Tư vấn loa sub

linhldz

Member
@linhldz: theo em, thông số của loa chỉ là tham khảo còn quyết định vẫn là tai nghe của bản thân. 12" và 10" không nói lên dãy trầm có xuống sâu có lực và gọn hay không.
Nó là vật lý rồi bác ạ, kích cỡ loa càng lớn thì output càng lớn, ví dụ 2 con 10" và 18" cùng đánh 20hz, con 18" bác có thể nghe thấy được, cảm nhận được sóng âm. Con 10" bác phải dí tai vào gần loa mới thấy thịch thịch nhẹ nhẹ.

thangqtqt123

Well-Known Member
Nó là vật lý rồi bác ạ, kích cỡ loa càng lớn thì output càng lớn, ví dụ 2 con 10" và 18" cùng đánh 20hz, con 18" bác có thể nghe thấy được, cảm nhận được sóng âm. Con 10" bác phải dí tai vào gần loa mới thấy thịch thịch nhẹ nhẹ.
Bác so sánh xa quá con 10in vs 12in thôi gần giá tiền cho hợp lý còn so như vậy thì em lấy loa loa dỏm lớn còn loa xịn nhỏ thì loa nhỏ vẫn đánh bass sâu hơn và lực hơn chứ:)

trangchodom

Well-Known Member
Nói như bác anh em chẳng phải đổi các thiết bị âm thanh, cứ lấy thông số to ra chơi là ổn rồi.

need_4_speed

Active Member
Mình đang dùng JL Audio E112 12 inch cho bộ HD, cảm nhận là hoàn hảo, uy lực (max 1500W), build cực đẹp, sẽ cực bền, made in US. Về JL audio thì mình đã nghiên cứu rất kỹ trước khi mua, ngoài ra còn đang dùng trên ô tô 1 amly 5 kênh 700W (JD700/5v2) và 1 sub CP108LG-W3v3 cũng của JL AUDIO, tất cả thiết kế cực kỳ thông minh, nói chung miễn chê.
Theo mình thì bạn nên lấy d110, giá chắc 16-18 tr (trước mình cũng định lấy cục này nhưng hết). SVS so với nó trông hơi Tầu

thangqtqt123

Well-Known Member
Mình đang dùng JL Audio E112 12 inch cho bộ HD, cảm nhận là hoàn hảo, uy lực (max 1500W), build cực đẹp, sẽ cực bền, made in US. Về JL audio thì mình đã nghiên cứu rất kỹ trước khi mua, ngoài ra còn đang dùng trên ô tô 1 amly 5 kênh 700W (JD700/5v2) và 1 sub CP108LG-W3v3 cũng của JL AUDIO, tất cả thiết kế cực kỳ thông minh, nói chung miễn chê.
Theo mình thì bạn nên lấy d110, giá chắc 16-18 tr (trước mình cũng định lấy cục này nhưng hết). SVS so với nó trông hơi Tầu

Bác không nói sơm để em còn tự tin mà lấy. lỡ lấy pb2000 rồi, nghe em nó thì ko có gì phải chê nhưng bự quá nhìn cục mịch:D

thangqtqt123

Well-Known Member
Chống rung cho sub cực hiệu quả loại bỏ hoàn toàn tình trạng kéo đuôi ù rền lấn các dải khác của sub làm cho âm thanh rõ ràng hơn và đấm cú nào ra cú đó .....tẹt vời:D

thanhyk

Well-Known Member
Chống rung cho sub cực hiệu quả loại bỏ hoàn toàn tình trạng kéo đuôi ù rền lấn các dải khác của sub làm cho âm thanh rõ ràng hơn và đấm cú nào ra cú đó .....tẹt vời:D
Cục chống rung mắc không bác. Thấy bác ghi 'loại bỏ hoàn toàn...ù rền..' tính mua cho sub nhà thay vì mua sub cao cấp không ù rền mắc quá.

thangqtqt123

Well-Known Member
250k cục bác kê 3, rền chủ yếu là do sub bị rung nên mới rền em mới gắn hồi sáng test thử thấy bass nó đâu mất tiêu chỉ khi nào có tiếng bom nổ nó mới đánh bass nhưng nghe lực không như lúc chưa kê lúc nào cũng nghe tiếng rền.Để chiều test thêm tý nữa xem sao:).

thangqtqt123

Well-Known Member
Bác cho xin chi tiết và chỗ mua cái cục chống rung với :)
Bên shop dungaudio đó bác nặng 850gr 1 cục kê hiệu quả rõ rệt nó cũng rẻ nên cứ thử em thì làm 12 cục kê cho đủ thứ và cho con center vs sub mổi con 3 cục :D

P/s em mới test lại hiệu quả là rõ rệt bác lực và ít rền hơn khi mở lớn có điều mấy cái chân chống rung vẫn chạy nên phải dân keo 2 mặt giữa chén hứng và nền gạch men.

