[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

garchi

Ðề: nhờ tư vấn laptop xem phim HD, màn hình 13-15inch thôi

Mình đã từng xem 1080p trên 1 lap dùng CPU C2D T5800, nặng và hơi giật, nếu chỉ xem 720p thì cũng tạm ổn. Theo mình tốt nhất bạn nên kiếm con nào sử dụng C2D T đầu 7 trở lên (T7200, T7250,T9500) hoặc tốt nhất là đầu P mới ra bây giờ. Mình mới lấy 1 con FW373J/B dùng CPU P8600, Ram 4gb, Vista 64bit, VGA Ati HD3650 512Mb, có ổ blueray xem 1080 rất nuột, ko có gì phải chê.
Một điều chú ý bạn muốn dùng lap để xem HD thì chú trọng tới chất lượng LCD của lap, có thể bạn xem qua TV LCD bằng cổng HDMI nhưng cũng có lúc phải xem qua LCD của lap phải ko? Mình đã có dịp dùng qua lap của nhiều hãng Vaio, Macbook, ASUS, IBM, HP,... thì nhận thấy chất lượng LCD của Vaio và Macbook vẫn là nhất.

bich_0938383333

Cần Giúp đỡ về Phần Cứng và Mềm để xem đc HD

đú đởn học đòi, nhưng chưa biết tý j về phim HD .nhờ anh em tư vấn giúp đỡ .cấu hình máy PC của mình :
+ Chip AMD Athlon™ X2 Dual-Core 5000+ (socket AM2)
+ DDRam II 2.0GB bus 800MHz
+ Main Mainboard ECS A780GM-A (VGA on ATI™ Radeon HD3200 graphics)
+ Loa microlap X2 2.1 (nên đổi sang loại loa nào chất lượng Ngon mà Rẻ bây giờ)

mình muốn xem phim HD trên màn hình Pana Plasma 42'' thì cấu hình trên có đủ không ,có cần mua thêm card VGA rời không .nếu cần thì mua loại j trong 3 loại này thì đủ dùng :
+ Inno3D Geforce 9500GT /256MB /GDDR3 WIND Cooler (59$)
+ Inno3D Geforce 8800GT 512MB GDDR3 (109$)
+ MSI R4670-2D1G/D3 (99$)
Và mình cần cài Phầm mềm j để xem phim HD (HikHik) .cho mình link dow PM và hướng dẫn mình cách cài đặt thông số trong phần mềm để xem phim HD Chuẩn nhất
Thanks mọi người trước .

HD-Happy

Ðề: Cần Giúp đỡ về Phần Cứng và Mềm để xem đc HD

Bạn xem thử topic này có giúp bạn được không?

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33

Mình cũng không biết nhiều về IT nhưng nhờ xem những bài trong diễn đàn này mà mình có thể sử dụng máy tính "cùi bắp" của mình để xem phim HD. (Máy của mình chỉ là P IV 2.6 GHz, Ram 1GB)

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Cần Giúp đỡ về Phần Cứng và Mềm để xem đc HD

đú đởn học đòi, nhưng chưa biết tý j về phim HD .nhờ anh em tư vấn giúp đỡ .cấu hình máy PC của mình :
+ Chip AMD Athlon™ X2 Dual-Core 5000+ (socket AM2)
+ Main Mainboard ECS A780GM-A (VGA on ATI™ Radeon HD3200 graphics)
+ Loa microlap X2 2.1 (nên đổi sang loại loa nào chất lượng Ngon mà Rẻ bây giờ)

mình muốn xem phim HD trên màn hình Pana Plasma 42'' thì cấu hình trên có đủ không ,có cần mua thêm card VGA rời không .nếu cần thì mua loại j trong 3 loại này thì đủ dùng :
+ Inno3D Geforce 9500GT /256MB /GDDR3 WIND Cooler (59$)
+ Inno3D Geforce 8800GT 512MB GDDR3 (109$)
+ MSI R4670-2D1G/D3 (99$)
Và mình cần cài Phầm mềm j để xem phim HD (HikHik) .cho mình link dow PM và hướng dẫn mình cách cài đặt thông số trong phần mềm để xem phim HD Chuẩn nhất
Thanks mọi người trước .
Cấu hình đủ rồi.Mình đã thử cấu hình tương đương (khác main j&w PA78V4M) cũng trên pana PV80 =good rồi(nếu lý do nào đó như tiết kiệm...,êm, mát bớt được tiếng quạt của VGA >chẳng cần trang bị thêm VGA làm gì,thích trau chuốc hình ảnh đẹp hơn chút hơn thì thêm VGA=nóng hơn hao điện hơn :confused:)
Software bạn chịu khó Google chút là có ngay rồi.Mình dùng Klite codec pack,coreAVC 1.9x ,config theo kiểu Nham18 (chịu khó đọc trên diển đàn có sẵn)kết quả là cực đẹp ,chạy 100% mượt tất cả các phim ,nếu đem so FFShow .Hồi trước dùng ffshow(có sẳn trong bộ pack)>nhiều phim xử không nổi bó tay,OC con AMD 4200+ thử cũng vậy,còn xử chết mất 1 con main (intel cũng vậy luôn nha)#:-s
Phần âm thanh thì nhất định trang bị 5.1 rồi ,vi tính cũng có ,dân dụng cũng có bạn cho thêm thông tin sẽ có nhiều bạn cho gợi ý.:cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

