[Tư vấn] Nên chọn công ty nào để làm việc

chimenfr

Member
Hic hic em đang rơi vào 1 hoàn cảnh khó xử vô cùng

Số là em mới được nhận vào Techcombank làm được gần 2 tháng, vị trí cũng ok ( bộ phận phát triển mạng lưới và kênh phân phối), công việc cũng nhẹ nhàng. Mức thưởng chung khoảng 3 tháng lương/ 1 năm ( gồm cả Tết và những lễ khác) .

Nhưng mờ hnay em lại được 1 cty dầu nhớt xe máy của VN mời làm với mức lương cao hơn bên Tech 30% + thưởng cả năm khoảng 1,5 tháng lương và có cơ hội lên làm sếp Marketing ( nhưng bộ phận Marketing bên này nhỏ xíu ah). Hiện nay bên cty này mới mở bộ phận marketing thôi. Em là thằng đầu tiên và .... duy nhất

Em đang đắn đo ko biết có nên qua đó làm hay ko, mấy bác vào tư vấn em với. Nếu tính về cơ hội thăng tiến, position, salary. Cái nào ngon hơn cái nào. Em rối óc quá

Chỉnh sửa lần cuối:

Jackson

Active Member
Ðề: [Tư vấn] Nên chọn công ty nào để làm việc

Theo bố cháu ông bạn nên ở lại Tech cho lành.

manhthang

Huyền Thoại

Không rõ bạn làm bộ phận nào của Tech, nếu làm bên tín dụng thì ở lại Tech lành hơn.

chimenfr

Member

bên tín dụng cá nhân năm nay nó đặt chỉ tiêu ghê lắm bác ạ, ko đạt là out ngay. Có mấy đứa làm cả hơn năm rồi mà vẫn bị out. Tín dụng doanh nghiệp thì em ko biết làm

manhthang

Huyền Thoại

Chỉ tiêu thì có gì khó đâu, bác cho tất cả anh em HD trên này mua trả góp đồ nghe nhìn đi :p Sợ là không còn chỉ tiêu mà vượt ;;)

ck77

Member

mình có ý kiến này nhé, bạn ngẫm nghĩ rồi tự trả lời cho câu hỏi của mình luôn nha

BẠN CÓ MUỐN LÀM CON CÁ NHỎ TRONG CÁI HỒ LỚN HAY BẠN MUỐN LÀM CON CÁ LỚN TRONG CÁI HỒ NHỎ

vKtuan

Banned

Theo tớ thấy thì nó tùy vào tính cách của bác thôi.

+ Nếu bác thích bay nhảy và năng động: Nên qua công ty mới.

+ Nếu bác cũng đã lớn lớn rùi, muốn làm việc ổn định và chờ có thế là..yên bề gia thất: Nên ở lại Techcombank:)

P/S: Nếu là em thì em qua cty nhỏ ko nghĩ ngợi. Vì tính em nó vậy, ko thich ngồi 1 chỗ >:)

vietrung

Active Member

Hic hic em đang rơi vào 1 hoàn cảnh khó xử vô cùng

Số là em mới được nhận vào Techcombank làm được gần 2 tháng, vị trí cũng ok ( bộ phận phát triển mạng lưới và kênh phân phối), công việc cũng nhẹ nhàng. Mức thưởng chung khoảng 3 tháng lương/ 1 năm ( gồm cả Tết và những lễ khác) .

Nhưng mờ hnay em lại được 1 cty dầu nhớt xe máy của VN mời làm với mức lương cao hơn bên Tech 30% + thưởng cả năm khoảng 1,5 tháng lương và có cơ hội lên làm sếp Marketing ( nhưng bộ phận Marketing bên này nhỏ xíu ah). Hiện nay bên cty này mới mở bộ phận marketing thôi. Em là thằng đầu tiên và .... duy nhất

Em đang đắn đo ko biết có nên qua đó làm hay ko, mấy bác vào tư vấn em với. Nếu tính về cơ hội thăng tiến, position, salary. Cái nào ngon hơn cái nào. Em rối óc quá

Theo mình nên ở lại Tech thì hay hơn, dù lương thấp hơn cty kia, nhưng ngoài lương, thưởng bạn có nhiều khoản lợi nhuận khác nữa như cổ phiếu chẳng hạn,...!!!

Không rõ bạn làm bộ phận nào của Tech, nếu làm bên tín dụng thì ở lại Tech lành hơn.

Bạn ấy có ghi ở trên đó bác!!!

vKtuan

Banned

@vietrung: Lúc bác manhthang hỏi câu đó, bác chủ thớt chắc chưa sửa lại nên ko rõ bác ơi :D hehe

Comment của bác manhthang viêt sớm hơn lần sửa cuối cùng của bác chủ thớt 5 phút mà :-"

jiajing

Member

Cv hiện tại mà team tốt, boss tốt và tận dụng > 90% CPU của mình thì ở lại mà tích lũy kinh nghiệm cho sướng rồi hãy nhảy việc bác ah`. Ngược lại thì nên tìm nơi đất lành trym đậu .