Chỉnh sửa lần cuối:

linhldz

Member
Nói như bác anh em chẳng phải đổi các thiết bị âm thanh, cứ lấy thông số to ra chơi là ổn rồi.
Phần treble và mid em không bàn, riêng subwoofer thì đúng là cứ thông số mà chiến thôi bác ạ. Bác lên AVSforum hay Hometheatershack thấy bà con tự build subwoofer khủng là chỉ có làm 2 động tác khi mua sắm:
a. Phần công suất: Chỉ cần amp có công suất khỏe ở loanh quanh gần 20Hz và kéo được tải có trở kháng 2-4Ohm---> toàn amplifier pro (dành cho biểu diễn, nhạc live) hết đó bác. Đánh bass thì amp pro tầm vài trăm đô đập chết ăn thịt đám amp audiophile tiền ngàn đấy.
b. Phần loa: nhắm đến tần số nào, phòng nghe rộng bao nhiêu thì chọn mua driver theo thông số thôi.

Bác google BassThatHz Avsforum sẽ thấy dân nghiện bass thật không có đi mua SVS hay REL, JL...gì gì đó đâu. Tự build hết, đánh xuống 2-5Hz được, tổng công suất lên đến hàng chục ngàn watts!!! và tất cả đều đo đạc được hết, có định lượng rõ ràng chi tiết.

trangchodom

Well-Known Member
Bác google BassThatHz Avsforum sẽ thấy dân nghiện bass thật không có đi mua SVS hay REL, JL...gì gì đó đâu. Tự build hết, đánh xuống 2-5Hz được, tổng công suất lên đến hàng chục ngàn watts!!! và tất cả đều đo đạc được hết, có định lượng rõ ràng chi tiết.
Theo bản thân em, chơi âm thanh không có đúng và sai cũng như hay và dở bởi vì nó quá mơ hồ và thiên về cảm tính. Bản thân em, khi mua 1 thiết bị âm thanh em chỉ mong muốn tthõa mãn điều kiện: Trong tầm tiền bỏ ra, tìm được thiết bị phù hợp với gou nghe của mình nhất (có thể cũng không đạt được) và không quan tâm nhiều đến nhận xét của người khác. Các thông số kỹ thuật và các ý kiến nhận xét trên mạng chỉ là để tham khảo nhằm khoanh vùng tìm kiếm cho dễ dàng hơn, cái cuối cùng để em quyết định mua là chính đôi tai của em. Em đã tùng tốn rất nhiều học phí vì những cái mà đang trích dẫn lại của bác. Thân

linhldz

Member
Theo bản thân em, chơi âm thanh không có đúng và sai cũng như hay và dở bởi vì nó quá mơ hồ và thiên về cảm tính. Bản thân em, khi mua 1 thiết bị âm thanh em chỉ mong muốn tthõa mãn điều kiện: Trong tầm tiền bỏ ra, tìm được thiết bị phù hợp với gou nghe của mình nhất (có thể cũng không đạt được) và không quan tâm nhiều đến nhận xét của người khác. Các thông số kỹ thuật và các ý kiến nhận xét trên mạng chỉ là để tham khảo nhằm khoanh vùng tìm kiếm cho dễ dàng hơn, cái cuối cùng để em quyết định mua là chính đôi tai của em. Em đã tùng tốn rất nhiều học phí vì những cái mà đang trích dẫn lại của bác. Thân
Em đồng ý là audiophile phần nhiều bị biến thành audiofool bởi những cái mơ hồ cảm tính như "âm hình rộng mở, bass sâu dày, treble tơi nhuyễn...." Nhưng em cũng nhớ chính Nelson Pass tuyên bố rằng không để đo lường định tính được độ hay của âm thanh cũng như không thể phân tích thành phần của rượu vang để cho rằng nó ngon hay dở.
Nhưng cụ thể ở đây, ngay chỗ này thì topic đang bàn về loa subwoofer, về phần dải âm, siêu trầm ấy bác, cái này tuyệt đại đa số là dành cho xem phim, lúc mix cái track tiếng cho bản phim đó thì studio đã nhắm đến rạp chiếu đạt chuẩn gì, nghĩa là có quy cách để biết được tương đối chính xác cường độ, độ trễ.... của các dải âm thanh ở từng vị trí khán giả.
Tóm lại bỏ tiền làm cái hometheater chỉ để tái tạo đến mức gần nhất có thể ở nhà mình cái môi trường xem và nghe theo tiêu chuẩn được định trước (rạp chiếu phim ) mà studio làm phim họ hướng tới. Đây là một tác vụ hoàn toàn định lượng được, đo đạc được vì đã có target rõ ràng rồi đúng không bác,

Bên trên