motsachhanoi

Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Cám ơn anh Chip rất nhiều. Anh cho em hỏi thêm 1 điều nữa là em đang băn khoăn giữa 2 con VGA:
1. ASUS EN9400GT /HTP /1GB - NVIDIA GeForce 9400GT /1GB /DDR2 /128bits /Engine Clock 550 Mhz , Memory Clock 800Mhz(400MHz DDR3) /2*DVI / 2*VGA.
2. ASUS EN9500GT MAGIC/DI/512M -NVIDIA GeForce 9500GT /512MB /GDDR2 /128bit /Engine Clock 550 MHz /Memory Clock 1.0 GHz ( DDR2 ) /DVI Output /D-Sub Output /HDMI Output.
Cái trên thì được cái bộ nhớ lớn hơn em dưới nhưng output ra thì chỉ có 1 cổng DVI-I và 1 cổng D-sub thôi.
Cái dưới thì có thêm cổng HDMI nhưng bộ nhớ lại nhỏ hơn.
Theo anh với nhu cầu của em thì nên dùng cái nào?
Ngoài ra 2 cái này đều có cổng DVI-I nhưng cái LCD PC của em input lại là DVI-D, liệu có tương thích không anh?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Cám ơn anh Chip rất nhiều. Anh cho em hỏi thêm 1 điều nữa là em đang băn khoăn giữa 2 con VGA:
1. ASUS EN9400GT /HTP /1GB - NVIDIA GeForce 9400GT /1GB /DDR2 /128bits /Engine Clock 550 Mhz , Memory Clock 800Mhz(400MHz DDR3) /2*DVI / 2*VGA.
2. ASUS EN9500GT MAGIC/DI/512M -NVIDIA GeForce 9500GT /512MB /GDDR2 /128bit /Engine Clock 550 MHz /Memory Clock 1.0 GHz ( DDR2 ) /DVI Output /D-Sub Output /HDMI Output.
Cái trên thì được cái bộ nhớ lớn hơn em dưới nhưng output ra thì chỉ có 1 cổng DVI-I và 1 cổng D-sub thôi.
Cái dưới thì có thêm cổng HDMI nhưng bộ nhớ lại nhỏ hơn.
Theo anh với nhu cầu của em thì nên dùng cái nào?
Ngoài ra 2 cái này đều có cổng DVI-I nhưng cái LCD PC của em input lại là DVI-D, liệu có tương thích không anh?

Chọn cái dưới đi bạn, dung lượng bộ nhớ trên vid ko quan trọng bằng core của nó.

dvi trên video card phù hợp với tất cả các chuẩn dvi (analog và digital), cứ yên tâm.

chiminh

Member
Ðề: nhờ tư vấn laptop xem phim HD, màn hình 13-15inch thôi

minh đưa ra cấu hình để bạn tham khảo.
ASUS a6j ( máy mình đang xài) CPU : core due 1.8 GHz.Ram 1,5GB, card man hinh ATI X1600 512MB o cung 120GB.Xem phim ok.khong vấn đê2.

