[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Thế Anh

Ðề: Nhờ tư vấn dây nối HTPC -> LCD

10m dùng D-Sub thì mất khoảng 500K mới ko nhiễu được

vnrua

Bác chủ thớt cho hỏi ké :d,
Mình cũng đang định tìm dây để nối cái laptop sang cái LCD ... cho nó tiết kiệm.
Các bác tư vấn giùm chỗ nào bán loại dây Dsub sang HDMI vì cái LCD của mình hình như kô có cổng Dsub (Sony Bravia dòng S).

Dòng S có cổng D-sub mà bác, mình thấy chất lượng hình ảnh dùng D-sub không thua kém HDMI, thậm chí còn sắc sảo hơn.

butot

Member

Em cũng có câu hỏi tương tự. Em đang xài LCD SS 37A550, bữa hổm mua sợi D-sub 5m về cắm thử thì nó không lên nổi 1920x1080 mà chỉ lên được 1280x768 thôi, còn chỉnh lên TV nó báo "Mode not supported". Lấy sợi ngắn 1.5m của monitor SS cắm vô thì lên full HD bình thường... Dòm 2 sợi D-sub này y chang nhau từ vật liệu tới mấy chữ số hiệu nhỏ nhỏ in trên dây, chỉ khác nhau về độ dài. Em đang tính kiếm sợi HDMI cỡ 10m để thử nhưng không biết chỗ bán có cho thử xong không được trả lại hay không? Tính hỏi các bác có trường hợp nào mình gắn dây HDMI 10m vô mà nó không lên không?

Ultimo

Member

Bác chủ thớt cho hỏi ké :d,
Mình cũng đang định tìm dây để nối cái laptop sang cái LCD ... cho nó tiết kiệm.
Các bác tư vấn giùm chỗ nào bán loại dây Dsub sang HDMI vì cái LCD của mình hình như kô có cổng Dsub (Sony Bravia dòng S).

Cổng D-sub nằm gần chỗ cắm anten đó, ở lưng bên phải màn hình.

huyluan2011

Active Member
Giúp đỡ kết nối Laptop với LCD!!!

Laptop HP của mình có cổng D-sub và HDMI!!! mình nói vào tivi LCD Samsung Series 4 32 inch để xem phim HD nhưng gặp 1 số trục trặc ai biết chỉ giùm! Tks nha!

1/ Dùng HDMI cắm vào coi đc bình thường nhưng khi coi có tiếng nổ lách tách như là chập điện vậy? Tại sao lại vây? ai chỉ giùm cách khắc phục. ( chỉ khi coi HD thôi nha còn coi file bình thường hay nghe nhạc thì không bị)

2/ Dùng D-sub thì không bị tiếng lác tách nhưng tivi chỉ nhận độ phân giải 800*600 với 1024*768 còn mấy cái khác thì không support!

3/ Khi để Output vừa là Notebook + Digital display thì hình rất bị giựt phải chuyển chế độ phát only Display Digital thì mới hết! Có phải do card Intel onboard nên mới vậy ko? Mình cũng có 1 cái Laptop HP khác đời cũ hơn nhưng vừa coi trên laptop vừa coi trên tivi đều không sao hết!!!

Frog

Member
Ðề: Giúp đỡ kết nối Laptop với LCD!!!

1-cái này em nghĩ do kết nối(phần tiếp xúc, hoặc dây HDMI cùi, cổng xuất HDMI có vấn đề(đoán mò thôi nhé)
2-cài driver cho Vga mới nhất coi sao.
3-có khả năng Vga lỡm, nhưng bro thử chế độ đó, chuyển hẳn tác vụ chính lên chương trình xem HD(ưu tiên nó) xem sao. Bản thân em đang xem HD trên LCD VT, khi thao tác trên LCD PC có dính đến dồ họa nắng chút là film HD trên LCD VT cũng cà giựt liền à.

hauvnn87

Laptop ko có cổng HDMI thì phải làm sao ?

Chào mấy bạn , mình chỉ mới làm quen với phim HD thôi ,cũng chưa có điều kiện để sắm sửa dàn HTPC nên dùng cái laptop làm "HD player" tạm ( nói cho sang ) . Vấn đề là laptop của mình ko có cổng HDMI mà chỉ có cổng VGA , theo như các bạn nói thì nếu dùng cổng HDMI thì cho ra tín hiệu hình ảnh tốt nhất trên tv LCD , vậy thì có loại cable nào chuyển từ cổng VGA sang HDMI ko ? Và nếu có thì có dễ setup ko , vài câu hỏi của newbie , mong mấy bạn hướng dẫn !

nokia6681

Member
Ðề: Laptop ko có cổng HDMI thì phải làm sao ?

