[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

highland

Member
Hướng dẫn setup âm thanh PC Optical của Main Giga41MFT

Thân chào các bác, em đã mua được HTPC ưng ý với main GigaG41 có cổng HDMI và Optical. Em không rành vi tính lắm nên nhờ các bác mách em phải SETUP như thế nào để có âm thanh qua ngỏ Optical qua dàn AIO Samsung, HDMI qua LCD Tivi ah.
Em găm thử Optical rồi mà không thấy tiếng tăm j cả. HDMI chưa mua kip nên em chưa biết thế nào.
Mong các bác giúp vụ Optical trước ah.
Chân thành cám ơn các bác.

highland

Member
Ðề: Hướng dẫn setup âm thanh PC Optical của Main Giga41MFT

Em đọc trên manual thì hình như phải cắm chân trong main mới xuất được Optical out...các bác dùng rồi tư vấn giúp em với..Em gà mấy khoản này lắm.Thanks các bác

phidiepdan

Em đọc trên manual thì hình như phải cắm chân trong main mới xuất được Optical out...các bác dùng rồi tư vấn giúp em với..Em gà mấy khoản này lắm.Thanks các bác

Bác muốn hướng dẫn thì chụp cái ảnh toàn bộ main và khu vực cổng optical thì sẽ có người chỉ cho bác!
còn em chỉ biết sơ sơ qua là bác phải cài đầy đủ trình điều kiển audio, nếu với win 7 khi cắm dây optical vào thì win nó tự nhận, khi cắm dây optical thì không được cắm dây vào jack 3,5'' rồi vào phần giải mã audio của K-lite tích vào ô DTS....
rồi với dàn AIO samsung thì bác phải bấm điều khiển nút "function tv source" đến khi trên DVD hiện chữ "D.IN"
đại khái là như thế!

Dây HDMI không xuất ra âm thanh

Nhờ các bác trợ giúp:

Em đang cài Win XP 32 bit
Main Giga H55M UD2H, card on, có cổng HDMI, DVI, Dsub như hiện tại kết nối với TV Pana 42C10S, chỉ ra được hình ảnh, âm thanh không ra được (nếu cắm tai nghe qua cổng line-in thì vẫn fình fường). E đã cài K-lite code và vẫn để chế độ mặc định. Cài Win7 thì ra bình thường, ko hiểu fải config dư lào lữa, mong các cao thủ giúp đỡ

Thanks các bác

baochuadn

Ðề: Dây HDMI không xuất ra âm thanh

Nếu win7 mà ra bình thường thì để yên vậy mà xài, quay lại XP làm chi?

badboyblue

nhấn chuột phải vào biểu tượng cái loa ở góc phải dưới màn hình,chọn dòng thiết bị phát lại.Chuột phải lần nữa vào dòng HDMI output,chọn dòng: thiết bị mặc định.Vậy là xuất ngay ra bằng cổng hdmi.

Chúc thành công!

(em sử dụng win 7 bằng tiếng việt nên chỉ nhớ tiếng Việt thôi,bác dịch ra tiếng anh nhé :D )

highland

Member

Em làm như anh đã hướng dẫn mà vẫn chưa được. các bác giúp em với.thanks

quần_tà _lỏn

Active Member

cho là bác chủ cài windows + driver ok hết!
bác thử set card âm thanh (click phải lên biểu tượng cái loa góc dưới bên phải màn hình) chọn sound - chọn thẻ playback (thấy 2 cái card âm thanh là HDMI và Optical) click lên Optical và chọn set default. Xong (nhớ cắm dây optical từ main ra thiết bị trc khi làm mấy bc trên)

Ultimo

Member

Giả sử rằng bác đã cài đầy đủ driver, dùng Win7. Main của bác dùng chip Realtek. Khi cài xong thì góc dưới màn hình sẽ hiện hình 2 cái loa, 1 cái trắng, 1 cái cam.

Nháy chuột vào biểu tượng hình cái loa trắng ở góc dưới màn hình, nháy vào Mixer

Trong cột Device, chọn Realtek Digital Output (...). Thế là tín hiệu âm thanh đã đưa ra đường Optical rồi.

namnam97

nhấn chuột phải vào biểu tượng cái loa ở góc phải dưới màn hình,chọn dòng thiết bị phát lại.Chuột phải lần nữa vào dòng HDMI output,chọn dòng: thiết bị mặc định.Vậy là xuất ngay ra bằng cổng hdmi.

Chúc thành công!

(em sử dụng win 7 bằng tiếng việt nên chỉ nhớ tiếng Việt thôi,bác dịch ra tiếng anh nhé :D )

vào sound control ...chọn HDMI ouptut...ấn vào chữ SET DEFAULT . thế là ok

namnam97

Nhờ các bác trợ giúp:

Em đang cài Win XP 32 bit
Main Giga H55M UD2H, card on, có cổng HDMI, DVI, Dsub như hiện tại kết nối với TV Pana 42C10S, chỉ ra được hình ảnh, âm thanh không ra được (nếu cắm tai nghe qua cổng line-in thì vẫn fình fường). E đã cài K-lite code và vẫn để chế độ mặc định. Cài Win7 thì ra bình thường, ko hiểu fải config dư lào lữa, mong các cao thủ giúp đỡ

Thanks các bác

Win XP thì bạn vào control panel --> sound and autido devices --> đến tab Audio ..ở chỗ sound playback chọn Set default sang HDMI out put thử xem.
Chúc bác thành công

baochuadn

Thử cài driver âm thanh trước, sau đó cài VGA. Và nếu nó không ra âm thanh thì theo các hướng dẫn bên trên.

highland

Member

Em đã làm như bác quan-ta-lon và bác Ultimo hướng dẫn nhưng khi vào để setup thì "SET DEFAULT" bị mờ không chọn được..chừ làm sao ah?

juv18f6

Ðề: Vấn đề cổng SPDIF OUT trên main

van đề này nếu bác chịu khó tìm hiểu rất đơn giản.em đã làm rồi.Tổng chi phí mất có 10K

nghong

Member
máy hp G70 có cổng spdif out ko các bác?

máy e có 2 lổ.1 lổ mic,1 lổ hinh tai nghe nhưng ko biết lổ tai nghe này có hổ trợ spdif ko nữa mong mấy bác chỉ giáo e với e cám ơn nhiều

phidiepdan

Em đã làm như bác quan-ta-lon và bác Ultimo hướng dẫn nhưng khi vào để setup thì "SET DEFAULT" bị mờ không chọn được..chừ làm sao ah?

chụp cái hình lên xem phần cứng thế nào? nói chung là phải có hình ảnh để tìm ra nguyên nhân ở đâu cứ nói không biết bệnh ở chỗ quái nào!

tanminh6000

Ở cái Optical có ánh sáng màu đỏ chưa bác chủ ?

highland

Member

Chiều hôm qua mày mò thì đã xem được film âm thanh DTS rồi ah, nhưng chỉ mới được trên soft Splash PRO, VLC thôi ah, còn MPC thì nghe xoẹt xoẹt...
Các bác cho em hỏi luôn là với main này làm sao xuất được 2 màn hình độc lập ah?1 màn hình làm việc qua D-Sub đến LCD Monitor 18" và 1 qua HDMI đến LCD Tivi 32". trong manual có ghi dual display: HDMI-Dsub
Chân thành cám ơn các bác

Bên trên