kien_nn

Newbie Hà Nội nhờ tư vấn dàn HTPC, Loa Ngon, bổ và không lãng phí

Hi bros,

Mình là newbie, muốn nhờ các anh em trên diễn đàn tư vấn để mua một bộ HTPC và Loa cả amplier (nếu cần) với mục đích (thứ tự ưu tiên từ trên xuông :d)
1. Xem phim full HD với chất lượng hình ảnh và âm thanh cao (mình xem với TV SamSung 40A610 full HD_xin hỏi luôn TV như thế có ổn ko, mình mới mua và xem TH cable nên ko xác định đc chất lượng đến đâu, check trên mạng thì ít thông tin về dòng này của samsung quá)
2. Nghe nhạc nén chất lượng cao (nhờ các bác tư vấn luôn bộ loa nhé phòng ngủ của mình khoảng 16 m2, bộ loa nghe nhạc chấp nhận được thôi ạ, mình biết nếu đầu tư bộ nghe nhạc chất lượng cao tốn kém lắm mà tai mình thì cũng chỉ tầm tầm thôi->lãng phí:D)
3. Lướt web, chat chit, làm việc linh tinh (chắc chắn phải có bộ bàn phím và chuột ko dây :) ).
4. Hình thức đẹp
5. Chơi game (cái này ko quan trọng lắm với mình)
6. Chi phí vừa phải, ko quá tiết kiệm nhưng ko lãng phí.
Với mục đích như ở trên, rất mong các bro trên diễn đàn tư vấn giúp mình một bộ ngon lành với phương châm ngon, bổ và ko lãng phí.

Nhân tiện, nếu bro nào biết khu vực Hà Nội có công ty hay cửa hàng nào chuyên cung cấp, lắp đặt HTPC thì cho mình xin địa chỉ nhé. Hôm nay mình hỏi thử ở một công ty tên Phúc Anh đoạn Kim Liên mới nhưng hình như ở đó họ ko có khái niệm về mấy vụ này.

Mới ngày đầu lên diễn đàn hỏi hơi nhiều mong anh em lượng thứ và tận tình dìu dắt ^:)^

Chúc diễn đàn ngày càng lớn mạnh^:)^^:)^

buonnguqua

Active Member
Ðề: Newbie Hà Nội nhờ tư vấn dàn HTPC, Loa Ngon, bổ và không lãng phí

Quan trọng là tiền bác muốn chi bao nhiêu thì không chịu nói

mote

Mình là Newbie nhưng cũng xin đóng góp ít ý kiến:

- Về phần nghe với diện tích 16m2 theo mình hợp lý nhất là Logitech Z5500, có thể nghe nhạc tốt, xem phim 5.1 với decode DTS, hỗ trợ Optical với giá tầm 380$. Nếu bạn muốn theo dân dụng thì mình không rành lắm, nhờ mấy pros khác cho thêm ý kiến, nhưng giá chắc cũng không dưới 1000$ cho Receiver có hỗ trợ DTS và loa 5.1.

- Về phần HTPC bạn có thể lựa chọn cấu hình như này:
+ Main ASUS Intel G31 Model P5KPL.
+ CPU hợp lý nhất, có thể xem được 1080p: Intel Duo Core E5400 2.7GHz giá tầm 1mil80, nếu muốn ngon hơn có thể chọn Intel Core 2 Duo E7400 2.8GHz giá tầm 2mil30.
+ VGA theo mình bạn nên mua của ATI dòng HD có thể lựa chọn hàng của HIS hoặc Saphire giá tầm 100-120$, có HDMI onboard hay không cũng không thành vấn đề.
+ RAM chỉ cần 1GB là đủ, nếu muốn bạn có thể mua nhiều hơn.
+ PSU/Nguồn nên chọn loại hàng có tiếng 1 chút: Coolermaster, Antec..... 500-550w là được.
+ Case nếu chọn loại dành cho HTPC thì giá hơi chát, rẻ cũng phải 70$, càng muốn đẹp thì càng đắt tiền, cái này bạn nên đi tham khảo thêm ở các cửa hàng. Nếu chọn Case loại bình thường thì với 70$ bạn đã có 1 cái nhìn đẹp mắt rồi.
+ Sound Card đã có Optical Out sẵn trên Mainboard, muốn ngon hơn có thể mua 1 con Creative X-Fi gắn vào, giá tầm 100$.
+ HDD mua gì cũng được, tốt nhất nên chờ mua con 2TB của WD chứa cho sướng.

