[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

phidiepdan

Ðề: tư vấn chỗ mua dây spdif bracket

CÁC BÁC TƯ VẤN DÙM EM NÊN NÂNG CẤP CARD AUDIO HAY BỘ GIẢI MÃ DAC NGOÀI NHÉ...

..Hiện em đang nghe nhạc trên Pc ,dùng main Gigabyte ,card audio on board realtek ALC 888 .Khi chưa nâng cấp lên bộ loa ngon lành thì em sài Loa vi tính nên còn chấp nhận dc . Nay em đã có bộ loa ngon lành thì mới thấy rằng sài card này tín hiệu có độ nhiễu sôi nhiều quá , ko còn đạt yêu cầu với em nữa . trên main của em có cho phép xuât cổng HDMI ,SPDIF , cổng Quang . vậy bây giờ em nên nâng cấp lên card audio ngon hơn hay dùng bộ giải mã DAC lấy tín hiệu số từ main ?
Hệ thông home theatre của em là 5.1
Cảm ơn các bác ạ ,tết đến nhà em uống nước nhé:-*

hoangsilk

Ðề: Creative S750 7.1 nên đi cùng Sound Card nào là tốt nhất???

Thực sự không cần Card Sound nữa cơ. Cạc on là đủ dùng rồi, nếu kĩ tính hơn thì mua Cạc X-Fi của chính Creative là được.
Nếu không có AVR rời thì không cần phải Pass HD audio làm cái gì cả vì phần mềm chiếu phim nó sẽ tự decode Hd audio về dạng thông dụng hết và xuất ra loa.
Chưa kể bác dùng loại 7.1 cũng chả có mấy Phim như thế. Vậy nên không nên phí nhiều tiền và đau đầu với nó làm gì cho mệt.

Bác này đã lắp card sound sài thử chưa. Chẳng lẽ card sound ra đời là ko tác dụng à. Thằng bạn Em mua bộ Z5500 về cắm onboard, âm thanh chỉ bằng 40% khi chưa có cardsound. Khi cắm card sound vào rễ nhận biết nhất là âm thanh công xuất được đẩy nên rất thực, chỉnh volume ko bị đuối nữa. âm thanh trong chẻo và tái tạo chính xác.

Nếu chủ thread đã chọn loa Creative thì bác cứ giã cardsound của creative, vì âm thanh của Creative rất riếng biệt so với các hãng âm thanh khác. Em sài qua Xonar và X-Fi ý kiến cá nhân em vẫn nghiêng về X-Fi, rất thích hợp cho những thể loại cảm giác mạnh, Ao ước nghe thử Elite Pro...
Chúc bác sớm mãn thính

lc911

Member
Giúp em tìm driver card sound

Bác nào có driver card sound Yamaha Xware A571-T20 cho em xin với em tìm trên google mãi mà ko thấy nếu có của Win 7 thì quá tốt View attachment 17151

ktypro

Active Member

thank các bác nhé,main của em là FOXCONN G41MX 2.0,Các bác hỏi xem ai thừa spdif bracket thì để cho tui nhé,tui ở thái nguyên.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Onkyo SE-U55SX và asio4all nghe nhạc có tiếng loẹt xoẹt?

Em Dùng Onkyo SE-U55SX cắm vào LapTop qua USB, Nghe Lossless bằng Foobar2000. Nếu em Cấu hình Cho Foobar trong mục Uotput là Asio4all thì âm thanh có tiếng loẹt xoẹt. Mong các bác chuẩn bệnh và bốc thuốc!

Nguyên nhân ở chữ Nếu . Do cái phần mềm Asio4all của bạn đấy . Không phải do F2000 và cũng không phải do sound card . Tốt nhất nên Delete cái phần mềm đó đi

Hoặc nếu thích chơi phần mêm giả lập hoặc khuyết đại âm thanh bác tham khảo thử srs audio sandbox

Ðề: Onkyo SE-U55SX và asio4all nghe nhạc có tiếng loẹt xoẹt?

Em Dùng Onkyo SE-U55SX cắm vào LapTop qua USB, Nghe Lossless bằng Foobar2000. Nếu em Cấu hình Cho Foobar trong mục Uotput là Asio4all thì âm thanh có tiếng loẹt xoẹt. Mong các bác chuẩn bệnh và bốc thuốc!

Có sound ngon xài thì lý do lý trấu gì mà phải cài thêm cái đó :-|, driver nó đâu :-/. Chỉ nghe nhạc thôi chớ đâu có thu âm đâu mà asio4all ... Thử remove nó đê pác :D

phidiepdan

thank các bác nhé,main của em là FOXCONN G41MX 2.0,Các bác hỏi xem ai thừa spdif bracket thì để cho tui nhé,tui ở thái nguyên.