Cáp chuyển từ VGA ra HDMI theo mình biết hình như chưa có trên thị trường đâu bạn ơi.Xem phim HD từ laptop qua cổng VGA vẫn đẹp như thường, không khác gì khi xem qua HDMI, bạn yên tâm đi.

Đúng rồi, về lý thuyết thì D-Sub, DVI,HDMI băng thông đủ để chơi 1080 mứ bạn, chủ yếu là dây truyền tín hiệu có tốt hay không,có bị nhiễu hay không!Bạn phải mua dây tốt ,có cục chống từ,chống nhiễu ở 2 đầu nhé.Xem đẹp như thường !
chúc vui !

BẠN ĐẦU TƯ MUA CÁI VGA XỊN LÀ OK LẮM RỒI.
KHÔNG PHÂN BIỆT NỔI LÀ CẮM HDMI HAY VGA ĐÂU.

nghe&nhin

Member

Cáp chuyển từ VGA ra HDMI theo mình biết hình như chưa có trên thị trường đâu bạn ơi.Xem phim HD từ laptop qua cổng VGA vẫn đẹp như thường, không khác gì khi xem qua HDMI, bạn yên tâm đi.
nhầm to, bên bác Chip có bán cable này nhé, mà hình như hết hàng :-?
@chủ thớt: ko có cổng HDMI thì xem bằng cổng VGA, rát nhiều mem trên này vẫn xem bằng cổng VGA và thấy vỡn đẹp như thường :))

8quocte

Theo em thì có khác chút chút các bác ah. Điển hình là em đang xài con lappy VGA 9300M đây ah. Xuất cổng VGA thì màu k đẹp và sâu bằng xuất HDMI ah. Nhưng ngược lại xuất VGA thì duyệt web text nhìn sắc nét hơn. (em xài plasma 42V80H ah)

truonghd

Well-Known Member

Theo em thì có khác chút chút các bác ah. Điển hình là em đang xài con lappy VGA 9300M đây ah. Xuất cổng VGA thì màu k đẹp và sâu bằng xuất HDMI ah. Nhưng ngược lại xuất VGA thì duyệt web text nhìn sắc nét hơn. (em xài plasma 42V80H ah)

tùy theo thôi. mình sài hdmi k đẹp nhưng khi chuyển qua vga rồi khỏi nói nữa, để xài luôn,

Frog

Member

BẠN ĐẦU TƯ MUA CÁI VGA XỊN LÀ OK LẮM RỒI.
KHÔNG PHÂN BIỆT NỔI LÀ CẮM HDMI HAY VGA ĐÂU.
Tuỳ từng máy tính, dây cáp nữa bác à. Máy em+LCD của em. cắm D-sup hay HDMI biết tay nhau ngay:>
Có bác D-Sup và HDMI y chang nhau
Có bác D-Sup lại đẹp HDMI lại mờ
Nói chung là tuỳ

dualshock

Member
Cần tư vấn mua VGA

máy của mình
CPU E2200
RAM 1G
VGA Geforce 7300GS

xem phim HD chỉ ở mức cơ bản, tức là không tinh chỉnh hình ảnh được. Mình muốn nâng cấp phần hình thì có 2 phương hướng:
1. thay chip C2D mạnh
2. thay VGA mạnh (CUDA)
Có lẽ thiên về phương án 2 vì nhu cầu là xem phim HD đẹp và chơi được FIFA 09.
Với kinh phí 1.5 tr thì theo bạn mình nên mua VGA nào là hợp lý nhất (tất nhiên cái nào xài tốt CUDA nhé) ?

Frog

Member
Ðề: Cần tư vấn mua VGA

anti:8500 GT...giá 1,4t

Không hiểu Vga này lắm, hình như có cái NX8800GT-T2D512E giống cái bạn đề cập thì phải:-t giá em nó 148$
~ 1,5T mua hàng mới chủ thớt làm em 4670 của Ati. MSI hay HIS đều ổn cả. Còn 2nd thì tuỳ nhéb-(

duycom

Ban Quản Trị

Làm con series 9 của nvidia đi bạn, có gì cho nó decode HD = cuda luôn cho tiện :D Thế là tận dụng hết sức mạnh của card luôn.

Frog

Member

Làm con series 9 của nvidia đi bạn, có gì cho nó decode HD = cuda luôn cho tiện :D Thế là tận dụng hết sức mạnh của card luôn.

Bác đề cập tới 9500GT à? Nvidia thì chỉ có mấy em 95xx là phù hợp giá tiền thôi.
Với em MSI 4670 là chuẩn nhất, mát nhất trong tầm giá
Bảng so sánh sau đây sẽ giúp chủ thớt chọn dễ hơn.

Bên trên