Tạm thời chỉ nghĩ được nhiêu đó, có thiếu sót gì nhờ anh em bổ sung thêm.

tieuthieugia

Well-Known Member

chơi HD là lãng phí rùi bác oy.........vấn đề là lãng phí bao nhiêu chứ ''khôing lãng phí'' thì k đươc hihihi :D

buonnguqua

Active Member

Bác trên muốn thưởng thức thêm khoản nghe nhạc thì S750 chắc mới đủ tầm tiết kiệm

bich_0938383333

Ban thu cấu hình máy PC nay xem sao :
+ HDD 1TB mua cua ban Duong o 98 Hang Bong (0914336944)2tr ( duoc copy full phim HD)
Ra MaiHoang 146 ThaiHa mua
+ Chip Intel E5200
+ Main MSI G31
+ Nguon Huntkey 400
+ Vo Case ATX
5 thu nay het 3tr6
+ Chuot va Phim ko day Logitech® Cordless Desktop Wave 1tr7 (co ca loai Chuot va Ban Phim ko day 250n ban vao Muare.vn tim nhe)
Loa thi nhieu su lua chon :
+ Microlap X2 5.1 1tr3
+ Microlap X10 D 4tr
+ Logitech Z550 ~ 7tr5

thangtb

Member

+ Chip Intel E5200
+ Main MSI G31
+ Nguon Huntkey 400
+ Vo Case ATX
5 thu nay het 3tr6

cấu hình này bác bích đưa ra khá là chuẩn đấy bác ơi, bác nghiên cứu thử xem,

+ HDD 1TB mua cua ban Duong o 98 Hang Bong (0914336944)2tr ( duoc copy full phim HD) (cái này phải bắt ổng cop có chọn lọc mới "hay" đc nha bác :p)

còn dàn âm thanh thì bác phải nói là bác muốn bỏ ra bao nhiêu tiền, thích mì ăn liền hay thích 1 dàn ngon lành, em xin nói trước là nếu thích 1 dàn ngon lành mà rẻ thì từ bác chỉ có cách săn lùng đồ cũ từng ngày từng ngày thôi, nếu bác thix thế thì add nick em vào chơi bathang1988

kien_nn

Thanks cac bro đã cho ý kiến. Xin bổ xung là ngân quỹ của mình khoảng 1500 - 2000 USD cho cả HTPC & Loa.

Về loa Logitech Z5500, bro nào dùng rồi cho xin nhận xét về khoản nghe nhạc được không? Nếu dùng Z5500 thì có cần thêm amplier hay chỉ cắm trực tiếp vào HTPC thôi?

Thêm cả khoản dây dẫn nữa, có cần phải mua dây đặc biệt không để cho ra hình ảnh và âm thanh tốt?

Cấu hình máy như của bác Bích theo các bro là đã đủ? Ở HN có chỗ nào bán case nằm đẹp đẹp không ạ? (vì case nằm thì phù hợp với bộ tủ TV nhà mình mà). Thêm nữa Z5500 thì bán ở đâu ạ?

Thêm nữa chưa bác nào nhận xét giùm con Samsung 40A610 của mình à.

Lại hỏi hơi nhiều rồi, mong anh em lượng thứ và chỉ giáo cho.

bich_0938383333

neu 1500-2000 thi ban thu cau hinh nay xem:
Cau hinh 1:
+ Chip Intel E5200
+ Main MSI P43 Neo
+ VGA MSI R4670 1G
+ Nguon Huntkey 400
5 mon nay 5tr5
Cau hinh 2 (Main co cong HDMI):
+ Main ECS A780
+ Chip Amd 6000+
+ Ram 2G buss 800
+ VGA R4670 1G
+ Nguon Huntkey 400
5 Mon nay het 5tr3

dntuan

Anh em cho hỏi, Mi`nh ko hiê?u biê´t lă´m vê` Loa+Ampli. Ca´c Pro cho ho?i, mi`nh đươ?c cho con Ampli Marantz PM -74D + 04 Loa ( 02 loa To + 02 loa Be´), con na`y co´ hô~ trơ? sound 5.1 ?. Va` co´ thê? phô´i ghe´p vơ´i card sound PC 7.1 như thê´ na`o? thanks

latanh

Member

Nếu chọn cấu hình AMD như của bác Bích bên trên thì bác nên xem xét thay CPU X2 6000+ bằng X2 7750 BE. Con này rẻ hơn chắc cũng phải kha khá (giá hiện tại là trên 70$ tùy nơi) mà theo review thì hơn 6000+ cũng kha khá.

Em CPU này hiện tại ở HN mới có Nhật Thanh có hàng thì phải, nhưng trong thời gian tới chắc sẽ phổ biến.

quankhuk9

Pac o Ha Noi thi qua Ngay Cty MAI HOANG tai 12 Ton Duc Thang nhe
Cac anh Ky Thuat ben do se TU VAN giup ban de dung CASE theo dung muc dich ma khong lang phi
Chuc thanh cong :D

Bên trên