Tư vấn chọn mua Tivi 4K tốt

binhhc

Moderator
Ðề: Tư vấn chọn mua Tivi 4K tốt

Vậy theo cảm nhận của bác Bin-K thì nếu chơi 4k thì màn phải lớn tầm trên 70", còn dưới thì cứ FHD cho lành chứ gì?
Nhưng thấy ở 1 vài topic khác, các bác thương gia có nói rằng nếu cùng kích thước màn hình thì con 4k ảnh vẫn đẹp hơn FHD mà.
Chưa có điều kiện so sánh nên không hiểu sao nữa?

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Vậy theo cảm nhận của bác Bin-K thì nếu chơi 4k thì màn phải lớn tầm trên 70", còn dưới thì cứ FHD cho lành chứ gì?
Nhưng thấy ở 1 vài topic khác, các bác thương gia có nói rằng nếu cùng kích thước màn hình thì con 4k ảnh vẫn đẹp hơn FHD mà.
Chưa có điều kiện so sánh nên không hiểu sao nữa?

Đẹp hơn là chắc chắn có bác binhhc ạ. Nhưng quan trọng là để đổi được cái đẹp hơn một tý ấy thì phải bỏ ra hơn khá nhiều tiền nếu mua cùng cỡ màn hình FHD. Em thấy khoản đó ko hợp lý. Hơn nữa là đã mua màn hình thì coi TV là chủ yếu chứ đâu phải chuyên film, chia phần truyền hình & film ra chắc j đã được 50/50.

arcnmsang

Member

4k với độ phân giải gấp 4 lần FHD sao bạn nói na ná nhau thế. có khi nào 4k chỉ là do các hãng thổi lên vậy?
đang gom tiền qua năm mua 4k nghe bạn nói nản luôn. thôi chờ 8k vậy:D

Bin-K

Well-Known Member

4k với độ phân giải gấp 4 lần FHD sao bạn nói na ná nhau thế. có khi nào 4k chỉ là do các hãng thổi lên vậy?
đang gom tiền qua năm mua 4k nghe bạn nói nản luôn. thôi chờ 8k vậy:D

Lúc xem ở shop bị choáng nên vậy thôi còn về nhà thì tỉnh rồi nên mới thấy nó thế bác ạ :))

titani

Active Member

Lúc xem ở shop bị choáng nên vậy thôi còn về nhà thì tỉnh rồi nên mới thấy nó thế bác ạ :))

Cái này test mù mới biết đc bác ạ, chứ nhìn giữa 2 cái 55 inches, 4K và FHD, mình cũng phán (bừa) là cái 4K đẹp hơn, cái cảm tính nó chiếm phần lớn.

Có bác nào test = cách lấy vải đen trùm hết, chừa cái màn ra, bật BD ISO (nguồn FHD ổn nhất) rồi cho nhiều người xem để đoán cái đang phát là TV FHD hay 4K chưa :D

Bin-K

Well-Known Member

Cái này test mù mới biết đc bác ạ, chứ nhìn giữa 2 cái 55 inches, 4K và FHD, mình cũng phán (bừa) là cái 4K đẹp hơn, cái cảm tính nó chiếm phần lớn.

Có bác nào test = cách lấy vải đen trùm hết, chừa cái màn ra, bật BD ISO (nguồn FHD ổn nhất) rồi cho nhiều người xem để đoán cái đang phát là TV FHD hay 4K chưa :D

Test kiểu đó sẽ có nhiều người nhận ra ngay nếu đứng gần tầm 1~2m còn xa hơn thì em nghĩ 50/50 thôi.

binhhc

Moderator

Muốn lên em 4k SONY nhưng nhòm đến giá lại thấy "xót xa" cho ngân khố. 55" thì nặng đô, 49" sợ độ lớn chưa đã (khi xem 3D). :D :p

DigiCity Group

Well-Known Member

Muốn lên em 4k SONY nhưng nhòm đến giá lại thấy "xót xa" cho ngân khố. 55" thì nặng đô, 49" sợ độ lớn chưa đã (khi xem 3D). :D :p

Chuẩn là e 49 thì xem 3D chưa đã đâu bác à :D , cố e 55 đi bác .

Hình như LG đang có giá tôt, hôm nay gia STĐM thấy giá các loại đều giảm hơn mấy hôm trước được trừ tiền km tv 32 hay 42 gì đó

thanhyk

Well-Known Member

Các bác dùng qua cho biết là hình ảnh phim bluray giữa dòng tivi FHD và 4K cùng phân khúc có chất lượng khác không. Em muốn so sánh nguồn phim bluray thôi vì thực tế nguồn 4K không nhiều. Một số bác nói hình ảnh vẫn đẹp hơn không biết đúng không, nếu đúng thì tivi 4K vẫn là lựa chọn để cho hình ảnh đẹp nhất --> chênh lệch tiền là do mục đích mình muốn đẹp thì mắc hơn cũng phải, nhất là giá 4K đã giảm khá nhiều so với trước đây.
Có thể nó cũng giống máy chụp ảnh chăng, cùng phân khúc mà 20M sẽ nét hơn 15M (không đáng kể) và giá cũng mắc hơn. Vẫn có nhiều bác chọn máy ảnh phân giải 20M đấy thôi (đa phần có rửa ảnh cũng khổ nhỏ).

tainghe42

Member

49LB820T hoặc 49LB850T của LG dùng ok . bác có nhu cầu thì pm em báo giá tốt

hongdo123

Member

Công nghệ 4K mới phát triển sao biết được hả bác. Bác muốn ăn chắc mặc bền thì mua hàng Sony bác ạ

Bên trên