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

@vietrung: Lúc bác manhthang hỏi câu đó, bác chủ thớt chắc chưa sửa lại nên ko rõ bác ơi :D hehe

Comment của bác manhthang viêt sớm hơn lần sửa cuối cùng của bác chủ thớt 5 phút mà :-"

Đúng là bác chủ thớt có sửa lại sau comment của bác manhthang nhưng trước đó bác chủ thớt sửa gì thì làm sao biết dc!!!

chimenfr

Member

Hic hic

xin trình bày chút

- Bên Tech: chỉ xài 20% CPU của em, rãnh rang đi lòng vòng suốt. Khả năng tích lũy kinh nghiệm thì hơi bị ít . Hơn nữa em thông thạo Anh + Pháp nhưng ở đây toàn viết báo cáo ... bằng tiếng Việt.

- Bên kia: xài CPU bao nhiu em chưa biết, nhưng ngôn ngữ chính là tiếng Anh, sếp là người Pháp nên khi trò chuyện cũng đỡ quên tiếng Pháp. Nhưng xem sơ sơ list công việc thì thấy hơi bị nhiều. Em lại là mem đầu tiên của đội Marketing nên chắc cũng ko được thả rông như bên Tech

Chi

vietrung

Active Member

Hic hic

xin trình bày chút

- Bên Tech: chỉ xài 20% CPU của em, rãnh rang đi lòng vòng suốt. Khả năng tích lũy kinh nghiệm thì hơi bị ít . Hơn nữa em thông thạo Anh + Pháp nhưng ở đây toàn viết báo cáo ... bằng tiếng Việt.

- Bên kia: xài CPU bao nhiu em chưa biết, nhưng ngôn ngữ chính là tiếng Anh, sếp là người Pháp nên khi trò chuyện cũng đỡ quên tiếng Pháp. Nhưng xem sơ sơ list công việc thì thấy hơi bị nhiều. Em lại là mem đầu tiên của đội Marketing nên chắc cũng ko được thả rông như bên Tech

Chi

Theo ý trên chắc bác muốn đào tẩu quá bên kia, lương nào thì việc nấy thôi, chúc bác có môi trường làm việc mới!!! [-O<

vKtuan

Banned

@vietrung: Bạn nói vậy là nghĩ khả năng đọc hiểu của ng khác hơi thấp đấy :-"

chimenfr

Member

Để tí đi lấy Offer letter coi sao đã. thật là khó nghĩ quá

vKtuan

Banned

Đúng là ở hoàn cảnh của bác thì rất khó nghĩ. Nhưng theo tớ thì bác cứ chiều mình 1 tí. Hãy suy xét lại xem mình thực sự thích bên nào (hoặc thích bên nào hơn bên nào?), sau đó thở phù 1 cái thật dài, xong lại hít thêm 1 hơi thật sâu. Và a lê hấp, lên đường thôi :)

Hãy chọn điều mình muốn làm, sau này sẽ ko hối tiếc :)

chimenfr

Member

Đúng là ở hoàn cảnh của bác thì rất khó nghĩ. Nhưng theo tớ thì bác cứ chiều mình 1 tí. Hãy suy xét lại xem mình thực sự thích bên nào (hoặc thích bên nào hơn bên nào?), sau đó thở phù 1 cái thật dài, xong lại hít thêm 1 hơi thật sâu. Và a lê hấp, lên đường thôi :)

Hãy chọn điều mình muốn làm, sau này sẽ ko hối tiếc :)

thật sự thì em muốn nổ óc rồi. Chắc phải làm vài chai mới nghĩ được

vKtuan

Banned

Ấy ấy:D uống vô lại càng ko giải quyết được gì đâu bác ơi :D hihi Mạnh mẽ lên nào :)>- Hãy để đầu óc mình suy nghĩ, tính cách mình lựa chọn.. ko nên để rượu chọn giùm..:)

Chúc bác may mắn! :)

chimenfr

Member

Ấy ấy:D uống vô lại càng ko giải quyết được gì đâu bác ơi :D hihi Mạnh mẽ lên nào :)>- Hãy để đầu óc mình suy nghĩ, tính cách mình lựa chọn.. ko nên để rượu chọn giùm..:)

Chúc bác may mắn! :)

cám ơn mọi người ủng hộ. Hnay em sẽ lên cty kia để hỏi kĩ hơn về môi trường làm việc, khối lượng công việc và cơ hội để tiện so sánh

HD Lover

Member

Mình nghĩ bạn nên làm một cái bảng phân tích với một số gợi ý sau:

1. Điều kiện làm việc.
2. Môi trường làm việc.
3. Khả năng thăng tiến - và KH bạn sẽ là ai trong 2 - 5 năm.
4. Salary / Bonus, ect.
5...
6....

Bên trên