Chế đi dễ mà đã hướng dẫn chi tiết thế rồi còn gì! chỉ cần nố chân 3 ,4 với dây RCA là ok!

dungbeo

Tư vấn sound card

e tập tọe làm cái HTPC để thỏa mãn nhu cầu xem fim nghe nhạc lossless. Hiện tại e đang dùng với bộ Denon 1311XP, nhờ các bác tư vấn cho e sound card nào để đáp ứng cả 2 nhu cầu nhỉ?? Ngân sách của e khoảng tầm 1tr.
Mong các bác tư vấn giúp e với ạ!
Thanks các bác

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn sound card

Nếu HTPC làm nguồn phát thì chỉ cần kiếm mainboard nào có cổng Optical là được rồi, còn nếu nghe nhạc mà dùng loa của bộ 1311xp cũng kg cải thiện lắm đâu khi gắn thêm sound car.

vyhuynh

Member

1 tr thì e rằng hơi khó bác ạ. Bác cố thêm 5 xị nữa mua Creative Surround X-fi 5.1 nghe phê lòi luôn. Mình đang xài con này, nó giải mã tuốt các loại tín hiệu bác yên tâm.
Thân

dungbeo

thì e cũng chỉ dùng để làm nguồn phát thôi mà..xử lý âm thanh thì e cho ra AVR thôi..:D

Theo ý em thì sound card Onkyo là chất nhất, card bèo nhất Onkyo PCI 90SE cũng tầm 3,5tr VNĐ, được cái đánh nghe sướng nếu Amply và loa xịn. Còn không thì cứ như pác vinagoh nói là okay :D, main có optical hay coaxial giờ tầm 1,2 đến 1,5tr là được vì tín hiệu đầu ra là digital mà.

dungbeo

cơ bản là hiện giờ e cũng k muốn thay cái main đang dùng,tự nhiên thay hết cả đồ thấy nó lích kích quá!!!

vinagoh

Well-Known Member

cơ bản là hiện giờ e cũng k muốn thay cái main đang dùng,tự nhiên thay hết cả đồ thấy nó lích kích quá!!!

Bác xem main board có hổ trợ cổng digital out hay không? Nếu có thì mua cái car có cổng Optical or Coaxial về gắn vào. Còn nếu kg có thì làm cái Creative Surround X-fi 5.1 để lấy tín hiệu từ cổng Optical trên soundcar.

À có cách này hay đây:

Bác mua cái car màn hình Ati 5xxx khoảng 1tr or hơn tí. Dùng cáp HDMI từ car này đến cổng HDMI in của bộ Denon 1311xp, thêm 1 sợi nữa từ HDMI out của 1311xp đến màn hình LCD. Theo cách này thì nghe được chuẩn âm thanh HD nữa đấy.

Cho em ké tý nào ! Main của em dùng chip realtek ALC 888 . Nay em muốn nâng cấp lên thì nên nâng cấp lên Card audio hay DAC giải mã ngoài nhỉ ,main có xuất cổng HDMI-SPDIF-cổng quang .Amply của em chỉ có cổng vào analog 5.1 thôi nha .Thanksss các bác cho ý kiến ạ...

[Help]Passthrough audio từ HTPC qua AVR bằng HDMI ???

Mình đã search nhiều bài rồi nhưng vẫn ko tìm đc câu trả lời nên đành post bài hỏi.

Mình đang dùng HTPC để chiếu film HD.
Main : GA-880GM-UD2H (rev. 1.3)
Có HDMI onboard , VGA onboard nó là con ATI HD4200

Hiện tại mình đang passthrough âm thanh từ Optical > AVR > chỉ cho chất lượng DTS

Mình muốn xuất âm thanh từ HDMI qua AVR , Nhưng khi gắn cable HDMI vào HTPC và cắm vào AVR thì ở đây

Cái HDMI nó bị mờ đi báo là chưa cắm dây vào ( Not Plugin ).

Mình đang ko hiểu tại sao nó lại báo là Not Plugin ~~...
....

Cho mình hỏi thêm là nếu passthrough âm thanh qua AVR thì dùng ffdshow hay dùng AC3Filter ( mình muốn xuất đc DTS-HD ) . Và config như thế nào .

Thanks

3dong

Member

Cho em ké tý nào ! Main của em dùng chip realtek ALC 888 . Nay em muốn nâng cấp lên thì nên nâng cấp lên Card audio hay DAC giải mã ngoài nhỉ ,main có xuất cổng HDMI-SPDIF-cổng quang .Amply của em chỉ có cổng vào analog 5.1 thôi nha .Thanksss các bác cho ý kiến ạ...

Trong trường hợp này bạn nên thay Âm ly có đầu vào Optical/Coaxial/HDMI là ok. Nếu không có tiền mua âm ly xịn thì dùng 2nd vậy, 2-3 T là đã dáp ứng được rồi.

Bên trên