[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nhotcay

Member
Ðề: nhờ tư vấn laptop xem phim HD, màn hình 13-15inch thôi

Mình mới mua con Vaio Cs118e
Ko có HDMI out - Ko biết sau này muốn lắp thếm được ko nhỉ ^^
Vả lại nếu mọi người bảo xem HD trên Laptop - âm thanh sẽ rất chán - Lắp hay nói loa thế nào tốt nhất ?

thong phan

Ðề: Newbie Hà Nội nhờ tư vấn dàn HTPC, Loa Ngon, bổ và không lãng phí

Các Bác xài thử em PC của Acer nhe! Acer Aspire X1700, hình dáng OK , nhỏ gọn, có cổng HDMI, eSATA, S/PDIF (sound optical) port, có luôn card reader và cổng IEEE 1394, em nó xài con Intel E2200, 1GB RAM, HDD 160GD với DVD-RW với USB Keyboard, Optical Mouse mà giá chỉ tầm 349$ (chưa VAT 5%) tại mấy shop bán PC !<:p có kèm 1 cặp loa USB bé bé xinh xinh ...

em X1700 này chỉ nhỏ bằng 1/3 mấy em PC thông thường thôi các Bác ah, thích hợp để làm HTPC ở phòng khách=D>!

Các Bác có thể xem cái review tham khảo thêm em nó ở link sau nhé:
http://reviews.cnet.com/desktops/acer-aspire-x1700-u3700a/4505-3118_7-33508017.html

chiminh

Member

Hi Nhotcáy
Bạn có thể xem phim HD trên laptop duoc.Không nhất thiết laptop của bạn phải có HDMI.Bạn vẫn có thể sử dụng VGA output để xem gần như trên mọi thiết bị tivi được.

Các Bác xài thử em PC của Acer nhe! Acer Aspire X1700, hình dáng OK , nhỏ gọn, có cổng HDMI, eSATA, S/PDIF (sound optical) port, có luôn card reader và cổng IEEE 1394, em nó xài con Intel E2200, 1GB RAM, HDD 160GD với DVD-RW với USB Keyboard, Optical Mouse mà giá chỉ tầm 349$ (chưa VAT 5%) tại mấy shop bán PC !<:p có kèm 1 cặp loa USB bé bé xinh xinh ...

em X1700 này chỉ nhỏ bằng 1/3 mấy em PC thông thường thôi các Bác ah, thích hợp để làm HTPC ở phòng khách=D>!

Các Bác có thể xem cái review tham khảo thêm em nó ở link sau nhé:
http://reviews.cnet.com/desktops/acer-aspire-x1700-u3700a/4505-3118_7-33508017.html

Em E2200 chơi 1080p sợ hơi đuối không nhỉ? Em này thì được cái nhỏ gọn và cái case cũng đẹp để làm HTPC, chứ với giá đó thì tự build được 1 em cấu hình mạnh hơn nhiều (trừ case ra :rolleyes: )

Có bác nào đã test thử 1080p với em này chưa ạ?

Frog

Member

Cau hinh 1:
+ Chip Intel E5200
+ DDRam II 2.0GB bus 800MHz
+ Main MSI P43 Neo
+ VGA MSI R4670 1G
+ Nguon Huntkey 400
5 mon nay 5tr5
Cau hinh 2 (Main co cong HDMI):
+ Main ECS A780
+ Chip Amd 6000+
+ Ram 2G buss 800
+ VGA R4670 1G
+ Nguon Huntkey 400
5 Mon nay het 5tr3
xin mạn phép sửa chút
Cấu hình 1: Main MSI P43 hạ xuống MSI P31
Cấu hình 2:bỏ Vga thay Main Ha07 ultra(hoặc mấy em khác tương đương)
CPU dùng X2 5000 là ok rồi(xung 2600mhz) em 6000+ 3100mhz hơi lãng phí.
RAM thì 2x1G bus 800(hãng nào rẻ thì múc)
còn dư tiền thì chủ thớt tham khảo mấy bộ loa khá khá chút.

kien_nn

Có vẻ Mai Hoàng được lòng anh em trên này nhỉ :). Để cuối tuần này mình dành thời gian ra đó nhờ tư vấn thêm xem sao. Hôm trước ra Phúc anh nhưng hơi thất vọng.

