽ có hình lẫn tiếng (Dây HDMI fải ver 1.3 trở lên). Nếu như cắm wa LCD thì sẽ nghe đc âm thanh lẫn hình ảnh từ TV. Nếu như cắm wa AVR rồi output ra LCD thì sẽ nghe âm thanh từ dàn máy và hình ảnh từ LCD.
Còn bạn xuất hình ảnh từ Lap đến LCD bằng HDMI thì chỉ có hình ảnh thôi, không có âm thanh.

Nếu như đầu DVD hay Xbox360 phát wa HDMI thì sẽ có hình lẫn tiếng (Dây HDMI fải ver 1.3 trở lên). Nếu như cắm wa LCD thì sẽ nghe đc âm thanh lẫn hình ảnh từ TV. Nếu như cắm wa AVR rồi output ra LCD thì sẽ nghe âm thanh từ dàn máy và hình ảnh từ LCD.
Còn bạn xuất hình ảnh từ Lap đến LCD bằng HDMI thì chỉ có hình ảnh thôi, không có âm thanh.
vậy xuất âm thanh từ laptop qua AVR (theo mình hiểu là âm ly hoặc bộ giải mã) thì vẫng có đc âm thanh 5.1 tốt đúng không bạn.?

Ðề: với cấu hình này mình chơi đc Full HD 1080p?

Cấu hình này chạy đc mới nể
"Ram : 1.24 GB 798HGz" mà cái này là cái j thế hả bác???

da vinci

Active Member

vậy xuất âm thanh từ laptop qua AVR (theo mình hiểu là âm ly hoặc bộ giải mã) thì vẫng có đc âm thanh 5.1 tốt đúng không bạn.?

Đúng rồi bạn. Nếu nguồn âm thanh là 2 kênh hay đa kênh thì trên màn hình AVR sẽ hiển thị ra. Nếu xài MPC thì chọn xuất âm thanh ra cổng kỹ thuật số, phần giải mã sẽ do AVR đảm nhiệm. Dù trên danh nghĩa âm thanh kỹ thuật số thì tín hiệu giống nhau, nhưng đã test thử cùng 1 dĩa thì âm thanh từ sound card nối vào AVR lại hay hơn là Xbox360 nối vào AVR wa HDMI. Vì vậy đầu tư cho sound nhiều tiền cũng o đến nổi phí lắm.

conan2901

Active Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Con Sub của em ~700$, nếu ko phải vì chờ PowAmp Đa kênh Class D thì em đã mua Denon hay Pionner Recevier từ lâu rồi

Em thà chờ mua hàng xịn còn hơn bỏ ra mười mấy triệu mua 1 bộ loa cỏ về như bác ạ
Tiền nào của đấy. Cái gì cũng có đẳng cấp của nó. Phối ghép hay đến mấy thì cũng chỉ hay trong tầm tiền nó thôi, ko thể vượt cấp được.

Em làm trong ngành viễn thông. Đã từng mở bung (theo lệnh trên) những cái máy đo cỡ 20.000$ các bác ạ.

Thôi em đi tầm sư học đạo nơi khác đây, HDVN giờ xuất hiện nhiều người giỏi quá ha. Ko dám nói chuyện với các bác nữa.

Không đỡ nổi thì đúng hơn
nghe khệnh VCL , các bác nhà giầu chơi sang !

sunbird_43

Máy tính tầm thế nào thì có thể xem được HD

Tình hình là em có bộ máy cấu hình như sau:
Main GA G31-S2C
CPU Intel Dual Core E2200@2200MHz (Con này em thử đôn lên 2,75GHz rồi)
Ram Kingston 2*1024MB-800MHz
VGA Intel GMA3100-Share 384MB
Em nghĩ là nếu xem phim HD trên con này thì cũng gọi là xem được. Nhưng có lẽ gọi là thưởng thức thì có lẽ chưa đủ. Em muốn mấy bác góp ý cho em xem cần nâng cấp những cái gì, và nên chọn mua ở đâu cho rẻ mà tốt vì em còn đang sinh viên. Cảm ơn!

buonnguqua

Active Member
Ðề: Máy tính tầm thế nào thì có thể xem được HD

Em nghĩ là nếu xem phim HD trên con này thì cũng gọi là xem được. Nhưng có lẽ gọi là thưởng thức thì có lẽ chưa đủ. Em muốn mấy bác góp ý cho em xem cần nâng cấp những cái gì, và nên chọn mua ở đâu cho rẻ mà tốt vì em còn đang sinh viên. Cảm ơn!
Cái chữ thưởng thức của bạn nó mông lung lắm à nha :rolleyes:
Cấu hình máy PC thì thế là đủ rồi
Nếu nhiều $ thì có lẽ là cần sắm TV LCD 40 inch và dàn âm thanh 5.1 highend thôi <:p

tvxq_k88

Tình hình là em có bộ máy cấu hình như sau:
Main GA G31-S2C
CPU Intel Dual Core E2200@2200MHz (Con này em thử đôn lên 2,75GHz rồi)
Ram Kingston 2*1024MB-800MHz
VGA Intel GMA3100-Share 384MB

con "VGA Intel GMA3100" có phải là Onboard không. Sao bác không sắm 1 con card màn hình rời nhỉ

sunbird_43

Cũng muốn kiếm con cạc rời rồi chạy game luôn nhưng hầu bao hơi khiêm tốn nên đành chịu. Còn bộ loa thì em tính là mua cái tai ngon ngon để dễ vác đi vác lại vì đời sv có mấy thằng ở mãi một chỗ phải không các bác.
Em thấy con ATI 1650 với con Nvidia 7600 có vẻ chạy được nhưng không biết chỗ nào bán (giờ thì chỉ có hàng 2ndhand thôi). Cám ơn các bác đã xem thread này và góp ý cho em!

natung

ra Lê Thanh Nghị BK mà kiếm, SV thì nên lần mò ở đó, ko thiếu đâu...

tile

Member

Vẫn chưa tìm được laptop vừa ý. Mong các bạn giúp mình với. Mà sao ít người dùng laptop để xem phim HD thế!!!

da vinci

Active Member

Tôi dùng laptop xem HD từ đó đến giờ nè bạn. Đâu có cần cân nhắc cấu hình nhiều như chơi game đâu. Bạn cứ chọn cấu hình phù hợp là đc. Từ CPU T2xxx là đủ xem 720p rồi.

linhnpn

Ðề: với cấu hình này mình chơi đc Full HD 1080p?

Các bác góp ý em cấu hình này với!!!!!!!!!!!
Pentium D 3.0
Ram 2Gb
VGA 512
HDD 80+320
Liệu có coi được không ạ
Híc em mua cuối 2007 giờ mà đầu tư lại chắc em teo 2 tháng lương mới đc 1 PC ngon

Bên trên