Loa có lẽ dùng Z5500 như lời khuyên của anh em trên này thôi. Ở HN mua Z5500 ở đâu các bro nhỉ.

thong phan

Em E2200 chơi 1080p sợ hơi đuối không nhỉ? Em này thì được cái nhỏ gọn và cái case cũng đẹp để làm HTPC, chứ với giá đó thì tự build được 1 em cấu hình mạnh hơn nhiều (trừ case ra :rolleyes: )

Tui chỉ mới test với HD 720, chưa test 1080 vì không có source ...:D Bác nào làm cái test dùm với !

thong phan

Tui chỉ mới test với HD 720, chưa test 1080 vì không có source ...:D Bác nào làm cái test dùm với !

vitaminc

bác ra Hoàng Minh ở 18 Lê Trực ấy.... có đầy đủ cho bác từ A-Z... từ linh kiện vi tính đến loa z5500... rồi cả phim HD có phụ đề ..mình vừa mua đủ bộ HT ở đấy chỉ khác là chơi HDX... nhưng cũng có xây dựng HTPC.... mấy bác ấy tư vấn nhịêt tình, demo cho mình xem luôn...

nhotcay

Member

Hi Nhotcáy
Bạn có thể xem phim HD trên laptop duoc.Không nhất thiết laptop của bạn phải có HDMI.Bạn vẫn có thể sử dụng VGA output để xem gần như trên mọi thiết bị tivi được.

Còn về vấn đề âm thanh để xem trên laptop thì mình phải làm thế nào
Mong mọi nguời chỉ giúp

tui

Member

Một điều chú ý bạn muốn dùng lap để xem HD thì chú trọng tới chất lượng LCD của lap, có thể bạn xem qua TV LCD bằng cổng HDMI nhưng cũng có lúc phải xem qua LCD của lap phải ko? Mình đã có dịp dùng qua lap của nhiều hãng Vaio, Macbook, ASUS, IBM, HP,... thì nhận thấy chất lượng LCD của Vaio và Macbook vẫn là nhất.

Bác này nói chẳng khác gì "Khen hoa hậu đẹp" <:p<:p<:p

whyworry

Laptop cấu hình thế này xem được 1080p k các bác?!

Laptop của e la Sony Vaio FZ290E, core 2 duo T5250 1,5Ghz. Ram 4GB, VGA 128MB+share=358MB. Một phần vì ổ cứng bé quá nên lâu nay chỉ xem 720p. Lúc trước có down va xem thử 1-2 music video clip 1080p thì khi chuyển động thấy hình bị răng cưa. Em xem bang MPC 6.4.9.1

Chỉnh sửa lần cuối:

HTung

Member
Ðề: Laptop cấu hình thế này xem được 1080p k các bác?!

CPU của bác hơi yếu. Em nghĩ bác config bằng CoreAVC thì sẽ xem dc 1080p.

whyworry

CPU của bác hơi yếu. Em nghĩ bác config bằng CoreAVC thì sẽ xem dc 1080p.

Trong K-lite của em k thấy có CoreAVC mà chỉ có ffdshow thì làm thế nào hả bác?! Cái MPC của em la MCP Homecinema.

Chỉnh sửa lần cuối:

HTung

Member

Bạn vào topic Phần mềm. Tìm bài của nham18 nhé. Topic dc đính lên đầu forum luôn.

whyworry

Cảm ơn bác nhiều. Đang dowm 1phim 1080p về để thử cách config của bác Nham18.

spirit1981

Cấu hình máy như thế này liệu chạy HD 1080p có mượt

Chào các bác, em tính dựng một case như sau để chạy film HD, không biết với cấu hình như thế này thì chạy HD 1080p có được mượt mà không ạ
CPU: Core 2Dou 2.8 (E7400)
Main:ASUS M3N78-EM có khe cắm PCI 16X cho VGA
RAM KINGMAX 2GB BUS 800
AGP: MSI R4350-D512H (512MB)
Nguồn 500W, nhờ các bác tư vấn dùm, nếu em dựng cấu hình như trên thì chạy tất cả các loại film HD 1080p có ngon lành hay không. Xin cảm ơn các bác

spirit1981

Nhờ tư vấn cấu hình chạy HD 1080p

Chào các bác, em tính dựng một case như sau để chạy film HD, không biết với cấu hình như thế này thì chạy HD 1080p có được mượt mà không ạ
CPU: Core 2Dou 2.8 (E7400)
Main:ASUS M3N78-EM có khe cắm PCI 16X cho VGA
RAM KINGMAX 2GB BUS 800
AGP: MSI R4350-D512H (512MB)
Nguồn 500W, nhờ các bác tư vấn dùm, nếu em dựng cấu hình như trên thì chạy tất cả các loại film HD 1080p có ngon lành hay không. Xin cảm ơn các bác

spirit1981

Ðề: Cấu hình máy như thế này liệu chạy HD 1080p có mượt

Nhờ các bác chỉ giáo dùm em với ạ

Ðề: Cấu hình máy như thế này liệu chạy HD 1080p có mượt

cấu hình này thì play mượt 720p nhưng mình không chắc nó có thể play mượt tất cả các loại 1080p hay không vì cái card màn hình không được ngon lắm mà CPU thì lại hơi thừa. Nếu có thể thì bạn giảm CPU xuống E5400 và nâng con card màn hình lên 4650 đảm bảo play mượt các loại 1080p:D

Bên trên